*** 347 *** " คุ ย กั น วั น ธ ร ร ม ด า " ปี 52.

ผู้ดูแล: ra_p

กฏการใช้บอร์ด
347 Cycling Team
รูปประจำตัวสมาชิก
P'Ter
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PraRam 5-1+(7- 2)
Bike: Look 486

Re: *** 347 *** " คุ ย กั น วั น ธ ร ร ม ด า " ปี 52.

โพสต์ โดย P'Ter »

เสือ BEER และชาว 347 ครับ :P
ไม่ทราบว่าวันเสาร์เริ่มทำการกันกี่โมงครับ
ได้ข่าวแว่วๆว่า เส้นทางสวย แถมกาแฟอร่อย :lol:
อยากไปปั่นด้วยครับ :mrgreen:

อ้อ แล้วระยะทำการเท่าไร (จะได้เตรียมแรงถูกครับ :lol: :lol: )
Ride for L I V E !!!.......................
......................Live for R I D E !!!

---------------------------------------------------------------------------------------------------
CK3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 LOVER, Floating Market Bike Club
Bike: COLONZE SL

Re: *** 347 *** " คุ ย กั น วั น ธ ร ร ม ด า " ปี 52.

โพสต์ โดย CK3 »

คำถามครับ [/size] :mrgreen:

- พี่ๆท่านใดปั่นบนเทรนเนอร์บ้างครับ
- พี่ใช้รุ่นใดบ้างครับ และมีรุ่นใดแนะนำบ้างครับเอาแบบถูกแต่ดี
- พี่ๆใช้เทรนเนอร์แล้วปั่นเนี่ยชาวบ้าน ลูกเมีย บ่น เรื่องเสียงบ้างหรือเปล่าครับ ผมอยู่ทาวน์เฮาส์กับน้องกลัวเค้าจะบ่นเอา
- สุดท้ายมีให้ลองยืมบ้างไม๊ครับ อยากลองเรื่องเสียงว่ามันดังหรือเปล่าก่อนที่จะเสียเงิน หรือหากว่าไม่เอาไปปั่นในบ้าน ผมเอาออกมาตั้งแล้วปั่นที่สนามหญ้าหน้าบ้านมันจะเสียงดังไม๊ครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบและคำแนะนำ :mrgreen:

ปล.ตอนนี้ผมสนใจเรื่องเทรนเนอร์จับที่ดุมอยู่ครับ
แอบแซงเพราะแรงน้อย
Beer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-825-5188
team: 347team rama9 sawasdee-bikestation
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Beer »

P'Ter เขียน:เสือ BEER และชาว 347 ครับ :P
ไม่ทราบว่าวันเสาร์เริ่มทำการกันกี่โมงครับ
ได้ข่าวแว่วๆว่า เส้นทางสวย แถมกาแฟอร่อย :lol:
อยากไปปั่นด้วยครับ :mrgreen:

อ้อ แล้วระยะทำการเท่าไร (จะได้เตรียมแรงถูกครับ :lol: :lol: )
ล้อหมุน 7.30 น.ครับพี่ปีเตอร์....ยินดีต้อนรับมากๆครับ :D

ส่วนระยะทำการ...พี่แปะยี่ห้อ พระราม 5 เส้นนี้ขนมเลยครับพี่ :D
WE LOVE THE KING.....WE LOVE THAILAND
กบducati
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย กบducati »

CK3 เขียน:คำถามครับ [/size] :mrgreen:

- พี่ๆท่านใดปั่นบนเทรนเนอร์บ้างครับ
- พี่ใช้รุ่นใดบ้างครับ และมีรุ่นใดแนะนำบ้างครับเอาแบบถูกแต่ดี
- พี่ๆใช้เทรนเนอร์แล้วปั่นเนี่ยชาวบ้าน ลูกเมีย บ่น เรื่องเสียงบ้างหรือเปล่าครับ ผมอยู่ทาวน์เฮาส์กับน้องกลัวเค้าจะบ่นเอา
- สุดท้ายมีให้ลองยืมบ้างไม๊ครับ อยากลองเรื่องเสียงว่ามันดังหรือเปล่าก่อนที่จะเสียเงิน หรือหากว่าไม่เอาไปปั่นในบ้าน ผมเอาออกมาตั้งแล้วปั่นที่สนามหญ้าหน้าบ้านมันจะเสียงดังไม๊ครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบและคำแนะนำ :mrgreen:

ปล.ตอนนี้ผมสนใจเรื่องเทรนเนอร์จับที่ดุมอยู่ครับ
ผมเคยใช้ของยี่ห้อ MINORA เป็นแบบจับที่ขอบครับ เสียงเงียบดีมากครับ ยังไงลองพิจรณาดู พอดีผมอยู่จันทบุรีเทรนเนอร์ก็อยู่ที่นี่ไม่งั้นจะให้ไปลองดูครับ ยังไงลองพิจรณาแบบจับขอบก็คงจะเข้ากับสถานการณ์ดีครับ ลดปัญหาเรื่องเสียงไปเลย และสวัสดีโปรเบียร์รูปหล่อครับ
P'Ter
ขาประจำ
ขาประจำ

Beer เขียน:ล้อหมุน 7.30 น.ครับพี่ปีเตอร์....ยินดีต้อนรับมากๆครับ :D

ส่วนระยะทำการ...พี่แปะยี่ห้อ พระราม 5 เส้นนี้ขนมเลยครับพี่ :D
รับทราบครับ :D
เช้าวันเสาร์จะโทรไปถามทางอีกที :mrgreen:

รูปภาพ
Ride for L I V E !!!.......................
......................Live for R I D E !!!

---------------------------------------------------------------------------------------------------
aexs
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 Cycling Team
Bike: Cannondale & Bianchi

โพสต์ โดย aexs »

- ฝากข้อมุลให้พี่เชาว์ครับ เอามาจาก Bikeloves

น็อต Ti แพงครับ เท่าที่เห็นในท้องตลาดมีอยู่น้อยยี่ห้อ เคยเห็น Titec และ SRP ที่มาเป็นกล่องกระดาษและพลาสติกเป็นลำดับ
ความเบาเทียบกับเหล็กต่างกันพอสมควรอยู่ครับ เช่นน็อตใบจาน,น็อตจานขันเข้ากระโหลก แต่ถ้าเทียบกับอลูมิเนียมแล้ว อลูมิเนียมเบากว่าครับในขณะที่ราคาถูกกว่ามาก ข้อดีที่เห็นได้เทียบกับเหล็กก้อคือไม่เป็นสนิมครับ โอกาสน็อตขาดถ้าขันเกินพิกัด ก้อน้อยกว่าอลูมิเนียม แต่ในทางกลับกัน น็อต Ti ขันออกยากพอสมควรถ้าไม่ได้ลงพวก Ti anti seize ไว้ทำให้เกลียวไหม้ได้ครับ เคยขันออกจนควันขึ้นเลย ก่อนหน้านี้มีขายหลายร้านครับ เช่นร้านที่ลานจอดรถราชดำหริ,interbike,worldbike รามอินทรา, ตอนนี้คงต้องหาหน่อยครับ มีไม่กี่ตัวที่ bikelane ใส่แล้วสวยครับ แล้วแต่คนชอบ ตอนผมซื้อมีแบบเงาและแบบด้าน ความสวยงามก้อต่างกันไป ตัวที่หายากๆ ก้อเป็นพวกแกนเบรคสำหรับโช๊คหน้าครับ เมื่อต้นปีมากับ sid รุ่นสูงๆ แต่เริ่มมีให้ตั้งแต่ Sid ปี 98 ปีนี้เห็นเหลือติดที่ Sid carbon ร้าน worldbike รามอินทราสาขาใหม่ หลายๆร้านเป็นเหล็กหมดแล้วครับ ยังยืนยันครับ ราคาเหมาะกับคนที่อยากได้มันจริงๆครับ การใช้งาน ไม่ต่างกันหรอกครับ แค่อลูมิเนียมก้อเกินพอแล้ว

น็อต Ti แพงครับ เท่าที่เห็นในท้องตลาดมีอยู่น้อยยี่ห้อ เคยเห็น Titec และ SRP ที่มาเป็นกล่องกระดาษและพลาสติกเป็นลำดับ
ความเบาเทียบกับเหล็กต่างกันพอสมควรอยู่ครับ เช่นน็อตใบจาน,น็อตจานขันเข้ากระโหลก แต่ถ้าเทียบกับอลูมิเนียมแล้ว อลูมิ เนียมเบากว่าครับในขณะที่ราคาถูกกว่ามาก ข้อดีที่เห็นได้เทียบกับเหล็กก้อคือไม่เป็นสนิมครับ โอกาสน็อตขาดถ้าขันเกินพิกัด ก้อน้อยกว่าอลูมิเนียม แต่ในทางกลับกัน น็อต Ti ขันออกยากพอสมควรถ้าไม่ได้ลงพวก Ti anti seize ไว้ทำให้เกลียวไหม้ได้ครับ เคยขันออกจนควันขึ้นเลย ก่อนหน้านี้มีขายหลายร้านครับ เช่นร้านที่ลานจอดรถราชดำหริ,interbike,worldbike รามอินทรา, ตอนนี้คงต้องหาหน่อยครับ มีไม่กี่ตัวที่ bikelane ใส่แล้วสวยครับ แล้วแต่คนชอบ ตอนผมซื้อมีแบบเงาและแบบด้าน ความสวยงามก้อต่างกันไป ตัวที่หายากๆ ก้อเป็นพวกแกนเบรคสำหรับโช๊คหน้าครับ เมื่อต้นปีมากับ sid รุ่นสูงๆ แต่เริ่มมีให้ตั้งแต่ Sid ปี 98 ปีนี้เห็นเหลือติดที่ Sid carbon ร้าน worldbike รามอินทราสาขาใหม่ หลายๆร้านเป็นเหล็กหมดแล้วครับ ยังยืนยันครับ ราคาเหมาะกับคนที่อยากได้มันจริงๆครับ การใช้งาน ไม่ต่างกันหรอกครับ แค่อลูมิเนียมก้อเกินพอแล้ว

cold welding มักจะเกิดกับหน้าสัมผัสระหว่างไททาเนียมกับอลูมิเนียม ซึ่งเป็นการแลกอณู กัน หรือแลกอีเลคตรอนอะไรกันทำนองนั้นหนะครับ ซึ่งผมเองลืมprincipleมันไปแล้ว ผลลัพธ์ก็คือมันก็จะติดแน่นเป็นชิ้นเดียว กัน

การที่เราป้ายPrep Ti หรือ Titanium Antiseizing agent ก็เป็นการเคลือบผิวหน้าระหว่างTi กับ Al ไม่ให้มันสัมผัสกันโดยตรง เท่าที่ใช้มามันเป็นสารที่คงทนและฉาบแน่นอยู่นานแม้จะถูกเบียดรีดจนเป็น filmบางๆ ก็ยังไม่หลุดไหลไปไหน ไม่พ่ายแพ้ต่อความร้อนและแรงเสียดทานแบบจารบี มันก็เลยเป็นที่นิยมใช้กัน สมัยก่อนผมก็ใช้จารบีป้ายเหมือนกันครับ เพราะจารบีเองก็สามารถแทรกไปอยู่ระหว่างหน้าสัมผัสได้เช่นกัน เพียงแต่มัน ไม่ยึดติดผิวงานได้ดีเหมือนกับTi antiseizing agent ที่ถูกออกแบบมาโดยเฉพาะเท่านั้น

ดังนั้นหากจะใช้สารอื่นมาทดแทนก็คงจะต้องพิจารณากันไปว่ามันยังฉาบได้ดีแค่ไหน ไม่หลุดไปไหน

ยกตัวอย่างครับ เกลียวของ BB cup ซึ่งเป็นอลูมิเนียม กับ เฟรมTitanium ในกรณีนี้น่าจะใช้ Ti antiseizing agent เพราะว่าพื้นที่เยอะ และต้องการความแน่ใจว่ามันจะฉาบได้แนบแน่นและทั่วถึงจริงๆ เพราะลุงนำชัยแห่งโปรไบค์เคยบอกไว้เลยว่า 9ใน10คัน BB cupติดตายคาเฟรม (คงจะไม่ได้ทาAntiseizingแน่นอน) ส่วนขาจานกับแกนกระโหลกไททาเนียม หรือ น้อตสเตม ผมว่าอาจจะยังไม่วิกฤติเท่ากับเกลียวกระโหลกนะครับ

ส่วนไททาเนียม กับไททาเนียม ไม่ค่อยจะมีปัญหาสักเท่าไหร่ หรือ อาจจะมาจากที่คุณFishermanเองไม่ได้ทิ้งมันไว้นานๆด้วยก็เป็นได้นะครับ

- สงสัยต้องสอบถามลุงนำชัยที่โปรไบค์แล้วครับพี่ ว่าเข้าถอดกระโหลก อลูกับเฟรม Ti โดยใช้เทคนิอะไรครับ
"Your Best Year Starts Now"
aexs
กิจ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815575577
team: 347Cycling, Rama 4, Sport bicycle, Bikeloves
Bike: All 2 Wheels
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กิจ »

หวัดดีคร๊าบพี่ๆน้องๆ พอดีวันเสาร์ไปล้มมาเข่าเดี้ยงเลย อยากขี่เสือหมอบแต่เจ็บขาอดเลยยังไงจะให้หายทันทริปหัวหินจะได้ไปเข้ากลุ่ม ขาว ดำ แดง พอดีมีอยู่แล้วไม่ต้องหารถใหม่
2 wheels All around
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 cycling team
Bike: ......
ตำแหน่ง: หลักสี่, บางกอก

โพสต์ โดย Gift »

สวัสดีค่ะน้าๆพี่ๆทุกท่าน..
ตอนนี้อยู่เชียงใหม่อากาศดีมากๆๆๆๆๆๆ...
อาหารอร่อย...
เห็นคนปั่นจักรยานทุกวันเลย...ทั้งหมอบ ทั้งภูเขา..มีเส้นหนึ่งที่ปั่นจากแยกคลองประปาที่จะมุ่งไปทางกฤษดาดอย น่าปั่นมาก..เห็นคนปั่น ทั้งเช้า ทั้งเย็น..
ที่นี่คนปั่นจักรยานเยอะจริงๆค่ะ...เอาไว้จะเอาภาพมาให้ชมค่ะ...

กลับมาแล้วจะรีบมาปั่นกับน้าๆพี่ๆอีกค่ะ...ช่วงนี้อากาศดี..
กิฟท์
CJ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย CJ »

สวัสดีครับกิจ เป็นมากมั๊ย :( :( อากาศเย็น หายเร็วๆนะครับ ขาว แดง ขาวแดง ขาวแดง ดำ ดำ ดำ ๆๆ

น้องกิ๊ฟท์ ทำไมไม่เอารถไปปั่นด้วยละ ... เที่ยวให้สนุกครับบบ :D :D :D
CJ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย CJ »

สวัสดีครับพี่ปีเตอร์

พบกันพรุ่งนี้เช้าครับ

รูปภาพ
P'Ter
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับพี่เชาว์ :D

อยากดูรถใหม่น่ะครับ :P

ถ้ามีแผนที่ช่วยลงจุดที่ตั้งให้ด้วยก็ดีนะครับ เดี๋ยวหลงทาง :lol: :lol:

รูปภาพ

TNN
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: C'dale : Super Six Team Edition 2010 & EV0 Team 2012 / FlashF3 2011/Flash Carbon Ultimate 2012 / Felt AR1 Garmin Team issue 2010 & Bianchi L'UNA 928 carbon W

โพสต์ โดย TNN »

สวัสดีครับพี่น้อง..พรุ่งนี้เช้าพบกันที่ปั๊มเหลืองแดง 7.30 น. หนาวๆ แบบนี้ไปกันเยอะๆ อุ่นดีครับ..
น้าไม๊..เคยมีแผนที่ปั๊มเหลือง-แดงหรือเปล่า จัดให้พี่ Ter หน่อยครับ..

โอ๊วววววว..เห็นภาพโปรเบียร์หนีกลุ่มแล้ว ถึงบางอ้อเลย..ปั่น 347 ก็ซ้อมหนีแบบนี้เลย..555 :lol:
หนูขอปั่นด้วยคนได้ป๊ะ..น้าๆ.. :P :o
ไฟล์แนบ
251442-113.jpg (47.61 KiB) เข้าดูแล้ว 767 ครั้ง
ประสบการณ์ ...จะสอนเรา ในทุกเรื่องราวของชีวิต
ยิ่งทำ..ยิ่งมี ...ยิ่งตระหนี่..ยิ่งจน
CK3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 LOVER, Floating Market Bike Club
Bike: COLONZE SL

โพสต์ โดย CK3 »

ไปด้วยคนคร๊าาาาาาา น้าๆ รอหนูด้วยนา :mrgreen:
ไฟล์แนบ
2008-12-18-211223.jpg (49.64 KiB) เข้าดูแล้ว 910 ครั้ง
แอบแซงเพราะแรงน้อย
Beer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-825-5188
team: 347team rama9 sawasdee-bikestation
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Beer »

ลาป่วยครับ :oops: .....เนื่องจากมีอาการเป็นหวัด....ไม่อยากผืนร่างกาย :)

ไม่ค่อยคุ้นเคยกับอากาศเย็นๆนานๆแบบเนี้ย :P :)

ขอให้ปั่นให้สนุกนะครับ....ดูแลสุขภาพด้วยครับ :) :D
WE LOVE THE KING.....WE LOVE THAILAND
Gift
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 cycling team
Bike: ......
ตำแหน่ง: หลักสี่, บางกอก

โพสต์ โดย Gift »

น้าเชาว์คะ...อยากเอาจักรยานมาอย่างแรงค่ะ..แต่ vios ขนไปไม่ได้ค่ะกระเป๋าและคนเต็มรถเลยค่ะ...

น้าพล อาทิตย์นี้จะไปปั่นตามฝรั่งกันอีกหรือเปล่าคะ..ขออภัยที่อาทิตย์ที่แล้วถ่วงให้ปั่นช้านะคะ..เลยปั่นตามฝรั่งไม่ทันค่ะ..ขอบคุณน้าเชาว์นะคะที่เห็นใจขาอ่อน
ช่วยปั่นนำทางลัดให้กิฟท์ค่ะ แถมข้าวเม่าทอดอร่อยดีเนอะ..

พี่เบียร์ ไม่ได้เจอพี่มานานโข เป็นงัยบ้างคะ...
กิฟท์
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “347 Cycling Team”