!@#$%^&*()_+ City Ride ปั่ น กั น ก่ อ น วั น พุ ธ +_)(*&^%$#@!

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: !@#$%^&*()_+ City Ride ปั่ น กั น ก่ อ น วั น พุ ธ +_)(*&^%$#@!

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ใกล้หายเป็นปรกติแล้วครับ ซ้อมปั่นฯ บนเทรนเนอร์ได้ 2 - 3 รอบ รอบละ 50 นาที (20 กม.) ครับ แต่วิ่งขึ้นบันใดหรือปั่นฯ ขึ้นทางชันยังรู้สึกขัดๆ + เจ็บกล้ามเนื้ออยู่เลยไม่กล้าออกแรงมากเกินไปครับ เข้าใจว่าน่าจะยังมีอาการของเส้นเอ็นอักเสบอยู่ ถ้าเป็นที่เส้นเอ็นจะใช้เวลาค่อนข้างนานในการฟื้นตัวครับ ส่วนบาดแผลจากการล้มเหลือร่องรอยนิดหน่อยเท่านั้นครับ

ดีัใจที่คุณหริและคุณหญิงกลับมาปั่นฯ ได้อีกครับ จะได้มีโอกาสเจอกันในทริปหรือตามเส้นทางปั่นฯ ได้บ้างครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

Re: !@#$%^&*()_+ City Ride ปั่ น กั น ก่ อ น วั น พุ ธ +_)(*&^%$#@!

โพสต์ โดย Nathan »

ทริปคุณหริ คุณหญิง คงต้องลดน้ำหนักล่วงหน้าครับ เพราะทั้ง 2 ท่านทำเส้นทางประจำคือ อตก. ปั่นด้วยมีหังพุงไม่ลด

รถใหม่นั้นผมก็รอดูของคุณหริ อยู่น่ะครับ ถ้า OK ก้จะได้แปลงมั่ง เพราะตอนนี้จริตในเมืองผมเอา single ออกอย่างเดียว รุ้สึกชิล์ๆ มากกว่ารถเกียร์ เพราะไม่ต้องเน้นความร็ว แต่ถ้าต้องการก็เพิ่มรอบขาได้ อีกทั้งยังปลอดภัยกว่าเพราะโดนบังคับว่าข้ามถนนใหญ่ๆใช้สะพานลอย ตอนนี้คำว่า"ขอบคุณครับ"ติดปากมากกว่าเดิม เพราะบันไดทางขึ้นลงสะพานลอยนั้นแตบกว่าที่จะเดินสวน 2 คน+จักรยาน 1 คัน

อดแปลกใจไม่ได้ว่าทำไม fix single speedถึงได้รับความนิยมไม่แพ้กัน

ส่วน miyata ของคุณหญิง week หน้าได้ปั่นแน่นอนครับ ผมดูท่าปั่นกับรถแล้ว ท่าสวยกว่าอีกคนที่ปั่นคู่กันเสียอีก :mrgreen: (ถ้าอีกคนปั่นสวยก็แสดงว่าไม่ใช่ผู้ชาย ย ย ย)
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมว่าน่าสนใจทั้ง Fixed / Single Speed และ Coaster Brake ครับ

เมื่อเร็วๆ นี้มีกระทู้ Review จักรยาน Turn Duo เกียร์ดุม 2 Speed + Coaster Brake เทียบกันแล้วความเร็วและ AV ก็ไม่ได้ด้อยไปรุ่นที่ใช้เฟือง + ตีนผี จุดเด่นอยู่ที่ว่าแทบจะไร้สายเบรค แน่นอนว่าหากสไตล์ปั่นฯ เป็นแบบเน้นความเร็ว ปราดเปรียว คงไม่ถูกจริตเพราะอาจจะเบรคไม่ทัน เบรคไม่อยู่ แต่ในการปั่นฯ ใช้งานปรกติอาจจะให้ความรู้สึกที่ดีก็ได้ครับ เสียดายแต่ว่าราคาค่าตัวออกจะสูงไปหน่อย

เหมือนกับ Fixed ผมว่าถ้าติดเบรคหน้าและจำกัดเพดานความเร็วที่เหมาะสมก็อาจจะใช้ปั่นฯ ในเมืองได้สนุกเช่นกัน แต่คงต้องปั่นฯ ด้วยสไตล์คนใจเย็น เคยอ่านเจอว่า Fixed มีข้อดีตรงที่มักจะไม่ลื่นไถล หรือปัดล้อแบบรุ่นมีเกียร์หรือ Single ทั่วไป เนื่องจากเราสามารถควบคุมรถที่ "ความเร็วต่ำ" ได้ดีกว่าแบบอื่นครับ นั่นก็หมายความว่าสามารถใช้ยางเล็กกับภาวะถนนหน้าฝนได้ดีกว่าแบบอื่นครับ

คงต้องลองใช้จริงๆ ภึงจะทราบข้อมูลละเอียดกว่านี้ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
lunglek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0874502658
team: อิสระ
Bike: arayaมัดดี้ฟอก์อลูปี91 merida spanova LL.bean
ตำแหน่ง: แขวงบางแวก เขตภาษีเจริญ กทม 10160
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lunglek »

หายไวๆครับพี่เป็ก :) พี่บรรยายว่าฟิซ์เกาะถนนดีกว่าเวลาถนนลื่นจนผมนึกไปว่ารถฟิกซ์เกียร์ ขับเคลื่อน2Wล้อ ในขนะที่จักรยานทั่วไปขับเลื่อนล้อหลัง หรือเป็นเพราะแรงหน่วงเวลาหยุดรถครับ :o :mrgreen:
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว

พี่เป็กครับ

fix สายปั่นนั้น drift กันล้อหลังกระจายครับพี่ เพราะตอนที่ skit นั้นต้องใช้แรงดึงจากขาด้านหนึ่งและแรงกดของขาอีกด้านหนึ่ง ซึ่งท่าที่นิยมเพื่อให้เกิดแรงมากที่สุดนั้นต้องยืนทำท่าดังกล่าว(เหมือนกับการที่เตรียมจอดของเสือหมอบ) นั่นย่อมมีน้ำหนักเทมาที่ล้อหน้ามากกว่าล้อหลัง ซึ่งหากปั่นด้วยความเร้วระดับหนึ่งจะมีแรงเฉื่อยส่งให้รถไม่สามารถจอดหยุดได้ทันทีต้อง drift ไปตามทางนิดหน่อยหรือมากมายขึ้นอยู่กับความเร็วครับ

ส่วน single นั้น ใช้การเลียผ้าเบรคเข้าช่วย + ระยะแรงบีบของเบรคหน้า

ว่าแล้ว ว่างๆออกทริปเมื่อไหร่ลอง single ของผมไหมครับพี่
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับ :D

เรื่อง Fixed เคยอ่านเจอแต่ก็จำไม่ได้ว่าเวปใหนครับ เขาอธิบายว่า Fixed มันทำให้เรา "รู้สึก" ถึงความลื่นหรือไม่ลื่นที่ล้อหลังได้ดีกว่า Single Speed ที่เราจะแยกไม่ออกระหว่างการลื่นไถลเพราะผิวถนนลื่นอย่างเช่นน้ำฝนปนโคลน กับการลื่นเพราะการออกแรง Sprint และในกรณีของการลื่นเท้าจะตอบสนองในเรื่องเบรคได้ไวกว่ามือครับ

อีกกรณีหนึ่ง Single Speed ถ้าลื่นเราได้แต่เบรคและประคองไม่ให้ไถล แต่ Fixed สามารถเบรคและ "ถอยหลัง" ให้พ้นตำแหน่งที่ลื่นด้วยครับ

แต่ผมคงต้องหาจังหวะลองเหมือนกันครับ เพราะ Fixed เป้นจักรยานอีกแบบที่ยังไม่มีโอกาสลองของจริงครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

พิมพ์เสร็จเพิ่งเห็นข้อความของคุณ Nat อันนั้นเป็นกรณีที่ปั่นฯ ทำความเร็วบนทางเรียบครับ

ผมยังไม่ได้ลองของจริงก็คงออกความเห็นได้ไม่เต็มที่ บางอย่างอาจจะคาดเดาผิดไปจากความเป็นจริงไปก็ได้ครับ

แต่ผมมองว่ากรณีปั่นฯ ช้าๆ บนผิวทางลื่นหลังฝนตกระหว่าง Single Speed กับ Fixed คิดว่า Fixed น่าจะได้เปรียบและให้ความรู้สึกดีกว่าครับ
ว่าแล้ว ว่างๆออกทริปเมื่อไหร่ลอง single ของผมไหมครับพี่
ตอนนี้สนใจ Single ล้อใหญ่อยู่เหมือนกันครับ แต่ยังคิดไม่ตกเรื่องผ่าน "ด่าน" ที่บ้านนะครับ :mrgreen:
หริ_87
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801010063
team: no have
Bike: City bicycle

โพสต์ โดย หริ_87 »

เสือ Spectrum เขียน:
แต่ผมคงต้องหาจังหวะลองเหมือนกันครับ เพราะ Fixed เป้นจักรยานอีกแบบที่ยังไม่มีโอกาสลองของจริงครับ
พี่ได้ลองแน่ครับ..... :lol:
ชีวิตมีวันสิ้น คนไม่มีวันพอ

http://youtu.be/8POHDZTtqtQ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ

จะหาโอกาสปั่นฯ ไปลองครับ :mrgreen:
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ

มีความเป็นไปได้ในทางทฤษฎีครับ แต่ปฏิบัตินั้นเสี้ยวเวลาเพียงน้อยนิดอาจจะยังไม่สามารถวัดได้

เรื่อง single fix ลองที่คุณหริได้ครับพี่ week นี้ single เสร็จแน่ๆ ส่วน fix ผมเอาไม่เกินกลางเดือนหน้าทันงาน fix แหง๋ๆ :lol: :lol: :lol:
หริ_87
ขาประจำ
ขาประจำ

Nathan เขียน:มีความเป็นไปได้ในทางทฤษฎีครับ แต่ปฏิบัตินั้นเสี้ยวเวลาเพียงน้อยนิดอาจจะยังไม่สามารถวัดได้

ส่วน fix ผมเอาไม่เกินกลางเดือนหน้าทันงาน fix แหง๋ๆ :lol: :lol: :lol:
ผมว่าคงเป็นปีหน้าครับ..... :mrgreen:
เพราะตอนนี้มีรถใช้แล้ว..... :lol: :lol: :lol:

Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตามสั่งครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ออกส่งรถที่หลักสี่ อาจจะเอาติดรถไปได้ ที่เก่าเวลาเดิมครับ

.
.
หริ_87
ขาประจำ
ขาประจำ

ตามสั่งครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ออกส่งรถที่หลักสี่ อาจจะเอาติดรถไปได้ ที่เก่าเวลาเดิมครับ

.
.[/quote]

ขอบคุณครับ..... :mrgreen:

Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ

ส่องดูแล้ว chainline ตามแนวที่คุณหริบอกไว้จริงๆ หลังเยื้อง มากกว่ากระโหลก
JEROME
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: Rama4rd. and Ramindra
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JEROME »

:P

สวัสดีครับ... ไม่พบเจอพี่ๆทุกท่านนานแล้ว
...
หวังว่าคงสบายดีทุกท่านนะครับ
...
จะรีบหาโอกาสมาปั่นด้วยนะครับ
...
คิดถึง ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”