ขอบอกเล่าคับซื้อของมาไม่ตรงกับที่ลง แอบซ่อนตำหนิ ซึ่งส่งผลให้ของใช้ไม่ได้

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง
รูปประจำตัวสมาชิก
gomugomuno
ขาประจำ
ขาประจำ
team: yes man bmc
Bike: bmc rm01

ขอบอกเล่าคับซื้อของมาไม่ตรงกับที่ลง แอบซ่อนตำหนิ ซึ่งส่งผลให้ของใช้ไม่ได้

โพสต์ โดย gomugomuno »

สืบเนื่องจากกระทู้นี้คับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 1#p9826211
ผมได้ติดต่อทำการซื้อขายขาจานultegraกับเจ้าของกระทู้คับ ซึ่งก็ได้ดูตำหนิในภาพและโทรสอบถามแล้วซึ่งเจ้าของก็บอกว่ามีตำหนิตามรูปเรย
ผมได้ของมาวันศุกร์คับได้มาก็แกะจากกล่องแล้วก็เตรียมส่งไปประกอบพร้อมกับอหลั่ยที่สังมาจากทางเว็ป เช่นกัน ผมส่งไปประกอบวันจันทร์คับซึ่งได้อะหลั่ยครบหมดแล้ว แล้วช่างก็โทรมาบอกว่าขาจานใช้ไม่ได้ เนื่องจากเซ็นตัวของขาจานเบี้ยวคับ ใส่แล้วโดนขาจานผมก็คิดว่าเพราะตั้งสับจานไม่ดี ผมก็ไปดูช่างก็บอกว่าประกอบแล้วมันเป็นแบบนี้คับ

รูปภาพ

และแบบนี้
รูปภาพ

จะเห็นได้ว่าตัวขาจานกับสับจานนั้นฉิวเฉียดจะโดนกันห่างกันไม่ถึงมิลคับ ผมจึงบอกช่างว่าไหนลองตั้งสับจานดูใหม่ได้มั้ยคับเผื่อมันจะช่วยได้ เค้าบอกมันช่วยไม่ได้เพราะทั้งเซ็นเตอร์ของขาจานมันเบี้ยวไปหมด เอาไปใส่คันไหนก็จะเป็นแบบนี้ เค้าบอกถ้าไม่เชื่อ เค้าจะทดลองให้ดู โดยการเอาขาจานอีกชุดของdura aceมาใส่ให้ดู เป็นแบบนี้คั
รูปภาพ

จะเห็นว่ามันไม่ได้เข้าใกล้กับเรยแบบเมื่อกี้คับผม และเนื่องจาก ที่ขาจานใส่แล้วออกมาในรูปแบบนั้นผมเรยถึงบางอ้อว่า รอยด้านในขาจานที่เกิดขึ้นมาจากสาเหตนี้นี่เอง รูปนี้คับ

รูปภาพ

ซึ่งเป็นตำหนิที่ผมเจอซึ่งเค้าไม่ได้ถ่ายไว้ตอนลงขายคับ ผมโทรไปถามเค้าก็ บอกว่าตำหนินี้มีอยู่แล้ว ผมก็ถามว่าทำไมถึงไม่ถ่ายคับ เค้าก็ตอบให้ไม่ได้คับว่าทำไม บอกเพียงแต่ว่าใช้ได้ปกติ ผมก็บอกอีกว่าแล้วมันเกิดขึ้นได้ยังไงคับ ช่างได้บอกผมเพิ่มเติ่มคับว่ามัฯะขี่ก็ขี่ได้คับแต่อันตราย และบอกเพิ่มว่ารอยที่ปลายขาจาจั้นก็เกิดขึ้นพร้อมกันคับ เนื่องจากจานมันเบียวตามที่ผมบอกและปลายขาจานไปโดนโซ่คับ รูปนี้คับ ซึ่งเป็นรอยที่เห็นในกระทู้เช่นกันคับ
รูปภาพ

ผมโทรไปบอกและขอเงินคือ เค้ายืนกรานว่าจะไม่คืนคับ ผมบอกว่าผมมีหลักฐานและพยานพร้อมคับ และร่องรอยของอุปกรที่มีมาก็อธิบายอาการของสิ่งของนั้นได้ด้วยตัวมันเอง ผมยืนยันจนเค้าบอกจะให้เงินคืนผมครึ่งนึง ผมปรึกษาน้องผมซึ่งเค้าไม่ยอม จึงโทรกลับไปแล้วเค้าไม่รับสาย ซึ่งจากหลักฐานและอาการ สำทับได้เรยว่ามันเกิดขึ้นมาก่อนแล้ว แต่เจ้าตัวนั้นใช้โดยไม่รู้คับ รอยโซ้ตรงปลายขาจานยืนยันได้เรยคับ ผมอยากให้เค้าคืนเงินผม และเอาของคืนไปคับแล้วลองไปประกอบดูว่าเหมือนเมื่อก่อนมั้ย ซึ้งไอ้รอยที่เคยเกิดขึ้นมันก็ต้องโดนเหมือนเดิมแน่คับ ถ้าเค้าเข้าใจผมอยากให้เค้าติดต่อกลับในทันทีคับ
gomugomuno
ขาประจำ
ขาประจำ
team: yes man bmc
Bike: bmc rm01

Re: ขอบอกเล่าคับซื้อของมาไม่ตรงกับที่ลง แอบซ่อนตำหนิ ซึ่งส่งผลให้ของใช้ไม่ได้

โพสต์ โดย gomugomuno »

นี่คือหลักฐานอีกชิ้นว่า ไม่ได้เกิดขึ้นที่ผมคั

]
รูปภาพ
saksak
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: ไม่มี

Re: ขอบอกเล่าคับซื้อของมาไม่ตรงกับที่ลง แอบซ่อนตำหนิ ซึ่งส่งผลให้ของใช้ไม่ได้

โพสต์ โดย saksak »

แย่จังนะครับที่เอาของเสียๆมาหลอกขายกัน ไม่น่าทำเลย
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

น่าเห็นใจ ซื้อของโดยที่ยังไม่ได้เห็นของตัวจริงมันก็มีความเสี่ยงแบบนี้ :?
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
สุธีลูกตาแดง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812909860
team: บ้านแพน
Bike: Merckx EMX1

โพสต์ โดย สุธีลูกตาแดง »

ไม่รู้จะอธิบายยังไง...

ผมก็เพิ่งเจอเหตุการณ์ทำนองนี้มาเหมือนกัน โชคดีที่เคลียร์กันจบ
HS4XEQ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินลม-เสือพุงพลุ้ย-บึงทุ่งสร้างขอนเเก่น
Bike: บิสโตน NEO-COT - สะกอ็ต เรสชิ่ง ทีม - ริชชี่ - KHS - Miyata - araya - โครโมรี่ ทั่วไป

โพสต์ โดย HS4XEQ »

ตำหนิ ที่ส้บจานตอนลงขาย ก็ชัดแจ๋ว เลย มีรอ้ย สีกัน งานเข้าแล้ว :lol: :lol: :lol:
รถราคาถูก รถราคาแพงๆ ปั่นแล้วเหนื่อยเหมื่อนกัน ว่ะ
HS4XEQ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินลม-เสือพุงพลุ้ย-บึงทุ่งสร้างขอนเเก่น
Bike: บิสโตน NEO-COT - สะกอ็ต เรสชิ่ง ทีม - ริชชี่ - KHS - Miyata - araya - โครโมรี่ ทั่วไป

โพสต์ โดย HS4XEQ »

และอีกอย่าง รูปถ่ายที่ขาจานด้านหลังก็ถ่ายไม่เต็มใบจาน มีหมกเม็ด :o
รถราคาถูก รถราคาแพงๆ ปั่นแล้วเหนื่อยเหมื่อนกัน ว่ะ
chotikornd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อดีต-Jamis,Specilalized,Surly,Dahon,Cannondale,Klein,Seven ปัจจุบัน-THORN Nomad,BromptonM6R,Merida 4000HFS อนาคต-???

โพสต์ โดย chotikornd »

จริงๆแค่ยอมรับว่ามีตำหนิที่ถ่ายรูปไม่ครบ ก็สมควรจะรับคืนแล้วครับ
CheF_RuaY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875855852
team: Burn Cycling Team
ตำแหน่ง: 191/24 ถ.มหาจักรพรรดิ์ อ.เมือง ต.หน้าเมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

โพสต์ โดย CheF_RuaY »

คืนเงินเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน ขายของแบบนี้ไม่ถงไม่ถามสุขภาพสักคำ
คนดีอยู่ได้นานในสังคม ส่วนคนชั่วไม่นานก็ต้องล้มลง สิ่งของไม่นานก็เสื่อมสลาย แต่ มิตรภาพของชาวจักรยานจะไม่มีวันเสื่อมคลาย

ที่อยู่ 191/24 ถ.มหาจักรพรรดิ์ อ.เมือง ต.หน้าเมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000
rakpipat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816202131
team: รักษ์ เว๊ย เฮ๊ยยยยย....ทีม
Bike: ORBEA ALMA
ตำแหน่ง: 26 ซอย 9 (วัดตาลล้อม) ถ.สุขุมวิท ต.แสนสุข อ.เมือง จ.ชลบุรี 20130

โพสต์ โดย rakpipat »

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: จานนี่ถ้าดูจากภายนอกใหม่มาก แต่มีตำหนิที่ให้ดูไม่หมด เจ้าของออกมาตอบคำถามหน่อยก็ดีน่ะครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รักษ์ เว้ย เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยย
ผู้ชายใจหมา ซื่อสัตย์ จริงใจ ไม่เนรคุณ
saeb_bike
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Nirone7'2013-De Rosa neo primato'1999-s-work Tarmac sl4'2014

โพสต์ โดย saeb_bike »

ผมก็เพิ่งเจอเหตุการณ์แบบนี้แต่เป็นของในE-Bayครับก็พูดไม่ออกได้แต่ทำใจครับ ขอให้โชคดีกับเคสนี้นะครับ
shearer@slow motion
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830860866
team: Slow Motion
Bike: BIANCHI , JAMIS

โพสต์ โดย shearer@slow motion »

...ขอให้เคลียร์กันจบดีๆนะคร้าบ... :)
Slow Motion
not fast but never STOP
ทรงวุฒิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CAAD10/Bianchi

โพสต์ โดย ทรงวุฒิ »

นอกเรื่องนิด ถามเป็นความรู้ครับ เบี้ยวอย่างนี้ เกิดจากอะไรครับ เพราะเซ็นเตอร์เบี้ยวในความคิดผิดน่าจะเกิดจากแรงกดอย่างแรง แต่เห็นว่าสภาพของยังดูใหม่
pisitth chaiseeta
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891691654
team: -
Bike: colnago arte / trek alpha sl 2500 /cannondale saeco
ตำแหน่ง: 2/8 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง 21000

โพสต์ โดย pisitth chaiseeta »

เจ้าของกระทู้ชี้แจงด้วยครับ รอฟังครับ
ทรงวุฒิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CAAD10/Bianchi

โพสต์ โดย ทรงวุฒิ »

แต่ขอเอาใจช่วยให้เรื่องจบด้วยดีครับ ใจเขาใจเรา ปั่นจักรยานเหมือนกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งร้องเรียน”