***ลูกเเม่รำเพย (ท.ศ)เข้ามาคุยกันหน่อยครับ***

รายงานตัว พี่ๆน้องๆที่ปั่นด้วยกัน อาจเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องโรงเรียนเดียวกันก็ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ***ลูกเเม่รำเพย (ท.ศ)เข้ามาคุยกันหน่อยครับ***

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

คุณเสือ Spectrum
..ผมติดตามบทความ และการตอบปัญหาทางเทคนิคของคุณ ทั้งในบอร์ด Thaimtb และ Bikeloves ยอดเยี่ยมมากครับ
ขอบคุณครับ
..ผมแวะมาดูบอร์ดนี้แล้ว แต่ไม่อยากบอกว่าผม ท.ศ. รุ่น พ.ศ.อะไร ถ้ารู้แล้วเดี๋ยวจะถูกเรียกว่า "ลุงอ้อ"
ใช้ระบบเดียวกับทหารก็ได้ครับ จบหลังกว่านานกี่ปีก็เรียกพี่เสมอครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
เสือ Tigger
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถพับๆๆๆ

Re: ***ลูกเเม่รำเพย (ท.ศ)เข้ามาคุยกันหน่อยครับ***

โพสต์ โดย เสือ Tigger »

สวัสดีครับ มารายงานตัวอีกคน ไม่น่าเชื่อว่าจะเจอรุ่น 102 ด้วยกัน ผมเข้าเรียนตั้งแต่ ม.1-ม.6 ถ้านับตอนม.3รุ่น 99 ถ้านับม.6 102 ครับ
Ra Rama2
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พระราม2
Bike: trek /bianchi

โพสต์ โดย Ra Rama2 »

หวัดดีครับคุณเสือ tigger ผมเรียนม.4-6ห้อง12 ช่วงนั้นทีมฟุตบอลโรงเรียนค่อนข้างเก่งมาก เช่น พ.ต.ทประสงค์ พันธ์สวัสดิ์ ห้อง11.....คุณเสือ tiggerอยู่ห้องไหนครับ
Ra Rama2
ขาประจำ
ขาประจำ

เข้าไปคุยที่บอร์ดรุ่นได้ที่นี้ครับ http://www.debsirin.or.th/forums/forumdisplay.php?f=26
pp_walker
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางแก้ว Samutprakarn

โพสต์ โดย pp_walker »

:P รวมตัวด้วยคนครับ
ได้เป็น เด็กเทพ ม1.รุ่นแรก
เรียน 6ปีเต็ม จบปี2526
นานมาก..
รวมตัวกันไว้ ดีครับ
ฮะ ฮะ ฮ้า ฮะ.
Ra Rama2
ขาประจำ
ขาประจำ

วันเสาร์ที่1พ.ยนี้ มีงานเลี้ยงรุ่น102ที่โรงเรียน
Ra Rama2
ขาประจำ
ขาประจำ

งานเลี้ยงเทพ'102
ไฟล์แนบ
SwissBike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899160069
Bike: MontagueDX, HKS Montana Comp 95

โพสต์ โดย SwissBike »

รุ่น102รายงานตัวครับ ผมก็ไปงานเลี้ยงในภาพ อยู่บนเวทีแต่มองไม่ชัด อ้อผมอยู่ห้องเจ็ดยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคน ครับ... :D
kinanon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818203002
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย kinanon »

สวัสดีครับ ลูกแม่รำเพยทุกคน หวังว่าเราทุกคนๆพร้อมหน้านะครับ เขามารายงานตัวรุ่น98 ครับ ไม่อยากบอกว่าแก่แล้ว คิดถึงครับไม่ค่อยได้เข้าไปโรงเรียนเลย มีโอกาสจะนัดเพื่อนๆไปดู มีข่าวเมื่อไรบอกด้วยนะครับ ทางE-mail ก็ดี
kinanon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818203002
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย kinanon »

เอ...ผมน่าจะรุ่นเดียวกับคุณ pp_walker นะไม่ทราบเคยเห็นหน้าค่าตากันหรือเปล่า ผมห้อง ม.ปลาย9ครับ
lionel119
สมาชิก
สมาชิก
team: นานๆ ปั่น
Bike: Trek 4500 '10

โพสต์ โดย lionel119 »

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน ผมจบรุ่น 108 ครับ(33-36) เรียน 6ปีเต็ม ไม่ทราบว่าถูกรุ่นหรือเปล่า ยังไม่มีจักรยานเป็นของตัวเอง อยากปั่นบ้างครับ เพราะหลังจากเอ็นหัวเข่าพลิก ผมก็เล่นบอลที่ชอบไม่ได้อีกแล้วครับ เล่นแล้วพลิกประจำ เจ็บมากครับ อยาได้คำแนะนำจากพี่ๆครับ ว่านักปั่นหน้าใหม่จะเลือกเล่นของค่ายไหนดีครับคืองบน้อย ซัก 15000-20000 ครับ ที่ผมดูมา ก็มี Giant Yokon disc, Trek 4300,4500(09หรือ10ก็ได้),GT avalanche 3.0 disc อยากรบกวนพี่ๆช่วยวิจารณ์หน่อยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ อ้อผมสูง 165 อยากทราบ size ด้วยครับ
Lionel 119
Maytee Jidsey
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-8133948

โพสต์ โดย Maytee Jidsey »

ผม ท.ศ.107 ครับ เรียน 6 ปีเต็ม อันที่จริงน่าจะมีพวกเราชาวเทพ ขี่จักรยานกันมากพอสมควรนะครับ สมมติถ้าเราจัดทริปขึ้นมาสำหรับชาวเขียว-เหลืองโดยเฉพาะ อาจจะมีเข้ามาพูดคุยกันมากกว่านี้ก็ได้ หรืออาจจะได้พบปะกันเป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น ไปๆมาๆอาจจะเกิดงานเลี้ยงรวมพลขาปั่นลูกแม่รำเพย ที่สนามโรงเรียนก็เป็นได้ ฮิ ฮิ ฮิ
lionel119
สมาชิก
สมาชิก
team: นานๆ ปั่น
Bike: Trek 4500 '10

โพสต์ โดย lionel119 »

รอคำตอบไม่ไหวแล้วครับพี่ๆ ถอยมาแล้วครับ Trek 4500'10 ปั่นประมาณ 30 โล ต่อ อาทิตย์ ที่ทำงานห่างจากที่บ้านประมาณ 5 โล เหนื่อยครับ วันแรกขาสั่นเลยครับ แต่มันส์ดีครับ ราคา 18800 ครับ จาก นครไท จ้า
Lionel 119
ขาประจำ
ขาประจำ

lionel119 เขียน:รอคำตอบไม่ไหวแล้วครับพี่ๆ ถอยมาแล้วครับ Trek 4500'10 ปั่นประมาณ 30 โล ต่อ อาทิตย์ ที่ทำงานห่างจากที่บ้านประมาณ 5 โล เหนื่อยครับ วันแรกขาสั่นเลยครับ แต่มันส์ดีครับ ราคา 18800 ครับ จาก นครไท จ้า
ยินดีครับที่ได้ยินว่ามีลูกแม่รำเพยหันมาสนใจออกกำลังด้วยการปั่นจักรยาน ปั่นฯ ช่วงแรกๆ อย่าเพิ่งหักโหมครับ ร่างกายคนเราไม่เหมือนเครื่องจักรที่จะทำยังไงก็ได้ รถยนต์เดี๋ยวเร่ง - เดี๋ยวหยุด ไม่เป็นไร แต่หากเป็นการปั่นฯ แบบนี้.....หน้ามืด....จะเป็นลมครับ

การปั่นฯ ทุกครั้งตอน Start ต้องมีการ Warm-up คือ "ค่อยๆ เร่ง" เพื่อให้ร่างกายชินและปรับตัวกับการปั่นฯ เร็วๆ ได้ครับ ปั่นฯ ช้าๆ เบาๆ สบายๆ ไปสักระยะหนึ่ง พอเห็นว่า "เครื่องร้อน" แล้วค่อยปั่นฯ เร็ว

ธรรมดาการปั่นฯ Warm-up ทั่วไปกินระยะทางเกือบๆ 10 กิโลฯ หรือประมาณ ไม่ต่ำกว่า 20 - 30 นาทีครับ

ส่วนพอใกล้ถึงปลายทางก็ควรจะ "CoolDown" - อุ่นเครื่อง ก่อนดับเครื่องด้วยครับ ร่างกายที่ฟิตปั่นฯ เร็วๆ มาเต็มที่พอปิดสวิทช์เลย เลือดเรายังสูบฉีดแรงอยู่ครับ ทีนี้หากเลือดไปเลี้ยงที่ขามากพอเราหยุดปั่นฯ ทันทีเลือดก็จะไปคั่งและค้างอยู่ที่ขามากกว่าสมอง พอสมองขาดเลือดก็.....หน้ามืด ล้มฟาดพื้นครับ

ที่ควรทำคือปั่นฯ ช้าๆ สบายๆ ก่อนถึงปลายทางสักระยะหนึ่ง 500 -600 เมตรก็ยังดีครับ ถ้าทำบ่อยๆ สักไม่เกิน 1 นาทีก็พอ CoolDown แบบรีบๆ ได้ครับ แต่ใหม่ๆ ควรนานกว่านั้น

หากไปออกทริปทางไกลจะเห็นบางคนปั่นฯ วนอยู่ที่จุดปลายทาง อันนี้เพื่อ CoolDown ร่างกายครับ

ขอให้สนุกกับการปั่นจักรยานนะครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

Maytee Jidsey เขียน:ผม ท.ศ.107 ครับ เรียน 6 ปีเต็ม อันที่จริงน่าจะมีพวกเราชาวเทพ ขี่จักรยานกันมากพอสมควรนะครับ สมมติถ้าเราจัดทริปขึ้นมาสำหรับชาวเขียว-เหลืองโดยเฉพาะ อาจจะมีเข้ามาพูดคุยกันมากกว่านี้ก็ได้ หรืออาจจะได้พบปะกันเป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น ไปๆมาๆอาจจะเกิดงานเลี้ยงรวมพลขาปั่นลูกแม่รำเพย ที่สนามโรงเรียนก็เป็นได้ ฮิ ฮิ ฮิ
นัดปั่นฯ ไป เทพศิรินทร์ สระบุรี หรือ เทพศิรินทร์อื่นๆ ที่ต่างจังหวัดดีใหมครับ :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องคืนสู่เหย้า”