Rohloff Internal Hub Gears

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
poonkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: ใช้รถตามประเภทครับ

Re: Rohloff Internal Hub Gears

โพสต์ โดย poonkiat »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ ขอพอที่ตรง จาน 34 เฟือง 16 ครับที่เหลือคงต้องเตรียมคนบ้างครับ ซ้อมให้เยอะ
yajaiya
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Bianchi infinito/T-ROAD,LITESPEED CITICO,BROMPTON,TYRELL FX,THORN NOMAD,BIKE FRIDAY NWT,AM 20.2

Re: Rohloff Internal Hub Gears

โพสต์ โดย yajaiya »

รบกวนสอบถามพี่ๆ ค่ะ พอดีประกอบมาได้จาน 38 เฟื่อง 16 แบบนี้จะปั่นเขาทางเหนือไหวรึเปล่าค่ะ :P
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

yajaiya เขียน:รบกวนสอบถามพี่ๆ ค่ะ พอดีประกอบมาได้จาน 38 เฟื่อง 16 แบบนี้จะปั่นเขาทางเหนือไหวรึเปล่าค่ะ :P
- ไหวครับ คุณ yajaiya ด้วยเฟืองชุดนี้เลย จาน 38 เฟื่อง 16 ผมเคยใช้ไต่ ภูสามสุ่ม คังเวียง สปป. ลาว กระเป๋าห้าใบ ทางลำบากกว่าภาคเหนือบ้านเราแต่ก็ผ่านได้ครับ หากเป็นทางดำปูยางในภาคเหนือเมืองไทย หากเซ็ตของบรรทุกลงตัวได้ที่ กระเป๋าสัมภาระคู่หลัง โดยไม่ใส่คู่หน้า น่าจะสบายมากกว่าสำหรับสตรี และผู้เริ่มต้น

- ไม่ต้องห่วงว่าจะไม่พอ หรือไต่ชันไม่ไหว เพราะ เกียร์ดุมอีกา และ ม้า thorn nomad ของ คุณ yajaiya มีให้เมนูให้เล่นเยอะเลย
อัตราทดภายในดุมเกียร์ 1-14 เกียร์ ก็เพียงพอกับการทัวริ่งมาตรฐานอยู่แล้ว
หากแต่ยังมีเพิ่มลูกเล่นภายนอก ที่ผู้ใช้งาน สามารถเลือกแต่งอัตรทด โดยเปลี่ยนขนาดของ เฟืองภายนอก ทั้งเฟืองหน้า- หลัง
สามารถให้ แรงบิดสำหรับเกียร์ต่ำ หรืออัตราทดในการทำความเร็วเกียร์สูง ได้ มาก-น้อย ตามใจเรา ในย่าน range ที่กว้างขึ้นอีก

เฟืองหน้าแท้ thorn (สำหรับขาจานก้านห้าแฉก) 40t 38t 36t 34t :mrgreen:
เฟืองหลังแท้ rohloft 15t 16t 17t
เฟืองหลังแท้ thorn 19t

ผมแนะนำให้ คุณ yajaiya ปั่นทดลองบรรทุก แล้วไปลองไต่ขึ้นไปกางเต็นท์นับดาวกับภูเขาใกล้บ้าน สักรอบสองรอบ ก็รู้ผลครับ
จาน 38 เฟื่อง 16 ที่ใส่นั้น อาจเพียงพอครบถ้วนตามต้องการอยู่แล้วก้อได้ หรืออาจจะเหลือๆ ด้วยซ้ำนะ ทดลองดูนะครับ :mrgreen:
(สายลับแจ้งวงในว่า คุณยาใจยา บ้านอยู่ที่ เขาค้อ หรือหากสามารถขึ้น ทับเบิก ได้ก็ ผ่านเรียบทุกภูเขา ทั่วเมืองไทยครับ :mrgreen: )
yajaiya
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Bianchi infinito/T-ROAD,LITESPEED CITICO,BROMPTON,TYRELL FX,THORN NOMAD,BIKE FRIDAY NWT,AM 20.2

โพสต์ โดย yajaiya »

ขอบคุณพี่ซาเล้งฯ มากค่ะ :P คิดว่าคงต้องลองทับเบิกนี้ละค่ะ กำลังรอวันที่อากาศเป็นใจ :) ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะสำหรับมิตรภาพดีๆ
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

optimus prime เขียน:....ถ้าใช้ 34/19 ผมว่าบนเกียรหนึ่ง น่าจะต่ำกว่า 1 km/h ซึ่งเราไม่มีทางทรงตัวได้เลย ในขณะเดียวกันก็สูญเสียความเร็วปลาย ไปด้วย..
ผมค้นหาภาพนี้นานทีเดียว ผมเซ็ตหน้าหลังดุมอีกาใน วีนัส เฟือง 36t/19t ในภาพ เป็นฟูลโหลด (กระเป๋าห้าใบ) ตอนไต่ถึงหลักกม 42 ถนน 1009 อีก 4 กิโลถึงยอดอินทนนท์ เกียร์ 1 ความเร็วประมาณ 1.5 กม./ชม. ทรงตัวได้ครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่การทรงตัว แค่เลือกใช้แฮนด์กว้างก็ทรงตัวได้ แต่ปัญหาคือเกียร์หมด อยากเพิ่มอัตราทดเกียร์ 1 จัง :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-682-2236
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M&M »

ซาเล้งสีแดง เขียน:
optimus prime เขียน:....ถ้าใช้ 34/19 ผมว่าบนเกียรหนึ่ง น่าจะต่ำกว่า 1 km/h ซึ่งเราไม่มีทางทรงตัวได้เลย ในขณะเดียวกันก็สูญเสียความเร็วปลาย ไปด้วย..
ผมค้นหาภาพนี้นานทีเดียว ผมเซ็ตหน้าหลังดุมอีกาใน วีนัส เฟือง 36t/19t ในภาพ เป็นฟูลโหลด (กระเป๋าห้าใบ) ตอนไต่ถึงหลักกม 42 ถนน 1009 อีก 4 กิโลถึงยอดอินทนนท์ เกียร์ 1 ความเร็วประมาณ 1.5 กม./ชม. ทรงตัวได้ครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่การทรงตัว แค่เลือกใช้แฮนด์กว้างก็ทรงตัวได้ แต่ปัญหาคือเกียร์หมด อยากเพิ่มอัตราทดเกียร์ 1 จัง :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
ลูกเพ่อย่าโม้มากฮะ ว่าปั่น Full Load ขึ้นยอดดอยได้ด้วยสองแรงน่อง

มีหลักฐานมาฟ้องฮะ ว่าทำไมซาเล้งถึงไปมาแล้วทุกดอย

แบบลิ้นไม่แตะฟ้า :lol: :lol: :lol:

ปล.มือสั่นรูเบลอไปนิด :mrgreen:
ไฟล์แนบ
P9210079.jpg (77.95 KiB) เข้าดูแล้ว 1558 ครั้ง
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

อะจ้าก ... กุมารทอง ช่วยดัน :lol: :lol: :lol:
Sniper69
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-5949-8929
Bike: Dahon P8 Helios / Thorn Nomad MK2 S/S

โพสต์ โดย Sniper69 »

อ่านข้อมูลรอบ 2 เสร็จ คิดว่า....ตัดสินใจไม่ผิด ที่เลือก อีกาผยองเดช :lol: :lol: :lol: :lol:
อยากบินไปพร้อมอีกาดำ ใจจะขาดแล้ว :D :D :D ต้องรออีกตั้ง 2 อาทิตย์
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

บังเอิญไปเจอ บันทึกพิษสง ของเกียร์ Rohloff Internal Hub ในมุม ปราดเปรียว ผาดโผน โจนทะยาน

tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ASAP
Bike: DAHON , SURLY , BIANCHI

โพสต์ โดย tune-bike »

อยากทราบพี่ๆครับว่าเกียร์ดุมใช้กับ แฮนด์หมอบได้หรือเปล่าครับ...และเหมาะกับล้อ 700ccหรือเปล่า...ขอบคุณครับ :) :)
pnuc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-116-3871
team: ชมรมปั่นตุ๋ย
Bike: Surly LHT, Tern P9, On-One Inbred, Thorn Nomad
ตำแหน่ง: วัดเกต เชียงใหม่

โพสต์ โดย pnuc »

ได้สิครับคุณ tune-bike ในรูปเป็น Thorn Mercury ของน้าหมาร้านโฮ่งๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ไฟล์แนบ
13-04-027-002.jpg (57.08 KiB) เข้าดูแล้ว 1335 ครั้ง
สามแมวจักรยาน Triple Cats Cycle https://www.facebook.com/3catscycle/
Bicycle Service, Custom Wheels Building For Touring, Commuting, MTB & Small Wheels
089-116-3871

Line ID : pnuc_cha
"Let's ride and get high"
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ

pnuc เขียน:ได้สิครับคุณ tune-bike ในรูปเป็น Thorn Mercury ของน้าหมาร้านโฮ่งๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ขอบคุณมากนะครับ ผมเห็นจุดเปลี่ยนเกียร์สีเงินแล้วครับ :) อืมมดูจะไม่ค่อยสะดวกนัก แต่ก็พอเห็นแนวทางแล้วครับ :D :D :D
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

tune-bike เขียน:อยากทราบพี่ๆครับว่าเกียร์ดุมใช้กับ แฮนด์หมอบได้หรือเปล่าครับ...
และเหมาะกับล้อ 700ccหรือเปล่า...ขอบคุณครับ :) :)
- อย่าบอกนะว่า คุณ tune bike จะเอา 520 มาใส่ Rohloff Internal Hub Gears
หากทำจริงจะเป็น 520 จังไฮ คันแรกของเอเซีย เรยครับ น่าจะคล้ายๆ co-motion คันนี้ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
ขอบคุณภาพจาก site http://www.flickr.com/photos/sashae/278 ... otostream/
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ

ซาเล้งสีแดง เขียน:
tune-bike เขียน:อยากทราบพี่ๆครับว่าเกียร์ดุมใช้กับ แฮนด์หมอบได้หรือเปล่าครับ...
และเหมาะกับล้อ 700ccหรือเปล่า...ขอบคุณครับ :) :)
- อย่าบอกนะว่า คุณ tune bike จะเอา 520 มาใส่ Rohloff Internal Hub Gears
หากทำจริงจะเป็น 520 จังไฮ คันแรกของเอเซีย เรยครับ น่าจะคล้ายๆ co-motion คันนี้ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
ขอบคุณภาพจาก site http://www.flickr.com/photos/sashae/278 ... otostream/
ขอกราบงามมมๆๆท่านพี่ซาเล้งครับ ที่อุตส่าห์ไปหารูปมาให้ผม :D :D :D....เห็นคันนั้นแล้วโอเปอร์เรทเกียร์ที่ปลายแฮนด์ใช่ไหมครับ จากที่เราเคยดันขึ้นดันลงต้องปรับเป็นหมุนซ้ายหมุนขวาใช่ไหมครับ....ผมกำลังหาข้อมูลและแนวทางอยู่ครับพี่ซา ติดตรงที่ล้อ 700ccนั้นมันมีข้อจำกัดเรื่องทางออฟโรดลาดชันครับ มันคงไปได้แหละครับ แต่คงต้องมีเข็นกันยาวๆทีเดียว...ถ้าเกียร์ดุมมันเป็นคำตอบสุดท้ายแล้วก็ไม่แน่เหมือนกันครับ
ผมไม่อยากมีรถจักรยานเดินทางไกลหลายคันครับ :)
ALLEB
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: L H T

โพสต์ โดย ALLEB »

รบกวนช่วยแนะนำอัตราทดสำหรับสุภาพสตรีให้หน่อยนะคร๊ะ ปกติหนูใช้จานหน้า 44ฟัน ขาจาน170อยู่คร๊ะ
พ้นจากสายตา
หลุดจากสายใจ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”