เวลาปั่นจักรยานทำไมผมไม่รู้สึกปวดน่องเลยครับ..แต่ปวดต้นขาแทน แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nititron
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา CANNONDALE F1 Lefty

เวลาปั่นจักรยานทำไมผมไม่รู้สึกปวดน่องเลยครับ..แต่ปวดต้นขาแทน แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย nititron »

เวลาปั่นจักรยานทำไมผมไม่รู้สึกปวดน่องเลยครับ..แต่ปวดต้นขาแทนแต่ก็ไม่มากแปปเดียวก็หายปวดครับ แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ ผมมือใหม่ครับ ปั่นมาได้ 1 อาทิตย์แล้วครับ เช้า-เย็น ปั่นตามแบบฉบับแม่น้องพินครับ 80 รอบต่อนาทีเวลาครึ่งชั่วโมง
วานผู้รู้ช่วยบอกที ว่าการที่ผมไม่รู้สึกปวดน่อง (ผมแทบจะไม่รู้สึกว่าน่องของผมได้ออกแรงด้วยซ้ำ) ผมจะต้องปรับตั้งอะไรหรือเปล่า หรือว่าแบบนี้มันดีอยู่แล้วครับผม
ผมสูง 180 cm หนัก 102 kg ซื้อรถ GIANT มาครับ ไซด์ M ปั่นเฉลี่ย 20 km/h

ขอบคุณครับผม
มีแค่ใจอย่างเดียว ก็ปั่นจักรยานได้อย่างมีความสุข
Kurenai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: N/A
team: N/A
Bike: N/A

Re: เวลาปั่นจักรยานทำไมผมไม่รู้สึกปวดน่องเลยครับ..แต่ปวดต้นขาแทน แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย Kurenai »

เป็นเหมือนผมเลยครับ ผมยิ่งแล้วใหญ่ จักรยานธรรมดาค่าตัว 3,000 กว่าเอง 555+ หนักสุด ๆ
พยายามเซตท่านั่งตามที่หาข้อมูลดู ความสูงอาน ระยะคันจับ ตำแหน่งของเท้าบนแป้น แล้วก็ปั่น ๆ ไป
อาทิตย์แรก ปวดต้นขามาก (โดยเฉพาะกล้ามเนื้อลูกพับในใกล้ ๆ เข่า) แบบว่าปั่นเสร็จไม่กล้านั่งเลย
ครับ นั่งแล้วลุกไม่ขึ้น (ส่วนน่องอยู่สุขสบายดีไม่เป็นอะไรเลยเหมือนกัน)
พออาทิตย์ที่สองเริ่มดีขึ้น ปั่นแบบเดิมไม่ปวดแล้ว
ก็ลองเร่งความเร็วเวลาปั่นทางตรง ไม่รู้เร็วเท่าไหร่ แต่เอาให้ลมมันตีหน้าแรง ๆ
ปรับเกียร์สูง ๆ รู้สึกดีมากครับ แต่ปวดขาอีกแล้ว เป็นที่เดิมเลย
พอเป็นอย่างนี้ก็เลยคิดว่าอาจจะเพราะว่าต้นขาเรามันหน่อมแน้มเกินไป (เพราะไม่ได้ออกกำลังกายมานาน)
ถ้าฝึกเรื่อย ๆ น่าจะดีขึ้น อึดขึ้น
เรื่องสรีระก็มีคนบอกว่าสำคัญ คิดว่าจะไปที่ร้านจักรยานให้พี่เค้าปรับเครื่องให้เหมาะกับตัวหน่อย
ร่างกายจะได้ไม่เสียในระยะยาว (ตอนนี้ปั่นแบบเดิม ๆ ไม่ได้ปรับอะไรเลย)

ผมประสบการณ์น้อย ขอแชร์ประสบการณ์แบบมือใหม่เหมือนกัน 55+
พี่คนอื่น ๆ ช่วยเสริมข้อมูลที่ถูกต้องให้หน่อยนะครับ
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

Re: เวลาปั่นจักรยานทำไมผมไม่รู้สึกปวดน่องเลยครับ..แต่ปวดต้นขาแทน แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย Yajokkung »

เดาเล่นๆ เกียร์หนักไปหน่อยด้วยมั้งครับ - -
ร่างกายยังไม่ชิน
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

จักรยานที่ใช้น่องคือ จักรยานแม่บ้าน กับ จักรยานสามล้อถีบ ครับ สังเกตุได้ว่า น่องโตบะเป้งกันทั้งนั้น จักรยานพวกนี้ ปั่นแป๊ปเดียวก็น่องล้า ทั้งๆที่เหงื่อยังไม่ออกซักนิด

จักรยานกีฬา ออกแบบท่าปั่นมาให้ใช้กล้ามเนื้อทั่วตัวหลายจุดครับ ทำให้ปั่นเหงื่อแตกเหงื่อแตนทั้งตัวโดยที่ขาไม่ล้าเท่าไร

ปวดต้นขา ผมไม่เคยเลยจริงๆครับ แนะนำไม่ได้ เคยแต่ปวดข้อ น่อง เข่า จากการเซ็ตความสูง และ ระยะเยื้องหน้าหลังเบาะผิด
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
simmons
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 056221488
Bike: giant

โพสต์ โดย simmons »

:mrgreen: ไม่รู้นะครับ แบบพี่รุ่นใหญ่แนะนำมาแต่แรกว่า
เราต้องใช้แรงที่ต้นขา ไม่ใช้เข่าและน่องในการกดบันได ถ้าปวดเข่าปวดน่องน่าจะเกิดจากออกแรงไม่ถูก
แต่ถ้าเป็นอย่างที่เจ้าของกระทู้บอกมา ผมว่าน่าจะมาถูกทางแล้วนะครับ
เพราะออกแรงถูกส่วนแล้ว
แล้วเพิ่งเริ่มใหม่ๆกล้ามเนื้อคงต้องปรับตัวมั่ง ออกรอบบ่อยๆก็จะอยู่ตัว วันไหนไม่ออกจะเมื่อยเนื้อเมื่อยตัว หงุดหงิดเสียอีกนะผมว่าฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

:mrgreen:
nititron
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา CANNONDALE F1 Lefty

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ..
เมื่อเช้าออกไปปั่นตามปกติ ก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยต้นขาเริ่มมีแรงมากขึ้น
ไม่เหนื่อยเมื่อยล้าเท่าวันแรก การหายใจความอึดดีขึ้นแบบรู้สึกได้ว่า
กำลังมันมา แถมน้ำหนักลงซะอีก จาก 102 ลงมา 99.8 กิโล จากเวลาเพียง 1 อาทิตย์

ขอบคุณอีกทีครับที่ทำให้ผมรู้ว่า ผมมาถูกทางแล้วครับผม...ต่อไปก็ปั่นต่อเนื่องให้ได้ 1 ชั่วโมง เป็นเป้าหมายต่อไป
มีแค่ใจอย่างเดียว ก็ปั่นจักรยานได้อย่างมีความสุข
aeengi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897736992
team: แก๊งค์ปากมันส์
Bike: จักรยานคนจน
ตำแหน่ง: สระบุร ปราจีน บ้านโคก 304 กบินทร์ นครนายก รังสิต นนท์ 8ริ้ว บางบ่อ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aeengi »

umbabab เขียน:จักรยานที่ใช้น่องคือ จักรยานแม่บ้าน กับ จักรยานสามล้อถีบ ครับ สังเกตุได้ว่า น่องโตบะเป้งกันทั้งนั้น จักรยานพวกนี้ ปั่นแป๊ปเดียวก็น่องล้า ทั้งๆที่เหงื่อยังไม่ออกซักนิด

จักรยานกีฬา ออกแบบท่าปั่นมาให้ใช้กล้ามเนื้อทั่วตัวหลายจุดครับ ทำให้ปั่นเหงื่อแตกเหงื่อแตนทั้งตัวโดยที่ขาไม่ล้าเท่าไร

ปวดต้นขา ผมไม่เคยเลยจริงๆครับ แนะนำไม่ได้ เคยแต่ปวดข้อ น่อง เข่า จากการเซ็ตความสูง และ ระยะเยื้องหน้าหลังเบาะผิด

+1 เห็นด้วยครับผมก็เป็น ปวดข้อ น่อง เข่า จากการเซ็ตความสูง และ ระยะเยื้องหน้าหลังเบาะผิด
Line: aeengi นัดรับของ สระบุร ปราจีน บ้านโคก 304 กบินทร์ นครนายก รังสิต นนท์ 8ริ้ว
อมยิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5096117
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาวิทยาลัยบ้านสมเด็จเจ้าพระยา(SCC)
Bike: YT capra AL1 2015
ตำแหน่ง: โพธิ์สามต้น ฝั่งธนบุรี

โพสต์ โดย อมยิ้ม »

ดูรูปนี้เอาแล้วกันครับ
ไฟล์แนบ
6444542911_0817db4f52_z.jpg (50.57 KiB) เข้าดูแล้ว 3005 ครั้ง
ปั่นตามใจ ไม่ไหวก็จูง
nititron
สมาชิก
สมาชิก

อมยิ้ม เขียน:ดูรูปนี้เอาแล้วกันครับ
ถึงบางอ้อเลยครับ...ขอบคุณมากครับผม..
ดูจากรูปแล้วชัดเจนมากเลยครับ.. :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

จากภาพทำให้เห็นว่า ใช้กล้ามเนื้อ ตูด กับ หน้าขา เยอะสุด
ผมปั่นไปทำงานทุกวัน3ปี แขนขาลีบ น่องลีบ จะมีก็แต่ ต้นขา้ด้านหน้านี่หละครับ ที่ใหญ่โตผิดสัดส่วนธรรมชาติ เพระาผมปั่นแบบเน้นรอบขา ไม่เน้นเกียร์สูง ตลอดทาง ต้นขาเลยทำงานหนักมาก
แต่กล้ามเนื้อตูด นี่ไม่เคยดูเลย ว่ามันพัฒนาขึ้นบ้างหรือยัง ต้องใช้กระจกสองบาน เหอะๆ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”