การใช้ข้อเท้าในการ ควงขา

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: การใช้ข้อเท้าในการ ควงขา

โพสต์ โดย soonchai »

แปลกใจถ้าปลดคลีทออกจากบันใดเท้าจะไม่ชาเลย
mr_young
สมาชิก
สมาชิก
Bike: caad10

โพสต์ โดย mr_young »

:arrow:
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

soonchai เขียน:ตามที่ได้เปลี่ยนสไตล์การควงขาจากเกร็งล๊อคข้อเท้า ทั้งจัวหวะกดและดึง ก่อนหน้าผมจะตั้งใจดึงมาก คือจะเอาตามทษฏี จะต้องมีการไส กด ลาก ดึง และไม่เข้าใจว่าจะต้องใช้แรงในการลากดึงกันเท่าไรกันแน่ ผมเลยดึงแบบเอาจริงเอาจัง ดึงเหมือนจะถอดรองเท้าเลย ก็เลยทำให้ขาดๆเกินๆ เพราะกังวล แต่เรื่องการจังหวะต่างๆ ว่าเท้าจะต้องขนานบ้าง ก็เลยพยายามบังคับองศาของเท้าไว้ตลอด

พอหลังจากที่ผมมาตั้งกระทู้สอบถาม ก็ลองใหม่ โดยไม่เกร็งข้อเท้าไม่ล๊อคอีกแล้ว ปล่อยตามสบาย ตามที่ผมจับความรู้สึกได้ว่า ข้อเท้าถ้าปล่อยตามสบายมันก็จะมีการเปลียนองศาของเท้าเอง ผมก็ไม่รู้ว่ามันถูกหรือเปล่าครับ

ตำแหน่ง12 น. เท้าจะอยู่ลักษณ์ ปลายเท้าทิ่มลง พอเริ่มไสกดหรือกดนั่นแหละ ส้นเท้าจะค่อยต่ำลงจนต่ำกว่าปลายเท้านิด จนถึง 6 น. พอจังหวะดึง ซึ่งก็เหมือนไม่ต้องออกแรงดึงจริงๆจัง มันก็จะขึ้นเอง ปลายเท้าก็จะทิ่มลง จนไปถึงต่ำแหน่ง 12น. โดยไม่ต้องออกแรงดึง ผมไม่กังวลว่าองศาเท้าจะขนานหรือไม่ ผมก็ปล่อยตามสบาย

แล้วก็ฝึกแบบปั่นขาเดียวด้วยเพื่อดูว่าจังหวะมันจะเหมือนกันหรือไม่ ซึ่งก็เหมือนกัน หลังจากปล่อยธรรมชาติ
เริ่มมาถูกทางแล้วครับ :D :D

ถ้าให้ผมแนะนำจริงๆ ผมคิดว่าเราฝึกควงขาให้ถูกต้องก่อนดีกว่าครับ
เมื่อเราควงขาถูกต้องแล้ว ค่อยมา Focus เรื่องการใช้ข้อเท้าควง เพื่อช่วยเสริมประสิทธิภาพในการควงขาของเรา

ปล. ถ้าปั่นแถวรังสิต มาปั่นกับผมได้นะครับที่เวิร์คพ้อย :mrgreen: :mrgreen:
No pain No gain
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ

lucifer เขียน:การควงบันไดในลักษณะ cycling เป็นการทำงานร่วมกันของกล้ามเนื้อทุกๆมัด ของขาทั้งสองข้างที่ส่งเสริมซึ่งกันและกันในทุกๆรอบองศา

เวลาเหนื่อยทำไมถึงกดกันอย่างเดียว ตอบแบบง่ายๆเลยก็คือ เมื่อกล้ามเนื้อทุกๆมัดถูกรีดพลังจนถึงขีดจำกัดของมันแล้ว เราก็จะพบว่ากล้ามเนื้อมันหลักๆที่ทำหน้าที่ในการกดบันได คือ Glutius muscle ( กล้ามเนื้อก้นย้อย ) และ Quadriceps Group ซึ่งทั้ง 2 กลุ่มนี้เป็นกล้ามเนื้อที่มีขนาดใหญ่กว่ากล้ามเนื้อส่วนอื่นๆ รวมแล้วมีพลังและเรี่ยวแรงมากกว่ากล้ามเนื้อส่วนอื่นๆที่เหลือ

มันก็คล้ายกับคนตัวใหญ่ กับ คนตัวเล็กออกแรงเท่าๆกัน ออกแรงยกของหนัก พอๆกันไปเรื่อยๆ โดยธรรมชาติแล้ว คนที่ตัวเล็กมันก็ย่อมจะล้าเร็วกว่าคนตัวใหญ่เสมอ กล้ามเนื้อขาก็คล้ายกันแหละ พอมัดเล็กๆมันล้า ก็เหลือมัดใหญ่ที่ยังเหนียวอยู่ ( The last man standing ) การกดบันไดจึงเป็นหนทางที่ยังพอเหลืออยู่สำหรับการจะออกแรงพาจักรยานวิ่งไปข้างหน้า

การจะฝึกปั่นจักรยานในลักษณะ Cycling ได้นั้น จะต้องทำให้รองเท้าถูกยึดติดกับบันไดเสียก่อน ไม่ว่าจะใช้ clipless pedals หรือ จะใช้ clip ( สายรัดเท้า ) จึงจะสามารถฝึกการใช้กล้ามเนื้อมัดอื่นๆมาทำงานร่วมกัน

การปั่นด้วยขาเพียงข้างเดียวสลับกัน จึงเป็นวิธีที่ทำให้รู้จักหรือจดจำจังหวะในช่วงที่ต้องออกแรงป้าย ดึง ไส ให้ได้ ( ส่วนจังหวะดันนั้นมันเป็นเรื่องที่ไม่ต้องฝึกฝนกันนัก เพราะดันกันเป็นอยู่แล้ว )

การฝึกปั่นบนเทรนเนอร์เป็นเรื่องที่ทำได้ง่ายกว่าการฝึกปั่นจริงบนถนน เพราะเราสามารถทุ่มเทสมาธิไปกับวงรอบการควงบันไดได้ดีกว่า

แถมท้ายให้นิดหนึ่ง แต่เดิมทีฝรั่งมันก็ใช้คำว่า"ปั่นให้เป็นวงกลม"มานานแล้ว เพราะฝรั่งidentifyการปั่นในลักษณะที่ย่ำบันไดว่า "Hammering" หรือ การกระทุ้ง การทุบเหมือนค้อน หรือ บางคนที่เก่งขึ้นก็จะปั่นแบบ Push & Pull และเรียกการออกแรงในลักษณะที่เราพูดกันนี้ว่าการออกแรงในลักษณะ "Cycling" แต่ก็ใช่ว่าคนที่ปั่นในลักษณะ Cycling จะออกแรงได้อย่าง smoothกันทุกคน บางคนปั่นรอบช้าก็ smoothดีอยู่ แต่พอเพิ่มรอบสูงขึ้น ก็เริ่มคล้ายกับรถที่ไม่ได้balanceเพลาข้อเหวี่ยง มาอย่างนั้นแหละ วันอาทิตย์ที่ไปปั่นกับโปรไบค์มาก็เห็นนักปั่นเยาวชนอยู่คนหนึ่ง พยายามควงบันไดแล้วก็กลายพันธ์ุเป็นนกเด้าดินไปซะงั้นแหละ

เรื่องแบบนี้ต้องฝึกกันครับ ฝึกกันไปถึงขั้นหนึ่งก็จะมีคำว่า "ankling" หรือ การเล่นข้อเท้า ซึ่งจะใช้กล้ามเนื้อน่องและหน้าแข้งมาช่วยเสริมรอบการปั่นอีก

สรุปว่า แค่"ท่าปั่น"เรื่องเดียว ก็คุยกันได้ยาวแล้ว ยังมีเรื่องของปั่นอย่างไรจึงจะปั่นได้นาน และปั่นได้เร็ว และทั้งเร็ว+นาน :lol:

Credit : อาหมอ Lucifer ครับ :mrgreen: :mrgreen:
แมวทอง เขียน:
ส่วนเรื่องการใช้ข้อเท้าช่วย อันนี้ไม่ต้องไปใส่ใจมากครับ แค่คิดเสมอว่า พยายามรักษา ระดับพื้นบันได(คลีท)ให้ขนานกับพื้นโลกเวลาปั่นควงจาน ปั่นๆไป เดี๋ยวมันก็จะดูเหมือนเล่นข้อเองละครับไม่ต้องไปเกร็งมันครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ :D
ลองแบบง่ายๆไปก่อนครับ ผมก็ชอบอะไรที่ง่ายๆสบายๆ เหมือนกันครับ
Credit : คุณกุ๊ก หรือแมวทอง ครับ
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ

soonchai เขียน:แปลกใจถ้าปลดคลีทออกจากบันใดเท้าจะไม่ชาเลย
ลองเช็คตำแหน่ง และองศาของคลีทอีกทีนะครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ไม่ค่อยกังวลใส่ใจกับเรื่องเท้าเท่าไรครับปล่อยมันตามสบาย
มันก็ได้ผลดีครับรู้สึกได้ว่าดีขึ้น
สามารถเร่งรอบเพิ่มความเร็วได้ลื่นขึ้น
แต่ก็ยังมีบ้างที่ยังติดๆขัดๆส่วนใหญ่ชอบไปลงตัวตอนใกล้จะเลิกทุกทีคับ
เริ่มจับความรู้สึกว่าอย่างไหนเหมาะกับตัวเรา
เกียร์หนักก็ไปอีกแบบ เกียร์เบารอบขาสูงก็ไปอีกแบบ แต่ทั้งหมดก็ปล่อยตามสบายไม่เกร็ง
พอจังหวะเริ่มรวนผมก็ปั่นขาเดียวจับจังหวะใหม่ จะเล่นขาเดียวไปตลอดไม่ไหวครับมันเมื่อยขา ก็กำลังฝึกใช้เกียร์หนักเพื่อให้ขาแข็งแรงสลับกับปั่นขาเดียว เรื่องเล่นข้อเท้าคงไม่เล่นหรอกครับ เอาแค่ควงขาให้เหมือนขาวบ้านเขาได้ก็พอ
อยู่รังสิตดีจังใกล้สนามซ้อมเส้นยอดนิยมเลย
ผมนานๆจะไปครั้งครับ ปั่นอยู่แต่แถวหน้าสโมสรทหารอากาศ บริเวณสนามบินเล็ก
ไว้ฝึกให้ขาแข็งกว่านี้อีกหน่อยค่อยไปหาเข้ากลุ่มกับเขาบ้างมีเพื่อนผมว่าทำให้พัฒนาขึ้นเร็วหน่อย ขอบคุณมากครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

neen8124 เขียน:
soonchai เขียน:แปลกใจถ้าปลดคลีทออกจากบันใดเท้าจะไม่ชาเลย
ลองเช็คตำแหน่ง และองศาของคลีทอีกทีนะครับ
ขอบคุณครับ ผมก็ปรับเรื่อยๆครับเคยปรับเอียงซ้ายหรือขวาอาการเจ็บเข่าด้านในด้านอกมันฟ้องผมก็ปรับแก้โดยดูจากกระทู้คุณแมวทองครับ จนตอนนี้ไม่เจ็บเข่าเลยถึงแม้จะใช้เกียร์หนัก ยังคงเหลือแต่ระดับสูงต่ำเท่านั้นที่ผมยังไม่แน่นใจว่าตรงหรือไม่เพราะ
ไม่รู้ว่าคลำกระดูกโคนนิ้วโป้งเท้าถูกจุดหรือไม่อละกึ่งกลางคลีทอยู่ตรงไหน ผมก็เอาคลีทไปวางบนบันใดแล้วดูแกนบันใดทำเครื่องหมาย

ผมปรับมาเยอะแต่มาคิดอีกทีร่างกายผมอาจจะไม่เหมือนคนอื่น คือถ้าผมนั่งไข่วห้างสักพักจะเหน็บกินเท้า นั่งเก้าอี้สักชั่วโมงก็จะเริ่มชาเท้านิดๆ เวลานอนถ้านอนหงายไม่ว่าจะวางแขนท่าไหนพักเดียวเหน็บกินมือชาเลย ทุกวันนี้เลยต้องนอนตะแคงหันหลังให้เมียตลอด555และก็ยังมีอีกครับนอนตะแคงก็ได้ข้างขวาข้างเดียวอีก ตะแคงซ้ายไม่ได้เหน็บกินแขนอีกครับ

สาเหตุการชาเท้าผมอาจจะมาจากที่ร่างกายผมไม่เหมือนชาวบ้านก็ได้ครับเพราะตั้งแต่เริ่มหัดปั่นเวลาก็ผ่านมา1ปีแล้ว เท้าชาตั้งแต่ใส่รองเท้าผ้าใบเลยครับ เปลี่ยนผ้าใบ2คู่ก็ชา รองเท้าไม่เคยคับ พอใส่รองเท้าคลีทภูเขา รองเท้า2คู่ก็ชา รองเท้าหมอบ2คู่ ก็ชา
เบาะต่างแบบต่างทรงใบที่4 ก็ยังชาแล้วแต่จะมากหรือน้อย คือมันไม่ได้ชาเมื่อมาใส่รองเท้าคลีท
ความสูงเบาะ เดินหน้าเดินหลัง ผมลองมาทุกระดับ
ผมไม่ได้ชาตั้งแต่เริ่มปั่นมันจะเริ่มก็ผ่าน20 ก.มไปแล้วถึงจะเริ่มชามากขึ้นตามระยะเวลา
แต่ถ้าลงจากรถ2-3นาทีก็หายไปต่อได้
ผมจึงมาคิดว่าอาจจะเป็นที่ระบบร่างกายผมเองหรือเปล่า ไม่เกี่ยวกับการเซ็ทรถ เพราะผมปรับมาทุกระดับอ่านเจอหรือท่านใดแนะนำลองหมด ที่ผมยังไม่ได้ไปฟิตติ่งเพราะผมคิดว่าอาจจะไม่หายเพราะเป็นที่ร่างกายผมเองครับ
อาการปวดเมิ่อยส่วนอื่นๆไม่มีเลยปั่นยาว100โลก็ไม่มีปวดหลัง คอ มีแต่เท้าชานี่แหละครับน่ารำคาญที่สุดพอผ่าน30โลไปแล้วครับ
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมว่าอากาเท้าชามันไม่น่าใช่โรคประจำตัวนะครับ เพราะมันน่าจะเกิดจากความผิดปกติของร่างกายที่ขาดหรือเกินอะไรสักอย่างไป

ถ้าตามประสบการณ์ผม อาจจะเป็นเพราะเบาะก็ได้นะ ผมเคยใช้เบาะที่ไม่เจ็บ Sit bone แต่มันกดทับฝีเย็บ
เป็นสาเหตุหลักเลยที่ทำให้เท้าชาง่ายกว่าปกติ เพราะมันเป็นศูนย์รวมของเส้นประสาทหลายจุดเลย
เห็นหลายๆคนบ่นเรื่องเท้าชา แล้วลองเปลี่ยนเบาะก็หายนะครับ

แต่ถึงกระนั้นก็เถอะ ต่อให้เบาะมันถูกกับก้นเราแค่ไหน ปั่นไปนานๆโอกาสเกิดการชาที่เท้ามันก็เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ
รวมไปถึงการปั่นระยะทางไกลๆ ที่ต่อให้เบาะเทพแค่ไหน เราก็ทะเลาะกับมันอยู่ดี

หรือถ้าจะให้มองหลุดไปมุมการแพทย์ ก็อาจจะมาจากการขาดสารอาหารบางอย่างไป ที่มันช่วยป้องกันการเกิดอาการเหน็บชาง่าย
แนะนำเป็นวิตามิน B รวม หรือ วิตามิน B 1, 6, 12
ส่วนในด้านอาหารเสริม ก็อาจเป็นพวกข้าวกล้อง เนื้อสัตว์ ไข่แดง ตับ ไต และถั่วต่างๆ
เพราะอาหารเสริมและยาเหล่านี้ จะช่วยบำรุงปลายประสาทและแก้อาการชาได้
หรือถ้าเป็นเพราะโรคประจำตัวบางประเภทก็ต้องว่ากันอีกทีครับ
soonchai เขียน: อยู่รังสิตดีจังใกล้สนามซ้อมเส้นยอดนิยมเลย
ผมนานๆจะไปครั้งครับ ปั่นอยู่แต่แถวหน้าสโมสรทหารอากาศ บริเวณสนามบินเล็ก
ไว้ฝึกให้ขาแข็งกว่านี้อีกหน่อยค่อยไปหาเข้ากลุ่มกับเขาบ้างมีเพื่อนผมว่าทำให้พัฒนาขึ้นเร็วหน่อย ขอบคุณมากครับ
ผมปั่นได้ทุกแบบครับ ตาม order ถ้าวันไหนสะดวกมาก็ pm มาได้เลยครับ :D
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

neen8124 เขียน:ผมว่าอากาเท้าชามันไม่น่าใช่โรคประจำตัวนะครับ เพราะมันน่าจะเกิดจากความผิดปกติของร่างกายที่ขาดหรือเกินอะไรสักอย่างไป

ถ้าตามประสบการณ์ผม อาจจะเป็นเพราะเบาะก็ได้นะ ผมเคยใช้เบาะที่ไม่เจ็บ Sit bone แต่มันกดทับฝีเย็บ
เป็นสาเหตุหลักเลยที่ทำให้เท้าชาง่ายกว่าปกติ เพราะมันเป็นศูนย์รวมของเส้นประสาทหลายจุดเลย
เห็นหลายๆคนบ่นเรื่องเท้าชา แล้วลองเปลี่ยนเบาะก็หายนะครับ

แต่ถึงกระนั้นก็เถอะ ต่อให้เบาะมันถูกกับก้นเราแค่ไหน ปั่นไปนานๆโอกาสเกิดการชาที่เท้ามันก็เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ
รวมไปถึงการปั่นระยะทางไกลๆ ที่ต่อให้เบาะเทพแค่ไหน เราก็ทะเลาะกับมันอยู่ดี

หรือถ้าจะให้มองหลุดไปมุมการแพทย์ ก็อาจจะมาจากการขาดสารอาหารบางอย่างไป ที่มันช่วยป้องกันการเกิดอาการเหน็บชาง่าย
แนะนำเป็นวิตามิน B รวม หรือ วิตามิน B 1, 6, 12
ส่วนในด้านอาหารเสริม ก็อาจเป็นพวกข้าวกล้อง เนื้อสัตว์ ไข่แดง ตับ ไต และถั่วต่างๆ
เพราะอาหารเสริมและยาเหล่านี้ จะช่วยบำรุงปลายประสาทและแก้อาการชาได้
หรือถ้าเป็นเพราะโรคประจำตัวบางประเภทก็ต้องว่ากันอีกทีครับ
soonchai เขียน: อยู่รังสิตดีจังใกล้สนามซ้อมเส้นยอดนิยมเลย
ผมปั่นได้ทุกแบบครับ ตาม order ถ้าวันไหนสะดวกมาก็ pm มาได้เลยครับ :D
ขอบคุณมากครับเรื่องขาดสารอาหารวิตะมิน ไม่ขาดแน่นอนครับ อาหาร ไข่ เนื้อสัตว์ของโปรดครับ ยิ่งตอนนี้เน้นโปรตีนมากหน่อยเพราะว่า เสริมกล้ามเนื้อครับ ตามที่ได้อ่านเจอว่าถ้าซ้อมหนักก็ต้องเสริมโปรตีนครับ วิตะมิน B รวมกินทุกเช้าเลย เข้าเซเว่นจะมีเป็นขวดขายครับ มั่นใจครับว่าไม่ขาดวิตมินครับ มีแต่จะเกินครับ

เบาะผมสงสัยมากครับ เพราะเบาะแต่ละตัวที่ลองนั่งมาต่างชาผิดระยะเวลากันครับ ตอนนี้ก็มีเพื่อนสมาชิกใจดีมาก ให้ยืมเบาะselle italia รุ่น flite GEL FLOW มาลองก็ยังไม่หายครับ อยากลองเบาะspecialized romin แต่ไม่กล้าชื้อมาลองกลัวเงิบครับราคามันไม่ใช่ถูกเลยครับ และอีกอย่างกลัวความแข็งครับ ผมเคยนั่งเบาะ SR แข็งๆมาเจ็บปวดก้นมากครับ เหมือนว่ากระดูก sitbone มันเฉือนกับเนื้อก้น ผมเป็นคนเนื่อก้นนิ่มเหลวเนื่องจากน้ำหนักลงไปเยอะเหมือนกันครับประกอบกับคงจะเริ่มแก่เนื้อหนังเลยหย่อนยาน ทำให้นั่งเบาะแข็งแล้วกระดูกก้นกดเฉือนเนื้อจนปวดก้นครับ
หรือไม่ก็ลองหาเบาะ DDK มาลองก่อนราคาไม่แพงเท่าไร เอามาทดสอบยังพอไหวครับ แต่ยังหาร้านไม่ค่อยเจอ
เคยนั่ง veloแบบทรงตรง ปั่นไปอยุธยา รู้สึกว่าชาน้อยหน่อย แต่เบาะมันเล็กไปครับกว้างแค่135 รู้สึกมันแคบไปหน่อย นั่งแล้วหลุดขอบเลยเจ็บเลยขายไปซะเลย เลยยังไม่รู้จะหาเบาะอะไรมาลองเลยครับ
อยากลองเบาะทรงตรงเรียบมีร่องขนาดกว้างสัก140ม.ม มาลองสักหน่อยแต่ยังไม่เจอแบบครับ ผมเองก็สงสัยที่เบาะมากที่สุดครับ เพราะถ้ารู้สึกว่าเบาะกดหว่างขาเมื่อไรจะเริ่มชาเลย ปรับเบาะทิ่มลงมากไปตัวก็เทน้ำหนักลงมือไปซะอีกครับ

ขอบคุณมากครับนักปั่นตาม order วันหน้าคงมีโอกาศได้ไปขอเกาะท้ายบ้างครับ
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ

ยังไงลองเช็คระยะ Sit bone หน่อยก็ดีนะครับ Scope จะได้แคบลงหน่อย

ผมเป็นคนก้นใหญ่ครับ ลองมา 7-8 ใบ
สุดท้ายมาจบที่ Spider ครับ ส่วนตัวแนะนำว่าอยากให้ลองจริงๆ อิอิ

ยังไงลองย้อนกลับมาดูเป้ากางเกงด้วยก็ดีครับ :mrgreen:
บางคนถูกกับเจล บางคนถูกกับฟองน้ำ
บางคนถูกกับสำลี บางคนถูกกับชาร์มัว

ปล. ออกทะเลมาเรื่องเบาะได้ไงเนี่ย :D
dumber
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dumber »

neen8124 เขียน:บอกตรงๆว่าผมไม่เคยรู้มากก่อนด้วยว่ามีการใช้ข้อเท้าควงลูกบันได เพิ่งจะเคยได้ยินนี่แหละครับ 55555
ไม่แน่ใจว่า จขกท. หมายถึงการควงขาหรือปล่าวนะ...สมมุติว่าหมายถึงการควงขาแล้วกันครับ :mrgreen:

ก็คงต้องเรียกว่า...ควงขาครับ ไม่ใช่ควงเท้า :mrgreen:

ขออธิบายให้ฟังแบบบ้านๆนะครับ :lol:
การควงขาต้องใช้กล้ามเนื้อ"มัดใหญ่"เพื่อยืนความเร็วครับ นั่นคือสะโพกและขาบน
ในขณะที่จังหวะกล้ามเนื้อน่องและข้อเท้าจะเป็นไปตามอัตโนมัติ แต่จะมีกล้ามเนื้อมัดเล็กช่วยรับภาระในบางส่วนเท่านั้น
ส่วนข้อเท้าต้องปล่อยตามสบายไม่เกร็ง สังเกตจากนิ้วเท้าเราจะสามารถกระดิกได้แบบสบายๆ ในขณะควงขาอยู่

ภาษาในกลุ่มผมคือ "ใช่ตูดปั่น" :lol: :lol: :lol:

ลองดูจากรูปครับจะได้เห็นภาพ
รูปภาพ

จากรูปสังเกตุดูนะครับ ว่ามัดเล็กจะใช้ในจังหวะ ไส / ลาก / ดึง เท่านั้น
ส่วนจังหวะการกดจะใช้กล้ามเนื้อมัดใหญ่แทบจะทั้งหมด

ส่วนตัวแนะนำให้กล้ามเนื้อมัดเล็ก(น่อง) เก็บไว้ยิงหรือกระชากเท่านั้นครับ
เพราะพลังงานจากกล้ามเนื้อมัดเล็กมีค่อนข้างจำกัด
ถ้าใช้พลังงานจากกล้ามเนื้อมัดเล็กหมดก่อน นรกจะถามหาแน่นอน :twisted:
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 30-03-57 ได้ไปออกทริปกับค่าย bianchi และได้ลองฝึกปั่นควงขาโดยพยายามใช้กล้ามเนื้อมัดใหญ่ทั้งกดและดึงไม่เน้นป้ายช่วง 5-7 นาฬิกา ผลลัพท์เป็นตะคิวช่วงขึ้นเขาอีเหรอ :lol: แต่ก็เกือบผ่านยอดอีเหลอ ไม่แน่ใจว่าอากาศร้อนจัดมันมีผลไหม
เดี๋ยวจะหัดควงขาวิธนี้ดูอีกกับทางราบหลังจากจบรอบความรู้สึกจะเป็นยังไง จะได้เอามาเปรียบเทียบเก็บไว้เป็นข้อมูลเพื่อปรับปรุงการปั่นของผมเอง ผมจะปั่นระยะทาง 80 กิโลเมตรทุกวันอาทิยต์ วันธรรมดาช่วงเช้าจะปั่น 40 กิโลเมตร
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

โพสต์ โดย pain »

สวัสดีครับ
อย่าว่างู้นงี้ เลยนะครับ
ลองดูอีก มุมมอง ดีมั่ยครับ
เพราะก็ใช้ รูปแบบนี้อยู่ครับ ในการฝึก
อาจจะไม่เหมือนของเพื่อนๆครับ :D :D

courtesy....

https://www.bikejames.com/strength/whic ... al-stroke/
ไฟล์แนบ
image.jpg (115.76 KiB) เข้าดูแล้ว 1473 ครั้ง
Pain iS Mine..
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ

dumber เขียน:
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 30-03-57 ได้ไปออกทริปกับค่าย bianchi และได้ลองฝึกปั่นควงขาโดยพยายามใช้กล้ามเนื้อมัดใหญ่ทั้งกดและดึงไม่เน้นป้ายช่วง 5-7 นาฬิกา ผลลัพท์เป็นตะคิวช่วงขึ้นเขาอีเหรอ :lol: แต่ก็เกือบผ่านยอดอีเหลอ ไม่แน่ใจว่าอากาศร้อนจัดมันมีผลไหม
เดี๋ยวจะหัดควงขาวิธนี้ดูอีกกับทางราบหลังจากจบรอบความรู้สึกจะเป็นยังไง จะได้เอามาเปรียบเทียบเก็บไว้เป็นข้อมูลเพื่อปรับปรุงการปั่นของผมเอง ผมจะปั่นระยะทาง 80 กิโลเมตรทุกวันอาทิยต์ วันธรรมดาช่วงเช้าจะปั่น 40 กิโลเมตร
ปกติแล้วการควงขายืนความเร็ว จะใช้ทางเรียบครับ แต่ถ้ากรณีขึ้นเขา แน่นอนว่าเราต้องใช้ทุกมัดช่วยกัน
แต่ในช่วงทางราบบางส่วน ก็สามารถใช้มัดใหญ่ควง เพื่อฟื้นกำลังให้มัดเล็กๆ ได้ครับ

อย่างว่าครับ ทฤษฎี มันก็คือทฤษฎี ละนะ อิอิ

เมื่อวันอาทิตย์ผมก็ไปอ่างเก็บน้ำลำพระเพลิงมาครับ เลี้ยวซ้ายแยกไปอีกทางตรงด่านเขาใหญ่ฝั่งปากช่อง
จัดไป 130 โล เนินโหดๆ เป็นร้อย แถมแดดร้อนสุดยอดจริงๆ :lol: :lol:
แถมลมตีข้างมากๆ ล้อขอบสูงแทบปลิวตกเขา :lol: บอกตรงๆว่าเหนื่อยไม่แพ้ด่านชนด่านเลย :twisted:

วันอาทิตย์ผมก็ปั่น 100 โลครับ ถ้าปั่นเวิร์คพ้อย มาด้วยกันได้นะครับ :mrgreen:
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขาแรงจริงๆ

พรุ่งนี้ผมจะไปทำฟิตติ่งแล้วครับ นัดกันเรียบร้อยคราวนี้จะได้ถูกหลักหายสับสนสักที
ถ้าเท้าหายชาก็โชดดีมากจะได้ปั่นแบบมีความสุขกับเขาสักที แต่ถ้าไม่หายอย่างน้อยก็ถือว่าผมได้ผ่านการฟิตติ่งแล้ว อย่างน้อยก็คงไม่ต้องมากังวลว่าปรับความสูงเบาะถูกหรือยัง
และคงได้ความรู้เพิ่มเติมอีกเยอะครับ
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

โพสต์ โดย pain »

soonchai เขียน:ขาแรงจริงๆ

พรุ่งนี้ผมจะไปทำฟิตติ่งแล้วครับ นัดกันเรียบร้อยคราวนี้จะได้ถูกหลักหายสับสนสักที
ถ้าเท้าหายชาก็โชดดีมากจะได้ปั่นแบบมีความสุขกับเขาสักที แต่ถ้าไม่หายอย่างน้อยก็ถือว่าผมได้ผ่านการฟิตติ่งแล้ว อย่างน้อยก็คงไม่ต้องมากังวลว่าปรับความสูงเบาะถูกหรือยัง
และคงได้ความรู้เพิ่มเติมอีกเยอะครับ

ลองดึงส้นเท้า ติดกะส้นรองเท้าไว้ตลอดครับ
จะทำให้ข้อเท้าไม่เกิด stiff ไม่เกิดข้อเท้า locked
ปลายขาก็ไม่ชาครับ

ลองดูนะครับ
Pain iS Mine..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”