นักสร้าง RC MODEL (เครื่องบิน /เรือ) เชิญครับ มีสวยๆให้ชมมากมาย ฝีมือคนไทยทั้งหมด

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
P-1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-259-5177
team: บ้านฟ้าปิยะรมย์
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: บ้านฟ้าปิยะรมย์ ลำลูกกา ปทุมธานี

นักสร้าง RC MODEL (เครื่องบิน /เรือ) เชิญครับ มีสวยๆให้ชมมากมาย ฝีมือคนไทยทั้งหมด

โพสต์ โดย P-1 »

...การปั่นจักรยานคือการออกกำลังกายและพักผ่อนกับเพื่อนฝูงหรือครอบครัวเพื่อสุขภาพ ในวันว่างเสาร์และอาทิตย์ครับ ไม่ต้องพึ่งยา หาหมอ ชลอความแก่ แห่ไปชมสาว ชมรถสวยๆมากมาย แต่การสร้างงาน RC ก็คงเลิกไม่ได้สำหรับหลายท่านที่เริ่มเป็น"นักปั่น"เหมือนผม เพราะลงทุนทั้งเงิน,เวลา และอารมณ์ไปกับมันมากมาย หลายท่านที่เล่น RC คงทราบดี ยิ่งสำหรับผม ซึ่งชอบสร้างเอง ยิ่งหนัก เพราะต้องซื้อหาเครื่องมือในการสร้างมากมาย
...ขอขอบคุณ THAI MTB ที่เปิดห้องนี้ ให้เพื่อนสมาชิกที่ชอบกิจกรรมอื่นๆ นอกเหนือจากการสะสมหรือปั่นจักรยาน ได้เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันในเชิงสันทนาการ (ผมไม่ค้าขายกับใครในห้องนี้นะครับ เรียนให้ทราบก่อน) หลาย web หลายห้องที่ผมเป็นสมาชิกอยู่ ไม่ค่อยรักษากฎกติกากัน ซึ่งผมไม่นิยม
....ท่านที่เป็น"นักสร้าง หรือนักประดิษฐ์ ก็ขอเชิญนำผลงานมาแบ่งกันชม และแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ สำหรับท่านที่สร้างไม่เป็นแต่อยากหัดทำ ผมก็ยินดีแนะนำ ซึ่งผมเองก็มิได้เป็นเทพมาจากไหน แต่ก็พอมีประสพการณ์ และสามารถหาแหล่งความรู้มาตอบท่าน"มือใหม่"ให้เริ่มเป็นนักสร้างได้ครับ
m8.jpg (66.43 KiB) เข้าดูแล้ว 31951 ครั้ง
m60.jpg (82.72 KiB) เข้าดูแล้ว 31951 ครั้ง
Re-exposure%20of%20IMG_1228-2000-1000.jpg (63.23 KiB) เข้าดูแล้ว 31951 ครั้ง
Re-exposure%20of%20IMG_1368-2000-1000.jpg (44.62 KiB) เข้าดูแล้ว 31951 ครั้ง
Re-exposure%20of%20IMG_1392-2000-1000.jpg (68.09 KiB) เข้าดูแล้ว 31951 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย P-1 เมื่อ 21 มี.ค. 2013, 02:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เอ้ บ้านโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1704858
team: บ้านโป่ง
Bike: KHS&KHS

Re: นักสร้าง RC MODEL (เครื่องบิน /เรือ) เชิญครับ

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง »

โห .... สร้างเรือลำนี้เอง ..... เก่งจัง

ตั้งแต่สมัยเรียนผมเคยแต่ทำเครื่องบินจากรถกระป๋อง ง่ายๆ แต่บินได้

มาตอนนี้เหลือแต่ซากไม้บัลซากองบนห้องแล้ว
:D :D :D
พบกับร้าน "เป็ดย่าง เอ้ บ้านโป่ง" เป็ดย่างอบน้ำผึ้ง นุ่มพิเศษไม่เหมือนใคร

https://www.facebook.com/warayouth.chailert
P-1
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: บ้านฟ้าปิยะรมย์ ลำลูกกา ปทุมธานี

Re: นักสร้าง RC MODEL (เครื่องบิน /เรือ) เชิญครับ

...ขอบคุณครับ..ว่างๆจะขับเรือจากแม่กลองมารีน่าไปทาน"เป็ดอบน้ำผึ้ง" มาชมภาพการสร้างกันต่อนะครับ (ผมอาจจะสลับด้วยภาพเครื่องบินน้ำและอื่นๆที่ผมสร้างมาลงให้ชมกันจะได้ไม่เบื่อครับ) ท่านที่อยากชมรายละเอียดหรือผลงานการสร้างมากมาย เชิญเข้าชมได้ที่ rc thai.net / forum : เรือใบ เรือสเกล และห้องเครื่องบินน้ำครับ จะมีให้ชมมากมาย เพื่อเป็นความรู้กับน้องๆหรือท่านมือใหม่ครับ...
DSCF0108.jpg (79.93 KiB) เข้าดูแล้ว 31876 ครั้ง
DSCF0113.jpg (67.52 KiB) เข้าดูแล้ว 31876 ครั้ง
DSCF0115.jpg (67.03 KiB) เข้าดูแล้ว 31876 ครั้ง
DSCF0124.jpg (79.11 KiB) เข้าดูแล้ว 31876 ครั้ง
DSCF0129.jpg (71.46 KiB) เข้าดูแล้ว 31876 ครั้ง
ชอบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816459569
team: จรจัด
Bike: merida tfs300 giant
ตำแหน่ง: ถนน ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ

โพสต์ โดย ชอบ »

สนใจเรื่องทำโมเดลมากเพราะชอบแต่เด็ก มีประสบการณ์ยู่บ้างแต่ทิ้งมานานนนนนนนมาก
หากจะขอคำปรึกษาในการเริ่มกลัมมาทำใหม่เรื่องวัสดุอุปกรณ์บ้างจะขอบคุณมาก เมื่อก่อน
ต้องหาซื้อ ที่ห้างอมร ไนติงเกล กับศึกษาภัณน์ อ้อ ยังมีอีกร้านใต้โรงหนังสยาม
P-1
สมาชิก
สมาชิก

...ยินดีครับคุณชอบ ผมตั้งข้อสังเกตุว่าเด็กรุ่นใหม่ๆจะไม่ค่อยมีสมาธิเหมือนคนรุ่นเราๆครับ ดูจากแหล่งวัสดุที่กล่าวมาหน้าจะรุ่นราวคราวเดียวกันกับผม เหตุเพราะเด็กสมัยนี้ชอบเล่นทางลัด โดยเฉพาะเรื่องงานฝีมือ หรือกิจกรรมที่ต้องใช้ความอดทนและสมาธิสูง จะไม่ค่อยสนใจ อาจเป็นเพราะโลกไซเบอร์ครอบงำมากเกินไป
...อยากให้ทุกท่านหันกลับมาทำงานอดิเรก หรืองานฝีมือ ที่ใช้สมาธิ และความใจเย็น เป็นการฝึกความใจเย็นให้ลูกหลานเห็นและอาจสนใจมาร่วมทำด้วยครับ สำหรับแหล่งวัสดุที่ผมหาซื้อมาใช้งานก็มีที่ B2S ตามห้างครับ หรือไม่ก็ศึกษาภัณฑ์ สาขาที่ใกล้บ้าน ทั้งไม้บัลซ่าและเครื่องใช้จำเป็นเช่น คัทเตอร์ แบบใบตัด 35 องศา ,เหล็กฟุต,ฉากพลาสติก,สีอคริลิค ฯลฯ. ส่วนเครื่องมือไฟฟ้าส่วนใหญ่ก็หาแถวๆคลองถม เช่นสว่านแท่นไซซ์เล็ก ชุดหัวเจียร์ครบชุด (ของแบล๊คแอนด์เดคเกอร์หรือของทางยุโรป)ของจีนจะพังเร็วครับ เลื่อยฉลุ เลื่อยแท่นไฟฟ้า ก็เครื่องมือช่างพื้นฐานประจำบ้านทั่วไปล่ะครับ บางทีก็หาซื้อที่โฮมโปร ราคาสูงแต่คุณภาพดี ไม่มานั่งหงุดหงิดใช้ไม่นานก็พัง ตะไบเล็กๆ กระดาษทราย สีสเปรย์ เครื่องพ่นแอร์บลัช
...แต่ตัวผมเองส่วนใหญ่จะใช้เครื่องมือพื้นๆ ที่เด็กๆใช้ทำงานฝีมือครับ เพราะคล่องตัวและย้ายไปนั่งทำมุมไหนของบ้านก็ได้ ทั้งเพลินและพักสมองด้วย พอได้ชิ้นงานสวยๆ ปราณีตบรรจงออกมาแล้วลองประกอบดู มันมีความสุข และนั่งจิบกาแฟชื่นชมมันได้เป็นชั่วโมงครับ
...หลายๆกรณี ที่ผมต้องหาเศษวัสดุมาดัดแปลง เช่นแตรลม ผมก็ใช้ ทีไม้ที่ตั้งลูกก๊อล์ฟมาดัดแปลง ซึ่งทำให้เราได้ใช้ความคิด ว่าทำอย่างไรจึงจะได้ความสมจริงที่สุด แม้กระทั่งลูกปัดแบบต่างๆที่เด็กๆเอามาร้อยเล่น ผมก็ไปหาซื้อมาเก็บไว้ หลอดพลาสติกที่ใส่วิตตามิน หรือชิ้นส่วนพลาสติกที่ไม่ใช้ หลากหลายรูปทรง ผมเก็บใส่กล่องเอาไว้หมดครับ ขยะพวกนี้มีค่าเสมอสำหรับ นักสร้าง นักประดิษฐ์ ถึงเวลานึกออกแต่หาไม่ได้แล้วหมดสนุกเลยครับ..55
ขอบหน้าต่าง ผมใช้แผ่นพลาสวู๊ด ซึ่งมีขนาดให้เลือกเหมือนไม้อัด แต่ ทำงานง่าย ผิวเรียบ ขึ้นรูปหรือแกะสลักได้ด้วยคัทเตอร์คมๆ ไม่มีเสี้ยน เหมาะสำหรับชิ้นส่วนเล็กๆ ติดกาวได้ทุกชนิด ทำสีติดดีทุกชนิดครับ
ขอบหน้าต่าง ผมใช้แผ่นพลาสวู๊ด ซึ่งมีขนาดให้เลือกเหมือนไม้อัด แต่ ทำงานง่าย ผิวเรียบ ขึ้นรูปหรือแกะสลักได้ด้วยคัทเตอร์คมๆ ไม่มีเสี้ยน เหมาะสำหรับชิ้นส่วนเล็กๆ ติดกาวได้ทุกชนิด ทำสีติดดีทุกชนิดครับ
DSCF0002.jpg (97.08 KiB) เข้าดูแล้ว 31804 ครั้ง
ห่วงยางชูชีพ ก็ใช้ พลาสวู๊ดเช่นกันครับ
ห่วงยางชูชีพ ก็ใช้ พลาสวู๊ดเช่นกันครับ
DSCF0005.jpg (77.35 KiB) เข้าดูแล้ว 31804 ครั้ง
Air intake หรือท่อดักอากาศเข้าท้องเรือ ผมแกะจากไม้บัลซ่า A (เนื้อแข็ง) ครับ
Air intake หรือท่อดักอากาศเข้าท้องเรือ ผมแกะจากไม้บัลซ่า A (เนื้อแข็ง) ครับ
DSCF0008.jpg (75.8 KiB) เข้าดูแล้ว 31804 ครั้ง
สมอเรือ ใบสมอทำจากปกแฟ้มพลาสติก ไม้และห่วงทองเหลือง
สมอเรือ ใบสมอทำจากปกแฟ้มพลาสติก ไม้และห่วงทองเหลือง
DSCF0010.jpg (56.97 KiB) เข้าดูแล้ว 31804 ครั้ง
โคมไฟ ใช้ไม้สนมีขายที่ B2Sตัดมาเป็นแท่งกลมยาว อยู่ในถุงมีหลายอัน หลายขนาด เอามาตัดและแกะสลักออกมาครับ
โคมไฟ ใช้ไม้สนมีขายที่ B2Sตัดมาเป็นแท่งกลมยาว อยู่ในถุงมีหลายอัน หลายขนาด เอามาตัดและแกะสลักออกมาครับ
DSCF0011.jpg (62.53 KiB) เข้าดูแล้ว 31804 ครั้ง
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

สวยมากๆ ขอติดตามต่อๆไปครับ... ;)
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
P-1
สมาชิก
สมาชิก

...เรือ MISTRAL รุ่นนี้เป็นหนึ่งในเรือประเภทมอเตอร์ยอร์ช สมัยประธานาธิบดีเคเนดี้ครับ ว่ากันว่าเป็นสุดยอดเรือ Vintage ที่เข้าขั้นปราบเซียน สำหรับนักสร้างเรือจำลองทั่วโลก เพราะหาข้อมูลที่จะสร้างให้สมจริงยากมาก แต่ผมก็พยายามหามาจนได้ครับ เพราะอยากทำมาก และเป็นลำเดียวในโลกด้วยครับ ที่มีคนไทยอย่างเราสร้างมันขึ้นมา แถมลงน้ำวิ่งได้ด้วย...
...ผมส่งงานไปลงโชว์ใน RC GROUPS ซึ่งเป็น webside ของงานจำลองระดับโลก ที่มีแต่มือพระกาฬ นำงานมาโชว์ประกวด ประขันกัน ซึ่งก็ได้รับการตอบรับอย่างดี สำหรับคนไทยอย่างเราๆ และได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กับมือระดับโลกอย่างเป็นกันเอง สนุกมากทีเดียวครับ...
แตรลม ผมใช้ทีไม้ที่ตั้งลูกก๊อล์ฟ มาเสียบกับลูกปัด ก็เข้าท่าดีครับ ง่ายและเร็ว สมจริงด้วย
แตรลม ผมใช้ทีไม้ที่ตั้งลูกก๊อล์ฟ มาเสียบกับลูกปัด ก็เข้าท่าดีครับ ง่ายและเร็ว สมจริงด้วย
DSCF0038.jpg (72.22 KiB) เข้าดูแล้ว 31797 ครั้ง
พังงาเรือ ทำจากไม้อัดนอก 2 มม. ตัดเป็นล้อจักรยานแล้วหาองศาแบ่งให้เท่ากัน เจาะรูเล็กๆ แล้วเสียบด้วยไม้จิ้มฟัน ตกแต่งให้สมจริง<br />ส่วนคอพังงาผมใช้ไม้บัลซ่า A แกะสลักแล้วเพนท์สีเหล็กหล่อด้วยพู่กันครับ...
พังงาเรือ ทำจากไม้อัดนอก 2 มม. ตัดเป็นล้อจักรยานแล้วหาองศาแบ่งให้เท่ากัน เจาะรูเล็กๆ แล้วเสียบด้วยไม้จิ้มฟัน ตกแต่งให้สมจริง
ส่วนคอพังงาผมใช้ไม้บัลซ่า A แกะสลักแล้วเพนท์สีเหล็กหล่อด้วยพู่กันครับ...
DSCF0019.jpg (75.78 KiB) เข้าดูแล้ว 31797 ครั้ง
..เจ้าเรือบดนี่เล่นผมไปหลายวัน เพราะขนาดเล็ก ทำไม่หมู (เท่าซองบุหรี่) ใช้เวลาเท่ากับทำเรืออีก 1 ลำครับ
..เจ้าเรือบดนี่เล่นผมไปหลายวัน เพราะขนาดเล็ก ทำไม่หมู (เท่าซองบุหรี่) ใช้เวลาเท่ากับทำเรืออีก 1 ลำครับ
DSCF0015.jpg (80.17 KiB) เข้าดูแล้ว 31797 ครั้ง
ต้องขึ้นโครงเรือ ทำกระดูกงู หางเสือ และไม้พาย เหมือนของจริงทุกอย่างครับ
ต้องขึ้นโครงเรือ ทำกระดูกงู หางเสือ และไม้พาย เหมือนของจริงทุกอย่างครับ
DSCF0016.jpg (73.91 KiB) เข้าดูแล้ว 31797 ครั้ง
ชอบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816459569
team: จรจัด
Bike: merida tfs300 giant
ตำแหน่ง: ถนน ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ

โพสต์ โดย ชอบ »

ขอบพระคุณพี่อย่างมากครับผมคงต้องฝึกอีกมากเพราะทิ้งมานาน อุปกรณ์เครื่องมือก็มีอยู่พอสมควรเพราะชอบสะสม
เครื่องมืเครื่องใช้งานฝีมือ สมัยก่อนลอกแบบที่แถมมาในหนังสือโมเดลของฝรั่ง จีไอ ที่มาเช่าบ้าน
อยู่ข้างบ้าน สมัยก่อนเป็นเครื่องสลิงบังคับดูฝรั่งเล่นหมุนจนเวียนหัวกลิ่นนำ้มันผสมน้ำมันละหุ่งฟุ้งไปทั่ว
P-1
สมาชิก
สมาชิก

...55..ใช่ครับคุณชอบ ผมก็เริ่มเล่นจากน้ำมันละหุ่ง แต่บังคับด้วยวิทยุแล้ว เวลาเล่นต้องใส่แว่นและหาผ้าปิดปากปิดจมูก ที่เบื่อมากคือพอเล่นเสร็จต้องมานั่งเช็ดกันนานทีเดียว แต่สมัยนี้มีตัวเลือกเยอะครับ ชุดมอเตอร์ไฟฟ้าที่กำลังขับเท่าเครื่องยนต์ก็ราคาถูกลงมาก พอจับต้องได้ เครื่องยนต์ก็พัฒนาไปมาก น้ำมันก็ดีกว่าแต่ก่อน ไม่มีเขม่า ไม่ทิ้งคราบ ผมเองก็ทำเล่นเองมาตั้งแต่เริ่มหัดเล่น ทั้งชีวิตที่เคยซื้อเค้าเล่นเป็นเครื่องน้ำมันเพียงลำเดียวเท่านั้นครับ
...เลยถือโอกาสนำภาพเครื่องบินที่ผมสร้างมาให้ชมกันครับ
SEAMASTER (เครื่องบินน้ำ) ตัวนี้เป็นไฟฟ้าครับ สร้างด้วยโฟมแผน # 5 มม. ที่มีขายตามแผนกเครื่องเขียนทั่วไป หุ้มด้วย OPP เทป (เทปเหนียวๆที่ใช้ปิดฝาลังกระดาษ)
SEAMASTER (เครื่องบินน้ำ) ตัวนี้เป็นไฟฟ้าครับ สร้างด้วยโฟมแผน # 5 มม. ที่มีขายตามแผนกเครื่องเขียนทั่วไป หุ้มด้วย OPP เทป (เทปเหนียวๆที่ใช้ปิดฝาลังกระดาษ)
DSCF0093.JPG (73.33 KiB) เข้าดูแล้ว 31742 ครั้ง
ส่วนใหญ่ไม่เคยทำลำเดียวครับพอพรรคพวกเห็น ก็งานเข้าเลย (บางคนบินไม่เป็นเอาไปตั้งโชว์ซะงั้น)
ส่วนใหญ่ไม่เคยทำลำเดียวครับพอพรรคพวกเห็น ก็งานเข้าเลย (บางคนบินไม่เป็นเอาไปตั้งโชว์ซะงั้น)
127255122115.jpg (60.05 KiB) เข้าดูแล้ว 31742 ครั้ง
ท้องเครื่องบินน้ำต้องสร้างให้ถูกหลัก Hydro dainamic แบบของจริงครับ เพื่อให้ยกตัวจากแรงดูดของของน้ำ โดยใช้แรงดันของน้ำเอง จากการเคลื่อนที่ของเครื่องบิน (เหมือนการออกแบบสุขภัณฑ์ ต้องทำอย่างไรจะใช้น้ำให้น้อยแต่มีแรงดันและการหมุนวนของน้ำให้ชำระได้สะอาดมากที่สุดครับ
ท้องเครื่องบินน้ำต้องสร้างให้ถูกหลัก Hydro dainamic แบบของจริงครับ เพื่อให้ยกตัวจากแรงดูดของของน้ำ โดยใช้แรงดันของน้ำเอง จากการเคลื่อนที่ของเครื่องบิน (เหมือนการออกแบบสุขภัณฑ์ ต้องทำอย่างไรจะใช้น้ำให้น้อยแต่มีแรงดันและการหมุนวนของน้ำให้ชำระได้สะอาดมากที่สุดครับ
127255122471.jpg (75.67 KiB) เข้าดูแล้ว 31742 ครั้ง
แท่นมอเตอร์ทำด้วยไม้บัลซ่าผสมไม้อัดเบา ต้องออกแบบให้เก็บสายไฟได้มิดชิด และติดตั้งมอเตอร์ได้สะดวก และไม่สั่นคลอนยามเร่งเครื่องครับ
แท่นมอเตอร์ทำด้วยไม้บัลซ่าผสมไม้อัดเบา ต้องออกแบบให้เก็บสายไฟได้มิดชิด และติดตั้งมอเตอร์ได้สะดวก และไม่สั่นคลอนยามเร่งเครื่องครับ
137255121294.jpg (76.05 KiB) เข้าดูแล้ว 31742 ครั้ง
หนังสือ RC ชั้นนำในบ้านเราเค้าก็ผูกขาดงานของผมประจำครับ ทำอะไรออกมา ก็ลงหนังสือให้เค้าเป็นประจำ
หนังสือ RC ชั้นนำในบ้านเราเค้าก็ผูกขาดงานของผมประจำครับ ทำอะไรออกมา ก็ลงหนังสือให้เค้าเป็นประจำ
147255111363.jpg (80.55 KiB) เข้าดูแล้ว 31742 ครั้ง
P-1
สมาชิก
สมาชิก

...การสร้างเครื่องบินบังคับให้บินขึ้นฟ้าได้ไม่ใช่เรื่องยากครับ แต่ทำอย่างไร จะสร้างให้เครื่องบินลำนั้นสวยสมจริง (ไม่ใช่กล่องติดปีกหรือกระดานบินได้) และมีสมรรถนะถูกใจเรา หรือเป็นกลางคือใครก็สามารถบินได้อย่างนิ่มนวล บังคับง่าย ทนต่อกระแสลม และแข็งแรงพอสมควร
ตัวนี้เป็นเครื่องน้ำมันขนาด .46 ลบน.ครับ บินชายทะเลเท่ระเบิด ผมไปบินหาดหัวหินเป็นประจำ ฝรั่งมายืนมุงและเข้ามาคุยด้วยหลายคน ก็สนุกและได้ฝึกภาษาไปในตัว
ตัวนี้เป็นเครื่องน้ำมันขนาด .46 ลบน.ครับ บินชายทะเลเท่ระเบิด ผมไปบินหาดหัวหินเป็นประจำ ฝรั่งมายืนมุงและเข้ามาคุยด้วยหลายคน ก็สนุกและได้ฝึกภาษาไปในตัว
DSCF0045.jpg (80.31 KiB) เข้าดูแล้ว 31735 ครั้ง
ขาตั้งก็ต้องออกแบบให้ดีครับ สำหรับเครื่องบินน้ำ มีความสำคัญมาก ต้องไม่ร่วงหล่นง่ายยามขนย้าย และตั้งได้นิ่งกระชับเวลาเซอร์วิส
ขาตั้งก็ต้องออกแบบให้ดีครับ สำหรับเครื่องบินน้ำ มีความสำคัญมาก ต้องไม่ร่วงหล่นง่ายยามขนย้าย และตั้งได้นิ่งกระชับเวลาเซอร์วิส
DSCF0054.jpg (79.08 KiB) เข้าดูแล้ว 31735 ครั้ง
เฟรมใช้ไม้อัดเบาครับ ผิวกรุด้วยไม้บัลซ่า และหุ้มด้วยโมโนโค๊ท
เฟรมใช้ไม้อัดเบาครับ ผิวกรุด้วยไม้บัลซ่า และหุ้มด้วยโมโนโค๊ท
DSCF0059.jpg (60.69 KiB) เข้าดูแล้ว 31735 ครั้ง
DSCF0058.jpg (67.79 KiB) เข้าดูแล้ว 31735 ครั้ง
ผมออกแบบและเขียนแบบเองด้วยคอมพิวเตอร์ครับ เร็วและแม่นยำ ส่งตัดด้วย CNCใด้เลย..
ผมออกแบบและเขียนแบบเองด้วยคอมพิวเตอร์ครับ เร็วและแม่นยำ ส่งตัดด้วย CNCใด้เลย..
DSCF0232.jpg (47.27 KiB) เข้าดูแล้ว 31735 ครั้ง
Jakrapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-8956596
team: AOT Cycling Club
Bike: KHS Alite Team/Broadwalk/Nich L2/Albelt
ตำแหน่ง: 504/224 ม.สัมพันธ์วิลล่า คูคต ลำลูกกา ปทุม 12130

โพสต์ โดย Jakrapong »

สุดยอดมากๆครับ
ตัวจริง เสียงจริง อยู่ในเว็บเรานี่เอง
:: (\_(\ ..*...*...*...*...*...*...*..*...*...*...*...*...*...*
*: (=' :') E-mail : pongjinda@hotmail.com
•.(,('')('')o...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*
** ร่วมกันไม่วิ่งไหล่ทาง ไม่เอาเปรียบเพื่อนร่วมทาง **
อีตาหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816221916
team: ม่ายมีใครคบ
Bike: แล้วแต่จะยืมใครได้

โพสต์ โดย อีตาหนึ่ง »

Jakrapong เขียน:สุดยอดมากๆครับ
ตัวจริง เสียงจริง อยู่ในเว็บเรานี่เอง
เรามันพวกเล่นก็ควักตังซื้อ เคยจะลองทำซื้อไม้มาเต็มบ้านสุดท้ายได้แค่โครง
artistall
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-4044-696
team: เสือกินฝุ่น
Bike: MERIDA CASSWAY D300 2014
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

โพสต์ โดย artistall »

:o :o เก่งมากเลยครับ,,,,
มีคนบอกว่า ผู้หญิงไม่ชอบจักยาน " แต่รักคนขี่ " คริคริ
Drive MERSY
P-1
สมาชิก
สมาชิก

...สวัสดีทุกท่านและขอบคุณสำหรับการเยี่ยมชมครับ...กรุงเทพฯมิได้สร้างเสร็จภายในวันเดียวครับ เครื่องบินจริงที่เรา-ท่านนั่งกันอยู่ทุกวันนี้ กว่าจะได้รับความปลอดภัยและสะดวกสบายอย่างทุกวันนี้ ต้องสังเวยชีวิตมนุษย์ ทั้งนักบินทดสอบและผู้โดยสาร ที่เป็น"หนูลองยา"มาหลายพันชีวิตครับ...
...ผมเองก็มีวิธีคิดแบบนี้เวลาอยากทำอะไรยากๆ ค่อยๆเริ่มศึกษาหาดูตาม web ต่างๆ ทั้งไทยและเทศ พอได้ข้อมูลครบและมากพอจนเราเข้าใจถ่องแท้จึงเริ่มลงมือ ซึ่งอาจมีผิพลาดบ้างเล็กน้อย แต่ก็อยู่ในเฟรมที่เราคิดเอาไว้ก่อนแล้วว่าจะแก้อย่างไร ผมเป็นกำลังใจให้ทุกท่านและยินดีให้คำแนะนำเท่าที่ผมพอจะมีทักษะเคยทำมา หรือหาจากแหล่งความรู้ต่างๆมาให้ท่านได้ครับ....มาชมการสร้างเรือกันต่อนะครับ
การสร้างราวกันตกบนดาดฟ้าเรือ ผมใช้ลวดตัดมาทาบกับแบบ ปิดเทปล๊อคกับแบบ แล้วใช้กาว Epoxy แบบติดเหล็ก (สีตะกั่ว) หยอดตามรอยต่อลวดด้วยเข็มหมุด เมื่อแห้งดีแล้ว แต่งด้วยตะไปเล็กๆครับ..
การสร้างราวกันตกบนดาดฟ้าเรือ ผมใช้ลวดตัดมาทาบกับแบบ ปิดเทปล๊อคกับแบบ แล้วใช้กาว Epoxy แบบติดเหล็ก (สีตะกั่ว) หยอดตามรอยต่อลวดด้วยเข็มหมุด เมื่อแห้งดีแล้ว แต่งด้วยตะไปเล็กๆครับ..
DSCF0036.jpg (66.3 KiB) เข้าดูแล้ว 31672 ครั้ง
...เมื่อแห้งดีแล้วจึงรวมชิ้นส่วนที่ต้องทำสีโครเมี่ยม นำมาพ่นด้วยสีโครม ของ Bosny โดยพ่นห่างๆ แบบกด-ปล่อย หรือ&quot;จิก&quot; ทีละนิด ห้ามแช่เด็ดขาด เพราะจะเยิ้มครับ..
...เมื่อแห้งดีแล้วจึงรวมชิ้นส่วนที่ต้องทำสีโครเมี่ยม นำมาพ่นด้วยสีโครม ของ Bosny โดยพ่นห่างๆ แบบกด-ปล่อย หรือ"จิก" ทีละนิด ห้ามแช่เด็ดขาด เพราะจะเยิ้มครับ..
mis8.jpg (88.81 KiB) เข้าดูแล้ว 31672 ครั้ง
นำชิ้นส่วนต่างๆที่เรียบร้อยแล้วมาเรียงดู ว่าชิ้นไหนต้องทำสีอะไร พวกที่เป็นสีขาวก็พ่นรองพื้นขาวก่อนเลยครับ
นำชิ้นส่วนต่างๆที่เรียบร้อยแล้วมาเรียงดู ว่าชิ้นไหนต้องทำสีอะไร พวกที่เป็นสีขาวก็พ่นรองพื้นขาวก่อนเลยครับ
DSCF0045.jpg (91.22 KiB) เข้าดูแล้ว 31672 ครั้ง
...เรือบดลำน้อย...
...เรือบดลำน้อย...
mis1.jpg (89.62 KiB) เข้าดูแล้ว 31672 ครั้ง
ท้องเรือบดของจริงต้องใช้ไม้ดัดแล้วตีซ้อนเกล็ด แต่ด้วยความเล็กมาก ผมจึงใช้ดินสอ BB คมๆ เขียนรอยซ้อนของไม้ท้องเรือครับ
ท้องเรือบดของจริงต้องใช้ไม้ดัดแล้วตีซ้อนเกล็ด แต่ด้วยความเล็กมาก ผมจึงใช้ดินสอ BB คมๆ เขียนรอยซ้อนของไม้ท้องเรือครับ
mis3.jpg (82.97 KiB) เข้าดูแล้ว 31672 ครั้ง
P-1
สมาชิก
สมาชิก

...หลายครั้งที่ผมเลือกใช้สีสเปรย์แบบกระป๋อง ธรรมดาๆครับ เพราะการใช้เครื่องพ่นหรือ แอร์บรัช ยุ่งยากพอสมควร ทั้งการผสมสี เก็บล้างอุปกรณ์ แต่การใช้สีสเปรย์ก็ต้องมีทักษะในการพ่นพอสมควร การเขย่ากระป๋องก่อนพ่นไม่ควรต่ำกว่า 2-3 นาที จังหวะในการจิกหัวพ่น และระยะห่าง ต้องซ้อมพ่นบ่อยๆ โดยเฉพาะชิ้นงานเล็กๆครับ
DSCF0017.jpg (70.87 KiB) เข้าดูแล้ว 31666 ครั้ง
DSCF0029.jpg (51.21 KiB) เข้าดูแล้ว 31666 ครั้ง
DSCF0040.jpg (71.81 KiB) เข้าดูแล้ว 31666 ครั้ง
boat10.jpg (58.15 KiB) เข้าดูแล้ว 31666 ครั้ง
boat14.jpg (74.37 KiB) เข้าดูแล้ว 31666 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”