ช่วยวิเคราะห์การฝึกซ้อมปั่นเสือหมอบ (มีรูป capture มาจาก garmin connect)

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
FongBeer75
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66817174402
team: Stand Alone
Bike: Bianchi Nirone7 + Nich Atem 56 Chris King R45 Sapim
ตำแหน่ง: 97 ม.4 ถ.อุดร-เลย ต.นิคมสงเคราะห์ อ.เมือง จ.อุดรธานี

ช่วยวิเคราะห์การฝึกซ้อมปั่นเสือหมอบ (มีรูป capture มาจาก garmin connect)

โพสต์ โดย FongBeer75 »

ผมปั่นคนเดียว av ไม่ได้สูงมากมายครับ อยู่ในช่วง 31-33 km/h วันก่อนไปขอปั่นซ้อมกับขาแรง ก็ดันทุลัง ฝืนร่างกายตัวเอง รู้สึกเหนื่อยมากๆๆๆ แ่ต่ก็ต้องทนหมกไปเรื่อยๆ กลัวหลุด เรื่องของเรื่อง คือ ผมอายุ 38 ปี ค่อยข้างใหม่กับกีฬาประเภทนี้ ปกติไม่ค่อยได้ออกกำลังกายซักเท่าไหร่ หลังๆเริ่มปั่นหมอบจริงๆ จังๆ เมื่อไม่นานมานี่เอง ปัจจุบัน นน. เหลือ 79 kg จากก่อนปั่น หนัก 84 kg

อยากให้ท่านผู้รู้ ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ถ้าผมฝืนปั่นลักษณะแบบนี้บ่อยๆ จะเป็นอันตรายกับร่างกายของผมหรือไม่ เห็น hr มันพุ่งเหลือเกิน hr เฉลี่ย ตั้ง 168 bpm ส่วนค่า hrm ทะลุไป 188 bpm (น่าจะช่วงขึ้นเนิน สปีดคนนำไม่ลดเลย) ตั้งใช้ hr monitor มา ไม่เคยสูงขนาดนี้มาก่อน กลัวหัวใจวาย หรือเป็นผลเสียต่อสุขภาพหน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

[album]รูปภาพ[/album]
C Mix Concrete Co.,Ltd.
สั่งคอนกรีตผสมเสร็จด่วนที่ 042-201201
Nopp
สมาชิก
สมาชิก
team: -----
Bike: Adept Pro, Msle Pro, Jetstream Ex 2011, S6R, FK207, Genius, GAIA, Smooth Hound, 2 - FG Lite-120Ys, Pocket Rocket Pro

Re: ช่วยวิเคราะห์การฝึกซ้อมปั่นเสือหมอบ (มีรูป capture มาจาก garmin connect)

โพสต์ โดย Nopp »

สูงหรือต่ำบางทีก็อาจมีหลายปัจจัย อย่างเครื่องวัดความดัน คาดผิด คาดไม่ตรง หันผิดด้าน เห็นมีเพี้ยนได้ แต่ไม่รู้Heart Rateจะเป็นมั้ย

ปกติ..ตอนออกกำลังกาย ก็สูงอยู่เหมือนกันครับ เคยถามหมอ...หมอบอก...เป็นเรื่องปกติของตอนออกกำลังกาย
แต่ขึ้นไปขนาดนี้..ไม่แน่ใจเหมือนกัน น่าจะลองปรึกษาหมอ..ถ้าสูงจริง คงไม่ดีแน่ครับ
FongBeer75
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Nirone7 + Nich Atem 56 Chris King R45 Sapim
ตำแหน่ง: 97 ม.4 ถ.อุดร-เลย ต.นิคมสงเคราะห์ อ.เมือง จ.อุดรธานี

Re: ช่วยวิเคราะห์การฝึกซ้อมปั่นเสือหมอบ (มีรูป capture มาจาก garmin connect)

เรื่องคาดผิดตำแหน่ง ผิดด้าน คงไม่ใช่แน่นอน มีเครื่องมือประเภทนี้ใช้มาพักใหญ่แล้วครับ ออกกำลังกายเบาๆ กลางๆ hr ก็โชว์อยู่ในช่วงที่ปกติ แต่ที่เอามาให้วิเคราะห์ ผมรู้สึกว่ามันเกินสภาพร่างกายผมครับ เลยจะถามว่ามันอันตรายร้ายแรงหรือไม่

เชิญความเห็นท่านอื่นต่อเลยครับ
สั่งคอนกรีตผสมเสร็จด่วนที่ 042-201201
bomb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-6539009
team: ยังหาไม่ได้
Bike: MINI JAVA

โพสต์ โดย bomb »

ผมวิเศราะห์ไม่ถูกครับ ยังไม่โปรพอ รู้แต่อิจฉาอยากได้avแบบนั้นบ้าง อิอิ
haow
ขาประจำ
ขาประจำ
team: antifire
Bike: TREK 830,INTENSE spider, SEVEN sola ,TREK 9.9, PARLEE Z5, INTENSE M6, dahon MUP8,TREK navigater,Bianchi,cervelo R5 DI2,DEROSA TEAM 09,CIPOLLINI RB1000,ARGON18 E118 DI2,Tyrell FSX

โพสต์ โดย haow »

อาทิตย์ละครั้งดีเลยครับ นอกนั้นก็ปั่นนานๆโซนกลางๆ
tidattan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: CINELLI EXPERIENCE

โพสต์ โดย tidattan »

ปกติครับ max. มากก็เพราะปกติไม่เคยปั่นแรง ที่ต้องดูประกอบคือ min. ถ้าตอนพักสบายสบาย min. ก็ไม่ควนสูง ยิ่งต่ำยิ่งดี แสดงว่าฟิต แต่ต้องระวัง max อย่าให้สูงต่อเนื่องนาน อาจหน้ามืดเป็นลมล้มได้อันตรายตรงล้มนี่แหละครับ
FongBeer75
สมาชิก
สมาชิก

tidattan เขียน:ปกติครับ max. มากก็เพราะปกติไม่เคยปั่นแรง ที่ต้องดูประกอบคือ min. ถ้าตอนพักสบายสบาย min. ก็ไม่ควนสูง ยิ่งต่ำยิ่งดี แสดงว่าฟิต แต่ต้องระวัง max อย่าให้สูงต่อเนื่องนาน อาจหน้ามืดเป็นลมล้มได้อันตรายตรงล้มนี่แหละครับ
ใช่ครับ หนักหน่วงมาก แต่ไม่เคยทะลุขนาดนี้ไงครับ rest hr ที่วัดได้ตอนนี้ก็ 55 bpm ถ้าดูจากกราฟ hr จะเห็นว่าอยู่ใน zone สูงยาวๆเลยครับ เอาเป็นว่าถ้ารู้สึกหน้ามืด คงต้องปล่อยหลุดดีกว่า เป็นอะไรมา ได้ไม่คุ้มเสีย ;) ;) ;)
Rey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Mu P8

โพสต์ โดย Rey »

ก่อนอื่นพี่ต้องหา Real Max Heart Rate เพื่อคำนวณ Zone ครับ
วิธีหาก็ไปหาเพื่อนมาคอย Standby ข้างๆตัว แล้วปั่นวอร์มสัก 10 นาที จากนั้นก็ปั่นพอเหนื่อยอีกสัก 15-20 นาทีให้ร่างกายปรับสภาพ
จากนั้นก็อัดแบบเกือบหมดแม๊กครับ เอาแบบแทบวูบ จากนั้นค่อยๆคูลดาวน์สัก5 นาทีค่อยเอาอีกรอบ คราวนี้จัดให้แบบหมดแล้วหมดเลย
คำเตือนคือเวลาผ่อนห้ามหยุดกะทันหัน ให้ค่อยๆเบาขาเอา ไม่งั้นอาจน๊อคได้
พอได้ Max HR จริงๆ คราวนี้ค่อยมาใส่ค่าให้เว็บมันคำนวณ Zone ให้ จากนั้นเวลาขี่พยายามรักษาระดับอย่าเข้า Zone 5 หรือเข้าไปก็อย่าแช่มากครับ
ดูจากอายุและกราฟผมว่า Max น่าจะป้วนเปี้ยน 190 นิดๆครับ ขี่แช่ 170 สบายๆ
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ผมเคยได้กราฟ HR แบบนี้เฉพาะเวลาลงแข่งเท่านั้นเอง
แสดงว่าก่อนปั่นทริปนี้ รู้ล่วงหน้าก่อนแล้วใช่มั้ยครับว่าจะต้องอัดกันหนักหน่วง
แล้วก่อนปั่นวันสองวันน่าจะได้รับการพักผ่อนอย่างเต็มที่ ทำให้สามารถคง HR แบบนี้ได้ต่อเนื่อง
ระยะเวลาไม่เกิน 1 ชม. ก็ยังถือว่าไม่นานนัก ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้านานๆ ปั่นที
เพราะหลังจากปั่นแบบนี้ร่างกายก็คงต้องการพัก
แต่ถ้าปั่นแบบนี้แล้วพักไม่พอ บำรุงอาหารไม่พอนี่ ทรุดแน่ๆ ครับ กล้ามเนื้อก็จะบาดเจ็บได้ง่าย
ไม่มีการวอร์มอัพ กะคูลดาวน์ที่เพียงพอด้วย

ลองโหลดไฟล์นี้ https://dl.dropboxusercontent.com/u/2712846/hrz.jar
ไปรันกับไฟล์ .gpx ที่ export จาก garmin connect ดูซิครับ
จะเห็นโซน HR เป็นช่วงๆได้

ถ้าเปิดไม่ได้ก็ติดตั้ง Java Runtime ก่อนนะครับ http://java.com/en/download/index.jsp
FongBeer75
สมาชิก
สมาชิก

swasin185 เขียน:ผมเคยได้กราฟ HR แบบนี้เฉพาะเวลาลงแข่งเท่านั้นเอง
แสดงว่าก่อนปั่นทริปนี้ รู้ล่วงหน้าก่อนแล้วใช่มั้ยครับว่าจะต้องอัดกันหนักหน่วง
แล้วก่อนปั่นวันสองวันน่าจะได้รับการพักผ่อนอย่างเต็มที่ ทำให้สามารถคง HR แบบนี้ได้ต่อเนื่อง
ระยะเวลาไม่เกิน 1 ชม. ก็ยังถือว่าไม่นานนัก ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้านานๆ ปั่นที
เพราะหลังจากปั่นแบบนี้ร่างกายก็คงต้องการพัก
แต่ถ้าปั่นแบบนี้แล้วพักไม่พอ บำรุงอาหารไม่พอนี่ ทรุดแน่ๆ ครับ กล้ามเนื้อก็จะบาดเจ็บได้ง่าย
ไม่มีการวอร์มอัพ กะคูลดาวน์ที่เพียงพอด้วย

ลองโหลดไฟล์นี้ https://dl.dropboxusercontent.com/u/2712846/hrz.jar
ไปรันกับไฟล์ .gpx ที่ export จาก garmin connect ดูซิครับ
จะเห็นโซน HR เป็นช่วงๆได้

ถ้าเปิดไม่ได้ก็ติดตั้ง Java Runtime ก่อนนะครับ http://java.com/en/download/index.jsp
ขอบคุณมากครับ :D
อย่างที่แจ้งครับ ปกติ ไม่ได้ปั่นเร็วอะไรมากมาย เห็นพี่ๆเขาปั่นกัน ก็เลยขอแจมด้วย จัดหนักมากๆ เลยเออ ออ ห่อ หมก ตามน้ำไปเรื่อยๆ ทนๆไป ไม่อยากหลุดกลุ่มหน่ะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”