วิธีโพสต์รูป

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

Re: วิธีโพสต์รูป

โพสต์ โดย sompong39 »

ป่านนี้ตาเพ่เอ้ คงลอยอยู่กลางฟ้าแน่ๆ มีแต่สาวๆชม ตลอด :lol: :lol:
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
เอ้ บ้านโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1704858
team: บ้านโป่ง
Bike: KHS&KHS

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง »

รูปภาพ
ยกตัวอย่างรูปที่มีขนาดใหญ่เกินไป เวลาฝากรูปเอามาลงแปะไว้แล้ว จะดูล้นจอ
ขาดอรรถรสในการนั่งดูเลยครับ ดังนั้นต้องทำการ resize หรือย่อขนาดรูปก่อน
ผมคาดว่าหลายคนคงมีโปรแกรม ACDsee หรือโปรแกรมดูรูป ซึ่งแต่ล่ะเวอร์ชั่นก็จะคล้ายๆ กัน
อย่างของผมก็ลงรุ่น Pro 2.5 ก็เพียงพอกับการใช้งานแล้ว
มาดูวิธีการ Resize รูปกัน ......................

รูปภาพ
1. พอเข้าโปรแกรมมาปุ๊ป หน้าตามันก็ยังเกลี้ยงๆ อย่างนี้

รูปภาพ
2. ก็ให้ไปที่ไดร์ฟที่เรามีรูปที่ต้องการอยู่ครับ

รูปภาพ
3. เจอรูปที่เราต้องการแล้วก็กดเมาส์ที่รูปหนึ่งครั้ง ...
แล้วก็คลิ๊กเมาส์ที่ปุ่มขวา แถบเมนูย่อยจะขึ้นมา ให้ไปที่ Edit หรือการแก้ไข

รูปภาพ
4. แล้วจะเห็นเมนูสำหรับการแก้ไขรูปขึ้นมา ไปที่ Resize

รูปภาพ
5. ขนาดที่ผมใช้ประจำคือ 900x600 กำลังพอดีหน้าจอ
เสร็จแล้วก็กด Done ด้านล่าง โปรแกรมจะทำการย่อขนาดกว้าง x ยาว ของรูปที่เราเลือกไว้

รูปภาพ
6. เสร็จแล้วก็กดปุ่ม Esc โปรแกรมจะถามเราว่าจะเซพไหม ก็เลือกเอาครับ
save = บันทึกทับรูปเดิมไปเลย
save as = บันทึกชื่อใหม่
discard = ยกเลิกที่ได้ทำการแก้ไขทั้งหมด กลับเข้าสู่หน้าหลักอย่างเดิม
cancel = ยกเลิกเฉพาะตรงนี้ แต่ยังอยู่ในโหมดการแก้ไข

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

กับโปรแกรมนี้สามารถย่อขนาดทีเดียวหลายๆ รูปได้
โดยตอนเลือกรูป กดปุ่ม Ctrl ค้างไว้แล้วก็กดปุ่มเมาส์เลือกรูปไปให้พอใจ
แล้วก็เลือกคำสั่งตามรูปครับ

รูปภาพ
1. พอเลือกหลายๆ รูปแล้ว คำสั่งนี้จะเกิด ไปที่ Batch Tool แล้วก็มาที่ Batch Resize Images
อย่างอันเนี๊ย ผมเลือก 7 รูป ที่เห็นด้านหลังขาว น่ะครับ

รูปภาพ
2.ป้อนขนาดกว้าง x ยาว ที่เราต้องการครับ

รูปภาพ
3. โปรแกรมจะทำการ Resize ทุกรูปที่เราเลือกไว้ ใช้เวลาไม่นาน

รูปภาพ
4. แล้วก็กด Done เป็นคำตอบสุดท้าย
รูปที่ถูกปรับขนาดจะเซฟอัตโนมัตเป็นชื่อเดิมแต่จะมีคำว่า _resize ต่อท้าย

รูปภาพ รูปภาพ
รูปภาพ

ในส่วน Edit นี้ยังมีลูกเล่นอีกเยอะครับ ในการจัดการรูปภาพให้ดูต่างไปจากความจริง ก็ต้องลองเล่นบ่อยๆ ครับ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย เอ้ บ้านโป่ง เมื่อ 25 มิ.ย. 2012, 16:57, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
พบกับร้าน "เป็ดย่าง เอ้ บ้านโป่ง" เป็ดย่างอบน้ำผึ้ง นุ่มพิเศษไม่เหมือนใคร

https://www.facebook.com/warayouth.chailert
เอ้ บ้านโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1704858
team: บ้านโป่ง
Bike: KHS&KHS

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง »

sompong39 เขียน:ป่านนี้ตาเพ่เอ้ คงลอยอยู่กลางฟ้าแน่ๆ มีแต่สาวๆชม ตลอด :lol: :lol:
วันนี้เขิล.... อ่ะ ... !!! สับเป็ดสับหมูแดงเกินให้ลูกค้าไปเพียบเลย
ที่อธิบายมานี้ระดับเนอสเซอรี่โปรเจคนะครับ :lol: :lol: :lol: :lol:

*** ว่าแต่วันอาทิตย์นี้ออเดอร์ 2 โอเคนะคุณ Sonpong39 ;) ;)
แก้ไขล่าสุดโดย เอ้ บ้านโป่ง เมื่อ 25 มิ.ย. 2012, 16:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
พบกับร้าน "เป็ดย่าง เอ้ บ้านโป่ง" เป็ดย่างอบน้ำผึ้ง นุ่มพิเศษไม่เหมือนใคร

https://www.facebook.com/warayouth.chailert
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

รู้แล้วว่า ถ้าไปกินต้องทำไง :lol: :lol: :lol:
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
ซารีนา กาเต๊ะ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811894970
team: เดี่ยว
Bike: La

โพสต์ โดย ซารีนา กาเต๊ะ »

:D
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

โพสต์ โดย sakalot »

ครูชิต เขียน:รู้แล้วว่า ถ้าไปกินต้องทำไง :lol: :lol: :lol:
:mrgreen: ..อ้า่ปาก แล้วใช้ฟันเคี้ยวครับ :D
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

sakalot เขียน:
ครูชิต เขียน:รู้แล้วว่า ถ้าไปกินต้องทำไง :lol: :lol: :lol:
:mrgreen: ..อ้า่ปาก แล้วใช้ฟันเคี้ยวครับ :D
อะจ๊ากกกกกกกกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :lol: :lol: :lol:
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

โพสต์ โดย sakalot »

[quote="ครูชิต"="sakalot"]
:mrgreen: ..อ้า่ปาก แล้วใช้ฟันเคี้ยวครับ :D [/quote]
อะจ๊ากกกกกกกกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :lol: :lol: :lol:[/quote]
:lol: ...โดนซะมั่ง :lol: :lol: :lol: :lol:
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมชอบกินของแข็งๆครับ ฟันยังดี แต่ก้อนหินไม่เอา :lol: :lol: :lol:
sey nara
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: fuji
ตำแหน่ง: ต.บ้านนา อ.จะนะ จ.สงขลา

โพสต์ โดย sey nara »

:lol: ผมใช้โปรแกรม format factary ย่อก่อนครับ แล้วใช้ image ohoza ครับ ตามภาษาคนเพิ่งศึกษาครับ ใครมีวิธีที่ดีกว่า แนะนำได้เลยครับ :oops:
แก้ไขล่าสุดโดย sey nara เมื่อ 27 มิ.ย. 2012, 20:16, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

sey nara เขียน::lol: ผมใช้โปรแกรม format factary ย่อก่อนครับ แล้วใช้ image ohoza ครับ ตามภาษาคนเพิ่งศึกษาครับ ใครมีวิธีที่ดีกว่า แนะนำได้เลยครับ :evil:
คนยังไม่คุ้ยเคยอย่าใช้ตัวแสดงอารมณ์แบบนี้นะครับ :twisted: :evil: ขอเตือน
Si-am.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Roubaix Comp SL2 อะไหล่เดิมๆก็หล่อสุดๆแล้ว&ทัวร์ริ่งสับถังๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Si-am. »

ครูชิต เขียน:
sey nara เขียน::lol: ผมใช้โปรแกรม format factary ย่อก่อนครับ แล้วใช้ image ohoza ครับ ตามภาษาคนเพิ่งศึกษาครับ ใครมีวิธีที่ดีกว่า แนะนำได้เลยครับ :evil:
คนยังไม่คุ้ยเคยอย่าใช้ตัวแสดงอารมณ์แบบนี้นะครับ :twisted: :evil: ขอเตือน
:lol: :lol: :lol:
ถ้าคุ้นเคยใช้ได้ใช่ไหมครับ :evil:
:lol: :lol: :lol:
แต่น้าเอ้ อธิบายซะเห็นภาพ
ชัดเจนเลย ขอเอาไปใช้นะครับน้า :mrgreen:
ขอ พลัง จงสถิตอยู่กับท่าน เหล่าสาวก อัศวิน เจได
ปัญชิตา,
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 0898760343

โพสต์ โดย ปัญชิตา, »

สวัสดีค่ะครู ตัวนี้ :twisted: อารมณ์ไหนคะเนี่ย นึกไม่ออก ใช้ไม่ถูกเลยค่ะ :D
สิ่งสำคัญนั้นไม่อาจเห็นได้ด้วยตา เราจะมองเห็นแจ่มชัดด้วยหัวใจเท่านั้น...เจ้าชายน้อย
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ปัญชิตา, เขียน:
สวัสดีค่ะครู ตัวนี้ :twisted: อารมณ์ไหนคะเนี่ย นึกไม่ออก ใช้ไม่ถูกเลยค่ะ :D
ต้องถามเฮียกาครับ แกชอบใช้กับสาวๆ :lol: :lol: :lol:
roj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816545901
team: จักรยานเพื่อสุขภาพนาป่าชลบุรี
Bike: missile x nine pro

โพสต์ โดย roj »

:Pขอบคุณคุณเอ้มากๆครับ :P
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”