สั่งเฟรมจาก Aliexpress โดนภาษีเยอะไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Boonyakorn
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0915978491
team: -
Bike: Focus Izalco Max disc 2016

สั่งเฟรมจาก Aliexpress โดนภาษีเยอะไหมครับ

โพสต์ โดย Boonyakorn »

พอดีสนใจเฟรมตัวนึงในเว็บ aliexpress ราคา 649$ กับค่าส่งอีก 65$ ถ้าส่งมาถึงไทยแล้วจะโดนภาษีเยอะไหมครับ กลัวว่าจากเฟรมถูกๆจะกลายเป็นราคาเท่าเฟรมยี่ห้อดังจังครับ
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้ความรู้ด้วยครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สั่งเฟรมจาก Aliexpress โดนภาษีเยอะไหมครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

โอกาสโดนสูงมาก ของมูลค่าสูงขนาดนั้น เกินเพดานบินไปไกลเลย บวกไปเผื่อไว้เลยครับ +30%

รวมค่าขนส่งเข้าไปด้วย ก็เหนาะ ๆ 649 + 65 = 714 + อีก 30% = 928

บางทีโดนอีก 7% ด้วยนะ เรียกว่าเก็บแหลก ลุ้นเอาครับ สั่งของนอก มีดีคือ ได้ของที่เราอยากได้ ไม่มีขายในไทย แต่ลุ้นภาษี
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Boonyakorn
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0915978491
Bike: Focus Izalco Max disc 2016

Re: สั่งเฟรมจาก Aliexpress โดนภาษีเยอะไหมครับ

โพสต์ โดย Boonyakorn »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:โอกาสโดนสูงมาก ของมูลค่าสูงขนาดนั้น เกินเพดานบินไปไกลเลย บวกไปเผื่อไว้เลยครับ +30%

รวมค่าขนส่งเข้าไปด้วย ก็เหนาะ ๆ 649 + 65 = 714 + อีก 30% = 928

บางทีโดนอีก 7% ด้วยนะ เรียกว่าเก็บแหลก ลุ้นเอาครับ สั่งของนอก มีดีคือ ได้ของที่เราอยากได้ ไม่มีขายในไทย แต่ลุ้นภาษี
โดนหนักจริงๆด้วย งั้นคงต้องหาเฟรมในประเทศใช้แทน ขอบคุณมากครับ : )
baroque
สมาชิก
สมาชิก
team: Romklao
Bike: GIANT

โพสต์ โดย baroque »

ไม่แพงหรอกครับภาษีก็ต้องจ่ายอยู่เเล้ว ถ้าเฟรมราคาหลัก2หมื่น ภาษีพันกว่าบาทสองพันเห็นมีคนไทยสั่งเยอะเยะเลยครับแถมส่งแบบEMSมาด้วย ของชิ้นใหญ่จริงแต่น้ำหนักเบา เวลาเขาส่งจะสำแดงราคาถูกว่าเป็นจริงเสมอครับ
ขออนุญาติครับ https://pantip.com/topic/32153090
TU13
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0851900880
team: เสืออู่ทอง
Bike: Bianchi ortre1
ตำแหน่ง: 353 ม6 ต.อู่ทอง อ.อู่ทอง จ. สุพรรณบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TU13 »

เคยสั่งเฟรมจากโรงงาน hongfu เสียภาษีพันกว่าบาทส่ง ems ไม่ถึงอาทิตย์ไปรษณีย์โทรมาให้ไปเสียภาษีและรับของกลับบ้านครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Nash.t »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:โอกาสโดนสูงมาก ของมูลค่าสูงขนาดนั้น เกินเพดานบินไปไกลเลย บวกไปเผื่อไว้เลยครับ +30%

เคยสั่งรึเปล่าครับ

ปกติแฟรม จะโดน 10% + 7% ครับ พวก Component ก็เช่นกัน

ถ้า Complete Bike ถึงจะ 30% + 7%

แล้วชิ้นใหญ่อย่านี้ไม่ต้องไปลุ้นหรอกครับ โดนแน่นอนแต่ก็ตามที่บอก 10% + 7%
champ07
สมาชิก
สมาชิก
Bike: gios / radac bs / 1.1

โพสต์ โดย champ07 »

ผมสั่งเฟรมaliมา เดือนก.ย.61 หมื่นเจ็ดกว่าๆ โดนภาษี1560บาท โดนแค่ 7%ครับ
EmEm
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANNONDALE SUPER SIX HM 2011 , FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,404

โพสต์ โดย EmEm »

ของจากจีนถ้าโดนภาษี จะโดนไม่แพงเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะโดนเฉพาะเป็นกล่องใหญ่ๆ กล่องเล็กๆ น้อยๆ หรือเป็นห่อเบาๆ ไม่โดน แต่ถ้าเป้นห่อแล้วมีน้ำหนักเยอะก็โดน เพราะสั่งของจาก Ali แทบทุกเดือน เคยสั่งหมวกจักรยาน รองเท้าปั่น มาเป็นห่อพลาสติก ด้านในเป็นกันกระแทกอย่างดี ก็ไม่โดนภาษี แต่ถ้ามาเป็นกล่องเคยโดนเมื่อหลายปีมาแล้ว 400 บาท แต่ถ้าจากอเมริกานี่ ภาษีแพงมาก ล่าสุดพี่ที่ทำงานสั่งรองเท้าปั่น ส่งตรงจากอเมริกาโดนไปเต็มๆ 2000 บาท ส่วนตัวเคยสั่งแต่แว่น ให้ส่งตรงจากอเมริกาเหมือนกัน แต่ไม่โดน เคยสั่งแว่นจะอิตาลี่ ก็ไม่โดน เลยสรุปได้ว่า ถ้ามาเป็นกล่องใหญ่ ส่งตรงจากประเทศไหนก็น่าจะโดน
CANNONDALE SUPER HM 2011 , FELT FC 2013 ,FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,Zipp 404,REYNOLD SIXTY SIX,NOVATEC JETFLY
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

ปกติอุปกรณ์ อะไหล่จะเสียภาษี 10+7% ครับ แต่ ๆ บางครั้งถ้าของชิ้นใหญ่แม้จะเป็นอะไหล่ก็ถูกมองเป็นจักรยานทั้งคัน เช่น เฟรม ก็จะโดนภาษี 30+7% ครับ

เอาเป็นว่าถ้าเอาเข้ามาเผื่อใจไว้หน่อยนะครับ
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ

iamwutdy เขียน:ปกติอุปกรณ์ อะไหล่จะเสียภาษี 10+7% ครับ แต่ ๆ บางครั้งถ้าของชิ้นใหญ่แม้จะเป็นอะไหล่ก็ถูกมองเป็นจักรยานทั้งคัน เช่น เฟรม ก็จะโดนภาษี 30+7% ครับ

เอาเป็นว่าถ้าเอาเข้ามาเผื่อใจไว้หน่อยนะครับ
แฟรมตามพิกัด 10% ครับ

ทั้งคันเลยคืออุปกรณ์ต้องครบนะครับ ล้อ แฟรม เบรค เกียร์ เบาะ ชุดขับ อันนั้นเค้าถึงจะตีเป็นทั้งคัน

จริงๆศุลกากรเค้าก็พอมีความรู้ครับไม่ตีมั่วเท่าไหร เพราะถ้ามั่วเราก็สามารถทำเรื่องได้ว่าใส่พิกัดหรือตีราคาผิดครับ

ศุลกากรก็จะไปทำเรื่องมาใหม่ครับ
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

Nash.t เขียน:
iamwutdy เขียน:ปกติอุปกรณ์ อะไหล่จะเสียภาษี 10+7% ครับ แต่ ๆ บางครั้งถ้าของชิ้นใหญ่แม้จะเป็นอะไหล่ก็ถูกมองเป็นจักรยานทั้งคัน เช่น เฟรม ก็จะโดนภาษี 30+7% ครับ

ทั้งคันเลยคืออุปกรณ์ต้องครบนะครับ ล้อ แฟรม เบรค เกียร์ เบาะ ชุดขับ อันนั้นเค้าถึงจะตีเป็นทั้งคัน

จริงๆศุลกากรเค้าก็พอมีความรู้ครับไม่ตีมั่วเท่าไหร เพราะถ้ามั่วเราก็สามารถทำเรื่องได้ว่าใส่พิกัดหรือตีราคาผิดครับ

ศุลกากรก็จะไปทำเรื่องมาใหม่ครับ
ล่าสุดพึ่งสั่งรองเท้าจักรยานมาก็โดน 30% ครับ ภาษีอานเลย
EmEm
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANNONDALE SUPER SIX HM 2011 , FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,404

โพสต์ โดย EmEm »

iamwutdy เขียน:
Nash.t เขียน:

ล่าสุดพึ่งสั่งรองเท้าจักรยานมาก็โดน 30% ครับ ภาษีอานเลย
รองเท้าจักรยาน สั่งมาเหมือนกัน ก็ไม่โดนภาษี ใส่ BUBBLEBAG มา (ถุงลมกันกระแทก) แต่ถ้ามาเป็นกล่องยังไงก็โดน
CANNONDALE SUPER HM 2011 , FELT FC 2013 ,FELT FC 2014 - BONTRAGER AEOLUS D3 XXX TEAM RADIO SHACK,HED STINGER 4,5,6,HED JET 4,CORIMA AERO+,MAVIC ULTIMATE,NEW DURAACE C50,ENVE 65,VISION TC50,ZIPP 303,Zipp 404,REYNOLD SIXTY SIX,NOVATEC JETFLY
meepooh124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818139906
Bike: Int Cycling
ติดต่อ:

โพสต์ โดย meepooh124 »

ขอแนะนำจากประสบการณ์ส่วนตัวีท่เคยสั่งพวกนี้จากจีนมาขายนะครับ
ถ้าส่งผ่านEMS มาไทยเนี่ยจะโดนค่าภาษีตายตัวเลยประมาณ1500-1700 บาท
ไม่เคยเกินนี้ครับ
http://www.facebook.com/psportandhobby <<Carbon งานOEM
http://www.psport-hobby.com
http://www.facebook.com/airstreeemthailand
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ

รองเท้า ชุดกีฬา ถ้าผมจำไม่ผิดภาษีพิกัดจะ 30% ครับ แต่ผมก็ไม่เคยโดนเท่านั้นนะ

รองเท้าจะโดนง่ายเพราะกล่องใหญ่

แล้วก็แล้วแต่ดวงครับ คนรู้จักสั่งมา 2 คู่ ไม่โดนเลยซักคู่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”