ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
นักล่า AV
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0803828259
team: ชมรมจักรยานถลาง
Bike: Giant F16 carbon

Re: ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

โพสต์ โดย นักล่า AV »

รบกวนช่วยแนะนำมือถือที่ใช้กับโปรแกรม strava ได้ดี ราคาไม่เกิน 5000 บาท ขอบคุณครับ
ถีบชีวิตไปข้างหน้า...ด้วยจักรยาน
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

Re: ใครใช้ไมล์ Garmin หรือมี iPhone/Android ต้องอ่าน / แนะนำเว็บ Strava.com สำหรับนักจักรยาน

โพสต์ โดย jeremy roy »

แกลเลซี่ วาย ใช้อยู่สี่พันกว่า โอเคอยู่นะครับผมใช้กัย strava มา สองสามเดือนแล้วแม่นดีเหมือนกันครับ เรื่องระยะทางกับความเร็วเทียบกับไมล์velo
By_PoM
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย By_PoM »

Segment สร้างได้หรือมันจะกำหนดให้เอาครับ
ถ้าสร้างได้ค้องทำยังไง ขอบคุณครับ
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ

รบกวน ถามเกี่ยวกับการใช้ strava เรื่องการวัดรอบขา กับหัวใจครับถ้าเราใช้เป็น smartphone ต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้าง

ครับ ไม่ทราบหาได้จากที่ไหนครับ แล้วถ้าเราซ้อมปั่นบนเทรเนอร์ เราจะใช้ strava ได้มั๊ยครับ ( ถ้ายังไม่มีอุปกรณ์อื่นเสริม )

ขอบคุณนะครับ
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

By_PoM เขียน:Segment สร้างได้หรือมันจะกำหนดให้เอาครับ
ถ้าสร้างได้ค้องทำยังไง ขอบคุณครับ
สร้างได้ครับ ตอนเปิดดูไฟล์ขี่ ไม่ว่าจะของเราเองหรือของคนอื่น จะมีปุ่ม Action ให้กดแล้วเลือก Create new segment จากนั้นก็เลือกตำแหน่งเริ่มต้น และสิ้นสุด segement และตั้งชื่อ segment เป็นอันสิ้นสุด
ขอความร่วมมือคนสร้าง segment เอาเฉพาะแบบที่เป็นเนื้อเป็นหนังนะครับ ตั้งจุดเริ่มต้นและสิ้นสุดให้แม่นๆ และตั้งชื่อให้สื่อความหมาย ไม่งั้นมันจะมั่วไปหมดครับ คนอื่นทำไรไม่ได้ด้วย

อีกวิธีที่สุดวกกว่านิดนึงคือเลือกจุดเริ่มต้นละสิ้นสุดแบบคร่าวๆ ก่อนจากแผนที่ profile จากนั้นจะมีปุ่ม create new segment ให้เราไปกำหนดละเอียดอีกที

จิมมี่รอย เขียน:รบกวน ถามเกี่ยวกับการใช้ strava เรื่องการวัดรอบขา กับหัวใจครับถ้าเราใช้เป็น smartphone ต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้าง

ครับ ไม่ทราบหาได้จากที่ไหนครับ แล้วถ้าเราซ้อมปั่นบนเทรเนอร์ เราจะใช้ strava ได้มั๊ยครับ ( ถ้ายังไม่มีอุปกรณ์อื่นเสริม )

ถ้า Smartphone คือ iPhone มีตัวเสริมเป็น ANT+ reciever มาเสียบตูดได้ครับ รองรับเซ็นเซอร์ ความเร็ว รอบขา และ power meter ที่ใช้มาตรฐาน ANT+
ถ้าพวก Android ยังไม่มี option เสริม แต่มีหลายรุ่นที่มี ANT+ reciever มาให้ในตัว รุ่นไหนบ้างก็ตามลิสต์นี้
http://www.thisisant.com/pages/develope ... ndroid-api

ถ้าปั่นบนเทรนเนอร์ ต้องใช้เซนเซอร์เท่านั้น ไม่งั้นบันทึกอะไรไม่ได้เลย
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818414635
team: STADIUM BIKE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โบ้เอง »

เข้ามาหาข้อมูลเพิ่งจะได้Garmin Edge500มาไม่กี่วัน
ขอบคุณครับ
yunome
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Intania Team
Bike: Merida Matts 40D, Bianchi Impulso Celeste
ตำแหน่ง: ปูนซีเมนต์นครหลวง

โพสต์ โดย yunome »

:shock: เพิ่งเริ่มเล่น Strava แถวๆที่ผมขี่มี Segment ประจำอยู่เหมือนกัน พอดูสถิติกับ kW ถึงกับ กริ๊ด! :o สลบดีกว่า

http://app.strava.com/segments/1343892
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

ไม่ใช่ขี่จักรยานแน่นอนครับ
http://app.strava.com/rides/3706120#

เจอแบบนี้ให้กด flag ride ไปเลย เขาจะเอาออกจาก leaderboard ทันที
ผมจัดการไปแล้วครับ

ขอความร่วมมือคนใช้ Strava อย่าอัพโหลดไฟล์ที่ไม่ได้เกิดจากการขี่จักรยานหรือวิ่ง มันเสียอารมณ์คนอื่น
bunnyrace
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834232332
team: kee hee
Bike: จักรยานเอื้ออาธร
ตำแหน่ง: รัชดา32
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bunnyrace »

ผมอยากจะแอดพวกพี่ๆๆทำยังไงครับ มีบางวันก็ไปปั่นเส้นที่พวกพี่ๆๆปั่นไว้เหมือนกันครับ :oops:
คนชอบดูรูปสวยๆต้องคลิ้ก..

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=753189
RAUXZYTE
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-188 4254 "อาอู๋"
team: ^ ^
Bike: Bianchi Impulso 2012
ตำแหน่ง: รามคำแหง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย RAUXZYTE »

พึ่งเล่น strava วันแรกครับ...^ ^
http://app.strava.com/athletes/1199751
" สุขภาพที่ดี...หาซื้อไม่ได้ "
Resting Heart Rate 50 bpm
zone 1 114-137
zone 2 137-160
zone 3 160-182
zone 4 182-205
zone 5 205-228
exFictitiouZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lapierre Xelius SL

โพสต์ โดย exFictitiouZ »

StoneRoses เขียน:
By_PoM เขียน:Segment สร้างได้หรือมันจะกำหนดให้เอาครับ
สร้างได้ครับ ตอนเปิดดูไฟล์ขี่ ไม่ว่าจะของเราเองหรือของคนอื่น จะมีปุ่ม Action ให้กดแล้วเลือก Create new segment จากนั้นก็เลือกตำแหน่งเริ่มต้น และสิ้นสุด segement และตั้งชื่อ segment เป็นอันสิ้นสุด
ขอความร่วมมือคนสร้าง segment เอาเฉพาะแบบที่เป็นเนื้อเป็นหนังนะครับ ตั้งจุดเริ่มต้นและสิ้นสุดให้แม่นๆ และตั้งชื่อให้สื่อความหมาย ไม่งั้นมันจะมั่วไปหมดครับ คนอื่นทำไรไม่ได้ด้วย

อีกวิธีที่สุดวกกว่านิดนึงคือเลือกจุดเริ่มต้นละสิ้นสุดแบบคร่าวๆ ก่อนจากแผนที่ profile จากนั้นจะมีปุ่ม create new segment ให้เราไปกำหนดละเอียดอีกที

จิมมี่รอย เขียน:รบกวน ถามเกี่ยวกับการใช้ strava เรื่องการวัดรอบขา กับหัวใจครับถ้าเราใช้เป็น smartphone ต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้าง

ถ้า Smartphone คือ iPhone มีตัวเสริมเป็น ANT+ reciever มาเสียบตูดได้ครับ รองรับเซ็นเซอร์ ความเร็ว รอบขา และ power meter ที่ใช้มาตรฐาน ANT+
ถ้าพวก Android ยังไม่มี option เสริม แต่มีหลายรุ่นที่มี ANT+ reciever มาให้ในตัว รุ่นไหนบ้างก็ตามลิสต์นี้
http://www.thisisant.com/pages/develope ... ndroid-api

ถ้าปั่นบนเทรนเนอร์ ต้องใช้เซนเซอร์เท่านั้น ไม่งั้นบันทึกอะไรไม่ได้เลย
1 Strava บน Android ไม่รองรับ ANT+ ครับ
2 มือถือรุ่นที่รองรับ ANT+ ในตัว ควรจับคู่กับ Endomondo หรือ IpBike ครับ
3 มือถือรุ่นที่ไม่รองรับ ANT+ ในตัว สามารถซื้อ Suunto Movestick มาเพิ่มได้ มีข้อแม้ว่าต้องรองรับ USB Host ครับ
blackswan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1751172
team: หมูภูเขา
Bike: GaintTcrSL-KazeEbon-XDS 29"เถื่อนๆ
ตำแหน่ง: สยามลานนา นพบุรีศรีนครพิงค์เชียงใหม่

โพสต์ โดย blackswan »

อยากสอบถามหน่อยครับถ้าใช้appฟรี เราจะได้อะไรบ้างและไม่ได้อะไรบ้าง พูดง่ายๆครับมันต่างจากที่เสียตังค์ตรงไหนครับ
"ทำวันนี้ให้ดีพอแล้วหรือยัง"
knot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896-02-0896 เท่านั้น!!
team: Bangsaray bike team บางเสร่ไบค์
Bike: Trek4400 => Orbea'Lanza' => S-work Stumpjumper[M5],KTM Strada RC 1.0
ตำแหน่ง: 125/3 ม.1 ต.บางเสร่ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย knot »

มาอัพเดทสำหรับผู้ที่ใช้ไมล์ของ Bryton นะครับ เราสามารถนำข้อมูลจากไมล์ Bryton เข้า Strava ได้เหมือนกัน โดยการใช้โปรแกรม Brytonbridge export ไฟล์เข้าคอมเป็น .tcx แล้วอัพโหลดจากคอมลง Strava ได้โดยมีข้อมูลครบทั้งรอบขาและหัวใจครับ(ถ้าวัด watt ได้ ก็แสดงผลด้วยครบเลย)
TPK-TCR
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma 2, BMC SLR01, Eureika
ตำแหน่ง: ชลบุรี

โพสต์ โดย TPK-TCR »

กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลย Straca กับ android นี้ครับ
The opportunity exists for the occasion.
Better to give opportunity to people who seize opportunity.
<<<การให้โอกาศกับคนที่ด้อยโอกาศ ดีกว่าการให้โอกาศกับคนที่ชอบฉวยโอกาศ>>

http://www.youtube.com/watch?feature=pl ... sEc#t=215s
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”