คือผมอัพโหลดไฟลจากการมิน ไป strava กับ endomondo
พอสังเกตุที่การไต่ระดับสะสม ของ strava ตรงกับการมิน แต่ endo ่ค่าามันออกมาน้อยกว่าเพื่อนอ่ะึครับ
เช่น garmin กับ strava ได้ 1049 เมตร แต่ endomondo เหลือ865 ประมานนี้ครับ อัพโหลดไฟลเดียวกัน แต่แสดงผลไม่ตรงกัน
เลยสงส้ยว่าเพราะอะไร
สงสัยวิธีคำนวนการใต่ระดับความสูงของแอพแต่ละตัวครับ
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
- huuzakub
- ขาประจำ
- โพสต์: 132
- ลงทะเบียนเมื่อ: 29 พ.ย. 2011, 21:40
- Tel: 081 641 2664
- team: ไม่มีครับ
- Bike: ตรานกยูง
สงสัยวิธีคำนวนการใต่ระดับความสูงของแอพแต่ละตัวครับ
------กระเป๋ารัดใต้อาน ทำจากหนัง PU 4 สี 100 บาท รวมส่งๆๆ------ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1183024
- hisoft
- ขาประจำ
- โพสต์: 594
- ลงทะเบียนเมื่อ: 04 ม.ค. 2011, 23:05
- team: MixVR
- Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012
Re: สงสัยวิธีคำนวนการใต่ระดับความสูงของแอพแต่ละตัวครับ
ตัวเก็บระดับความสูงมันไม่ค่อยนิ่งครับ บางทีปั่นทางเรียบมันก็ขึ้นลงเป็นระยะ เจอหลุมนิดๆ หน่อยๆ มันก็บวก เวลาจะเก็บค่าไปใช้จริงเลยต้องมีระยะเผื่อค่าความผิดพลาดด้วย (ผมกำลังทำโปรแกรมที่ต้องคำนวณพวกนี้ด้วยอยู่ เจอครั้งแรกงงเลยครับ การ์มินเก็บได้ร้อยกว่า ของผมเก็บได้สองร้อยนู่นเลย )
- huuzakub
- ขาประจำ
- โพสต์: 132
- ลงทะเบียนเมื่อ: 29 พ.ย. 2011, 21:40
- Tel: 081 641 2664
- team: ไม่มีครับ
- Bike: ตรานกยูง
Re: สงสัยวิธีคำนวนการใต่ระดับความสูงของแอพแต่ละตัวครับ
ิhisoft เขียน:ตัวเก็บระดับความสูงมันไม่ค่อยนิ่งครับ บางทีปั่นทางเรียบมันก็ขึ้นลงเป็นระยะ เจอหลุมนิดๆ หน่อยๆ มันก็บวก เวลาจะเก็บค่าไปใช้จริงเลยต้องมีระยะเผื่อค่าความผิดพลาดด้วย (ผมกำลังทำโปรแกรมที่ต้องคำนวณพวกนี้ด้วยอยู่ เจอครั้งแรกงงเลยครับ การ์มินเก็บได้ร้อยกว่า ของผมเก็บได้สองร้อยนู่นเลย )
คุณ hisoft ใช้แอพไรอยู่เหรอครับ
คือผมสงสัยว่าendomondoใช้คำนวนจากแผนที่คนละตัวกับstravaหรือgarminหรือป่าว ประมานนั้นอ่ะครับ เพราะอัพโหลดไฟล์เดียวกันเลยจากการมิน ไม่ได้แทรคจากแอพ
ละก้พอดีสังเกตว่า ความเรวเฉลี่ยขิอง endomondoจะน้อยกว่าเพราะว่าแสดงผลนับรวมเวลาหยุดไปด้วย แต่ strava ไม่รวมเลยออกมาเยอะกว่า พอดีสังเกตุจากข้ิอมูลใน garmin connect ให้ข้อมูลมาสองแบบเลยรู้อ่ะครับ แต่สงสัยของการไต่ระดับสะสมว่าทำไมมันไม่เท่ากัน เพราะในการมินมันก้มีค่าเดียว แต่ไหง endomondo ออกมาน้อยกว่าทั้งที่อัพจากการมิน
- hisoft
- ขาประจำ
- โพสต์: 594
- ลงทะเบียนเมื่อ: 04 ม.ค. 2011, 23:05
- team: MixVR
- Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012
Re: สงสัยวิธีคำนวนการใต่ระดับความสูงของแอพแต่ละตัวครับ
ตัว Garmin มันจะมีฐานข้อมูลของตัวเองอยู่นะครับ มีปุ่มให้เลือกอยู่ว่าจะใช้ที่บันทึกมาหรือใช้ฐานข้อมูลเค้า (ในเว็บ) Strava ไม่แน่ใจครับhuuzakub เขียน:ิhisoft เขียน:ตัวเก็บระดับความสูงมันไม่ค่อยนิ่งครับ บางทีปั่นทางเรียบมันก็ขึ้นลงเป็นระยะ เจอหลุมนิดๆ หน่อยๆ มันก็บวก เวลาจะเก็บค่าไปใช้จริงเลยต้องมีระยะเผื่อค่าความผิดพลาดด้วย (ผมกำลังทำโปรแกรมที่ต้องคำนวณพวกนี้ด้วยอยู่ เจอครั้งแรกงงเลยครับ การ์มินเก็บได้ร้อยกว่า ของผมเก็บได้สองร้อยนู่นเลย )
คุณ hisoft ใช้แอพไรอยู่เหรอครับ
คือผมสงสัยว่าendomondoใช้คำนวนจากแผนที่คนละตัวกับstravaหรือgarminหรือป่าว ประมานนั้นอ่ะครับ เพราะอัพโหลดไฟล์เดียวกันเลยจากการมิน ไม่ได้แทรคจากแอพ
ละก้พอดีสังเกตว่า ความเรวเฉลี่ยขิอง endomondoจะน้อยกว่าเพราะว่าแสดงผลนับรวมเวลาหยุดไปด้วย แต่ strava ไม่รวมเลยออกมาเยอะกว่า พอดีสังเกตุจากข้ิอมูลใน garmin connect ให้ข้อมูลมาสองแบบเลยรู้อ่ะครับ แต่สงสัยของการไต่ระดับสะสมว่าทำไมมันไม่เท่ากัน เพราะในการมินมันก้มีค่าเดียว แต่ไหง endomondo ออกมาน้อยกว่าทั้งที่อัพจากการมิน
ส่วนการไต่ระดับก็อย่างที่บอกไปครับว่ามันเผื่อค่าไว้ อย่างเช่น ถ้าขึ้นเนินแค่ 20 ซม. แล้วลง ตัวนึงอาจจะไม่นับ ส่วนอีกตัวนับเลยก็ได้ครับ เจอแบบนี้สัก 50 รอบก็สิบเมตรเข้าไปแล้ว ส่วนของผมที่ว่าเคยต่างกับการ์มินไปมากๆ นั่นคือแค่ซม. เดียวก็นับเลยครับ
ของผมมีทั้งสามตัวเลยครับ ลองเข้าไปดูผลก่อน ผมเพิ่งปั่นเสร็จพอดี
https://www.facebook.com/iNViTiON/posts ... 4507798708
http://connect.garmin.com/modern/activity/600918935
https://www.endomondo.com/workouts/415707114/2482049
http://www.strava.com/activities/200646315
แต่อันนี้ไม่ได้ไปปั่นจริงๆ นะครับ ปั่นอยู่บนเทรนเนอร์กับโปรแกรม MixVR
หน้าตาโปรแกรมครับ
- Tdf
- ขาประจำ
- โพสต์: 1707
- ลงทะเบียนเมื่อ: 17 ส.ค. 2012, 22:06
Re: สงสัยวิธีคำนวนการใต่ระดับความสูงของแอพแต่ละตัวครับ
เดาว่าระบบบันทึกข้อมูลของ endo มันเก็บไม่ค่อยถึ่เพื่อประหยัดพื้นที่เก็บข้อมูล มันก็เลยไม่ค่อยละเอียด เคยเห็นมีปัญหามาตั้งแต่แสดงความเร็วและบันทึกเส้นทางแล้วว่ามันไม่ค่อยตรง
ผมบันทึกลง garmin connect บันละเอียดมาก ขนาดขึนลงสะพานสูงไม่กี่สิบเมตรมันยังทำกราฟออกมาให้ตรงเป๊ะเลย
ผมบันทึกลง garmin connect บันละเอียดมาก ขนาดขึนลงสะพานสูงไม่กี่สิบเมตรมันยังทำกราฟออกมาให้ตรงเป๊ะเลย