หาดใหญ่-ปาย-เชียงราย-ลาว

ผู้ดูแล: ส.กวง, thor

กฏการใช้บอร์ด
ชื่อกลุ่ม -TOUR BIKE
ที่อยู่ - 115/49 หมู่บ้านชลลดา ถ.บางกรวย-ไทรน้อย ต.บางรักพัฒนา อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
ผู้ดูแลบอร์ด - ส.กวง โทร. 08-1442-6385
E-Mail : gtourbike @gmail.com
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือโก๋หน้าวัง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081XXXXXXX
team: Bike to Work
Bike: Trek 6500

Re: หาดใหญ่-ปาย-เชียงราย-ลาว

โพสต์ โดย เสือโก๋หน้าวัง »

นายคือฮีโร่ตัวจริงของพวกเราเลยนะเนี่ย

ที่จริงโอ๊ตปั่นผ่านทางเข้าพระพุทธบาทสี่รอยไป (อยู่ก่อนถึงแยกแม่มาลัย ก่อนเข้าเส้นไปห้วยน้ำดัง) น่าปั่นขึ้นไปกราบ หลวงปู่มั่นท่านจะสั่งให้ศิษย์ของท่านทุกองค์ต้องไปกราบให้ได้ ครูบาศรีวิชัยไปทำมณฑปครอบพระพุทธบาทสี่รอยไว้ หลวงปู่ตื้อบอกว่าเป็นรอยพระพุทธบาทที่สำคัญที่สุดในจักรวาล ข้างบนเป็นที่สัปปายะ ป่าล้วนๆ และเงียบสงบมาก ทางวัดมีที่พักให้ ที่พักดีมากๆ มีอาหารไม่ต้องห่วง

จากปายไปทางปางมะผ้า ทางโหดช่วงปางมะผ้า ชันมาก

แม่ฮ่องสอน ตรงวัดจองคำ สวยมากยามค่ำคืน ที่พักริมแม่น้ำปายสวยดี กางเต๊นท์ได้

ที่แม่สะเรียง มีพระธาตุจอมมอญ อยู่ไม่ไกลจากตัวอำเภอ ข้างบนมีรอยเท้าพระอรหันต์อายุ 8 ขวบ ขึ้นไปกราบให้ได้ ครูบาที่ไปบูรณะพระธาตุนี้เป็นลูกศิษย์ครูบาวัดพระบาทตากผ้า แต่ตอนนี้ท่านมรณะภาพแล้ว

ก่อนออกจากแม่สะเรียง มีทางเลียบชายแดนไทย พม่า ไปถึงแม่สอด จังหวัดตาก วางแผนให้ดี อย่าให้ค่ำในป่า ออกจากแม่สะเรียงนิดเดียว มีวัดครูบาผาผ่า พระอริยะเจ้าแห่งอำเภอแม่สะเรียง มรณะภาพไปแล้ว แต่ไปกราบอัฐิท่านได้ที่วัด

แม่สะเรียงมีรอยพระพุทธหัตถ์ อยู่ในถ้ำ ในป่า ทางเข้าอยู่ก่อนถึงวัดครูบาผาผ่า

กล้วยที่ดังของแม่สะเรียง คือ กล้วยน้ำนม และ กล้วยเชียงราย

ในตลาดแม่สะเรียงมีอาหารง่ายๆขาย ประเภทใส้อั่ว ข้าวเหนียว อร่อยดี

ลองดูครับ
เห็นทุกข์ตัวเดียว ทุกอย่างจะดีเอง....
Oatdogg
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-4841564

Re: หาดใหญ่-ปาย-เชียงราย-ลาว

โพสต์ โดย Oatdogg »

ซาหวักลีปีหม่ายคร้าบ!!!

รอดชีวิตกลับมากรังเทพฯแล้วครับ
ตอนนี้ได้อัพเดททั้งเนื้อหาและรูปภาพตั้งแต่กระทู้ที่ 32 เป็นต้นไปจนถึงตอนเช้าของวันสุดท้าย

วันที่สุดสาครกับนิลมังกรออกล่าเจ้ามังกรยักที่ชื่อ... "ห้วยน้ำดัง"

http://www.bikeloves.com/board_misc/sho ... p?qID=1475

ปั่นไป 15 วัน 1,700 กิโลฯ... แต่ที่แย่คือบางวันปั่น 150-200 กิโลฯ... คือผมรู้แล้วครับว่าผมมันคงไม่ใช่ทัวร์ริ่งแต่ออกแนว "ตำซั่ว" :lol: คือ

เสือหมอบ – เร็ว พิชิตระยะทางที่มาก
ทัวร์ริ่ง – อุปกรณ์ครบ ไม่ต้องพึ่งรถเซอร์วิส เหนื่อยนักพักบ้างก็ได้
เสือภูเขา – ท้าทาย เสี่ยง อะดรีนารีนฉีดพล่าน (เอาตัวไปอยู่ในสถานการณ์เสี่ยงๆ)

ระยะทางที่หายไปช่วงหาดใหญ่กับเชียงรายได้ถูกชดเชยด้วย(ด้วยรถทัวร์ริ่ง)

ปั่นประจวบ - กทม : ในวันเดียว ผ่านเส้นทางสุดเปลี่ยว เพชรบุรี-พระราม 2 ตอนพระอาทิตย์ตกดิน
กทม. - เชียงใหม่ : ภายใน 5 วัน
เชียงใหม่ - ปาย : วันเดียว (ลงจากห้วยน้ำดังตอนพระอาทิตย์ตกแว้วววว)

ไม่ได้แรงครับพี่ๆ แค่กลัวเดี๋ยวคนอ่านเบื่อ ;)

ส่วนพี่โก๋ครับ.... พี่ครับ... อยากจะบอกพี่ว่าขอบคุณ... พี่ได้จัดความลำบากชุดใหญ่ให้ชีวิตผมแล้วครับ
คือ 1-2 วันมานี้ผมได้แต่นั่งนึกว่า มันมีมังกร(ภูเขา)ที่ไหนอีกนะที่สูง ชัน อัตราย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันต้องมีคุณค่าพอที่จะเอาชีวิตไปเสี่ยง...
"พี่เพิ่งจัดให้ผมชุดใหญ่เลยครับ!!!!!!!"

เพิ่งจะอยู่สบายๆได้ไม่กี่วัน... ทันที่ที่ "สินสมุทร" ได้รับข่าวสารเรื่อง "มังกร" ที่หลับไหลอยู่ในแผ่นดินแม่ฮ่องสอน เขาก็หันไปพูดกับเจ้า "นิลมังกร" ภาหนะคู่ใจว่า
"จัดปายยยยยยย" (แต่ขอทำมาหากินก่อนนะครับ ^^')

กินความท้าทายเป็นอาหาร... อุปสรรค์เป็นน้ำจิ๋ม... อันตรายเป็นของหวาน... แต่ทั้งนี้มันต้องมีคุณค่ามากพอ...

ขอบคุณสำหรับเส้นทางครับ (ปกติอยู่แค่อนุเสาวรีย์ชัยกับสีลม 555!) :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “TOUR BIKE”