mini zyden

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
รูปประจำตัวสมาชิก
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3255-4321
team: RANONGMTB
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

Re: mini zyden

โพสต์ โดย kiat »

สวัสดีครับ เสร็จแล้วครับ แต่ฝนตกหนักมาก เลยไม่ได้ลองเลย เซ็งสุดๆเลยครับ
ลองชมรูปดูครับ ถ่ายไม่ค่อยเป็น เลยไม่ชัดครับ ใช้กล้องดิจิตอลเล็กๆถ่าย

สายเกียร์จะเด่นกว่าเพื่อน สะท้อนแสงครับ
รูปภาพ

เปลี่ยนยางเป็น 20x1.35 ตีนผีถอดจากคันเก่าไว้นานแล้ว
รูปภาพ

ใส่แฮนด์หงาย เบรคปลายแฮนด์ รอใส่ตัวช่วยเบรค กำลังเดินทางมา
รูปภาพ

ชิพเตอร์ยังหาใหม่ไม่ได้เลย
รูปภาพ

ยืมบันไดจากทัวร์ริ่งมาใช้ชั่วคราว ใส่ขาตั้งกลาง
รูปภาพ

เปลี่ยนเป็นแกนปลดเร็ว
รูปภาพ

เปลี่ยนเบาะใหม่ หลักอานใหม่
รูปภาพ

โชคดีที่ทำเองไม่เป็น ให้ช่างประจำทำให้ ช่างแกะเมนทเน้นท์ให้หมด บอกว่าของเดิมทำมาไม่ดีเลย เช่นกระโหลกใส่ผิด ตามดุมล้อใส่จารบีให้นิดเดียว
ถ้าไม่รู้เอาไปขี่มากๆจะทำให้พังได้ ท่านที่ซื้อมาใหม่ๆต้องระวังนะครับ ตรวจสอบก่อนที่จะนำไปออกทริปไกลๆนะครับ
อ้อ..เปลี่ยนแฮนด์แล้วหัวไวมาก ขี่ใหม่ๆต้องระวังนะครับ พอชินก็คงจะดีขึ้น
Kea_25gt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814453336
team: Don't Worry Bicycle Only!
Bike: std
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kea_25gt »

ตรวจเช็คก่อนปั่นจะได้ปลอดภัยนะครับ
HS6LZI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Pm ครับไม่รับโทร
Bike: trek4400

โพสต์ โดย HS6LZI »

ระยะเอื้อมเพิ่มขึ้น ท่านั่งขี่อาจต้องปรับตัว
แต่ดูแล้วน่าจะได้ครับ เบาะไม่สูงกว่าแฮนด์นัก น่าจะปรับตัวเข้ากับรถได้

ขี่มากๆ ก็เป็นส่วนนึงของกันและกัน อิอิ หมายถึงคนกับรถ

ดีใจด้วยครับ
รถสวยเลย รู้สุกจะเป็น zyden คันเดียวที่ใส่แฮนด์แบบนี้ ที่ผมเห็นมานะ
ดีครับ มีไว้หลายๆแบบ แล้วเอารูปมาดูอีกนะครับ

ของผมก็ปรับแฮนด์แล้วเดี๊ยวว่างสักนิดจะเอามาแลกเปลี่ยนกันดูครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

ผมสูง 178 ซ.ม.ครับ พยายามเซ็ทรถโดยอาศัยเสือภูเขาคันเก่าเป็นหลักครับ ยังไม่ได้ลองระยะยาวๆเลยครับ ไม่รู้ว่าจะเมื่อยป่าว
ไว้ได้ลองปั่นซัก ช.ม.คงจะรู้แล้วละครับ คิดว่าเอาไว้ปั่นออกกำลังกายครับ ทริปยาวๆเกิน 100 ก.ม.คงต้องทัวร์ริ่งคันเดิมละครับ
ตอนนี้มี ภูเขาไว้เข้าแทร็ค ทัวร์ริ่งไว้ออกทริปไกลๆ และเจ้าใสเด่นไว้ออกใกล้ๆ ประจำวัน อนาคตอยากมีหมอบซักคัน :D
HS6LZI
ขาประจำ
ขาประจำ

หลักอานตัวที่ท่านใส่มัน จุดจับอานตรงเลยมั๊ยครับ แบบทอมสัน
เพราะของผมจับแล้วมันเยื้องหลัง

ผมหาจับตรงอยู่
ถ้าตรงผมจะซื้อบ้างน่ะครับ
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมซื้อที่ร้าน ufo ครับ ยาว 400 cm แต่ตรงที่ยึดกับอานปรับยากหน่อยครับ ผมอยากให้หน้าต่ำอีกนิดแต่ปรับจนสุดแล้วได้แค่นั้น
ไม่รู้ว่าปั่นนานๆน้องชายจะเจ็บหรือป่าว สงสัยว่าท่อนั่งมันเอียงไปข้างหลังมาก อ้อ ลืมบอกไปราคา 750 บาทครับ ตอนซื้อไม่ได้สังเกตหรอกครับ
ว่ามันตรงหรือเยื้องหลัง ดูแต่ความยาวอย่างเดียวเลยครับ ร้านนี้เขาก็ดีนะครับ จัดส่งเร็วดี แค่สองวันก็ได้รับของแล้ว ส่วนการปรับระยะของเบาะ
ผมใช้การเล็งจากจุดด้านข้างลูกสบ้าเข่า(ไม่รู้เรียกถูกมั๊ย)ให้ตรงกับจุดหมุนของลูกบันไดพอดี ซึ่งมันช่างพอดีกับเวลาจับแฮนด์ส่วนที่เป็นช่วงตรง
จะบังจุดหมุนของดุมล้อพอดี ตามตำราแป๊ะเลย แต่ไม่มีโอกาสลองปั่นเลย ต้องดูอีกทีเวลาออกปั่นยาวครับ
รูปภาพ
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

zyden ด้วยคนครับ ของผมแบบเดิมๆเลย :D
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
HS6LZI
ขาประจำ
ขาประจำ

kiat เขียน:ผมซื้อที่ร้าน ufo ครับ ยาว 400 cm แต่ตรงที่ยึดกับอานปรับยากหน่อยครับ ผมอยากให้หน้าต่ำอีกนิดแต่ปรับจนสุดแล้วได้แค่นั้น
ไม่รู้ว่าปั่นนานๆน้องชายจะเจ็บหรือป่าว สงสัยว่าท่อนั่งมันเอียงไปข้างหลังมาก อ้อ ลืมบอกไปราคา 750 บาทครับ ตอนซื้อไม่ได้สังเกตหรอกครับ
ว่ามันตรงหรือเยื้องหลัง ดูแต่ความยาวอย่างเดียวเลยครับ ร้านนี้เขาก็ดีนะครับ จัดส่งเร็วดี แค่สองวันก็ได้รับของแล้ว ส่วนการปรับระยะของเบาะ
ผมใช้การเล็งจากจุดด้านข้างลูกสบ้าเข่า(ไม่รู้เรียกถูกมั๊ย)ให้ตรงกับจุดหมุนของลูกบันไดพอดี ซึ่งมันช่างพอดีกับเวลาจับแฮนด์ส่วนที่เป็นช่วงตรง
จะบังจุดหมุนของดุมล้อพอดี ตามตำราแป๊ะเลย แต่ไม่มีโอกาสลองปั่นเลย ต้องดูอีกทีเวลาออกปั่นยาวครับ
รูปภาพ
มันจับตรงกลายหรือเยื้องหลังครับ ดูรูปไม่แน่ใจเท่าถามคนใช้อยู่ รบกวนครับ
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

จับตรงๆเลยครับ วางด้านบนของตัวจับรางเลยครับ ไม่มีเยื้อง
HS6LZI
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ ว่าจะเอาสักอันงานนี้
ผมใส่แฮนด์หมอบแล้วมันก้มมาก และระยะเอื้อมไกล

ตอนนี้ เปลี่ยนมาใช้สเต็ม 60 ก็สั้นเข้ามา 4 ซม
ถ้าซื้อหลักอานจับตรงอันนี้มา ระยะเอื้อมก็จะสั้นอีกสัก 2 ซม

ที่จริงคุยกับเพื่อนที่เป็นนักแข่งอยู่ มันบอกเป็นธรรมดา รถเสือหมอบจะขี่ยากกว่า
ถ้าเรายังไม่ชิน ต้องทนเมื่อย ในท่าที่ก้มกว่าสักพักให้ ช่วงเอวช่วงหลัง กล้ามเนื้อแข็งแรงขึ้นจะขี่ได้
แต่ผมก็ยังอยากปรับรถไปด้วย

ไม่รู้ท่านมีอาการอะไรมั๊ย
เมื่อก่อนผมขี่ 20 โล ไสเด่นนี่ ขาอ่อนๆอย่างผมทำเวลาได้ 26 กม/ชม

พอมาปรับขี่ไม่ได้เลย เหนื่อยและปวดเจ็บที่อุ้งมือ เนื่องจากก้มและน้ำ้หนักลงที่มือ

เป็นอย่างไรมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
พรุ่งนี้ผมมี ทริปเล็กๆ ไปที่แก่งเกาะใหญ่ที่ อ.แม่วงค์ จ. นครสวรรค์ สักประมาณ 30 โล

น่าเสียดายยังปรับ zyden ไม่ได้ แต่ก็ยังอยากเอา 20 นิ้วไป มันใกล้เลยไม่อยากเอา 26 นิ้วไป
ใกล้ๆนี่ผมชอบลอง 20 นิ้ว

มี Jour อยู่ แต่เพิ่งไปจับ yeah ค้่างสต็อกราคาถูกมาอีกคัน เสียดายยังไม่ได้ทำอะไรเลย
วันนี้ไปลองมา 20 โล รู้่สึกเกียร์ 6 ลงไม่สนิท แล้วก็ล้อ น่าจะไม่กลม
แต่ไม่มีเวลาทำแน่นอน พรุ่งนี้ไปตั้งแต่ 10.00 น
คงเอา Jour ไป
แล้วจะถ่ายรูปมาฝากครับ
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมยังไม่คยลองเกิน 20 โล เลยครับ ก่อนเปลี่ยนแฮนด์ ไม่ได้ติดไมล์ด้วย เลยไม่รู้ว่าความเร็วได้เท่าไหร่ แต่ก็ลองปั่นขึ้นเขา แล้วยืนโยกบางช่วง
รถมันจะส่ายมาก ตอนเปลี่ยนแฮนด์นี่ยังไม่ได้ลองขี่เลย ฝนมันตกทุกวัน ลองขยับดูในบ้านรู้สึกว่าหัวไวกว่าเดิมมากเลย ถ้าเปลี่ยนสเต็มให้สั้น ไม่รู้ว่า
หัวจะไวกว่านี้มั๊ย มีโครงการจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน เพราะหลานๆเขาขอแจมด้วย กะว่าพอหลานขี่ก็ชักหลักอานของเราออกแล้วเอาอันเดิมกับเบาะเดิมใส่
สะดวกดีครับ พรุ่งนี้ถ้าแล้งดีจะเอาไปลองผลเป็นยังไงจะรายงานให้ทราบครับ เที่ยวให้สนุกนะครับ
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

ไปลองมาแล้วครับวันนี้ โชคดีฝนแล้งให้ช่วงบ่ายแก่ๆ ผลเป็นดังนี้ครับ

DST= 58 ก.ม.
AV = 21.6 ก.ม./ช.ม.
Max = 46.4 ก.ม./ช.ม.

เส้นทางเป็นทางเรียบ มีเนินสลับเป็นช่วงๆ ขาไปโต้ลมตลอด ขากลับบางช่วงได้ตามลมบ้าง
ปั่นใหม่ๆมีความรู้สึกว่าหัวไวมาก ซักพักก็ชินไม่มีอาการหัวส่าย ปั่นได้นิ่งมาก ทำความเร็วได้ดี
อัตราเร่งดีมาก ขึ้นตามขา แต่ไม่ได้ปั่นมาเกือบสองเดือนเต็ม ทำให้กรดเยอะ ทำความเร็ว 40+
ได้ไม่นาน ประมาณ 30 วินาทีก็ต้องผ่อนลงมาอยู่ที่ 30-35
ช่วงลงเนินปั่นส่งด้วยความเร็ว 45+ หน้ารถไม่มีส่ายเลย ทำได้แค่นั้นเพราะรอบขาควงไม่ทัน
ลองปล่อยมือช่วง 40 ก.ม./ช.ม. หน้ารถยังนิ่ง แต่ไม่กล้าปล่อยนานกลัวสดุดหลุมหรือก้อนหิน
น่าจะมีผลจากการปรับแต่งของช่าง

สรุปแล้ว ยังไม่เห็นจุดอ่อน นี่ถ้าเปลี่ยนชุดขับเคลื่อนที่เกรดสูงกว่านี้ และคนขี่ฟิตกว่านี้ซักหน่อย
น่าจะทำความเร็วได้ดีกว่านี้ครับ อ้อ ลืมบอกไปว่าตอนปั่นนานๆรู้สึกปวดหลังช่วงล่างบ้าง แต่อาจจะ
เกิดจากที่ผมไม่ได้ปั่นนานและไม่ได้ออกกำลังช่วงหลังและหน้าท้องเลย แต่พอหยุดพักบิดตัวไปมา
ก็หาย ผมปั่นรวดเดียว มีพักตอนกลับตัวราว 5 นาที AV อาจจะไม่ดีเพราะตอนคูลดาวน์ไม่ได้เซ็ทใหม่
และตอนขึ้นเนินความเร็วตกมาอยู่ที่ไม่เกิน 20
นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ เอาไปใช้อ้างอิงคงไม่ได้ครับ
tangkwa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814503344
team: แยกย้ายไปกันหมด

โพสต์ โดย tangkwa »

ขออนุญาตสอบถามคำถามเชยๆสักข้อ
...
เป็นรถของประเทศอะไรครับ รูปร่างหน้าตาเหมือนยี่ห้อเทพๆดังๆเลย ที่สำคัญราคาย่อมเยาว์น่าคบมากๆ
ขอบพระคุณครับ
suzurun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0839059098
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Road MTB MINi Folding

โพสต์ โดย suzurun »

รถ จีน ครับ ถ้าได้รองแล้วจะติดใจ :lol:

สอบถามคุณ kiat หน่อยครับ หลักอาน ในรูป SARS หนักเท่าไรหรอครับ ผมว่ามันสวยดี
รุ่นนี้ตัวจับหลักอานเหมือนของ TAT, JAVA หรือเปล่าครับ ผมมีปัญหากับตัวจับแบบนี้คือ
พอปั่นไปเรื่อยๆกระแทก โดดไปมา แล้ว อานจะเลื่อนไปข้างหน้าครับ ของ SARS เป็นเหมือนกันหรือเปล่า.

เรื่องการปั่นระยะไกลๆ ผมปั่นวนในถนนอักษะ แล้ววนเข้าพุทธมณฑล ระยะทางกับความเร็ว
พอๆกับ คุณ Kiat ครับ AV อาจจะต่ำกว่าหน่อย ประมาณ 18-20 เพราะผมปั่นวอมจากบ้านไปก่อน
เด๋ว อาทิตย์ นี้มีจัดทริปเล็กๆ อีกครั้ง จะลองไปปั่นใหม่ แล้ว จะมาเล่าให้ฟังว่าเป็นอย่างไรครับ
ความสนุกในการปั่นจักรยาน ไม่ได้อยู่ที่มีอุปกรณ์ราคาแพง
แต่อยู่ที่เราได้ใช้เวลาอยู่กับมัน....

ติดตั้ง ปรับแต่ง BB7 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=690
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

น้ำหนักหลักอานผมเองก็ไม่ทราบครับ เพราะไม่ได้ชั่งตอนใส่ แบบว่ารีบๆอยากจะปั่น พอได้ของก็รีบประกอบเลยครับ แล้วที่บ้านเองก็ไม่มีตาชั่งด้วยครับ
เท่าที่ปั่นได้สองสามครั้ง ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ นอกจากการปรับองศา ผมอยากจะให้ปลายเบาะมันก้มอีกซักนิดแต่น๊อตมันสุดแล้วขันได้แค่นั้น
จริงๆมันก็ได้ระดับขนานกับพื้นแล้ว แต่ผมชอบแบบก้มไปข้างหน้านิดนึง เวลาปั่นนานๆจะได้ไม่กดน้องชายให้ชา :lol:

อ้อ หลักอานของ TAT, JAVA ผมไม่แน่ใจครับ เพราะไม่เคยเห็นของจริงเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”