อุบัติเหตุ งานปั่นสไตล์เมืองเหน่อ สุพรรณบุรี 24 ส.ค. 57 มีคนล้มให้ชน ^_^

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
unclejax
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899914222
team: รักคนปั่น
Bike: Vintage Benotto-/-Bridgestone -Travzone-// ไม่มียี่ห้อ เหล็กหนักๆ
ติดต่อ:

อุบัติเหตุ งานปั่นสไตล์เมืองเหน่อ สุพรรณบุรี 24 ส.ค. 57 มีคนล้มให้ชน ^_^

โพสต์ โดย unclejax »

จากงานปั่นที่สุพรรณบุรี 24 ส.ค. 57
หลังออกตัวจากจุดเริ่ม ประมาณ กม.ที่ 20 ความเร็วประมาณ กลุ่มนำกลุ่มแรก ผมชนคนที่ล้มขวาง หลบไม่ทัน
อยากให้คนที่อยู่ในเหตุการณ์มาช่วยเล่าเสริมว่า ข้างหน้าผมเกิดอะไรขึ้น
ผมปั่นออกตัวมากับกลุ่มนำกลุ่มแรก อยู่ประมาณกลางๆ ค่อนไปทางท้ายกลุ่ม
ทุกอย่างมันเกิดขึ้นเร็วมาก พอๆกับความเร็วที่ปั่นในขณะนั้น แว๊ปแรกที่เห็นข้างหน้าด้านซ้ายมือ ห่างไปประมาณ 5-6 ช่วงคันรถโดยประมาณ
ผมเห็นกระติกน้ำใครสักคนกระเด็นจากแถวทางซ้ายมาทางขวาเข้าแถวกลางกลุ่ม จากนั้นแถวของผมถัดไปข้างหน้าสัก 2-3 ช่วงคันรถ มีคนล้มขวาง
คันต่อมาชนแล้วล้ม แล้วคันหน้าผมก็ชนคันที่ล้มแล้วล้มตาม ผมจำไม่ได้ว่า คันหน้าผมที่ล้ม หรือชนคนที่ล้มก่อนหน้า มันเร็วมาก เบรคหน้าหลังพร้อมกันแล้ว ชนเข้าเต็มๆ น่าจะโดนตัวคน ล้อหลังผมยก ผมตีลังกาม้วนหน้า ไปกองกับพื้น รีบลุกขึ้นมาเพราะรู้สึกว่าตัวเองไม่ได้รับบาดเจ็บใดๆ
ความคิดแรกคือ ล้อคงคดเป็นเลข 8 แน่ๆ พอเหลือบมอง ล้อยังหมุนเบาๆอยู่ แปลว่าน่าจะไม่เป็นไร รีบจะยกรถมาตั้งลำใหม่ แต่จับแฮนด์เลี้ยวไม่ได้
ดูอีกที ท่อเฉียง ท่อนอน คดตามรูป ไปต่อไม่ได้ เฮ้อ เสียดายทั้งโอกาศ ทั้งรถ มันเป็นรถโคโมลี่ เหล็กผสมโมลิบดินั่ม คงยากจะเยียวยา ล้อและชุดขับเคลื่อนไม่เป็นไร บาดเจ็บสาหัสแค่เฟรม
ความโชคดีในความโชคร้ายของผมคือ เสียรถ แต่ตัวเองไม่ได้รับบาดเจ็บอะไร สิ่งที่อยากรู้คือ ใครเป็นคนล้มคนแรก
คนที่ล้มคนแรก ล้มก่อน หรือหลังจากที่กระติกใบนั้นกระเด็นตามที่ผมเล่าข้างต้น
แล้วคนที่ล้ม เป็นไงบ้าง รถ คน บาดเจ็บมั๊ย
สิ่งที่อยากรู้เป็นอันดับสุดท้ายคือ ก็รู้ว่ามันเป็นอุบัติเหตุ แต่พอจับรถได้ ก็ไปแนบเลย ไม่สนใจว่า เราเป็นต้นเหตุให้ใครล้มอีกหรือเปล่า และคนที่ล้มตามทีหลังเพราะเรา บาดเจ็บมั๊ย รถเค้าเป็นไงบ้าง ไม่สนใจกันเลย ใจร้ายมากครับ ฮ่าๆๆๆ

ใครอยู่ในเหตุการณ์หรือเห็นเหตุการณ์ มาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ ผมไม่ได้จะหาคนผิดเพื่อมารับผิดชอบ แค่อยากรู้ว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง
ให้คนที่เป็นต้นเหตุ รู้ว่าปลายเหตุที่ได้รับผลกระทบจากต้นเหตุ เป็นห่วงนะ :D
เพิ่มเติมครับ คลิปตอนที่พี่เค้าล้มก่อนที่ผมและเพื่อนจะชน ขอบคุณคลิปจากคุณ tonmaiyai ครับ

รูปจากงานครั้งนี้ ผมถ่ายไว้เยอะเหมือนกัน อาจจะไม่สวยสักเท่าไหร่ แต่ก็พยายามเก็บอีกมุมของงาน ดูได้ที่ facebook เพจ รักคนปั่น https://www.facebook.com/RakKonPan หรือที่กระทู้นี้ก็ได้ครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1044623

รูปขบวนยาว จุดที่ x คือผมเองครับเสื้อเหลืองหมวกเขียวสะท้อนแสง ภาพจากทีมงาน ปั่นสไตล์เมืองเหน่อครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

* เพิ่มเติมครับ *

จริงแล้วก็ไม่ได้เสียใจมากมายที่พี่คนที่ล้มคนแรกเขารีบไปจนลืมดูว่าปลายเหตุเป็นยังไงบ้าง ลึกๆก็ห่วงอยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดที่ชิพเตอร์มีถลอก
รถผมพัง แต่ตัวผมไม่เป็นอะไร ส่วนพี่เค้าล้มด้วยโดนชนซ้ำด้วย แต่ยังไปต่อไหว ห่วงแค่จะมีอาการหลบใน หลังล้มเหมือนพี่เค้าจะใส่โซ่ไม่ได้ เพื่อนผมที่วนกลับมาดู ช่วยพี่เค้าใส่โซ่ แล้วสิ่งที่เหลือไว้คือผมที่รถพัง กับเพื่อนอีกคนที่ซี่ลวดขาด จังหวะพี่เพื่อนผมหลบเค้า

ถ้าพี่คนนั้นไม่เจ็บอะไรมากก็ดีแล้วครับ สามรูปด้านล่าง คืออีกสองคันที่ต้องลมและชนในเหตุการณ์เดียวกัน
คันผ้าพันแฮนด์สีขาว เสียหายหลายอย่าง แต่ยังปั่นไปได้ คนเจ็บ (ในรูป) แต่ใจสู้ ในเมื่อรถยังไปได้ เขาปั่นไปจนจบ 112 km
หลังจากกลับจากสนามกีฬา ยังปั่นต่อจากสนามกีฬาไปบ้านผม (ที่พัก ที่รวมตัว) ที่ ท่าเสด็จ (ทางผ่านเส้นทาง 112) อีก 12 km
ซึ่งตอนเช้าก็ปั่นจาก ท่าเสด็จ มาสนามกีฬา สัก 12 โล สรุปแล้ว วันนั้น เพื่อนผมคนนี้ปันไป เกือบ 140 โล อันนี้เอาความชื่นชมมาเล่าให้ฟัง
ส่วนเพื่อนผมอีกคัน ซี่ลวดขาด ไปต่อไม่ได้ ที่เล่าต่อแค่อยากให้รู้ว่าไม่ใช่แค่ผมที่รถพัง ยังมีคนอื่นได้รับผลกระทบตรงๆด้วยครับ ^_^

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย unclejax เมื่อ 29 ส.ค. 2014, 10:49, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
facebook : รักคนปั่น ครับ https://www.facebook.com/RakKonPan
App Endomondo สำหรับวัดระทาง/แผนที่ /ความเร็ว บนมือถือ[/b]http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=482317
sukit097
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860627070
team: SAI 1 BIKE club
Bike: Araya Exella wind ,bianchi jab

Re: อุบัติเหตุ งานปั่นสไตล์เมืองเหน่อ สุพรรณบุรี 24 ส.ค. 57 มีคนล้มให้ชน ^_^

โพสต์ โดย sukit097 »

มาให้กำลังใจครับ
ได้เวลาเปลี่ยนเฟรมใหม่ซะทีละกัน
unclejax
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Vintage Benotto-/-Bridgestone -Travzone-// ไม่มียี่ห้อ เหล็กหนักๆ
ติดต่อ:

Re: อุบัติเหตุ งานปั่นสไตล์เมืองเหน่อ สุพรรณบุรี 24 ส.ค. 57 มีคนล้มให้ชน ^_^

sukit097 เขียน:มาให้กำลังใจครับ
ได้เวลาเปลี่ยนเฟรมใหม่ซะทีละกัน
ขอบคุณครับ :D
facebook : รักคนปั่น ครับ https://www.facebook.com/RakKonPan
App Endomondo สำหรับวัดระทาง/แผนที่ /ความเร็ว บนมือถือ[/b]http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=482317
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

unclejax เขียน:...สิ่งที่อยากรู้เป็นอันดับสุดท้ายคือ ก็รู้ว่ามันเป็นอุบัติเหตุ แต่พอจับรถได้ ก็ไปแนบเลย ไม่สนใจว่า เราเป็นต้นเหตุให้ใครล้มอีกหรือเปล่า และคนที่ล้มตามทีหลังเพราะเรา บาดเจ็บมั๊ย รถเค้าเป็นไงบ้าง ไม่สนใจกันเลย ใจร้ายมากครับ ฮ่าๆๆๆ...
ใจร้ายมากครับ เกิดอุบัติเหตุควรช่วยดูแลก่อน ขนาดชาวจักรยานด้วยกันนะนี่
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
tonmaiyai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866225093
team: Sunday Bikes
Bike: MTB MERIDA

โพสต์ โดย tonmaiyai »

เรียน จขกท. ครับ กล้องผมจับ ได้พอดี ครับ

8073.jpg (89.43 KiB) เข้าดูแล้ว 3652 ครั้ง
8074.jpg (92.25 KiB) เข้าดูแล้ว 3652 ครั้ง
8075.jpg (93.32 KiB) เข้าดูแล้ว 3652 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย tonmaiyai เมื่อ 27 ส.ค. 2014, 17:58, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ขาแรง รากหญ้า น๊อคคาทริปเพราะนอนน้อย
unclejax
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

tonmaiyai เขียน:เรียน จขกท. ครับ กล้องผมจับ ได้พอดี ครับ
ขอบคุณมากครับ ถ้ามีเวลารบกวนตัดไฟล์ตอนนั้นให้ผมได้มั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
Paichit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811366270

โพสต์ โดย Paichit »

มีหลายกระทู้แล้วนะที่ว่าจับรถได้ก็ไปแน่บเลย ปั่นเป็นอย่างเดียวแต่เอื้ออาทรไม่เป็น พวกนี้ถ้าไปขับรถยนต์ชนคนก็คงหนีเลย
weeraschnoi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KLEIN,CANNONDALE

โพสต์ โดย weeraschnoi »

รถเยอะมาก ประสบการณ์ในการปั่นกลุ่มใหญ่ๆแต่ละคนไม่เหมือนกัน
มีทั้งมือใหม่ มือกลาง มือเก๋า บางคันเพ่นขึ้นลงเปลี่ยนเลนกันสนุกสนาน ขนาดโปรยังพลาด
แต่มือใหม่หลายคันแค่ปีนขอบถนนก็ล้มกันหลาย ทำขวดน้ำหล่น ยางรั่ว ยางแตก ล้มกันแรงๆ โดยเฉพาะกลุ่มแรกที่ความเร็วสูงๆ
ต้องทำใจยอมรับอันตรายจากการปั่นกลุ่มแบบนี้ ไม่คุ้มเจ็บ ไม่คุ้มรถ
ผมทำใจไม่อยู่กลุ่มนำครับ ตูดกระดกตีลังกาพร้อมรถ รถพังคนก็เจ็บ
ไม่ค่อยเห็นมีการแชร์กันเรื่องอุบัติเหตุเลย
ขอบคุณจขกท,ที่ช่วยแชร์ครับ
tonmaiyai
สมาชิก
สมาชิก

จังหวะล้มข้างผม พอดีเลย เฉียดไปนิดเดียวเลย ครับ
ขาแรง รากหญ้า น๊อคคาทริปเพราะนอนน้อย
topsoba
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: Merida 901

โพสต์ โดย topsoba »

ร่างกายไม่เป็นไร ดีแล้วครับ ถือว่าฟาดเคราะห์ครับ
ฮือๆ แต่ก็เข้าใจความรู้สึก
ล้อคาร์บอน OEM ได้ไว้ ราคาจับต้องได้ http://www.facebook.com/oemcarbonwheels
M_54p
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 2311 085
Bike: bridgestone RADAC
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน

โพสต์ โดย M_54p »

มีอีกรายอยากรู้เเต่อยู่หลังๆ ประมาณ กม 70-80 ผู้หญิงเ้ข้าโค้งล้มเเล้วโดนชน เฟรมเเตกเลย(มาโดน5.2ด้วย)เเต่อยากรู้ว่าอาการเจ็บเป็นอย่างไร
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

เกลียดมากพวกมักง่ายแล้วไปปั่นในกลุ่มใหญ่ ไม่ใส่เบรคแต่ดูดคันหน้าติดเลย ขวดน้ำหลวม ก้มหน้าปั่น
ผมเคยเจอพวกเอาขวดเกเตอร์เรทเสียบในขากระติก มันก็หลวมกระแทกหน่อยก็หล่นแล้ว กลุ่มใหญ่คนตามมาเป็นร้อยคัน ใครหลบไม่ทันก็กลิ้งเพราะคนมักง่ายคนเดียว
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

โพสต์ โดย DayWalker »

ngoa เขียน:เกลียดมากพวกมักง่ายแล้วไปปั่นในกลุ่มใหญ่ ไม่ใส่เบรคแต่ดูดคันหน้าติดเลย ขวดน้ำหลวม ก้มหน้าปั่น
ผมเคยเจอพวกเอาขวดเกเตอร์เรทเสียบในขากระติก มันก็หลวมกระแทกหน่อยก็หล่นแล้ว กลุ่มใหญ่คนตามมาเป็นร้อยคัน ใครหลบไม่ทันก็กลิ้งเพราะคนมักง่ายคนเดียว
อันนี้น่ากลัวจริงๆ ผมปั่น B ออกมากลางๆไม่อยุ่กลุ่มหน้า เพราะกลัวเรื่องอุบัติเหตุแบบนี้แหละ

ตอนขี่ไปถึงจุดๆหนึ่งมีเสียงเตือนให้ระวังมาจากข้างหน้า เจอขวดน้ำสีเขียวที่แจกในงานหล่นอยู่ที่พื้น ยังคิดเลยว่าต้องมีใครเหยียบแล้วรถล้มแน่เลยถ้าอัดกันมาเป็นกลุ่มใหญ่ๆ ใครซักคนทำหล่นแล้วข้างหลังต้องได้ล้มกวาดแน่ๆ

เคยขี่ๆอยุ่ชิดซ้ายดีๆซักพักมีคนมาสะกิดล้อหลังแล้วเค้าก็ล้มคว่ำไปเลย ไม่แน่ใจว่าเพราะเผลอ หรือไหลมาซ้อนล้อหลังผมหรือเปล่า

ส่วนตัวไปงานทริปแบบนี้ผมไม่เน้นขี่เร็วครับ เน้นขี่ปลอดภัยและขี่ครบระยะเท่านั้น ก็เลยชอบออกกลางๆค่อนไปหลังๆแล้วขี่กลุ่มตัวเองต่างหากมากกว่าจะไปหมกกลุ่มนำครับ เห็นคนล้มต่อหน้าต่อตา 3-4 หนก็แหยงแล้วครับ 55
ผัดไทเส้นหมี่
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: FOCUS/CUBE
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ

โพสต์ โดย ผัดไทเส้นหมี่ »

DayWalker เขียน:
ngoa เขียน:เกลียดมากพวกมักง่ายแล้วไปปั่นในกลุ่มใหญ่ ไม่ใส่เบรคแต่ดูดคันหน้าติดเลย ขวดน้ำหลวม ก้มหน้าปั่น
อันนี้น่ากลัวจริงๆ ผมปั่น B ออกมากลางๆไม่อยุ่กลุ่มหน้า เพราะกลัวเรื่องอุบัติเหตุแบบนี้แหละ

ตอนขี่ไปถึงจุดๆหนึ่งมีเสียงเตือนให้ระวังมาจากข้างหน้า เจอขวดน้ำสีเขียวที่แจกในงานหล่นอยู่ที่พื้น ยังคิดเลยว่าต้องมีใครเหยียบแล้วรถล้มแน่เลยถ้าอัดกันมาเป็นกลุ่มใหญ่ๆ ใครซักคนทำหล่นแล้วข้างหลังต้องได้ล้มกวาดแน่ๆ

เคยขี่ๆอยุ่ชิดซ้ายดีๆซักพักมีคนมาสะกิดล้อหลังแล้วเค้าก็ล้มคว่ำไปเลย ไม่แน่ใจว่าเพราะเผลอ หรือไหลมาซ้อนล้อหลังผมหรือเปล่า

ส่วนตัวไปงานทริปแบบนี้ผมไม่เน้นขี่เร็วครับ เน้นขี่ปลอดภัยและขี่ครบระยะเท่านั้น ก็เลยชอบออกกลางๆค่อนไปหลังๆแล้วขี่กลุ่มตัวเองต่างหากมากกว่าจะไปหมกกลุ่มนำครับ เห็นคนล้มต่อหน้าต่อตา 3-4 หนก็แหยงแล้วครับ 55
ผมคิดเหมือนกันเลย B ช่วงออกตัวมาไม่นานมีน้องผู้หญิงเกี่ยวกันล้มก่อนถึงทางกลับรถตรงนี้น้องเสื้อดำคงเจ็บน่าดู แต่น้องเค้ามากันเยอะ เลยไม่ได้จอดลงไปช่วย ผ่านมาอีกสักพักเห็นน้าบางท่านจะจอดแต่ไม่ปลดคลีท หล่นลงข้างทางไปเลยดีที่ไม่เป็นไร ต่อมาก็เห็นขวดน้ำบ้าง กระติกบ้างหล่นบนถนน ผมก็เตะบ้างเขี่ยออกบ้างตามที่ทำได้

สุดท้ายอยากฝากถึงเพื่อนนักปั่นหลายท่านที่เวลาเพื่อนในกลุ่มมีปัญหาแล้วท่านปั่นย้อนกลับมาไม่ว่าจะด้วยเป็นห่วงหรืออะไรก็ตาม แต่ท่านกำลังจะทำให้คนอื่นได้รับบาดเจ็บไปกับท่านด้วย อยากให้ระวังเรื่องนี้กันด้วย

ปอลิง น้าเดย์มาด้วยเหรอ ถ้าผมรู้จะไปฝากตัวเป็นศิษย์ขอความรู้เรื่องรอบขาซะหน่อย :lol: :lol: :lol:
tonmaiyai
สมาชิก
สมาชิก

ช่วงเวลา ที่ผมจับภาพได้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=GYjXhg8_944
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”