จะถอดล้อแต่ปลดสายสลิงไม่ออก (เบรคปีกผีเสื้อ) มีเทคนิคการปลดง่ายๆ มั้ยครับ?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

จะถอดล้อแต่ปลดสายสลิงไม่ออก (เบรคปีกผีเสื้อ) มีเทคนิคการปลดง่ายๆ มั้ยครับ?

โพสต์ โดย Dhandranunda »

1511333082_i.jpg (41.21 KiB) เข้าดูแล้ว 3415 ครั้ง
พอดีเพิ่งเปลี่ยนเบรคผีเสื้อมาใหม่ พยายามจะปลดสายสลิงที่เชื่อมกับตัวแกนเบรคออกเพื่อถอดล้อแต่ทำยังไงก็ปลดไม่ได้ เจ็บนิ้วหมดแล้ว ไม่ทราบว่ามีเทคนิคอะไรพิเศษรึเปล่าครับที่จะดึงปลดออกได้ง่าย ตามภาพที่ผมวงไว้แต่ในตัวอย่างไม่มีสลิงนะครับ ขอยืมภาพเขามา (ยี่ห้อและรุ่นตามภาพเลยครับ)
ขวด

The Power Of Slow Ride
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: จะถอดล้อแต่ปลดสายสลิงไม่ออก (เบรคปีกผีเสื้อ) มีเทคนิคการปลดง่ายๆ มั้ยครับ?

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ใช้มือข้างที่ว่างบีบยางเบรค 2 ฝั่งให้เข้าไปชิดล้อ เอาอีกมือปลดสายสลิงครับ เวลาใส่กลับก็ทำแบบเดียวกัน
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Roud
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 085-9620081

Re: จะถอดล้อแต่ปลดสายสลิงไม่ออก (เบรคปีกผีเสื้อ) มีเทคนิคการปลดง่ายๆ มั้ยครับ?

โพสต์ โดย Roud »

หมุนคลายตัวเร่งสายเบรคก่อน (สายเบรคจะหย่อนง่ายต่อการปลดเบรค) จากนั้นก็ทำตามขั้นตอนที่พี่เสือ spectrum ได้เลย
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ให้ช่างปรับตั้งระยะสายใหม่ครับ เบรคต้องใช้งานได้ปกติ โดยที่เปิดผ้าเบรคได้ด้วย
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ขอบคุณมากครับ
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

Roud เขียน:หมุนคลายตัวเร่งสายเบรคก่อน (สายเบรคจะหย่อนง่ายต่อการปลดเบรค) จากนั้นก็ทำตามขั้นตอนที่พี่เสือ spectrum ได้เลย
มีภาพประกอบมั้ยครับว่าหมุนคลายตัวเร่งสายเบรคตรงไหนครับ
ขวด

ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”