เหตุผล แท้ๆเลย ที่เราเลือก ไส่ชุดปั่น หมวกกันน๊อค คืออะไรครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

Re: เหตุผล แท้ๆเลย ที่เราเลือก ไส่ชุดปั่น หมวกกันน๊อค คืออะไรครับ

โพสต์ โดย Ard »

ถ้าปั่นไปทำงานหรือปั่นออกกำลังกายแบบไม่ไว ไม่เกิน 20 กม/ชม จะไม่ใส่หมวกก็ได้ แต่ถ้าปั่นร่วมกิจกรรมต่างๆหรือการแข่งขันถ้าคุณไม่ใส่ อดๆๆๆ.....
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
giant_tiger
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 029151446,0813734213
team: คนชานเมือง
Bike: giant eguana disc
ติดต่อ:

Re: เหตุผล แท้ๆเลย ที่เราเลือก ไส่ชุดปั่น หมวกกันน๊อค คืออะไรครับ

โพสต์ โดย giant_tiger »

อุปกรณ์ที่ชอบใส่ตอนปั่นจักรยาน..หมวก..เสื้อ..ถุงมือ..กางเกง..แว่นตา อุปกณ์ที่ชอบใส่ตอนซุกซน.ถุงยางอนามัย ทั้งหมดนี้เพื่อความปรอดภัยจากอุบัติเหตุและไม่ใช่จากอุบัติเหตุ ของตัวผมเอง (ล้วนๆ) :lol: :lol: :lol: [ /size]
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมเห็นเยอะใส่กางเกงจักรยานแล้วชอบทำให้มันตุงๆ เหมือนเหน็บสูบลมจักรยาน เค้าไม่อายเหรอ?!
ขวด

The Power Of Slow Ride
huskie
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bmc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย huskie »

ผมเลือกแต่งตามความเหมาะสมนะ
ปั่นชิลๆไปหาของกินไม่ไกลก็ชุดอยู่บ้านหนะแหละ
ปั่นไปที่ทำงานก็ทะมัดแทมงหน่อย รองเท้าผ้าไบ+หมวก+ถุงมือ+ขาสั้นเสื้อยืด
ปั่นออกกำลังกายตอนเช้า+เสาร์อาทิตย์ ก็จัดเต็มครับ ชุดปั่น+หมวก+รองเท้า เพราะปั่นเป็นเรื่องเป็นราว เหงื่อออกเยอะ ขาสั้นเสื้่อยืดเอาไม่อยู่ :lol:

แรกๆก็เขินๆนะ ใส่ไปใส่มา มันชินไปเอง ลืมไปเลยว่ามันตุงๆอยู่ :lol:
Chakkrapan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7773-1323
team: KRS / 347
Bike: SPECIALIZED E5 2014

โพสต์ โดย Chakkrapan »

เพื่อความปลอดภัยของตัวเราเองครับ ตัวเองไม่รักตัวเอง แล้วจะให้ใครมารักละครับ
และอีกอย่าง คนข้างหลังจะได้ห่วงน้อยลง
Our greatest weakness lies in giving up.
ความอ่อนแอที่แย่ที่สุดของมนุษย์ คือการล้มเลิกเสียกลางคัน
โทมัส เอดิสัน
Kanetpong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0961812426
team: -
Bike: Bianchi Intenso
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kanetpong »

nitistou เขียน:ผมปั่นไปทำงานอย่างเดียวครับ แบบนี้เลยครับ
+1024 ชัดเจนที่สุดแล้ว :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เมื่อวานครับ
ปั่นๆอยู่แถวๆชุมชนมักสัน ฝนมันตกพลำๆ หยุดแล้ว ถนนก็ลื่นครับ
เราก็ระวัง ปั่นไม่เร็วมาก มองกระจกหลังตลอด เหลียวซ้ายแลขวาตลอด
มีสมาธิตลอดระวังรอบข้างตลอด รักษาระยะห่างรถใหญ๋ตลอด
มั่นใจว่า ไม่ว่าอย่างไร เราก็ไม่มีทางโดนชนจากสภาพรักษาตัวรอด100%แบบนี้
ซักครู่เลย รถม.ไซด์ ซิ่งมาแต่ไกลซัก50k/hได้มั้ง ถนนลื่น ล้มโคลม เพล้ง รถไถล คนไถลพรืด
ปริวมาหารถผม ผมหันไปดู ก็ซวยแล้ว สปินสุดชีวิตเลย หนีไอ้รถ กับ คนปั่นที่ไหลกระเด็นมา
สปินอยู่สองสามวิจนพ้น ตอนนั้นไม่ได้ไส่หมวกด้วย
ถ้าโดนรถม.ไซด์ ไถลมา สไลด์คิ้ก ไส่ช่วงล่างจักรยาน นี่ รถผมคงคว่ำลอยฟ้าทั้งคัน

ถ้าเอา คนขับรถเครื่อง รถใหญ่ในกทม. ไปปล่อย ในยุโรป น่ะครับ ผมเชื่อว่า พวกฝรั่งมันคงแห่กันไส่หมวกกันน๊อคแหงๆ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
เสือเชน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: M-78, OSK-109, AFAPS-32

โพสต์ โดย เสือเชน »

ใส่ชุดทีมแล้วหล่อเกินห้ามใจ
ผมปั่นใน กรุงเทพ ก็ถนอมร่างกาย เจียมเนื้อเจียมตัว เจอไฟ เจอรถต้องระวังให้มาก
แต่ไปปั่นในเชียงใหม่ มีความสุขมากครับ รถเก๋ง รถมอเตอร์ไซค์ หลบอยู่ห่างๆ คิดว่าเป็นชาวต่างชาติ
...... อันนี้เรื่องจริง ..... ไม่ได้โม้
ชายเนียน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814491225

โพสต์ โดย ชายเนียน »

ของผมนี่ ไส่เพราะเมียสั่งครับผม ไส่ไปไส่มาก็รู้สึกว่าปลอดภัยดีครับเลยไส่มาตลอดเลย

กายเกงจักรยานนี่ก็เมียสั่งอีกครับผม บ่นปวดไข่เลยเลยซื้อให้ไส่ แรกๆก็อายครับมันตึงๆตุงๆชอบกล ตอนนี้ก็ชินเพราะไส่แล้วปั่นสบายดีครับ

แต่อาศัยไส่เสื้อตัวใหญ่ๆช่วยปิดเป้านึดนึงครับ อายๆเวลาปั่นเสร็จแล้วไปเดินตลาดหาซื้อของกินครับ :D :D :D :D :D :D
Terdsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 038265555 ext 2048
team: ชมรมจักรยานมหาวิทยาลัยบูรพา
Bike: MERIDA / SPECIALIZED Allez /GIANT XTC.Fuji 1.3 / BH.
ตำแหน่ง: อ่างศิลา เมืองชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Terdsak »

ผมใส่หมดทุกอย่างเลย ถุงมือ หมวก แว่น รองเท้า เสื้อผ้า เพราะพอใช้งานแล้วดีมีประโยชน์ทุกอย่าง ส่วนเสื้อผ้าเพียงแต่เราหาใส่ให้มันลงตัวกับรูปร่างก็จะดูดีครับ
โดยรวมผมดูที่คุณค่าหรือประโยชน์ที่ได้รับเป็นหลักนะ ถ้ามั่นใจก็ใส่โลด. :lol: :lol: :lol:
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specailized rockhopper

โพสต์ โดย bigod_10 »

ใส่หมวก เพราะป้องกันการบาดเจ็บร้ายแรงในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุ มีเพื่อนท่านนึงในนี้ไม่ใส่หมวกแล้วล้ม ขนาดที่ความเร็วไม่ถึง 10 กม./ชม. ถึงขนาดต้องผ่าสมองเลยครับ อันนี้เกิดขึ้นเมื่อสิกว่าปีมาแล้วคนในเวปนี้หละครับ แต่ขอไม่เอ่ยชื่อแล้วกันนะครับ เขาโชคร้ายที่ไม่ใส่หมวก
ถงุมือ กันมือชา กันมือถลอกเวลาล้ม กันหนามเกี่ยวเวลาเข้าแทรค ล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมล้มในสวนรถไฟมือไถไปกับถนนไม่เป็นไร ไม่ถลอก ถุงมือไม่ขาดโชคดีที่ใสถุงมือ
กางเกง ลดอาการเจ็บก้น สบายตัว ระบาบลม เวลาล้มเลือดไม่ค่อยออกแต่กางเกงขาดแทน
เสื้อจักรยาน เลือกสีสันสดใส เวลาปั่นบนถนน รถจะมองเห็นเราชัดเจนครับ เพราะสีสันเยอะมาก
รองเท้าจักรยาน เพิ่มรอบขา เพิ่มสมรรถนะในการปั่น เพราะเคยเท้าหลุดจากบันไดตอนเข้าทางขรุขระแล้วล้ม ไข่กะรแทกเฟรมเจ็บครับจุกครับ
แว่นใส่ป้องกัน กางวันใส่กันแดดและต้อลมครับ ส่วนกลางคืนใส่แว่นใสเพื่อกันแมลงและต้อลม
ผ้าบับ ใส่กันเหงื่อไหลเข้าตาครับ
ปล. ผมไม่อายใครครับเพื่อนจะล้อว่าใส่แล้วพุงปลิ้นไข่ปลิ้น ผมมองว่าผมทำถูกกาลเทศะครับ ผมมองว่าถ้าเราไปว่ายน้ำที่สระ แล้วเราใส่เสื้อลงสระ ไม่ใส่กางเกงว่ายน้ำลงสระเพราะกลัวไข่ปลิ้นพุงปลิ้น ก็ไม่ต้องว่ายครับและเสียมารยาทด้วยในการลงสระ ถ้าคิอจะขี่จักรยานแล้วอายการใส่ชุดจักรยานก็อย่าขี่เลย เพราะเวลาใส่ชุดจักรยานผมก็ใส่เแพาะจักรยานไม่เคยใส่ไปเดินห้าง ส่วนเสื้อบอลผมก็ใส่เฉพาะเวลาไปดูบอลหรือในสนามบอลครับ เพราะไม่ใช่ชุดใส่เที่ยว การใส่ชุดกีฬาไม่ใช่เรื่องน่าอายครับ แต่การใส่แล้วไม่รู้กาลเทศะนี่น่าอายกว่าครับ
daredevil
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 City Bike
Bike: Trek Mamba 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย daredevil »

ใส่ชุดปั่นเพราะ

1) กางเกงมันช่วยให้เจ็บก้นน้อยลง
2) เสื้่อปั่นมันมีกระเป๋าหลังครับ

ใส่เหมวกเพราะ

1) กลัวล้มครับ ถ้าจะล้มก็ขอให้ผ่อนหนักเป็นเบาซะหน่อย
ยิ่งปั่นยิ่งอ้วน
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

รีข้างบน ประสาทไว การรับรู้ โต้ตอบดีจริงๆ ครับ ถ้าเป็นผมคงจะโดนมอไซค์กวาดไปด้วยแล้ว ไม่รู้จะหลบทันมั้ย

ใจผมนะ อยากให้ทำเสื้อจักรยานแบบคอกลม (เหมือนเสื้อบอล) มีกระเป๋าหลัง 3 หรือ 2 ใบ ไม่มีซิบผ่า ทำให้มันออกแนว casual อีกหน่อย
ขวด

The Power Of Slow Ride
เสือเชี่ย
สมาชิก
สมาชิก
team: screw up bike club
Bike: สองล้อถีบTi

โพสต์ โดย เสือเชี่ย »

Dhandranunda เขียน:ผมเห็นเยอะใส่กางเกงจักรยานแล้วชอบทำให้มันตุงๆ เหมือนเหน็บสูบลมจักรยาน เค้าไม่อายเหรอ?!
ใส่กางเกงธรรมดานอกจากเจ็บตูดแล้ว เวลาเหงื่ออกกางเกงเปียกไปถึงง่ามตูดแล้วจะฮาไม่ออก :lol: อยู่ข้างหลังด้วยเจ้าตัวไม่รู้หรอก แต่ถ้าเคยเห็นแล้วจะยอมตุงหน้าดีกว่า :lol: :lol: :lol:
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

โพสต์ โดย Tidnheng »

แต่งเต็มยศทุกครั้งเวลาออกปั่น ไม่ลืมแม้กระทั่งแทบเรืองแสง เหตุก็คือปั่นสบายและความปลอดภัยลดการบาดเจ็บหากเกิดอุบัติเหตุ ให้คนอื่นเห็นเราดีกว่าปั่นอยู่ในความมืดครับ
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”