มือใหม่ครับ อาการมือชาไม่มีแรง กับปวดต้นคอจากการปั่นทางไกลครั้งแรก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Boon_4651
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860704703
team: ตอนแรกว่าจะมี...ตอนนี้ขอปั่นคนเดียว
Bike: DAHON P-18 , Merida matt 5 , Brompton M2L

มือใหม่ครับ อาการมือชาไม่มีแรง กับปวดต้นคอจากการปั่นทางไกลครั้งแรก

โพสต์ โดย Boon_4651 »

ไปออกทริปแรกมาครับ..ระยะทางคราวนี้ 60 กิโลเมตร กับรถพับล้อ 20" (ไม่เคยปั่นทางไกลมาก่อนเลย)

กลับมาถึง ห้องก็มีอาการดังกล่าวคือ

1. นิ้วมือขาว นิ้วโป้งกับนิ้วชี้ ไม่มีแรงเลย (จะบีบกิ๊บหนีบผ้ายังไม่ได้) เป็นเพราะอะไรครับ (ตอนปั่นผมมีอาการมือชา)

2. ปวดต้นคอแบบหนึบๆ จะเอี้ยวคอมีอาการเจ็บ

3. เจ็บก้นมาก

อาการแบบนี้เกิดจากอะไร และจะแก้ไขได้อย่างไรครับ จะได้ไม่มีปัญหาหลังจากปั่น...

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบของทุกท่านครับ :D
"จักรยานที่ดีและคุ้มค่า ขึ้นอยู่กับว่าเราได้ปั่นมันบ่อยแค่ไหน"
vicious
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0878003456
Bike: Trek

Re: มือใหม่ครับ อาการมือชาไม่มีแรง กับปวดต้นคอจากการปั่นทางไกลครั้งแรก

โพสต์ โดย vicious »

เป็นปกติมั้งครับ อาจจะเซทแฮนด์ต่ำไปหรือเปล่าครับ น้ำหนักเลยไปลงบนมือ ก็เลยมือชา
พอแฮนด์ก้มมากก็ต้องเงยหน้ามองถนน ทำให้เมื่อยคอ
ส่วนเจ็บก้นนี่ปกติครับนั่งนานๆ ลองหากางเกงมาใส่ดูครับ

รอผู้รู้มาตอบครับ
ปั่นปั่นไบค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836050303
Bike: FUJI,Dopperganger,CHEVROLET,LOUIS GARNEAU,DAHON,JAVA,BICECO,BRUNO,BeAll
ตำแหน่ง: 306 ซอยลาดพร้าว 101(ตรงข้ามแยก 39) คลองจั่น บางกะปิ กทม. 10240
ติดต่อ:

Re: มือใหม่ครับ อาการมือชาไม่มีแรง กับปวดต้นคอจากการปั่นทางไกลครั้งแรก

โพสต์ โดย ปั่นปั่นไบค์ »

ขนาดหนีบกิ๊ปหนีบผ้าไม่ได้นี่ผมว่าแปลก

เพราะปกติทันทีที่เริ่มชาเราก็จะปล่อยมือจากแฮนด์มาสะบัดบ้างอะไรบ้าง

แต่เป็นขนาดนี้ผมว่า ไม่น่าใช้ชาปกติที่เราจะรู้สึกตัวได้ขณธปั่น หรือเปล่าครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

สาเหตุมาจากการปรับรถครับ

จักรยานที่ใช้ปั่นฯ ทางไกล กับระยะทางใกล้ๆ ไม่เหมือนกัน ปั่นฯ ระยะทางใกล้ๆ สั้นๆ ปรับรถยังไงก็(ปั่นฯ)ได้อยู่แล้ว แต่จักรยานที่ใช้ปั่นฯ ทางไกล ถ้าปรับจักรยานยังไม่เข้าที่ อาการมันจะฟ้องออกมาอย่างที่คุณเป็นครับ

อาการส่วนหนึ่งมีปัญหาจากการเกร็งอยู่ในท่าทางเดียวตลอดระยะทางปั่นฯ ด้วย ซึ่งเป็นปัญหาที่มือใหม่มักจะพบเจอกันบ่อย เป็นเรื่องธรรมดาครับที่นั่งนานๆ ก็เจ็บก้น ก้มนานๆ ก็เมื่อยหลัง ยืนนานๆ ก็เมื่อยขา แต่เท่าไรที่เรียกว่านาน เจ้าตัวเองน่าจะตอบตัวเองได้ดีกว่าคนอื่นครับ

ปัจจัยถัดมาที่เกี่ยวเนื่องกับการปรับรถด้วยก็คือ ถ้าน้ำหนักตกหน้ารถมากเช่นท่าปั่นฯ โน้มตัวหรือก้มมาก (ปรับแฮนด์ต่ำหรืออยู่ห่างจากเบาะมาก) ความสะเทือนที่ล้อหน้าก็จะเพิ่มสูงตามไปด้วย ยิ่งระยะทางปั่นฯ ไกลมาก ความสะเทือนที่นับได้อาจจะเลยหลักพัน(ครั้ง)ไปไกล จึงเป็นสาเหตุของอาการมือชาครับ แฮนด์ที่สะเทือนมันจะฟาดกับมือเราเบาๆ (แต่ถี่ๆ ) ไปตั้งแต่หลักพันหรืออาจจะเป็นหมื่นครั้ง

ถ้าแขนเกร็ง ข้อศอกไม่ยืดหยุ่นเวลาเจอแรงสะเทือน อาการนี้ก็จะลามไปที่หัวไหล่และคอด้วยครับ

เช่นเดียวกับอาการเจ็บก้นถ้าปรับเบาะไว้ดีแล้วอาการนี้ยังมีสาเหตุมาจากความสะเทือนที่ล้อหลังได้อีกด้วย ส่วนมากถ้าเจ็บก้นอย่างเดียวแสดงว่าท่านั่งค่อนข้างทิ้งน้ำหนักลงเบาะหรือล้อหลังมากเช่นท่าปั่นฯ หลังตรง

ส่วนอาการสะเทือนทั้งล้อหน้าและล้อหลังในจักรยานล้อเล็กตั้งแต่ 20 นิ้วลงมา เกิดจากการใช้ยางหน้ากว้าง 1.5 นิ้วหรือเล็กกว่าครับ จักรยานพับส่วนใหญ่มักเป็นจักรยานที่ไม่มีระบบกันสะเทือนทั้งล้อหน้าและล้อหลัง พอมาเจอยางเล็กความสะเทือนแม้นิดหน่อยก็ส่งมาถึงเฟรมได้แล้วครับ

ยางที่ใส่แล้วปั่นฯ สบายในจักรยานล้อเล็กน่าจะอยู่แถวๆ 1.75 นิ้วหรือใหญ่กว่า แต่อาจจะเสียเรื่องความคล่องตัวและความเร็วลงไประดับหนึ่งครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
sportivo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Kuma & Sempre

โพสต์ โดย sportivo »

อย่าเพิ่งไปกลัวหรือเข็ดครับ มือใหม่ออกทริปทางไกลเป็นเกือบทุกคน เพราะตื่นเต้น เกร็ง ไม่มีแรง ปั่นอยู่ท่าเดียวนานๆ ฯลฯ
ตอนผมออกทริปทางไกลครั้งแรกก็เป็นแบบนี้เพราะร่างกายยังไม่คุ้นเคยในการออกกำลังกายแบบท่าเดียวอยู่นิ่งๆนานๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแล้ว แรกๆอาการเจ็บจะอยู่เป็นอาทิตย์ แต่ถ้าแก้ไขได้ถูกต้องก็จะไม่เป็นอีกเลย

วิธีแก้ไขหรือป้องกัน
- มือชา เกิดขึ้นเพราะจับแฮนด์อยู่ท่าเดียวนานๆ ต่อไปตอนขึ่พอรู้สึกว่าเริ่มจะชาก็ปล่อยมือมาสะบัด หรือจับแฮนด์ตำแหน่งอื่นๆบ้างถ้าทำได้ รถเสือหมอบถึงจับแฮนด์ได้หลายตำแหน่งเพื่อแก้อาการมือชานี่แหละครับ
- เจ็บก้น แก้ไขโดยการใส่กางเกงสำหรับปั่นจักรยานที่มีฟองน้ำรองหนาๆ หรือปรับตำแหน่งเบาะให้เหมาะสมและขณะขี่ให้เปลี่ยนตำแหน่งหรือลุกยืนเหยียบบันไดบ้าง เพื่อเปลี่ยนอิริยาบทไม่ให้เกิดการกดทับที่ตำแหน่งเดียวนานๆ
- ปวดคอ แก้ไขโดยการบริหารกล้ามเนื้่อคอก่อนปั่นและระหว่างปั่นโดยการหมุนคอขยับไปมาบ่อยๆ อยู่บ้านก็หัดฝึกความแข็งแรงกล้ามเนื้อคอ โดยการซิตอัพคอ (เตรียมท่าเหมือนซิตอัพหน้าท้องแต่ยกขึ้นแค่คอ) อาการนี้สมัยก่อนตอนขึ่เสือหมอบใหม่ๆผมกลัวมากเพราะมีคนขู่มาเยอะว่าบางคนเลิกขี่ไปเลยก็มีเพราะปวดคอ แต่หลังจากผมสร้างกล้ามเนื้อคอเตรียมตัวให้ดีแล้่วก็ไม่เป็นอีกเลยทั้งๆที่จับแฮนด์เสือหมอบตำแหน่งดรอบล่างตำสุดขี่เป็นระยะเวลายาวๆ

ลองฝึกซ้อมบริหารเสริมสร้างกล้ามเนื้อ และปรับแต่งตำแหน่งรถดูใหม่อีกทีครับ เป็นกำลังใจให้หายอาการเจ็บเร็วๆจะได้ปั่นได้อย่างสนุก
ontira99
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0888533653
team: ms
Bike: CAAD

โพสต์ โดย ontira99 »

มาเก็บข้อมูลด้วยคน ;)
9in1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863871xxx
team: เพื่อสุขภาพ
Bike: mtb trek

โพสต์ โดย 9in1 »

ผมก็มีอาการแบบนี้ครับ ขอบคุณครับ
Boon_4651
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860704703
team: ตอนแรกว่าจะมี...ตอนนี้ขอปั่นคนเดียว
Bike: DAHON P-18 , Merida matt 5 , Brompton M2L

โพสต์ โดย Boon_4651 »

ขอบคุณ พี่เสือ Spectrum และคุณ sportivo มากๆ สำหรับคำแนะนำนะครับ :D

จะ Print คำแนะนำเก็บไว้ดูนะครับ :D :D
"จักรยานที่ดีและคุ้มค่า ขึ้นอยู่กับว่าเราได้ปั่นมันบ่อยแค่ไหน"
สัมฤทธิ์
สมาชิก
สมาชิก
team: เมืองสมุทรไบค์
Bike: Kona
ตำแหน่ง: Samutsakhon

โพสต์ โดย สัมฤทธิ์ »

ตอนเริ่มปั่นใหม่ๆอาการนิ้วโป้งกับนิ้วชี้ไม่มีแรงบีบของนี่ผมก็เป็นครับ แต่จะเป็นที่มือขวาข้างเดียว
ปัญหาคือตอนกดชิพเตอร์ต้องใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้ยังไม่มีแรงกดเลยครับ
เป็นอยู่เกือบ2อาทิตย์ก็หายเป็นปกติครับ
doaddoad
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0969507985
team: ไม่มีจ๊
Bike: รถถีบ

โพสต์ โดย doaddoad »

แต่ผมไม่รู้สึกชาเลยคับแต่พอปั่นไปนานๆตบซิบเตอร์ทางซ้ายไม่ได้เลยคับ นิ้วมือข้างซ้ายไม่มีแรงเลยอะครับ มันเกิดจากอะไร
too3977
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย too3977 »

ปกติครับกับระยะทางขนาดนี้
ผมทริปทางไกลครังแรก 170 โล เจอทั้งฝนทั้งแดด :cry: กลับมาเกือบไข้
ตอนนี้ 100 ปั่นคนเดียวสบายๆครับ
ขอแนะนำโครโมครับ สำหรับปั่นทางไกล รับรองไม่ผิดหวัง :D
ปั่นไปตามจังหวะหัวใจ (คนไม่เอาถ่าน)
ownn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ownn »

ผมกำลังมีอาการอยู่พอดี...
ตอนแรกแค่นิ้วชี้กับนิ้วโป้งไม่มีแรงบีบ ใช้กรรไกรตัดเล็บไม่ได้ ไม่มีแรงบีบให้มันสุด
ตอนนี้มีอาการ ตอนที่ไม่ได้ปั่นมือมันจะชาทั้งมือขวาเลย
สงสัยว่าจะเป็นเพราะปรับเบาะ ปรับแฮนด์ ไม่ลงตัว T_T
JOOEY
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Crius Smart 3.0 / Giant TCR SLR

โพสต์ โดย JOOEY »

ขอขุดหน่อยครับ เท่าที่อ่านมาคือเป็นอาการที่พบกันปกติ
ของผมมือไม่ชาครับ แต่ไม่มีแรงบิดกุญแจ
นี่คือต้องปรับตั้งรถใหม่มั้ยครับ หรือ ปั่นไปแบบนี้ให้ร่างกายเราชินเอง
แล้วบริหารมือยังไงให้มีแรงกลับมาบ้าง
No music No Ride ..
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้ามือไม่ชาจริงๆ อาจจะไม่เกี่ยวกับการปรับจักรยาน เสือหมอบบางคันปั่นฯ กันเพลินระยะทางเกิน 100 กม. มารู้ตัวอีกที "หมดแรง" แล้วก็มีครับ

คงต้องดูปัจจัยอื่นหรือรายละเอียดเรื่องอื่นๆ ด้วยครับ ถ้าเป็นการออกทริปไกลๆ บางคน พักน้อย ดื่มน้ำน้อย ไม่ทานอาหารระหว่างทางหรือไม่มีอาหารเสริม อาการ "หมดแรง" เหมือนแบตฯ หมด ก็อาจจะเกิดขึ้นได้ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”