ขี่จักรยานคนเดียว พกอะไรดี เพื่อป้องกันตัว

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
กุ้งภูเขา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816158672
team: ขี่คนเดียว ป่าว..เปรี่ยวหัวใจ
Bike: Rocky Mountain @ blizzard ### Santacurz @ superlight ### HI-LIGHT @ TITANIUM ### SCOTT windriver @ by mj.bike

ขี่จักรยานคนเดียว พกอะไรดี เพื่อป้องกันตัว

โพสต์ โดย กุ้งภูเขา »

ก็ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์อะไรหรอกครับ แต่คิดแล้ว วันนึง
อาจได้เจอ คราวนี้ เราควรจะพกอะไรไว้เพื่อป้องกันตัวบ้าง
ในใจคิดไว้ หลายอย่าง คือ

1.มึดพับ ขนาดเหมาะสม
2.แป็บเหล็กขนาดเหมาะมือ
3.สเปย์พริกไทย
4.เครื่องช๊อตไฟฟ้า
5.ปืนปลอม /หรือจริง

หากพกไว้ควรจะยึดไว้ที่ตำแหน้งไหนของตัวจักรยาน
หรือติดตัวไว้ จะได้หยิบใช้สะดวก

ขอความคิดเห็นด้วยครับ
การไม่มีโรค คือ ลาภอันประเสริฐ
เร่งปั่นจักรยานกันเถิด จะเกิดผล
สุขภาพจะแข็งแรงในบันดล
ทั้งน้ำอดน้ำทน จนเมีย...ปราม..

...ว่า ห ยุ ด up ได้แล้วนะจ๊ะ..ที่รัก...555
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ขี่จักรยานคนเดียว พกอะไรดี เพื่อป้องกันตัว

โพสต์ โดย JADE555 »

กุ้งภูเขา เขียน:ก็ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์อะไรหรอกครับ แต่คิดแล้ว วันนึง
อาจได้เจอ คราวนี้ เราควรจะพกอะไรไว้เพื่อป้องกันตัวบ้าง
ในใจคิดไว้ หลายอย่าง คือ

1.มึดพับ ขนาดเหมาะสม......อันนี้ต้องมือถึงนิดๆ ขนาดแล้วแต่ถนัด ผมชอบ Karambit
2.แป็บเหล็กขนาดเหมาะมือ ....พกลำบากจัง
3.สเปย์พริกไทย...............ถ้าในเมืองจะเหมาะมาก เพราะไม่มีลมพัดเข้าตาเราเอง แถมกดทีเดียวได้สองสามคนด้วย
4.เครื่องช๊อตไฟฟ้า.............ไม่เคยใช้- -*
5.ปืนปลอม /หรือจริง..........ปลอม ชักมาสวนกับของจริงจะซวยเอา พกของจริงตำรวจจับ เพราะจับง่าย จับโจรมันจับยากกว่า

หากพกไว้ควรจะยึดไว้ที่ตำแหน้งไหนของตัวจักรยาน
หรือติดตัวไว้ จะได้หยิบใช้สะดวก

ขอความคิดเห็นด้วยครับ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
knot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896-02-0896 เท่านั้น!!
team: Bangsaray bike team บางเสร่ไบค์
Bike: Trek4400 => Orbea'Lanza' => S-work Stumpjumper[M5],KTM Strada RC 1.0
ตำแหน่ง: 125/3 ม.1 ต.บางเสร่ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20250
ติดต่อ:

Re: ขี่จักรยานคนเดียว พกอะไรดี เพื่อป้องกันตัว

โพสต์ โดย knot »

มีดพับ/มีดพก/เครื่องช๊อต น่าจะเหมาะครับ แป๊บเหล็ก คงพกไม่ถนัด สเปรย์พริกไทยอาจใช้ไม่ได้ผลหากมันใส่หมวกกันน็อค ปืนปลอมอย่าพกเลยครับ ทำอะไรไม่ได้นอกจากเขวี้ยงใส่หัวมัน ส่วนปืนจริงกลัวจะมีปัญหาภายหลังรึเปล่าครับ
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จั๊ว »

สงสัยคู่อริเยอะ :lol:
ผมพกใจอย่างเดียวครับ ทางไหนไม่ปลอดภัยก็เลี่ยงซะ สุดวิสัยจริงๆมันอยากได้อะไรก็ให้เค้าไปเถอะ เอาชีวิตกลับบ้านได้ก็พอแล้ว
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
กุ้งภูเขา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816158672
team: ขี่คนเดียว ป่าว..เปรี่ยวหัวใจ
Bike: Rocky Mountain @ blizzard ### Santacurz @ superlight ### HI-LIGHT @ TITANIUM ### SCOTT windriver @ by mj.bike

โพสต์ โดย กุ้งภูเขา »

โจทย์ไม่มีหรอกครับ (คนดี..ฮิฮิ)แต่ผมขี่ กลางคืน ออกจากบ้าน 3 ทุ่ม ใช้เส้น
กัลปพฤกษ์ เข้าวงแหวนกาญจนา เลี้ยวเข้าพระราม 2 ออกดาวคนอง เข้าจอมทอง กลับบ้าน
ประมาณ 30 กม.ชม.หน่อยๆ ขี่เน้นออกกำลังกาย เส้นทางก็ไม่ถึงกับเปลี่ยว พอมีรถวิ่ง แต่มันก็
ไม่แน่เน๊อะของพรรค์นี้
การไม่มีโรค คือ ลาภอันประเสริฐ
เร่งปั่นจักรยานกันเถิด จะเกิดผล
สุขภาพจะแข็งแรงในบันดล
ทั้งน้ำอดน้ำทน จนเมีย...ปราม..

...ว่า ห ยุ ด up ได้แล้วนะจ๊ะ..ที่รัก...555
อึ่ง76
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: http://line.me/ti/p/Wbu783rqMV
team: SOIDAO CYCLING
Bike: cannondale
ตำแหน่ง: สอยดาว . จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย อึ่ง76 »

ยืดอก พกถุง มั่นใจปลอดภัยด้วย
WILL STRONG MORE THAN .[/color]
ที่นี่สอยดาว
https://www.facebook.com/soidaomtb

LINE ID eung76
http://line.me/ti/p/Wbu783rqMV
knot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896-02-0896 เท่านั้น!!
team: Bangsaray bike team บางเสร่ไบค์
Bike: Trek4400 => Orbea'Lanza' => S-work Stumpjumper[M5],KTM Strada RC 1.0
ตำแหน่ง: 125/3 ม.1 ต.บางเสร่ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย knot »

อึ่ง76 เขียน:ยืดอก พกถุง มั่นใจปลอดภัยด้วย
อันนี้ท่าทางจะไปขี่อย่าอื่นละครับ 555

เดี๋ยวนี้ปั่นกลางคืนอันตรายจริงๆครับ อ่านจากกระทู้ๆเก่าๆ ไหนจะเด็กแว๊นกวน...ีน ไหนจะโจรปล้น ยิ่งเดี๋ยวนี้มันยิ่งเริ่มรู้ราคาจักรยานกันแล้วด้วย ถ้าจะขี่คนเดียวตอนกลางคืนผมว่าซื้อเทรนเนอร์ปั่นที่บ้านดีกว่าครับ
kim13art
สมาชิก
สมาชิก
Bike: มือสอง

โพสต์ โดย kim13art »

ดูหนังของจีจ้าเรื่อง จั๊กกระแหล๋น แล้วเรียนแบบท่าต่อสู้โดยมีจักรยานเอาไว้ป้องกันตัว ผมว่ามันเท่ดี
การที่จะชนะศัตรูภายนอกนั้น
จำเป็นที่จะต้องชนะสัตรูภายในใจของเราเสียก่อน
janisa88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0889533678

โพสต์ โดย janisa88 »

:D พกพระเครื่อง1องค์+สร้อยแสตนเลส...
แจกสายคล้องแว่นฟรีมีตลอดครับแจกเพื่อนๆthai mtb
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=461606

ชมภาพ รถmtb รุ่นล้าสมัย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=690950
jozilla
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: XXX
team: ยังหาอยู่จ้า
Bike: Fuji Touring 2011,Giant TCR SLR 2 2015

โพสต์ โดย jozilla »

แผ่เมตตา :lol:
ความสุขเล็กๆ ที่ยิ่งใหญ่
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

1.มึดพับ ขนาดเหมาะสม ผมว่ามันเหมาะกับสู้ตายมากกว่าป้องกันตัวนะ ถ้าต้องอยู่โหมดสู้ตายผมเลือกเสียทรัพย์ดีกว่ามันไม่คุ้มกับภาระที่แบกน่ะ
2.แป็บเหล็กขนาดเหมาะมือ มันหนักนะ ผมพกดิ้ว ที่เป็นตะบองเหล็กยืดได้น่ะคาดไว้ข้างๆเป้ เคยเห็นในหนังฝรั่งเป็นดิ้วช๊อตไฟฟ้าด้วย อยากได้จัง
3.สเปย์พริกไทย ถ้าไอ้ที่ขายเป็นหลอดๆเกือบร้อยบาทน่ะ ไม่ได้ผลหรอก ผมลองฉีดไส่หมา(ที่จมูกดีกว่าคนเป็นหมื่นเท่า)มันยังเฉยเลย ของจีนแหกตา
4.เครื่องช๊อตไฟฟ้า ไอ้นี่จะได้ผลถ้าศัตรูยังมองไม่เห็นน่ะครับ ระยะสั้นโคตร อีกอย่างเห็นประกายไฟอีกฝั่งก็ระัวังตัวขึ้นเป็นสิบเท่า ลำบากขึ้นอีก ถ้าเป็นแบบยิงตะปูแล้วช๊อตจะเจ๋งมากๆเลย
5.ปืนปลอม /หรือจริง เกินปัญญาจะหาไว้พกอ่ะครับ

ผมปั่นตอนตีสามครับ เมือ่ก่อนชอบปั่นผ่านซอยแต่ยุคหลังๆนี่โจร อัฒพาล ขี้ยา มันชุมจริงๆเลยต้องเกาะถนนใหญ่ตลอด ผมพกแป๊ปเหล็กยืดได้น่ะครับ ฝึกวิธีตีพลองมือเดียวของพวกฟิลิปิน ตีอย่างไรให้แรง ให้รัว ให้แม่น ให้ปลอดภัย จากคลิปวีดีโออยู่เป็นประจำ(แค่อยากข้อมือใหญ่น่ะมันลีบมาก) คงไปเอาไปสู้รบปรบมือกับพวกโจรจริงๆไม่ได้ แต่ก็ดีกว่ามือเปล่าล่ะครับ เอาจริงๆยังไงก็เลือกหนีไว้ก่อนอยู่แล้ว
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

แนะนำเป็นดาบสั้น แล้วรัดกับกระบอกโช๊คได้ไหมครับ เลือกฝักที่สีเนียนๆ จะได้สังเกตุึยากอีกนิด

อีกอย่างเวลาหยิบ หยิบง่ายกว่าหยิบข้างเอว หรือในเป้บานเลย

ปรกติผมจะเสียบมีดไว้ข้างเป้ จับเวลาชักถึงกางใบอยู่ในท่าพร้อมเชือด ได้เร็วที่สุดประมาณ 0.8 วินาที

ถ้าอยู่แถวโช๊คน่าจะไวกว่าหยิบง่ายดี เราหยิบเรียบร้อย แต่ยังอยู่บนรถนี่สิ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
เสือ Tigger
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถพับๆๆๆ

โพสต์ โดย เสือ Tigger »

จั๊ว เขียน:สงสัยคู่อริเยอะ :lol:
ผมพกใจอย่างเดียวครับ ทางไหนไม่ปลอดภัยก็เลี่ยงซะ สุดวิสัยจริงๆมันอยากได้อะไรก็ให้เค้าไปเถอะ เอาชีวิตกลับบ้านได้ก็พอแล้ว
ผมเห็นด้วยว่ามันอยากได้อะไรก็ให้มันไป โจรสมัยนี้บางทีมันไม่เอาทรัพย์สินอย่างเดียว หลายครั้งมันก็ทำร้ายเราด้วย ถ้าให้มันแล้วมันยังจะทำร้ายเราก็คงต้องต่อสู้ครับ คงต้องพกอาวุธเอาไว้บ้าง ที่เหมาะน่าจะเป็นมีดพับ กระทัดรัดก็ Spyderco native ครับ
ไฟล์แนบ
DSC05819 (600 x 450).jpg
DSC05819 (600 x 450).jpg (60.46 KiB) เข้าดูแล้ว 7248 ครั้ง
DSC05817 (640 x 480).jpg
DSC05817 (640 x 480).jpg (76.6 KiB) เข้าดูแล้ว 7248 ครั้ง
Ae-vantage
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีกลุ่มเพราะขี่กันน้อยเหลือเกิน
Bike: Specialized S-WORK Tarmac SL3, GT Zarkan Pro, Merida TFS 500D, Java mini touring

โพสต์ โดย Ae-vantage »

ผมก็เสียวๆอยู่ขี่คนเดียวกลางคืนด้วยเด็กแว้นก็เยอะ
เสือหมอบ - เหนื่อย
เสือภูเขา - เหนื่อย
Touring - เหนื่อย
เหนื่อยหมดเลย
Newteerawat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: HCCT(HuaHin Chaam Cycle Team)
Bike: Giant propel sl/Giant Trinity/GIANT TCR SL

โพสต์ โดย Newteerawat »

หน้าจะพกมีดพกนะครับอันเล็กสุดพกง่ายสุด

ถ้าอยากปลอดภัยจริงเอาลูกซองสะพายหลังไป5555555555+
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”