อาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2559 ประเพณีปั่นจักรยานพิชิตอินทนนท์ ครั้งที่ 9( ปิดรับสมัครแล้ว )

ประชาสัมพันธ์ ทั้งงานปั่นท่องเที่ยว หรือ งานแข่งขัน โดยต้องมีลักษณะงานที่มีการจัดการดูแลนักปั่นที่เป็นระบบเช่นการรับสมัคร,การดูแลขบวนนักปั่น ถ้าเป็นการชักชวนไปปั่นทริปย่อยๆอย่างไม่เป็นทางการ ดูแลกันเองตามสมควร ให้ตั้งกระทู้ในหมวด "จัดทรืปย่อย" ครับ
กฏการใช้บอร์ด
ประชาสัมพันธ์ ทั้งงานปั่นท่องเที่ยว หรือ งานแข่งขัน โดยต้องมีลักษณะงานที่มีการจัดการดูแลนักปั่นที่เป็นระบบเช่นการรับสมัคร,การดูแลขบวนนักปั่น ถ้าเป็นการชักชวนไปปั่นทริปย่อยๆอย่างไม่เป็นทางการ ดูแลกันเองตามสมควร ให้ตั้งกระทู้ในหมวด "จัดทรืปย่อย" ครับ
Mr suchart
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: อิสระ
Bike: mtb

Re: อาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2559 ประเพณีปั่นจักรยานพิชิตอินทนนท์ ครั้งที่ 9( ปิดรับสมัครแล้ว )

โพสต์ โดย Mr suchart »

แนะนำและเสนอแนะสำหรับการจัดงานปีหน้าครับ
1. เรื่องการจราจรเป็นปัญหามากๆ ปีที่ผ่านมาเป็นยังไง ปีนี้ก็ยังเหมือนเดิม โดยเฉพาะตั้งแต่ด่านที่สองขึ้นไปจนถึงยอดดอย
ซึ่งเป็นช่วงที่ชันมากกว่าตีนดอย จักรยานที่ปั่นขึ้นไปถึงช่วงนี้ ความเร็วจะช้ามากแล้ว ต้องเผชิญกับรถยนต์ที่ขับสวนขึ้นลงแทบจะเต็มทั้งสองเลนส์ ซึ้งจะขับมาเบียดจักรยานที่กำลังปั่นขึ้น มันอันตรายกับจักรยานอย่างมาก ไหนๆก็เป็นงานระดับจังหวัด มีผู้ว่าเข้ามาเป็นประธานพิธีเปิด ควรจะปิดการจราจร สักวันนึงนะครับเพื่อความปลอดภัยของนักจักรยาน อย่าให้เกิดเหตุแล้วค่อยแก้ไขเลยครับ
2. เรื่องการประชาสัมพันธ์ต่างๆ ทั้งสื่อท้องถิ่น สื่อระดับประเทศ เอาให้ทั่วถึงมากกว่านี้ให้ทราบถึงวันงาน ขอความร่วมมือ นักท่องเที่ยวงดขึ้นดอยสักวัน ให้เวลากับกิจกรรมนี้แค่วันเดียวในรอบปีเท่านั้น
3. ทีมงานจัดงาน staff ฝายต่างๆควรจะมีสัณญลักษณ์บอกชัดเจน เช่นเสื้อสีต่างๆ เอื๊อมสีสดใส ให้ทราบมองเห็นชัดเจน ฝ่ายจัดการจราจร คอยดูแลการจราจรตลอดทาง ฝ่ายอำนวยความสะดวกบนดอย ปีหน้าถ้ามีเอี๊ยมใส่ให้มองเห็นชัดเจน จะดีมาก
การประชาสัมพันธ์บนยอดดอย หลังจุด finish หาเครื่องขยายเสียงมาช่วยประชาสัมพันธ์ขั้นตอนต่าง ทั้งการรับเหรียญ การขึ้นรถกลับ จะดีมากๆครับ รับอาสาสมัครเข้ามาช่วยกันงานเยอะๆเลยครับ
4. การจัดการช่วง ออกตัวที่จุด start ปีนี้ขอชมที่มีการจับเวลารายบุคคล ทำให้ทราบสถิติของตัวเอง แต่มีปัญหาเรื่องการแซงคิว แทรกตัวกันที่หน้าจุด start ขอเสนอให้ หาแผงเหล็กมากั้นต่อกันไปถึงจุดสุดท้ายเลยครับ สัก 500 เมตร ก็ต้องทำถ้าจำเป็นข้างหน้าปิดให้หมดจะเปิดเมื่อเริ่มออกตัวเท่านั้น โดยให้ทุกคนไปเริ่มเข้ามาตั้งแต่จุดหลังสุดเข้ามาถึงจุด start จนเต็มแล้วต่อกันไปเรื่อยๆ ถ้าทำอย่างนี้ได้ รับรองการแซงคิวกันจะไม่เกิดขึ้นเลยครับและจะเป็นภาพที่สวยงามด้วย
5. เรื่องค่าใช้จ่าย ต้องยอมรับการจัดกิจกรรม งานต่างๆต้องมีค่าใช้จ่ายที่สูงมาก ดังนั้นต้องบริหารจักการให้ดี ทั้งค่าสมัคร ค่าสนับสนุนจากสปอนเซอร์ ต่างๆที่จะเข้ามาจะมากหรือน้อย มอกว่าอยู่ที่การประชาสัมพันธ์ที่ดีด้วย อนุญาตให้สปอนเซอร์ต่างๆเข้ามาติดป้ายโฆษณาได้เต็มที่เอาให้เต็มทั่วเมืองไปเลยตลอดความยาวของถนน มีการออกสื่อต่างๆให้น่าสนใจ รับรอง สปอนเซอร์เข้ามาล้นหลามแน่นอน
bepommy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0875939523
Bike: GT sts dh
ติดต่อ:

Re: อาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2559 ประเพณีปั่นจักรยานพิชิตอินทนนท์ ครั้งที่ 9( ปิดรับสมัครแล้ว )

โพสต์ โดย bepommy »

งานปั่นอินทนนท์ ถือเป็นงานที่นักปั่นทั้งประเทศสนใจ ผมแปลกใจที่คนจัดงานกลับเป็นกลุ่มเล็กๆ ทางจังหวัดไม่ให้ความสนใจไม่ให้ราคา งานปั่นแบบนี้ทางจังหวัดเองควรมีส่วนร่วม เพรานักปั่นก็เป็นนักท่องเที่ยวกลุ่มหนึ่ง ที่ต้องมาพักมากินมานอน และเมื่อจบแล้วหลายคนยังอยู่เที่ยวต่อ สร้างรายได้โดยตรงกับทางจังหวัด อยากให้คณะผู้จัดยกระดับงานนี้ให้สมกับที่ใครๆก็คิดว่าเป็นงานสำคัญด้วยครับ ***จัดมา8งาน งานนี้ปีที่9 ถ้ายังบอกว่าขาดประสบการณ์ คงต้องทบทวนใหม่ละครับ ผิดพลาดอะไร หรือประมาทอะไรมากไป อย่าอ้างว่านักปั่นเยอะ คนดูแลน้อย เพราะทางผู้จัดเป็นคนกำหนดจำนวนนักปั่นเอง ไม่ได้ชวนกันมาปั่นเล่นนะครับ มันมีค่าธรรมเนียมการสมัคร ใครๆก็คิดว่าต้องมีบริการตามสมควร เสื้อนะ ไม่จำเป็นหรอกครับ เอางบไปดูแลนักปั่น ขณะปั่นจะดีกว่า ทั้งอาหาร ยา ความปลอดภัย อย่าให้มองว่าเป็นงานขายเสื้อเลยครับ
One day at a time.
รูปประจำตัวสมาชิก
polestar
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย polestar »

ช่วงถนนแคบรถเยอะมากรถติดทำให้ปั่นได้ช่องเดียวสุดท้ายต้องลงจูงเพื่อความปลอดภัยจูงจนปวดขาจะเป็นตะคิวพอจะขึ้นปั่น ปั่นไม่ได้ทางเป็นเนินชั้นยาวมากใส่คลีทไม่ทันจะล้มอีกสุดท้ายก็ต้องลงมาจูงทำให้ไปถึงยอดดอยเป็นกลุ่มสุดท้าย พอกินข้าวเรียบร้อยตามไปรอคิวเพื่อลงในค่ายทหารเห็นรถ 6 ล้อมารับ 3-4 คัน แล้วหายไปเลย สรุปโดนทิ้งไว้กลางทาง รอนานมากประมาณ 3 ชมได้หนาวก็หนาว
stickyrice
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ตี 5 ดอยสุเทพ
Bike: MTB: Merida Matt 40, RB: Bianchi Sempre

โพสต์ โดย stickyrice »

1. ปีนี้ มีดารา นักแสดง นักร้อง มาร่วมด้วย และเขาคงไปเผยแพร่ ใน social media ก็จะเป็นการประชาสัมพันธ์ให้ต่อไป ปีต่อๆ ไป คนอาจเยอะอีก
2. ปัญหาการจราจร มีจริง นึกว่าผมรู้สึกไปคนเดียว
3. เรือ่งปิดถนน เป็นประเด็นที่น่าสนใจมาก น่าจะทำได้ โดยเฉพาะหลังด่าน 2 ไปแล้ว การปิดคงคู่กับการประชาสัมพันธ์ที่ดี ลองปรึกษากับทางอุทยาน ทางการท่องเทียวเชียงใหม่ (เรืองประชาสัมพันธ์) ทำเป็นประเพณี ใน 1 ปี มีวันนี้แหละที่จะปิด นักท่องเที่ยวมาได้แต่ห้ามนำรถขึ้น มีรถบริการพาไปส่ง และ กลับเอง (หรือเปล่า 555) มีบริการที่ให้นั่งชม และเชียร์นักปั่น
4. จัดมา 9 คร้้งแล้ว ทั่วไทย คงเริ่มรู้ก้นแล้ว นักท่องเที่ยวก็ควรรู้แล้ว ต่อๆ ไป จะมาดอยอินทนน์ จะได้รู้ว่าควรมาวันงานปั่นไหม
5. เราคงเคยเห็น งานปั่นของฝรั่ง เช่น Tour De France, Vuelta, Giro' de Italia ใน Youtube เห็นกองเชียร์ เต็ม 2 ข้างทาง แต่เขาปิดถนนนะ คนที่มาดู ไม่รู้ขึ้นมารอได้แบบใด แต่คงมารอก่อนแล้ว ไม่แน่ อาจเห็นภาพแบบนีัที่ อินทนนท์ สำหรับนักท่องเที่ยวที่ชอบดูการปั่นจักรยาน ดูแล้วบรรยายกาศ คึกคักดีครับ ไม่แน่ ทางผู้จัดอาจแจ้งเชิญชวนจุดที่เหมาะสำหรับชม และ เชียร์ นักปั่น เช่น ที่เนินพระธาตุ กับ เนิน TOT เป็นต้น จะได้เห็นเสือภูเข็นกันชัดๆ :lol: :lol: :lol:
Cycling Therapy.
khunhan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขุนหาญ
Bike: MISSILE STOUT, thorn sherpa

โพสต์ โดย khunhan »

เป็นทริปที่สนุกมาก มีความสุขจริง ๆ ค่ะ
ขอบคุณคณะผู้จัดทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังทุกท่านที่ต้องเหน็ดเหนื่อยจากการเตรียมงานและยังต้องมาเก็บงานอีก
ขอให้กำลังใจและขอชื่นชมนักปั่นทุกท่านที่มีน้ำใจให้กัน

เรื่องที่ไม่ค่อยสบายใจนักในฐานะนักปั่นก็คือ ขยะที่เรานำขึ้นไป ไม่ว่าจะเป็นขวดน้ำ ห่อขนม ฯลฯ ไม่ควรทิ้งให้กลาดเกลื่อนเป็นภาระแก่ผู้อื่น แรงเหลือ ๆ อยู่แล้ว เก็บขยะลงมาด้วยคงไม่ยาก จริงมั้ยคะ
ไฟล์แนบ
ขณะที่รอรถไปรับ มันหนาวมากจริง ๆ ค่ะ
ขณะที่รอรถไปรับ มันหนาวมากจริง ๆ ค่ะ
945847_885220608257271_4546650553557946250_n.jpg (50.84 KiB) เข้าดูแล้ว 459 ครั้ง
HugTmCp
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: Chiangrai

โพสต์ โดย HugTmCp »

nbt เขียน:เรื่องรูปงานนี้ รอหน่อยนะครับ ทีมงานเวบจัดช่างภาพอาชีพ+สมัครเล่นไป4จุด ถ่ายมามากกว่าหมื่นรูป ติดภาพทุกท่านแน่นอน คงค้นหาภาพตัวเองกันลำบากแน่นอน ถ้าลงในกระทู้ก็จะกิน bandwidth สูงมาก

ทางเวบกำลังจะเปิดคอลัมภ์ใหม่ "ภาพงานปั่น" ขึ้นมาโดยเฉพาะ โดยจะแสดงภาพตามพิกัดในแผนที่ และค้นหาภาพได้
รอรับชมครับท่าน
chanchai-4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8370356
Bike: Orbea cannondale

โพสต์ โดย chanchai-4 »

"ขอขอบคุณสำหรับทีมงานผู้จัดงานทุกๆท่านที่จัดงานดีๆให้เราได้ไปปั่นกัน"
สำหรับปัญหาเรื่องรถที่ขึ้นไปส่วนใหญ่ก็เป็นรถของนักปั่นทั้งนั้น ท่านก็รู้ดีว่ามีการปั่นท่านก็ยังนำรถขึ้นไปอย่าโทษกันเลย เรื่องคนเยอะเกินไปท่านก็เป็นส่วนหนึ่งในคนเหล่านั้น ถ้าไม่ชอบใจปีหน้าก็ไม่ต้องมา มีอะไรดีๆในงานให้ดูให้ชื่นชมตั้งเยอะ ท่านกลับที่พักอาบน้ำกินอาหารสบาย ท่านนึกถึงผู้จัดบ้างไหมว่าเขาเหนื่อยไหม เขากลับบ้านกี่ทุ่มกี่ยาม ขยะที่ทุกท่านขนกันขึ้นไปใครจะขนลงมา เขาจัดให้ปั่นกันก็ดีแล้ว เตรียมงานมาก็หลายเดือนขอบคุณเขาสักคำมีไหม สุดท้ายนี้ " ขอบคุณทีมงานผู้จัดอีกครั้งครับ"
ไป..ตาม..ใจ..เรียก..ร้อง
Bianchi Mol
สมาชิก
สมาชิก
team: ล้อโตสัตหีบ
Bike: Fat bike

โพสต์ โดย Bianchi Mol »

ขอบคุณครับสำหรับกิจกรรมดีแบบนี้ครับ ก่อนอื่นต้องชี้แจง คำว่า " ปั่นพิชิตดอย กับ เข็นพิชิตดอย " มันต่างกันนะครับ ทุกคนผมเข้าว่าความพร้อมความฟิตของร่างกายไม่เท่ากันแน่นนอน. การเตรียมการที่ดีคือการเอาตัวรอดในการปั่น คนที่ใส่เฟืองใหญ่มา ปรับแต่งเกียร์มานั้นคือ คนที่ร่างกายไม่พร้อมแต่ยากมาปั่นพิชิตดอยอิน แต่คนไม่ได้ปรับแต่งชุดเกียร์ หรือใช้เกียร์เดิมๆที่มาจากรถคือ คนที่เขาพร้อมทั้งร่างกายและจิตใจ พร้อมทั้งความฟิตซ้อมมาเป็นอย่างดี แต่มีคนจำพวกหนึ่ง คือเขาพูดให้ผมได้ยิน ว่า " ก็เขาปั่นขึ้นได้สิ เขาใส่ใบแต่ง 40 ฟันมา " ผมเลยหันไปดูรถเขาแว๊ปหนึ่ง รถเขาเป็นเสือหมอบเฟรมคาร์บอน ชุดเกียร์ น่าจะใหญ่ เหมือนจะประมาณใบหลัง 36 แต่เขาเข็นขึ้นขึ้นดอยมาตั้งแต่เนินยาวก่อนถึงเนินพระธาตุกิวแม่ปานด้วยซ้ำ ตอนนั้นผมอารมเสียมากที่ได้ยินเขาพูดแบบนั้นแต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก แต่คุณไม่น่าพูดขึ้นมาเลย เพราะการที่คุณอยากมาปั่นเพื่อพิชิตดอยนั้น ข่าวนี้ประเพณีนี้เขาจัดกันมานานแล้วออกข่าวมานานแล้ว คุณต้องเตรียมความพร้อมของร่างกายมาให้พร้อมสิครับ ไม่ใช่มาพูดแบบนี้ และไม่โทษตัวเองที่ปั่นขึ้นดอยไม่ได้ หัดโทษตัวเองบ้างนะครับ. รถผมหนัก 16 กิโลกรัมเอง ไม่ลงเข็นนะครับ และสุดท้ายนี้ ผมขอขอบคุณทีมงานการจัดงานทุกๆท่านที่ทำงานเต็มความสามารถแล้ว แต่ก็ยังมีเสียงวิพากษ์วิจารณ์ไปในทางที่ไม่ดี ผมเห็นใจคนทำงานนะครับ การทำงานย่อมมีการผิดพลาดกันได้ครับผมไปมา2ปีติดต่อกันแล้ว ความตั้งใจคือไปปั่นพิชิตดอยอินทนนท์ เรื่องเวลาไม่สำคัญ เอาแค่ไม่พักไม่เข็นพอใจแล้วครับ ปีหน้าเจอกันใหม่นะครับ ทีมงาน
ไฟล์แนบ
image.jpeg (134.13 KiB) เข้าดูแล้ว 395 ครั้ง
Fat Bike Sattahip
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

ผมคิดไว้ไม่มีผิด ที่ว่าจัดงานออกมาดี ชอบใจตรงการจับเวลาที่สุด รู้ผลอย่างเป็นทางการเร็วทันใจ เรื่องการขนส่งก็ธรรมดาเพราะคนจำนวนมาก ทำได้ดี ระดับหนึ่ง ถ้ามีคนคอยประสานงานเรื่องรถจากบนลงล่างและล่างขึ้นบน ก็จะดี สุดท้ายเรื่องรถยนต์ของ(ไม่ทราบว่าของใครบ้าง) ที่ขับขึ้นลงกันจำนวนมาก ถ้าปิดถนนได้ ถึงบ่าย2ได้ก็จะดี เพราะนักปั่นส่วนใหญ่ปั่นถึงแล้ว และควรกำหนดเวลาถ้าถึงตรงไหนแล้ว ไม่ควรขึ้นต่อเพราะจะถึงเย็นมาก อันตราย จัดงานครั้งนี้ ถ้าคะแนนเต็ม10ผมให้9.5 ครับ.
hodsg
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hodsg »

ไปปีแรก ไปคนเดียว ประทับใจทุกอย่างครับตั้งแต่วันรับ BIB ยันวันงานปั่น
ผมโชคดีที่ขึ้นไปเร็วเลยไม่เจอปัญหาอะไรเลย ข้าวอร่อยมากๆ บรรยากาศก็ดีมากด้วย
แต่มีงงๆ เองเรื่องขึ้นรถ 6 ล้อเพื่อลงมา พอเข้าเส้นชัยผมนึกว่าต้องลงมาขึ้นรถแถวๆ กิ่วแม่ปาน ก็เลยปั่นลงมา
พอลงมาถึง ถามคนแถวๆ นั้นเขาบอกต้องขึ้นบนหอดูดาว ก็เลยต้องปั่นขึ้นไปอีก
เหมือนปั่นขึ้นเขาสูงกว่าคนอื่นเขาเลย 555+ แต่สนุกมากๆ ปีหน้าไม่พลาดอีกแน่นอน
Pepsileo.139
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bcc 139 Bikers & กนกอาชีวะ ไบค์
Bike: เฟสสัน E.T
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pepsileo.139 »

หลัง สุด น้ำหมด ซื้อ ดื่ม เอง น่าสงสาร จัง สิบห้า บาท
เลือกคัน ที่ชอบ ....ชอบคันที่ใช่
ตั้มเล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kirirom Tigers
Bike: Trek 4500, KTM Strada 800

โพสต์ โดย ตั้มเล็ก »

บนดอยรถเยอะมาก ทั้งรถจอด รถวิ่ง จะขอความร่วมมือจากนักท่องเที่ยวก็คงยาก เพราะขนาดนักปั่นด้วยกันยังไม่ค่อยให้ความร่วมมือ
.
รถขนคนลงน้อยมาก
.
.
.
รถเหลือง-รถแดง-รถน้ำเงิน เหมามาให้หมด
ปิดถนน - เหมาขึ้น เหมาลง
บริการให้ทั้งนักปั่นและนักท่องเที่ยว
หิ่งห้อยระยอดาว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0804 9955 15
team: ไร้สังกัดและชมรมครับ มีเวลาก็ปั่นสร้างภาพไปเรื่อยๆ http://www.facebook.com/imlanna
Bike: DEL+BMW(ก๊อป)+รถพับ Hasa F1

โพสต์ โดย หิ่งห้อยระยอดาว »

ขอปรับปรุง การเก็บสถติ
ลูกผม 8 ขวบ ลงทะเบียนรุ่น 50 กม.ปั่นเลยพระธาตุมานิดหน่อย หมดแรง ผมอยากได้สถิติให้ลูกดูเพื่อเป็นแรงบันดาลใจในปีต่อๆไป

ตัวเซนเซอร์ที่เส้นชัย ทีมงานรีบเก็บเร็วเกินไป ผู้ที่ยังมาไม่ถึงมีอีกเยอะ เข็นเข้าเส้นชัย เขาก็อยากมีสถิติของตัวเองเก็บไว้
ไฟล์แนบ
001n.jpg (66.64 KiB) เข้าดูแล้ว 263 ครั้ง
HugTmCp
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: Chiangrai

โพสต์ โดย HugTmCp »

หิ่งห้อยระยอดาว เขียน:ขอปรับปรุง การเก็บสถติ
ลูกผม 8 ขวบ ลงทะเบียนรุ่น 50 กม.ปั่นเลยพระธาตุมานิดหน่อย หมดแรง ผมอยากได้สถิติให้ลูกดูเพื่อเป็นแรงบันดาลใจในปีต่อๆไป

ตัวเซนเซอร์ที่เส้นชัย ทีมงานรีบเก็บเร็วเกินไป ผู้ที่ยังมาไม่ถึงมีอีกเยอะ เข็นเข้าเส้นชัย เขาก็อยากมีสถิติของตัวเองเก็บไว้
เป็นกำลังใจให้ครับ
ช่วยบอกแกด้วยครับว่าน้าๆ ถึงก่อนหนูไม่กี่นาทีเองครับ ปีหน้าเอาใหม่ครับ สู้ๆ
akekb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0874719905
Bike: Model one fm066

โพสต์ โดย akekb »

หิ่งห้อยระยอดาว เขียน:ขอปรับปรุง การเก็บสถติ

สู้ๆครับ ลูกชายผมก็ 8ขวบ ยังไม่กล้าให้ไปปั่น สุดยอดครับเก่งๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ประชาสัมพันธ์ งานปั่น/งานแข่ง”