แนะนำชุดขับเคลื่อนแบบทัวร์ริ่งหน่อยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
letitbe1503
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817901583
team: เหนื่อยก็หยุดพักขา ฟ้าดินมาคอยนวดบีบ ไม่เห็นต้องรีบ ต้องร้อนแรง ไปแข่งขันกับใคร
Bike: STRiDA Mini ล้อ 14,STRiDA LT ล้อ 16,Bianchi Volpe,BS RoadMan
ตำแหน่ง: ห่างจาก BTS พญาไท 100 เมตร

Re: แนะนำชุดขับเคลื่อนแบบทัวร์ริ่งหน่อยครับ

โพสต์ โดย letitbe1503 »

ที่คุณ Deep ใช้มา โซ่โอเคไหมครับ จริง ๆ ถ้าใช้จานหนา กับ โซ่บาง ผมคิดว่าจะมีปัญหากับโซ่ซะอีก เข้าใจว่ามันจะเสียดสี จนอาจจะทำให้โซ่ขาดได้
แต่ถ้าแค่จานบางลง อันนี้สบายเลยครับ เพราะมันจะได้บางลงอย่างที่ควรจะเป็น :D
Syfy76
สมาชิก
สมาชิก

Re: แนะนำชุดขับเคลื่อนแบบทัวร์ริ่งหน่อยครับ

โพสต์ โดย Syfy76 »

สอบถามผู้รู้สักหน่อยครับ ว่าถ้าเราใช้ใบจานหน้า 20t กับชุดเฟืองหลัง 12-36 ในชุด 9sp จะมีผลดีและผลเสียยังไงครับ :mrgreen:

รูปภาพ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

โห ไปได้มาจากไหนครับนี่
ถ้ามีปัญหาน่าจะเป็นที่สับจานนะครับผมว่า
ได้มาแล้วก็ลองเลย ได้ผลประการใดแจ้งให้สมาชิกทราบ ด้วยครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
k_tors
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Palette
ตำแหน่ง: รามอินทรา กทม, สยามคันทรี่ พัทยา

โพสต์ โดย k_tors »

ขอบคุณทุกท่าน ขอเก็บความรู้ครับ
ฝันให้ไกล ไปยังไม่ถึง เพราะไม่มีแรง..
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

:)
แปลกจังเพิ่งเคยได้อ่านหัวข้อนี้
มีประโยชน์ดีครับ
อ่านแล้วรู้สึกว่าจานหน้า 50-39-30 ที่ติดมากับ Kona Sutra ผมเนี่ยจอดไม่ต้องแจวตั้งแต่ขี่ออกจากเมืองเชียงใหม่ไปทางหางดง
ยังไม่ต้องคิดถึงการเลี้ยวขวาขึ้นไปทางขึ้นดอยอินทนนท์เลยนะครับ :o
เปลี่ยนชุดขับเคลื่อนคราวหน้าผมใช้จานหน้าเล็ก และเฟืองหลัง 12-36 แบบที่แนะนำกันจะดีไหมครับ
ไม่รู้ว่าจะเข้ากับเจ้ากระโหลกของทัวริงล้อ 700C ของผมหรือเปล่า?
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

จะเปลี่ยนเป็นรุ่นไหน ครับ นัทธี
จานขนาดเท่าของเดิมผม
ผมใส่ ดิโอเร ๔๘/๓๖/๒๖ ก็ใช้ได้
ตอนนี้เปลี่ยนเป็นกระโหลกเหลี่ยมแบบเก่า
๔๖/๓๖/๒๖ ก็ยังใช้ได้ ล่าสุดปั่นเที่ยว
งานดอกกระเจียวบานที่สุพรรณ-เที่ยวอ.อู่ทอง ก็โอ เค ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:จะเปลี่ยนเป็นรุ่นไหน ครับ นัทธี
จานขนาดเท่าของเดิมผม
ผมใส่ ดิโอเร ๔๘/๓๖/๒๖ ก็ใช้ได้
ตอนนี้เปลี่ยนเป็นกระโหลกเหลี่ยมแบบเก่า
๔๖/๓๖/๒๖ ก็ยังใช้ได้ ล่าสุดปั่นเที่ยว
งานดอกกระเจียวบานที่สุพรรณ-เที่ยวอ.อู่ทอง ก็โอ เค ครับ
ยังไม่ได้หาข้อมูลเลยครับครูหมู
แต่เห็นเพื่อนๆพี่ๆเขาใส่จานเล็ก (ใหญ่สุด 44) เทียบกับของผม 50
ผมว่าของผมไปได้แค่น้ำตกแม่ยะตรงตีนดอยอินทนนท์ก็คงหมดแม็กเสียแล้ว ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ
คงอีกสักพักน่ะครับ เพราะชุดขับเคลื่อนที่สองนี้จำนวนฟันของจานหน้าและเฟืองหลังก็ยังเท่ากับชุดแรกที่ติดรถมา 50-39 และ 11-34
เปลี่ยนไปแล้วยังไม่สึกเลยครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โห ปั่นไปกี่กิโล
เห็นได้เปลี่ยนชุดจานหน้าแล้ว

ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โห..?
คันดำผม
เพิ่งได้หมื่นกว่าโล

TC-unity
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8893368
team: กลุ่ม เพื่อนถีบ ( FRC : Friendship riding club )
Bike: Araya federal-T & Bridgestone roadman & Giant HL7000

โพสต์ โดย TC-unity »

เข้ามาเก็บความรู้ ขอบคุณทุกท่านที่นำมาแบ่งปัน
แมวเซา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant xtc3 /LHT/Gios felleo/Maruishi Emperor/Dioss/Dahon IIIc-smoothhound-boardwalk/
ตำแหน่ง: พระรามเก้า29 ถนนพระรามเก้า บางกะปิ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมวเซา »

pnuc เขียน:
ซาเล้งสีแดง เขียน:
pnuc เขียน:หน้า 44-32-22 ข้างหลัง 12-36 แบบที่ อ.โล แนะนำนั่นครอบคลุมหมดแล้ว
ผมไปวงกลมแม่ฮ่องสอนมาสองรอบ รอบแรกใช้จานเล็ก 26 เฟืองหลัง 34 ยังเข็นกระจุยจอดกระจาย
ไปรอบสอง จานใบเล็กเปลี่ยนเป็น 24 แต่ข้างหลังยังไม่ได้ซื้อใหม่ ก็ 34 เท่าเดิม เข็นน้อยลง จอดน้อยขึ้น
อาศัยว่าผ่านไป 1 ปีทักษะมากขึ้นประมาณนั้น ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนใบเล็กเป็น 22 หลัง 36 แล้วครับ :lol: :lol: :lol:
- คุณนุ คิดดีดีนะ หากใส่จานหน้าใบเล็ก เป็น 22 ผมเคยคิดจะเปลี่ยนใบเล็กแบบนี้ แต่มันมีแต่ขาจานแบบ MTB 4 แฉก จะไม่วินเทจน์แบบ 5 ขาตามเดิมที่ติดมากับ LHT ผมก็เลยใช้แค่ หน้าเล็ก24 ฟัน ใบหลังใหญ่ 36 ฟัน เพื่อสามารถใช้ขาจานshimano 105 วินเทจน์ แบบ 5 ขา ตามที่ชอบ ยอมเข็นบ้างสักนิดเพื่อขาจานที่ชื่นชอบ :mrgreen:
เพื่อนผมได้ใบมาจากใหนไม่รู้ ใบ 5 รู 22 ฟันครับพี่ นี่รอของกำลังส่งมาให้อยู่ แต่ลืมถาม bcd ว่าเท่าใหร่ ใช้ไม่ได้ก็ใช้ 24 ต่อไป อย่างว่า ความงามมาก่อนฟังก์ชั่นเสมอ อิอิ :mrgreen:
ผมกำลังจะเปล่ียนกลับไปใช้ชุดจาน Andel ห้าขากับLHT มันดูดีกว่า shimano กระโหลกเหล่ียมยังใหม่เลย ติดตรงอยากได้จาน22 มาแทน 26 ชุดเฟืองหลังเปน 12/36แล้ว. เห็นเปล่ียนกันหลายคน ใครมีจาน 22 ห้าขาช่วยส่ังเผื่อผมครับ
ไฟล์แนบ
image.jpg (102 KiB) เข้าดูแล้ว 1277 ครั้ง
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

ผมก็ใช้ใบเล็ก 20 T 5 แฉก ไว้เส้นเขายาวๆ ได้ผลดีครับ ใช้โซ่ 8-9 ได้ไม่มีปัญหา อะไร พอดีเป็นพลแบกครับ :lol:
deep-สับถัง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0995625840
team: ค่อยๆไปอย่าให้ใครแซง
Bike: Bs.radac rd1000...Bs.roadman...marin...uivega...gaint.xct

โพสต์ โดย deep-สับถัง »

งานนี้มีล้มช้างเอางา ซื้อรถเป็นคันเพื่อมาถอด เอาแค่ใบเล็กหน้า 20T 5รู BCD58 ใบเดียว จะเอามาใส่กับขาจาน 5รู BCD94/58 ใบ44-32-22ยาว177.5 จะได้เป็นชุดใบจาน44-32-20 ถือว่าคุ้มเพราะได้ใบ42-32เป็นใบอะไหล่ อีกชุดหนึ่ง เสาร์อาทิตย์หน้าจะเอาไปเทสงัดเนินเขาใหญ่ดู อยากรู้อัตตราทดใหม่ 20T/36 กับขาจานยาวๆ แบกสำภาระเต็มพิกัด มันจะงัดเนินมันส์แค่ใหน :mrgreen: :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย deep-สับถัง เมื่อ 17 พ.ย. 2013, 07:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
letitbe1503
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817901583
team: เหนื่อยก็หยุดพักขา ฟ้าดินมาคอยนวดบีบ ไม่เห็นต้องรีบ ต้องร้อนแรง ไปแข่งขันกับใคร
Bike: STRiDA Mini ล้อ 14,STRiDA LT ล้อ 16,Bianchi Volpe,BS RoadMan
ตำแหน่ง: ห่างจาก BTS พญาไท 100 เมตร

โพสต์ โดย letitbe1503 »

จานเล็ก ๆ พวกนี้ เคยมีคนบอกว่า สามารถเอาตัวต้นแบบไปให้โรงกลึง
ทำเพิ่มให้เราได้นะครับ ราคาไม่แพงด้วย

ตอนนี้ผมมี 20T กับ 21 BCD64 (4รู) อยู่อย่างละอัน
ว่าจะเอาไปทำเพิ่มอยู่ เผื่อแบ่งแจกให้เพื่อน ๆ ใช้ด้วย เพราะว่ามันหายาก แต่ยังไม่รุ้ว่าจะเอาไปทำที่ไหนดี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”