รถพับล้อ 8 นิ้วขอคำแนะนำ เรื่องยางอะไหล่ อื่นๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

Re: รถพับล้อ 8 นิ้วขอคำแนะนำ เรื่องยางอะไหล่ อื่นๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ร้านขายยาง
อาคารคลองถมเซนเตอร์ครับ.
หันหน้าเข้าทางเข้าลานจอดรถ ให้เดินเลี้ยวซ้ายขนานตัวอาคารไปจนสุด เลี้ยวขวา เดินตรงไป ผ่านร้านขายสร้อยทางขวามือไปหน่อยจะเจอร้านขายพวกรถสามล้อเด็กอะครับ จะมีตะแกรงแขวนยางโชว์ ถามคนขายได้เลยครับ
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รถพับล้อ 8 นิ้วขอคำแนะนำ เรื่องยางอะไหล่ อื่นๆ

mirthNmeen เขียน:
maxxx@ เขียน:ผมไม่แน่ใจนะครับว่า pacific เนี่ยใช้ยางกี่นิ้ว

แต่ผมเห็นที่ bike monster มียางวงเล็กๆมากขายอยู่ น่าจะเป็นอะไหล่ pacific ลองโทรไปถามขนาดดูครับ[/quo

ขอบคุณครับ..เด๋วพรุ่งนี้ลองโทรถามดู
ฝากถาม 8 นิ้วด้วยนะครับพี่
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
K.N.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BRIDGESONE

โพสต์ โดย K.N.P. »

อ้วนค้าบ เขียน:ร้านขายยาง
หันหน้าเข้าทางเข้าลานจอดรถ ให้เดินเลี้ยวซ้ายขนานตัวอาคารไปจนสุด เลี้ยวขวา เดินตรงไป ผ่านร้านขายสร้อยทางขวามือไปหน่อยจะเจอร้านขายพวกรถสามล้อเด็กอะครับ จะมีตะแกรงแขวนยางโชว์ ถามคนขายได้เลยครับ
ขอบคุณครับ คุณอ้วนค้าบ

6 นิ้ว ไปเอายางในมาแล้ว 2 เส้น เส้นละ 200 บาท
ส่วนยางนอก เส้นละ 300 บาท วันนี้ไม่มีของ พรุ่งนี้มีแน่ เจ้าของร้านบอก :D

ร้านอยู่ใต้ลานจอดรถ หากนำรถไปจอดบนลาน เดินลงบันไดเหล็ก เลาะซ้าย ตรงไป ร้านอยู่ซ้ายมือ ทางเข้าห้องน้ำ ครับผม :D

วันนี้ ยืนจดๆ จ้องๆ ยางนอก 8 นิ้ว อยู่เหมือนกัน (แต่ไม่รู้ยาง รุ่น 8 นิ้ว ใช้ขนาดไหน เลยไม่ถาม ) ที่เห็นก็ 200x50 และ 8x1 1/4
ว่างงงงงงงง จะไปเอายางนอกอีกรอบ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ :mrgreen:
mirthNmeen
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Surly , Araya , Maruishi , Dahon

โพสต์ โดย mirthNmeen »

ขอบคุณทุกท่านคับที่แจ้งข่าว
ยางเป้นของ Handy6 เลยป่ะคับ หรือเป้นยางสกูตเตอร์..
วันนี้ไป car free day เลยแวะไปคลองถมด้วย แต่วันอาทิคย์ปิดร้าน อดเลย

K.N.P. เขียน:
อ้วนค้าบ เขียน:ร้านขายยาง
ขอบคุณครับ คุณอ้วนค้าบ

6 นิ้ว ไปเอายางในมาแล้ว 2 เส้น เส้นละ 200 บาท
ส่วนยางนอก เส้นละ 300 บาท วันนี้ไม่มีของ พรุ่งนี้มีแน่ เจ้าของร้านบอก :D

ร้านอยู่ใต้ลานจอดรถ หากนำรถไปจอดบนลาน เดินลงบันไดเหล็ก เลาะซ้าย ตรงไป ร้านอยู่ซ้ายมือ ทางเข้าห้องน้ำ ครับผม :D

วันนี้ ยืนจดๆ จ้องๆ ยางนอก 8 นิ้ว อยู่เหมือนกัน (แต่ไม่รู้ยาง รุ่น 8 นิ้ว ใช้ขนาดไหน เลยไม่ถาม ) ที่เห็นก็ 200x50 และ 8x1 1/4
ว่างงงงงงงง จะไปเอายางนอกอีกรอบ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ :mrgreen:
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

mirthNmeen เขียน:ยางเป้นของ Handy6 เลยป่ะคับ หรือเป้นยางสกูตเตอร์..
ถ้าร้านเดียวกับที่ผมดู เจ้เค้าจะเรียกว่า ยางของรถ A-bike ครับ ยาง 8 นิ้วคันผม ก็ 8x1 1/4" แหละครับ แต่ที่ร้านจะเป็นลายทางเรียบ ยางนอกผมยังพอใช้ได้ เลยกะหาแต่ยางในไว้ก่อน

อีกร้านที่เจอ คือเค้าจะขายพวกอะไหล่รถจักรยาน/มอเตอร์ไซค์ไฟฟ้า เคยไปซื้อ 8*2 นิ้วมาใส่ เกือบได้ครับ ถ้าจะลองเอา 6 นิ้วของร้านนี้มาใส่ ดูโคนจุ๊บเติมลมหน่อยนะครับ มันใหญ่ ใส่ยางนอกไม่สนิท :cry: :cry:

ตอนนี้ อยากได้ตัวครอบโซ่อะครับ ที่เป็นเหมือนๆ ตัวหนอน ไปใส่คล้ายๆ ปลอกที่ตัวโซ่เลย กันเปื้อนน้ำมัน ใครรู้แหล่งบอกด้วยเด้อ :mrgreen: :mrgreen:
mirthNmeen
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Surly , Araya , Maruishi , Dahon

อ้วนค้าบ เขียน:
mirthNmeen เขียน:ยางเป้นของ Handy6 เลยป่ะคับ หรือเป้นยางสกูตเตอร์..
ถ้าร้านเดียวกับที่ผมดู เจ้เค้าจะเรียกว่า ยางของรถ A-bike ครับ ยาง 8 นิ้วคันผม ก็ 8x1 1/4" แหละครับ แต่ที่ร้านจะเป็นลายทางเรียบ ยางนอกผมยังพอใช้ได้ เลยกะหาแต่ยางในไว้ก่อน

อีกร้านที่เจอ คือเค้าจะขายพวกอะไหล่รถจักรยาน/มอเตอร์ไซค์ไฟฟ้า เคยไปซื้อ 8*2 นิ้วมาใส่ เกือบได้ครับ ถ้าจะลองเอา 6 นิ้วของร้านนี้มาใส่ ดูโคนจุ๊บเติมลมหน่อยนะครับ มันใหญ่ ใส่ยางนอกไม่สนิท :cry: :cry:

ตอนนี้ อยากได้ตัวครอบโซ่อะครับ ที่เป็นเหมือนๆ ตัวหนอน ไปใส่คล้ายๆ ปลอกที่ตัวโซ่เลย กันเปื้อนน้ำมัน ใครรู้แหล่งบอกด้วยเด้อ :mrgreen: :mrgreen:
ผมลองถอดยาง HB6 ดู กะจะเอาไปเป้นตัวอย่างเผื่อตอนไปซื้อ ปรากฏว่าถอดยางยากมาก วงล้อมันเล็ก ขอบแข็งจัง มีวิธีไหนถอดง่ายๆป่ะคับ
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

mirthNmeen เขียน:ผมลองถอดยาง HB6 ดู กะจะเอาไปเป้นตัวอย่างเผื่อตอนไปซื้อ ปรากฏว่าถอดยางยากมาก วงล้อมันเล็ก ขอบแข็งจัง มีวิธีไหนถอดง่ายๆป่ะคับ
ล้อ 8 ผมนะครับ
1.ปล่อยลมออกให้หมด บีบๆ ไล่ด้วย
2.บีบขอบยาง แก้มยางรอบๆ ล้อให้แบนๆ
3.ใช้อุ้งมือดันยางด้านนอกฝั่งจุ๊บเติมลม พร้อมบีบแก้มยาง ขอบยางให้ลีบๆ แล้วดันๆ ให้ยางนอกมุดเข้าไปในขอบให้มากที่สุด
4.ขอบยางนอกฝั่งตรงข้ามจะโผล่พ้นขอบล้อ
5.ค่อยๆ งัดขอบยางนอก ให้ออกมานอกขอบ "ข้างเดียว"
6.ค่อยๆ ทำไปรอบๆ แล้วค่อยๆ ดึงยางในออกมา
7.ล้อผมจุ๊บลมจะงอๆ ถอดยากหน่อยนึง ต้องใจเย็นๆ ครับ

*เวลาใส่ใหม่ อย่าลืมทาแป้งเยอะๆ ด้วยนะครับ :mrgreen:
ท่องไว้ครับ ปั่นรถประหลาดๆ ต้องทำใจ :lol: :lol: :lol:
mirthNmeen
สมาชิก
สมาชิก

อ้วนค้าบ เขียน:
mirthNmeen เขียน:ผมลองถอดยาง HB6 ดู กะจะเอาไปเป้นตัวอย่างเผื่อตอนไปซื้อ ปรากฏว่าถอดยางยากมาก วงล้อมันเล็ก ขอบแข็งจัง มีวิธีไหนถอดง่ายๆป่ะคับ
ล้อ 8 ผมนะครับ
1.ปล่อยลมออกให้หมด บีบๆ ไล่ด้วย
2.บีบขอบยาง แก้มยางรอบๆ ล้อให้แบนๆ
3.ใช้อุ้งมือดันยางด้านนอกฝั่งจุ๊บเติมลม พร้อมบีบแก้มยาง ขอบยางให้ลีบๆ แล้วดันๆ ให้ยางนอกมุดเข้าไปในขอบให้มากที่สุด
4.ขอบยางนอกฝั่งตรงข้ามจะโผล่พ้นขอบล้อ
5.ค่อยๆ งัดขอบยางนอก ให้ออกมานอกขอบ "ข้างเดียว"
6.ค่อยๆ ทำไปรอบๆ แล้วค่อยๆ ดึงยางในออกมา
7.ล้อผมจุ๊บลมจะงอๆ ถอดยากหน่อยนึง ต้องใจเย็นๆ ครับ

*เวลาใส่ใหม่ อย่าลืมทาแป้งเยอะๆ ด้วยนะครับ :mrgreen:
ท่องไว้ครับ ปั่นรถประหลาดๆ ต้องทำใจ :lol: :lol: :lol:
ขอบคุรครับ สำหรับคำแนะนำ จะลองดูอ่ะคับ
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

เอาเจ้าเตี้ยไปออกกำลังมาครับ ก่อนออกก็เติมลมยางเท่าน้ำหนักตัว :lol: :lol:
ย้ายกระเป๋าใต้เบาะ+ไฟท้าย ไฟหน้ามาใส่ แขวนตะกร้าโลโซ 40 บ. ไว้วางขนม วางขวดน้ำ เตรียมรถเสร็จ ก็ออกปั่น ไปเรื่อยๆ เอื่อยๆ แต่ก็เพียงพอให้คนที่นั่งอยู่บนรถ ที่จอดนิ่งสนิทบนถนนได้มองตามด้วยแววตาหงอยๆ :D :D
รูปภาพ
แต่ก็รู้ๆ กันอยู่ว่า ถนนใน กทม. เอื้อให้ปั่นจักรยานขนาดไหน แต่ก็ยังดีที่ได้ได้เบาะหนาๆ นุ่มๆ ถูกๆ มาช่วยรับแรงกระแทก สบายก้นมากมาย แถมปลอกแฮนด์อวบๆ อีกอัน ไม่ได้ใส่ถุงมือก็ปั่นสบาย เพราะไม่ได้ปั่นเอาความเร็ว หรือระยะทางมากมายอะไรนัก ปั่นคลายเครียดจากงานที่ทำมาทั้งสัปดาห์แค่นั้นเองครับ :D :D
รูปภาพ
สำหรับผมแล้ว จักรยานคันนี้ ไม่เหมาะปั่นเร็วๆ รึทำระยะอะไร ผมว่ามันเหมาะกับการปั่นไปเรื่อยๆ ไปได้ไกลและไวกว่าเดิน ยกข้ามสะพานลอยก็ไม่ลำบากนักด้วยน้ำหนักตัวไม่ถึง 10 กก. ซึ่งผมมองว่าถ้าเอารถอื่นมาทำน้ำหนักให้ได้ขนาดนี้ ก็คงหลายตังอยู่นะครับ :mrgreen: :mrgreen:
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

ยางในสำหรับ Handy bike 8 นิ้ว ร้านที่คลองถมเอาเข้ามาขายแล้วนะครับ ยี่ห้อ innova นี่แหละมั้ง
รูปภาพ
ราคาเส้นละ 250 บ. ไปซื้อได้เลย ยางนอกก็มีขาย แต่เป็นลายเส้นๆ เหมือนของ A-bike

ถ้าพี่ๆ คนไหนอยู่ ตจว. ฝากผมซื้อซักเส้นสองเส้นได้นะครับ 260 บ./เส้น อีก 10 บาท จะเอาไปหยอดกล่องให้ค่าข้าวน้องหมา ค่าส่งธรรมดา น่าจะ 40 บ. มั้ง

ปล. ถ้าฝากผม คงไม่ได้ของเร็วนักนะครับ เพราะว่างๆ ถึงได้ไปเดินคลองถม :mrgreen: :mrgreen:
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

เก็บของในตู้ เจอเศษๆ สติกเกอร์สะท้อนแสงของ 3M เลยเอามาแปะๆ เจ้าตัวเล็กซะหน่อย เพราะปั่นตอนกลางคืนบ่อยด้วย :mrgreen: :mrgreen: ลองทดสอบมืดๆ นิดนึง

รูปภาพ
kanipu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 025399226
team: chokchai 4
Bike: ...
ตำแหน่ง: โชคชัย 4

โพสต์ โดย kanipu »

อ้วนค้าบ เขียน:เก็บของในตู้ เจอเศษๆ สติกเกอร์สะท้อนแสงของ 3M เลยเอามาแปะๆ เจ้าตัวเล็กซะหน่อย เพราะปั่นตอนกลางคืนบ่อยด้วย :mrgreen: :mrgreen: ลองทดสอบมืดๆ นิดนึง

รูปภาพ
ขี่กลางคืนระวังหลุมด้วยค้าบ
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ ก็เอาไปออกกำลังกายมาอีกแล้วครับ ปรับเบาะถอยไปข้างหลัง ให้ได้ระยะใกล้ๆ กับเวลาปั่น mtb แล้วรู้สึกหน้ารถนิ่งขึ้นครับ ไม่ไวเหมือนช่วงแรกๆ พอน้ำหนักถ่ายไปด้านหลังแยะขึ้น เวลาปั่นเจอหลุม รึร่องเล็กๆ ก็ช่วยให้ดึงล้อหน้าข้ามไปได้ง่ายขึ้นด้วยครับ ตอนนี้รวมๆ แล้วก็ปั่นสนุกดี ปั่นไปทางไหนมีแต่คนยิ้มให้ สงสัยนึกว่าหมีปั่นจักรยาน :lol: :lol:
รูปภาพ
ตอนนี้จานหน้า 56 ฟันรู้สึกรอบขาจัดมากไปหน่อย เดี๋ยวจะลองหาจานหน้า 60 รึ 62 ฟันมาใส่ดูดีกว่า :mrgreen: :mrgreen:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

อ้วนค้าบ เขียน:วันนี้ ก็เอาไปออกกำลังกายมาอีกแล้วครับ ปรับเบาะถอยไปข้างหลัง ให้ได้ระยะใกล้ๆ กับเวลาปั่น mtb แล้วรู้สึกหน้ารถนิ่งขึ้นครับ ไม่ไวเหมือนช่วงแรกๆ พอน้ำหนักถ่ายไปด้านหลังแยะขึ้น เวลาปั่นเจอหลุม รึร่องเล็กๆ ก็ช่วยให้ดึงล้อหน้าข้ามไปได้ง่ายขึ้นด้วยครับ ตอนนี้รวมๆ แล้วก็ปั่นสนุกดี ปั่นไปทางไหนมีแต่คนยิ้มให้ สงสัยนึกว่าหมีปั่นจักรยาน :lol: :lol:
รูปภาพ
ตอนนี้จานหน้า 56 ฟันรู้สึกรอบขาจัดมากไปหน่อย เดี๋ยวจะลองหาจานหน้า 60 รึ 62 ฟันมาใส่ดูดีกว่า :mrgreen: :mrgreen:
ปั่นจนลืมบรอมตั้นไปเลยหรือครับ จาน62คงใหญ่กว่าล้อขี้นไปอีกนะครับ

:D :D :D
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

ยังเห่ออยูครับพี่ :lol: :lol:

ที่จริงช่วงนี้ปั่นวนๆ เล่นตอนเย็นๆ ค่ำๆ แล้วชอบเข้าไปปั่นไปดูของตามตลาดนัดครับ ความยาวรถมันสั้น เหมาะกับมุดๆ ซอกแซกตามตลาดนัดมากกว่าเท่านั้นเอง
นี่กะไปซื้อตะแกรงแขวนหน้ารถที่มันใหญ่กว่านี้มาใช้ ขี้เกียจเอาถุงก๊อบแก๊บห้อยกับแฮนด์แล้วครับ หน้ารถยิ่งไวๆ อยู่ :lol: :lol:

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”