ขี่จักรยานคนเดียว พกอะไรดี เพื่อป้องกันตัว

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Boon_4651
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860704703
team: ตอนแรกว่าจะมี...ตอนนี้ขอปั่นคนเดียว
Bike: DAHON P-18 , Merida matt 5 , Brompton M2L

Re: ขี่จักรยานคนเดียว พกอะไรดี เพื่อป้องกันตัว

โพสต์ โดย Boon_4651 »

แนะนำสเปรย์พริกไทยอีกเสียงหนึ่งครับ...กันได้ทั้งหมาที่ไล่ฟัดเวลาปั่น...และมิจฉาชีพที่มากันหลายคนครับ...

แต่ที่มาขายแบกะดินแถวๆ คลองถมอย่าเชียวนะครับไม่ได้ผล....แนะนำว่าไปที่แถว Zone ขายอาวุธแถวๆ วังบูรพาเหมาะกว่า..ราคาสุงไปนิดแต่ก็คุ้มนะครับ...

อีกแบบหนึ่งที่ควรติดกระเป๋าคือ กระบองยืด..หรือดิ้ว นี่แหละครับ..มีรุ่นหนึ่งหดแล้วเหลือแค่..25 Cm. ยืดออกยาวเกือบสองฟุต...

แนะนำนะครับ....เวลาตีเป้าหมายที่ใส่หมวกกันน็อคอยุ่...อย่าเงื้อแล้วฟาดลงกลางหัวครับ...คู่ต่อสู้จะกันได้โดยใช้มือปิดด้านบน..รวมทั้งหมวกที่ใส่จะช่วยลดแรงการตีของเรา...

..ให้ใช้วิธีตีเสยขึ้นแทนครับ....ตวัดใส่ปลายคางคู่ต่อสู้...ยังไงก็ปิดไม่ทันครับ...และบริเวณนี้ โดนทีเดียว..คู่ต่อสู้จะหมดสภาพทันทีครับ...
พอตีเสยขึ้นจังหวะทีหนึ่งแล้ว....จังหวะทีสองให้หวดอีกครั้งแถวๆ ขมับครับ... :lol: (แต่จริงๆ แล้ว แนะนำว่า "หนีดีกว่าสู้" นะครับ)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น....พยายามอย่าปั่นไปในที่เปลี่ยวๆ ครับ..หากหลีกเลี่ยงไม่ได้...พยายามปั่นอย่างระมัดระวังครับ..
"จักรยานที่ดีและคุ้มค่า ขึ้นอยู่กับว่าเราได้ปั่นมันบ่อยแค่ไหน"
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

Re: ขี่จักรยานคนเดียว พกอะไรดี เพื่อป้องกันตัว

โพสต์ โดย ThoShiRo »

umbabab เขียน:
ผมปั่นตอนตีสามครับ เมือ่ก่อนชอบปั่นผ่านซอยแต่ยุคหลังๆนี่โจร อัฒพาล ขี้ยา มันชุมจริงๆเลยต้องเกาะถนนใหญ่ตลอด ผมพกแป๊ปเหล็กยืดได้น่ะครับ ฝึกวิธีตีพลองมือเดียวของพวกฟิลิปิน ตีอย่างไรให้แรง ให้รัว ให้แม่น ให้ปลอดภัย จากคลิปวีดีโออยู่เป็นประจำ(แค่อยากข้อมือใหญ่น่ะมันลีบมาก) คงไปเอาไปสู้รบปรบมือกับพวกโจรจริงๆไม่ได้ แต่ก็ดีกว่ามือเปล่าล่ะครับ เอาจริงๆยังไงก็เลือกหนีไว้ก่อนอยู่แล้ว
อยากเห็นคลิปที่กล่าวถึงครับ น่าลอง เอาไปตีหมาที่มันชอบไล่งับน่อง
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

หน้าแง๊ว~* เขียน:
โอ๊ตนนท์ เขียน: :D :D สมัยก่อนทำอาสา จะพกแต่ เสปย์พริกไทย..แต่จุดประสงค์จริงๆตอนนั้น ไม่ได้คิดว่าจะเอามาป้องกันตัว ตอนปั่นจักรยานเลย...ส่วนมากเอาไว้ระงับเหตุ พวกเมาแล้วอาละวาดชาวบ้านแถว ถนนข้าวสาร ช่วง พวกบาร์ร้านเหล้าปิด.. :lol: :lol: ..ขวดนึงใช้ไม่คุ้ม..เพิ่งจะได้ใช้ไปแค่ สองครั้งเอง... :P :P
...เสปรย์พริกไทย ผมว่า ชะงักที่สุด..และ หยุดคู่ต่อสู้ได้ดีที่สุด ถ้าเทียบกับมีด หรือกระบอง..เพราะว่า การต่อสู้ ระยะประชิดเราอาจจะเสียเปรียบได้..ถ้าพลาดท่า...แต่เสปรย์พริกไทย..ขอให้ฝึกใช้ ให้เป็นและชำนาญ...ต่อให้นักเลงใหญ่มาจากไหน..ก็หยุดชะงัก...ก่อนใช้..สติต้องมาก่อนเสมอ...
...แต่ไม่ค่อยเข้าใจตำรวจนิดหน่อย.. ทำไมเวลามีเคสมีเรื่อง ชอบให้อาสา จัดการก็ไม่รู้...เคยมีเคสยิงกัน ที่แยกคอกวัว..ว.บอก ให้อาสา จับคนที่ถือปืน..ยิงคน...จะบ้าแล้วเรอะ... :? :?
เอาจุดสองห้อยยิงสวนเยยย :lol:
อันนั้น..ยิงได้แต่สาวๆครับ.. ปิ๊วๆ.... :lol: :lol: ยิงผู้ชาย กระสุนคงไม่ออก... :lol: :lol: :lol:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

Boon_4651 เขียน:แนะนำสเปรย์พริกไทยอีกเสียงหนึ่งครับ...กันได้ทั้งหมาที่ไล่ฟัดเวลาปั่น...และมิจฉาชีพที่มากันหลายคนครับ...

แต่ที่มาขายแบกะดินแถวๆ คลองถมอย่าเชียวนะครับไม่ได้ผล....แนะนำว่าไปที่แถว Zone ขายอาวุธแถวๆ วังบูรพาเหมาะกว่า..ราคาสุงไปนิดแต่ก็คุ้มนะครับ...

อีกแบบหนึ่งที่ควรติดกระเป๋าคือ กระบองยืด..หรือดิ้ว นี่แหละครับ..มีรุ่นหนึ่งหดแล้วเหลือแค่..25 Cm. ยืดออกยาวเกือบสองฟุต...

แนะนำนะครับ....เวลาตีเป้าหมายที่ใส่หมวกกันน็อคอยุ่...อย่าเงื้อแล้วฟาดลงกลางหัวครับ...คู่ต่อสู้จะกันได้โดยใช้มือปิดด้านบน..รวมทั้งหมวกที่ใส่จะช่วยลดแรงการตีของเรา...

..ให้ใช้วิธีตีเสยขึ้นแทนครับ....ตวัดใส่ปลายคางคู่ต่อสู้...ยังไงก็ปิดไม่ทันครับ...และบริเวณนี้ โดนทีเดียว..คู่ต่อสู้จะหมดสภาพทันทีครับ...
พอตีเสยขึ้นจังหวะทีหนึ่งแล้ว....จังหวะทีสองให้หวดอีกครั้งแถวๆ ขมับครับ... :lol: (แต่จริงๆ แล้ว แนะนำว่า "หนีดีกว่าสู้" นะครับ)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น....พยายามอย่าปั่นไปในที่เปลี่ยวๆ ครับ..หากหลีกเลี่ยงไม่ได้...พยายามปั่นอย่างระมัดระวังครับ..
เสปรย์พริกไทยดีๆ ควรยิงออกเป็นสาย ไม่ใช่ เป็นแบบฟุ้งครับ....เลือกให้ดีๆ...ไม่งั้นคนใช้จะโดนไปด้วย... :oops: เคยโดน ฉีดไปสักสิบวินาที เดินผ่านตรงที่ฉีด..จามไม่หยุด น้ำตาไหลเลย.. :lol: :lol:
....กระบองยืด..เคยยืมเพื่อนอาสามาลอง..ติดกับตัว ไม่ค่อยถนัด..ถ้าติดก็ต้องใช้สายเข็มขัด มาร้อยอีกที......ถ้าจะพก ติดกับส่วนใดส่วนหนึ่งของรถดีกว่า..เวลาปั่นจะไม่เกะกะ..น้ำหนักมันก็มากอยู่เหมือนกัน..อีกอย่าง ผมไม่อยากตีคนสักเท่าไหร่..กลัวมันบานปลาย..เสปรย์ พริกไทย ก็อยู่แล้ว..ที่เหลือก็มวยไทยเอา.. และเคเบบิ้ลไทด์ วัดสำหรับล็อกแขน หลังโดนพริกไทย จะได้ไม่ขัดขืน แล้วรอเจ้าหน้าที่มา... :geek: :geek: ..แต่เจอกลุ่มแว๊นซ์..จะทำไงน้อ..พวกนี้หมาหมู่ถนัดนักเชียว... :roll: :roll:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

1. มีด เคยเอาติดตัว แต่พอกระทันหัน มันชักไม่ทัน เพราะไม่มีใครขนาดเหน็บมีดปั่นจักรยานเป็นแน่แท้
2. กระบอง มีกระบองที่เป็นดาบข้างใน ตัวฝักทำจากอลู เคยจะเอามารัดกับหลักอาน แต่ถ้าเจอจังหวะมันถีบเรารถล้ม
กว่าเราจะตะเกียกตะกายไปชักอีดาบได้ คงจะกองเสียก่อน
3. สเปรย์พริกไทย ไม่คิดจะใช้ครับ เจอลมสวน เราจบ
4. ปืนได้แต่คิด ไม่ไม่กล้าทำ เพราะกลัวใส่หมดแม็กด้วยความโมโห
5. ติ้ว ถ้าจะให้ดีต้องซื้อของดีไปเลย เพราะของที่ขายตามตลาด ชักออกแล้ว ยัดกลับไม่เข้า เอาเข้าแล้ว กระชากไม่ออก
เจอมาสี่ห้าอันแล้ว เลิกใช้เลยครับ ตัดใจไปซื้อของไอ้กันที่พวก FBI ใช้เลย ไม่ปวดหัว

ตอนนี้ได้ทางออกแล้วครับ

1. ไฟฉายอันเล็กๆ ของดีๆ แรงๆ ที่มีโหมด strobe light สาดเข้าไปที่ตาเลย ผมเคยเจอ fenix ทีนึง หน้ามืดไปเกือบ 2 นาที
เหตุผล เป็นหนึ่งอุปกรณ์ที่ตำรวจในต่างประเทศใช้ในการจับคนร้ายและต่อสู้ประชิดตัว ไม่งั้นเค้าจะมีหลักสูตรสอนการต่อสู้โดยใช้
tactical flashlight ทำไม อันก็เล็ก แต่คนโดนเข้าไป ถึงกับพร่าไปนานนนนนนนน :D

2. เลิกขี่ดึกๆ มีขี่ตอนเย็นถึงหัวค่ำ ไม่เป็นนักผจญภัยไปที่แปลกๆเปลี่ยวๆคนเดียว เจอซุ่มโป่งดักตีต้นขาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

3. พกพระ ทำแต่ความดี ทำบุญเป็นกิจนิสัย ผลบุญจะได้ส่งให้ไม่พบพานกับไอ้พวกเวรตะไลนี่ครับ :D

4. ที่เหลือ สติ+ เฮง บวกกับความสามารถในกายใส่ตีนหมาปั่นหนี
M ไทอัลสตีท
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890703837
team: ิอิสระ
Bike: MERIDA TFS 7000

โพสต์ โดย M ไทอัลสตีท »

nuitsm เขียน:1. มีด เคยเอาติดตัว แต่พอกระทันหัน มันชักไม่ทัน เพราะไม่มีใครขนาดเหน็บมีดปั่นจักรยานเป็นแน่แท้
2. กระบอง มีกระบองที่เป็นดาบข้างใน ตัวฝักทำจากอลู เคยจะเอามารัดกับหลักอาน แต่ถ้าเจอจังหวะมันถีบเรารถล้ม
กว่าเราจะตะเกียกตะกายไปชักอีดาบได้ คงจะกองเสียก่อน
3. สเปรย์พริกไทย ไม่คิดจะใช้ครับ เจอลมสวน เราจบ
4. ปืนได้แต่คิด ไม่ไม่กล้าทำ เพราะกลัวใส่หมดแม็กด้วยความโมโห
5. ติ้ว ถ้าจะให้ดีต้องซื้อของดีไปเลย เพราะของที่ขายตามตลาด ชักออกแล้ว ยัดกลับไม่เข้า เอาเข้าแล้ว กระชากไม่ออก
เจอมาสี่ห้าอันแล้ว เลิกใช้เลยครับ ตัดใจไปซื้อของไอ้กันที่พวก FBI ใช้เลย ไม่ปวดหัว

ตอนนี้ได้ทางออกแล้วครับ

1. ไฟฉายอันเล็กๆ ของดีๆ แรงๆ ที่มีโหมด strobe light สาดเข้าไปที่ตาเลย ผมเคยเจอ fenix ทีนึง หน้ามืดไปเกือบ 2 นาที
เหตุผล เป็นหนึ่งอุปกรณ์ที่ตำรวจในต่างประเทศใช้ในการจับคนร้ายและต่อสู้ประชิดตัว ไม่งั้นเค้าจะมีหลักสูตรสอนการต่อสู้โดยใช้
tactical flashlight ทำไม อันก็เล็ก แต่คนโดนเข้าไป ถึงกับพร่าไปนานนนนนนนน :D

2. เลิกขี่ดึกๆ มีขี่ตอนเย็นถึงหัวค่ำ ไม่เป็นนักผจญภัยไปที่แปลกๆเปลี่ยวๆคนเดียว เจอซุ่มโป่งดักตีต้นขาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

3. พกพระ ทำแต่ความดี ทำบุญเป็นกิจนิสัย ผลบุญจะได้ส่งให้ไม่พบพานกับไอ้พวกเวรตะไลนี่ครับ :D

4. ที่เหลือ สติ+ เฮง บวกกับความสามารถในกายใส่ตีนหมาปั่นหนี
ดี ดีคับ
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

JADE555 เขียน:
ยิงเองสิ :o
เก๊าเป็นนักมวย ไม่มีไปยิงนะ :twisted:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
tek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-1835342
team: ปั่นทั่วทีป
Bike: Salsa เขียว

โพสต์ โดย tek »

laniya เขียน:พกสติไปครับ
+1oo เลยครับ :mrgreen:
maria
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย maria »

เป็นผม ผมพกเงินครับ
จงทำคืนนี้ให้ดีที่สุด
และอย่าหยุด...ถ้ายังไม่ถึง จุดสุดยอด
BrawnGP
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BrawnGP »

ซีโฟร์ สักแท่งละ ปอนด์ พันรอบตัวสัก 6 แท่ง ต่อวงจรทำสวิทช์กดไว้ใกล้ๆ มือ มีอะไรก็กดตูม ! พังราบตายหมู่เลย ! :lol:
.

It's bike ... We trust !

ดาวน์โหลด Cycling - Magazines & Videos --->
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=304566&start=735

BrawnGP - Cycling Jersey - Components & Acc. ---> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=48
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ

:D :D สเปรย์พริกไทย..แบบดีๆ มีคุณภาพ จะยิงเป็นสาย คล้ายๆสเปร์ยสายรุ้งนะครับ ไม่ฟุ้งกระจาย..เรื่องทิศทางลมก่อนใช้ก็ต้อง คิดให้รอบคอบก่อน..แต่ ถ้าระยะประชิด ไม่มีผลอันตรายมาก เพราะฉีดเขาหน้าแล้วเราก็เดินออกแค่นั้นเองครับ.....
..... :D :D ส่วนไฟฉายเป็นอาวุธ..ก็เคยใช้ได้ผลครับ..พวกหลอด Cree สว่างจ้าแยงตา ใครโดนส่องตา จะมองมืด ไปเลยชั่วขณะ..แต่ไม่เคยเอาไปตีกับใคร เคยแต่เล่นกับเพื่อน เอาไฟฉาย จ่อหน้า แล้วกดเปิดเพราะเขาแยงตาปุ๊ป ก็ผลักล้มเลย.. :lol: :lol: (เล่นๆกันนะครับ ไม่ใช่ ตีกันจริงๆ) และไฟฉาย สามารถดัดแปลงเป็นอาวุธได้ ถ้าหากจะป้องกันตัวจริงๆ หลังจากใช้ไฟฉายแยงตาแล้ว..ตัวด้ามมันเป็นโลหะ ก็จัดการ จิ้มแทง หัว คอ ลูกกระเดือก หรือขัดข้อมือได้ตามสะดวก..ถ้าใครเรียน พวกการป้องกันตัวระยะประชิด..จะรู้ว่ามันจะใช้ยังไงบ้าง.ไฟแช๊ค ยังมาเป็นอาวุธได้เลย... :D :D
....แต่เจอเด็กแว๊นซ์ ผมคงจะคุมสติให้มากที่สุด อย่าไปยั่วพวกมัน เดี๋ยวไม่สนใจมันก็ไปเอง.เพราะถ้าหาเรื่องมัน มันไม่ตัวต่อตัวแน่ๆ..มันไม่คุ้มจริงๆถ้าจะเอาชีวิตไปเสี่ยงไอ้พวกนี้.... :| :| ทำไงดีน๊อ?....
maria
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย maria »

BrawnGP เขียน:ซีโฟร์ สักแท่งละ ปอนด์ พันรอบตัวสัก 6 แท่ง ต่อวงจรทำสวิทช์กดไว้ใกล้ๆ มือ มีอะไรก็กดตูม ! พังราบตายหมู่เลย ! :lol:
ไม่ไหวหละมั๊ง
จงทำคืนนี้ให้ดีที่สุด
และอย่าหยุด...ถ้ายังไม่ถึง จุดสุดยอด
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ต้องพกแรงไว้ที่ขา สิครับ มีไร โกยเลย

................................................
ทริปสิงคโปร์ คลิกเปิดชมได้ครับ..
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
sming_GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897304059
Bike: รถถีบ

โพสต์ โดย sming_GT »

ก่อนยิงต้องขึ้นลำก่อนน่ะครับ
My nickname : Golf
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ

sming_GT เขียน:
ก่อนยิงต้องขึ้นลำก่อนน่ะครับ
:oops: :oops: :oops: :oops: :oops: กระสุน ดูน่าเกรงขามนะครับ..ยิ้มได้ด้วย.. :? :?
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”