สอบถาม trainer Wahoo Snap vs Kinetic ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
ธีรพงษ์ นวลจันทร์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สอบถาม trainer Wahoo Snap vs Kinetic ครับ

โพสต์ โดย ธีรพงษ์ นวลจันทร์ »

สนใจจะซื้อ trainer มาปั่นซ้อมอยู่บ้าน หาข้อมูลมาแล้วเหลือตัวเลือกระหว่าง Wahoo Snap กับ Kinetic Smart ยังตัดสินใจไม่ถูก รีวิวคนไทยก็น้อย แต่ตปท Snap เหมือนจะภาษีดีกว่าพอสมควร ช่องดังๆรีวิวแล้วก็น่าปั่นมาก แต่ Kinetic นี่แทบไม่มีเลย ที่จะรีวิวจากคนใช้แบบเจาะลึก มันทำอะไรได้บ้างมากน้อยแค่ไหน แต่สำคัญน่าจะดีกว่าตรงมอเตอร์ประกัน 2 ปี แต่ถ้ามีปัญหาก็ไม่รู้ว่าต้องส่งกลับไปบริษัทแม่หรือร้านตัวแทนเปลี่ยนให้ได้เลย ส่วน Snap ประกันปีเดียว ซึ่งก็ไม่ทราบเงื่อนไขเช่นกันว่าเปลี่ยนให้หรือรอซ่อม ถ้าท่านใดปั่นยี่ห้อไหนอยู่ ยังไงช่วยรีวิวแนะนำด้วย เสียง ความรู้สึกในการปั่นสมจริง แอพสำหรับซ้อม ข้อเด่นด้อย เป้าหมายผมเอามาซ้อนเพื่อพัฒนาอย่างจริงจัง อยากทำเวลาในเส้นทางปั่นที่ต้องการได้ดีขึ้น เนื่องด้วยเลิกงานเย็นมาก เวลาปั่นมีน้อย วันหยุดถึงได้ออกไปปั่น (ซ้อมทั้งหมอบและภูเขาครับ)

ขอบคุณครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถาม trainer Wahoo Snap vs Kinetic ครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

แนะนำ direct drive จบสุด พวกจับดุม จะมีปัญหา พวกซ้อม sprint วัดสูงๆ

ตย. ซ้อม สปิ้นสุดแรง 10-15s ล้อสลิป ฟีบๆๆๆ
ซ้อมกระชาท 1 นาที แช่ watt watt 400-500 ++ ล้อลื้นบางจังหวะ

แต่ถ้า tempo หรือ LT ไม่มีปัญหา

ราคา directdrive ตอนนี่ไม่แพงมาก + ไม่เท่าไหร่
แต่จบชัว

ลองหาดูครับ

ถ้าไม่จบ ซื้อใาขายไป + ตังไปเอาขสดทุนยับ

แต่อย่าคาดหวังกับ watt trainer กับ ขา จะเท่สกันเปะๆ นะครับ มันวัดกันคนละจุด
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

Re: สอบถาม trainer Wahoo Snap vs Kinetic ครับ

โพสต์ โดย edonkey »

Snap เป็น Interactive Smart Trainer ปรับความหนืดได้ตามข้อมูลจากโปรแกรม หรือจากไมล์
Kinetic เป็นเทรนเนอร์ธรรมดาที่วัด Power ได้
จุดต่างที่สำคัญอยู่ตรงนี้
เรื่องการรับประกัน ตัว Kinetic มันไม่น่าจะมีมอเตอร์ นะครับ น่าจะเข้าใจอะไรผิด
ส่วนเรื่องการเคลม ผมยังไม่เคยเคลมทั้งสองยี่ห้อ แต่จากประสบการณ์สินค้าจักรยาน ยังไม่เคยเจอของแพงๆตัวไหน ที่ส่งเคลมแล้วได้ของเร็วเลย ต่อให้ตัวแทนจะมีของตัวนั้นในสต๊อก ก็ตาม
ismereef
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ismereef »

รอฟังด่วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”