กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

โพสต์ โดย naigod »

Ralphy เขียน:ไปทัวร์ร้านลุงกำนันมาแล้ว เอาพิกัด GPS มาฝากครับ :mrgreen:
รูปภาพ
คุณRalphy ไปเยือนร้านลุงกำนัน แล้วได้รถจักรยานติดไม้ติดมือกลับมาบ้างมั้ยครับ :D :D
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
Ralphy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Salsa Fargo II / Thorn Raven Tour

Re: กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

โพสต์ โดย Ralphy »

naigod เขียน:คุณRalphy ไปเยือนร้านลุงกำนัน แล้วได้รถจักรยานติดไม้ติดมือกลับมาบ้างมั้ยครับ :D :D
ไม่ได้ตั้งใจซื้อแต่แรกกะแวะเข้าไปดูร้านเล่น ๆ บังเอิญทางร้านนำรถพับแม่บ้านมีโช้คหลังคันนึงเพิ่งล้างเสร็จใหม่ ๆ มาจอดหน้าร้าน ไปก้ม ๆ เงย ๆ ลูบ ๆ คลำ ๆ สุดท้ายควักแบงค์เทาจ่ายไปสามใบมีทอนนิดหน่อย สภาพรถใหม่กิ๊กผลิตเมื่อกลางปีที่แล้ว มีร่องรอยตำหนิจากการขนส่งเล็กน้อยโชคดีไม่โดนที่สำคัญ ซื้อให้หลานสาวไว้ปั่นเล่นในหมู่บ้าน สำหรับตัวเองตอนนี้ถ้าไม่เจอรถโดนใจจริง ๆ ยังสะกดใจอยู่ครับ :lol:

รูปภาพ
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
ติดต่อ:

เดี๋ยวเสาร์นี้ไปบ้างดีกว่าเผื่อจะเจอเนื้อคู่อีกสักคัน :lol: :lol:

ได้ข่าวมาว่าร้าน BB Bike ซอยวิภาวดี 60 จะมาเปิดสาขาที่บางบัวทองเร็วๆ นี้นะครับ (น่าจะแถวๆสี่แยกบางพลู)

รูปภาพ
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
to555
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Classic16''
ตำแหน่ง: ทองสุข อินทร์แก้ว 57 ซ.เพชรเกษม48 แยก27 แขวงบางด้วน เขตภาษีเจริญ กรุงเทพ 10160

โพสต์ โดย to555 »

naigod เขียน:เดี๋ยวเสาร์นี้ไปบ้างดีกว่าเผื่อจะเจอเนื้อคู่อีกสักคัน :lol: :lol:

ได้ข่าวมาว่าร้าน BB Bike ซอยวิภาวดี 60 จะมาเปิดสาขาที่บางบัวทองเร็วๆ นี้นะครับ (น่าจะแถวๆสี่แยกบางพลู)

รูปภาพ
นี่คือโรงเก็บรถของเทพ naigod หรอครับ :?:
ขายแบตไอโฟนยี่ห้อCOMMYแท้ ไอโฟน 4_4s 850฿ 5_5s 950฿ส่งฟรี ไลไอดี thesuk
tororoute
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0834968464
Bike: miyata cilck
ตำแหน่ง: นวลจันทร์ กทม.

โพสต์ โดย tororoute »

ขอบคุณครับ สำหรับ ข้อมูลดีๆ มากๆๆ อยากชี้เป้า ตรงโคราชครับ อำเภอโคกกรวดหรือเปล่า ไม่ชัวร์นะครับ
ผมไม่แน่ใจครับ ถ้ามาจากสี่คิ้ว มุ่งหน้าโคราช ก่อนถึงโรงบาลนครราชสีมาแถวๆcpครับ ร้านจะอยู่ซ้ายมือครับ
ก้อมีทั้งรถพับ/เสือหมอบ/แม่บ้าน อยู่เยอะเหมือนกันครับ ร้านจะติดกับอู่ซ่อมรถ มีจักรยานเข้ามาเรื่อยๆ
ข้อมูลผมยังไม่เยอะครับว่าจะเข้ามาเมื่อไหร่บ้าง แต่โดยรวมก้อมีสวยๆเยอะครับ ผมได้miyata click มาคันราคาก้อดีครับครับลุงแกที่ดูแล
พูดดีครับแต่ผมก้อไม่ได้ถามข้อมูลมามากพออะไหล่ต่างๆก้อมีขายครับ ใครอยู่แถวนั้นลองไปต่อยอดดูนะครับ ไว้ผมผ่านไปคราวหน้าจะนำข้อมูลมาเสนอ
เพิ่มเติมครับ...ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ :D ส่วนรูปจักรยานผมจะนำมาให้ดูครับ
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

to555 เขียน: นี่คือโรงเก็บรถของเทพ naigod หรอครับ :?:
โรงเก็บจักรยานของร้าน bb bike ตรงแยกบางพลู คุณเบนถ่ายภาพไว้ ครับ

ขอบคุณ คุณtororoute มากครับสำหรับข้อมูล ถ้าผมกลับไปบ้านแฟนที่ จอหอ จะลองแวะชมร้านนี้ดูครับ ถ้าหาร้านเจอนะ :)
JingJoke
สมาชิก
สมาชิก
team: -

โพสต์ โดย JingJoke »

;) มีโอกาสจะไปคับ
ลองคลิ๊กๆดู Bike By Joke https://www.facebook.com/pages/Bike-By- ... 6586173334
tororoute
สมาชิก
สมาชิก

ร้านอยู่ติดถนน มิตรภาพอ่ะครับ ถ้าผ่านไปอีกจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ
greenmambaa
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย greenmambaa »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
อ่านแล้วขอชมค่ะเพราะต้องใช้"เวลา+ใจ"
รวบรวม เรียบเรียง และร้อยเรียงเรื่องราว
เป็นหน้าๆแบบนี้

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ :D :D
"น้องเล็ก...หัดปั่น"
Big P
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894607976
team: Big P
Bike: Cromory japan

โพสต์ โดย Big P »

- เข้ามาชมและชื่นชมกับเจ้าของบอร์ดที่มีำ้น้ำใจและแบ่งปัน เราเป็นเพียงจุดเล็กๆที่เฝ้ามองตรงนี้ แต่ยินดีให้คำปรึกษาเท่าที่เราทำได้เสมอและมีเวลา
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

tororoute เขียน:ขอบคุณครับ สำหรับ ข้อมูลดีๆ มากๆๆ อยากชี้เป้า ตรงโคราชครับ อำเภอโคกกรวดหรือเปล่า ไม่ชัวร์นะครับ
ผมไม่แน่ใจครับ ถ้ามาจากสี่คิ้ว มุ่งหน้าโคราช ก่อนถึงโรงบาลนครราชสีมาแถวๆcpครับ ร้านจะอยู่ซ้ายมือครับ
ก้อมีทั้งรถพับ/เสือหมอบ/แม่บ้าน อยู่เยอะเหมือนกันครับ ร้านจะติดกับอู่ซ่อมรถ มีจักรยานเข้ามาเรื่อยๆ
ข้อมูลผมยังไม่เยอะครับว่าจะเข้ามาเมื่อไหร่บ้าง แต่โดยรวมก้อมีสวยๆเยอะครับ ผมได้miyata click มาคันราคาก้อดีครับครับลุงแกที่ดูแล
พูดดีครับแต่ผมก้อไม่ได้ถามข้อมูลมามากพออะไหล่ต่างๆก้อมีขายครับ ใครอยู่แถวนั้นลองไปต่อยอดดูนะครับ ไว้ผมผ่านไปคราวหน้าจะนำข้อมูลมาเสนอ
เพิ่มเติมครับ...ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ :D ส่วนรูปจักรยานผมจะนำมาให้ดูครับ
เพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ สำหรับร้านจักรยานมือ2 โคราช ที่ผมรู้จักนะครับ
ถ้ามาจาก กทม. ก่อนเข้าตลาดโคกกรวด จาก ถ.มิตรภาพ เข้าเส้นคู่ขนาน เลี้ยวซ้ายไปทาง อ.ขามทะเลสอ ร้านจะอยู่ตรงข้าม สภ.ขามทะเลสอ ร้านนี้เน้นจักรยานแม่บ้านเป็นส่วนใหญ่ เสือภูเขา เท่าที่เห็น มีแต่แบบฟูลซัสรุ่นเก่าๆ ธรรมดา นานๆ จะมีทีเด็ดมาซักคัน
แต่ที่ไม่ธรรมดา เพราะร้านนี้ นำเข้าขายบิ๊กไบค์ด้วย(โดยเฉพาะฮาเลย์ แต่คงต้องสั่งตามออร์เดอร์) ชื่อร้าน ช.เซียงกง
ออกจากร้านนี้ ย้อนกลับมาทางเดิม ข้ามทางรถไฟ มาถึงสามแยก ให้เลี้ยวซ้ายไปประมาณ 1 กม. ให้สังเกตุอู่ซ่อมรถเครน(รถเฮี๊ยบ) ก่อนจะถึงสะพานลอยข้ามถนน ร้านนี้จะอยู่ซ้ายมือ(ไม่เคยดูชื่อร้านซักกะที) ติดกันเป็น้รานขายมอเตอร์ไซด์
มีสารพัด รถพับ- bmx - เสือภูเขา -ทัวร์ริ่งฯ ตอนนี้ มีทีเด็ดอยู่ด้านในร้าน เป็นทัวร์ริ่ง ราเลย์ งามมาก กับหมอบสับถังสีเขียวปีกแมลงทับแบบเหลือบๆ อย่างงาม ;) ทั้งสองคัน ราคาคันละประมาณ 18000 (ยังไม่ได้ต่อ)
โดยเฉพาะหมอบ คันที่ว่า ถ้าไซส์ได้เสร็จผมแล้ว แต่นี่มันเล็กไป น่าจะประมาณไซส์ 52..
ร้านที่3 อยู่ ถ.ช้างเผือก เลย แยกไฟแดง หน้ารพ.มหาราช ไปทาง 4 แยกประโดก ไปประมาณ 500 เมตร หน้าร้านจะขายอาหาร และเป็นร้านกาแฟ รถมีแทบทุกประเภท
ร้านที่4 อยู่ ถ.สุรนารายณ์ จาก 3 แยกไฟแดงประตูน้ำ เลี้ยวซ้ายไปทาง เทคโนฯ ร้านอยู่ขวามือ (ถ้ามาจากจอหอ ร้านจะอยู่ซ้าย สุดถนนสี่เลน ก่อนถึงไฟแดง) มีรถทุกประเภท
ร้านที่ 5 อยู่ ถนนทางเข้า มหาวิมยาลัยเทคโนโลยีสุรนาีรี เขาทาง ประตู 1 ถ.304 จากปากทางมาประมาณ 3 กม. เยื้องๆกันจะเป็นร้านอาหาร "ยายลังกาปลาเผา" ร้านนี้ อยู่ใกล้บ้านผมที่สุด เพราะปั่นผ่านทุกวัน แต่เชื่อไหมว่า
ผมไม่เคยเข้าไปดูเลย :lol: เพราะ เหมือนร้านจะไม่ค่อยเปิด ประตูรั้วปิดประจำ วันนี้ ผ่านไป น่าจะเป็นเจ้าของบ้าน กำลังปิดประตู(อีกแล้ว) ก็เลยไม่มีข้อมูลว่า เขามีรถอะไรมั่ง พรุ่งนี้ ว่างๆ จะไปตะโกนเรียกซักที :D
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
to555
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Classic16''
ตำแหน่ง: ทองสุข อินทร์แก้ว 57 ซ.เพชรเกษม48 แยก27 แขวงบางด้วน เขตภาษีเจริญ กรุงเทพ 10160

โพสต์ โดย to555 »

:D :D เยอะดีจัง
ขายแบตไอโฟนยี่ห้อCOMMYแท้ ไอโฟน 4_4s 850฿ 5_5s 950฿ส่งฟรี ไลไอดี thesuk
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอขอบคุณข้อมูลจากทุกๆ ท่านมากครับ มีโอกาสคงได้ตามลายแทงไปหาขุมสมบัติสองล้อ :D :D

วันนี้มาดูภาพรถจักรยานที่ร้านปั่นเล่นที่อยุธยากัน :D

รูปภาพรูปภาพรูปภาพ

ผมมาสะดุดตาที่ภาพถ่ายขณะที่ร้านกำลังขนรถมาลงที่ร้าน และมาสะดุดใจอีกทีที่ข้อความนี้ ไม่มีช่างตั้งใจจะ ขายส่งครับ ราคาถูกครับ รถทุกคันสภาพดีสวยครับ ตั้งแต่ 4,000 บาท-7,000 บาท (รถไม่ได้ทำครับราคายกเว้นรถไฮโซ)

รถคัดสภาพแล้วยังไม่ได้ประกอบราคาขายส่ง เราสามารถไปซื้อเป็นคันๆ มาซ่อมประกอบเองได้โดยไม่ต้องไปเหมาตัดมาจากโกดังเพราะร้านได้ปิดช่องว่างนั้นไปแล้ว ราคาที่ตั้งก็อยู่ในเกณฑ์ที่จ่ายได้สบายๆ สำหรับคอจักรยานหมอบ และทัวริ่ง

ท่านใดอยู่ใกล้ๆก็ลองไปดูรถนะครับเผื่อจะเจอเนื้อคู่ก่อนที่รถจะถูกซื้อไป เดี๋ยวจะหาโอกาสไปเยือนที่ร้านปั่นเล่นสักครั้งเผื่อจะได้ล้อโตๆ กลับมาสักคัน :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย naigod เมื่อ 11 มี.ค. 2012, 04:42, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
tororoute
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม
ส่วนภาคเหนือที่ผมผ่านไปเจอ ลำปางครับ แถวๆหอนาฬิกาในตัวเมืองเลยครับ ชื่อร้านว่า บรรเทิง
มีทั้งรถพับ/มินิ/แระรถมือ1ทั้งพับแระไม่พับ/รถแม่บ้าน/แต่สดุดที่รถเจ้าของร้านครับ!!
เบื้องต้นขับผ่านแระเห็นจักรยานจอดอยู่หน้าร้าน 20กว่าคันได้มั้งครับ ทั้งมือ1และมือ2 เลยวกรถกลับ
ไปแวะถามราคาแระ สอดส่องหารถที่ตัวเองชอบ แต่เจ้าของร้าน ชื่อพี่ จิน พูดคุยเป็นกันเองมากครับ
ระหว่างที่พูดคุยกันผม เหลือบไปเห็นเจ้า KSH F20-T3 ของภรรยาเจ้าของร้าน เลยเดินเข้าไปสอบถาม
ตามภาษารถสวย แต่พี่แกบอกว่าผมมีอยู่อีกสองคัน คันนึงบรอมตันแกก้อได้เอามาให้ผมชมกำลังเพลิดเพลิน
อยู่กับเจ้าบรอมตัน แกเอาอีกคันมาจอดด้านหลัง!!หันมาเจอกับ โมตัน!! สวยมากครับเป็นบุญตาจริงๆที่ได้เห็น
ตัวเป็นๆเลยชักภาพกลับมาอนึ่งเป็นผู้ที่ได้สัมผัสครับ ถึงจะไม่ได้ปั่นก้อดีมากแล้ว นอกเรื่องไปเยอะ เท่าที่สอบถาม
พี่จิน รถมือสอง ส่วนใหญ่ที่พี่เขานำเข้ามาก้อไปตัดที่แม่สอดครับ พี่เค้าบอกว่าถ้าไม่รู้จักใครเลยการที่จะเลือกรถนั้นยาก!!
เพราะพ่อค้าจะไปดูและยกกลับไปก่อน รถเยอะจิงแต่ตัวที่หายากจิงๆนั้น ต้องจังหวะและดวงครับ+เงินในกระเป๋าในเวลานั้นเลย
เราถึงจะได้มาครอบครองสมใจอยากครับ ส่วนนามบัตรร้านพี่เค้าผมจะนำมาลงอีกครั้งครับ
ขอบคุณสำหรับกระทู้ๆดีๆครับ
nonlany
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike Xenger, Cham SQ, TCHA, Coffee Bike, etc...ทุกกลุ่มเลย
Bike: อัศวินสีส้ม, D.N.A., นอนจัง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nonlany »

โกดัง 9 ที่ไปเห็นมา

http://nonlany.wordpress.com/2012/03/11 ... 0%B8%87-9/
แม้ยามหลับก็ยังฝันเป็นเรื่องจักรยาน
http://www.facebook.com/BangkokBicycle
http://nonlany.wordpress.com
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”