ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบต่ำ Nich Co24

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ChineseGhost
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR Advanced Pro 2021 Disc

ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบต่ำ Nich Co24

โพสต์ โดย ChineseGhost »

อยากจะขอคำแนะนำจากสมาชิกหน่อยครับ ว่าลัอ Nich Co24 ถ้าปั่นความเร็วช่วง 30ต้นๆ เต็มที่ไม่เกิน 35 พอจะคงความเร็วเทียบกับพวกล้อคาร์บอนได้มั๊ยครับ ปกติปั่นเดี่ยว มีทั้งทางราบและเนินซึมๆ ชันบ้าง ตอนนี้ใช้ล้อ visp eco 38-50 อยู่สงขลาไม่ค่อยกล้าขึ้นเขาซักเท่าไหร่ กลัวเอาไม่อยู่ตอนลงน่ะครับ หรือมีล้อตัวไหนแนะนำบ้างครับในราคาไกล้เคียงกัน อีกเรื่องคือ ล้อnich ขอบดำ ลอกง่ายหรือเปล่า ถ้าใช้ผ้าเบรคคาร์บอนจะช่วยรักษาขอบได้หรือไม่

ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ChineseGhost เมื่อ 09 ต.ค. 2018, 09:34, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Angkrit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089465xxxx
team: Ex-Petroleum Cycling Club
Bike: XDS 29er

Re: ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบต่ำ

โพสต์ โดย Angkrit »

แบบขอบธรรมดาไม่สีดำ ก็ พวก Zonda Scirocco ล้อยอดนิยม เเต่ผมไม่เคยใช้ เคยไปถามช่างเค้าบอกล้อมีปัญหาช่วงหน้าฝน เพราะมันซิลน้ำไม่ค่อยดี ถ้าดูเเลไม่ดี เซอวิสไม่ถึง ลูกปืนมีปัญหาได้ เลยไปเล่น DT Swiss r23 เป็นล้อที่แข็ง ถึกดี แต่อาจไม่ค่อยไหลทะไหร่ ปั่นความเร็ว 30-35 กำลังดี

ปล. ผมอยู๋สงขลาเหมือนกัน
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR Advanced Pro 2021 Disc

Re: ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบต่ำ

Angkrit เขียน:แบบขอบธรรมดาไม่สีดำ ก็ พวก Zonda Scirocco ล้อยอดนิยม เเต่ผมไม่เคยใช้ เคยไปถามช่างเค้าบอกล้อมีปัญหาช่วงหน้าฝน เพราะมันซิลน้ำไม่ค่อยดี ถ้าดูเเลไม่ดี เซอวิสไม่ถึง ลูกปืนมีปัญหาได้ เลยไปเล่น DT Swiss r23 เป็นล้อที่แข็ง ถึกดี แต่อาจไม่ค่อยไหลทะไหร่ ปั่นความเร็ว 30-35 กำลังดี

ปล. ผมอยู๋สงขลาเหมือนกัน
DT Swiss มีช่างแนะนำผมมาคล้ายๆกันแบบนี้ 2 คนล่ะครับ เรื่องความทนถึก ดูแลเซอวิสง่าย พี่เป็นคนที่ 3 ผมคงต้องเพิ่มเป็นทางเลือกอีก 1 ล่ะครับ คนการันตีเยอะแบบนี้ แต่ยังแอบชอบขอบดำของ Nich อยู่เหมือนเดิมครับ :D :D :D :D :D
maxz_daduang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NOname

Re: ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบต่ำ Nich Co24

โพสต์ โดย maxz_daduang »

ผมเพิ่งไปเทสรัน 200 เขาทะลุที่ชุมพรมา หัวลากในกลุ่มที่ผมปั่นด้วย ใช้ Co24 นี่แหละครับ เป็นขาเเรงจากสุราษฎร์ธานี
ช่วงท้ายๆทางเรียบ+โรลลิ่งขึ้นลงนิดๆ แกลากคนเดียวที่ความเร็ว 35-40 ยาวปรี้ดเลย ดังนั้น ผมว่ามันอยู่ที่คน แฮร่^^

แต่เท่าที่มีโอกาสพูดคุยกันบ้าง เขาบอกว่าเวลาหมกมันเหนื่อยครับ ล้อขอบต่ำ มันต้องเติมตลอด ไม่เหมือนล้อขอบสูง
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำ ล้ออลูขอบต่ำ Nich Co24

maxz_daduang เขียน:ผมเพิ่งไปเทสรัน 200 เขาทะลุที่ชุมพรมา หัวลากในกลุ่มที่ผมปั่นด้วย ใช้ Co24 นี่แหละครับ เป็นขาเเรงจากสุราษฎร์ธานี
ช่วงท้ายๆทางเรียบ+โรลลิ่งขึ้นลงนิดๆ แกลากคนเดียวที่ความเร็ว 35-40 ยาวปรี้ดเลย ดังนั้น ผมว่ามันอยู่ที่คน แฮร่^^

แต่เท่าที่มีโอกาสพูดคุยกันบ้าง เขาบอกว่าเวลาหมกมันเหนื่อยครับ ล้อขอบต่ำ มันต้องเติมตลอด ไม่เหมือนล้อขอบสูง
ใจผมไปล่ะครับ เหลือแต่เรื่องขอบนี่ล่ะอยากรู้ว่ามันลอกง่ายมั๊ย :D :D :D :D
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ขอบล้อลอกง่ายครับ มันคือขอบเงินเนี่ยแหละ แต่เคลือสารบางอย่าง ให้มันสากๆ เหมือนพ่นทราย ซึ่งพอใช้งานมันก็จะลอกไปเรื่อยๆ จนหมดไป กลายเป็นขอบสีเงิน ปกติ ดูไม่น่าเกลียดแบบ สีดำที่ถลอกๆ แบบนั้นครับ

ความลื่น และ งาน ของขอบล้อผมชอบมากนะครับ ถ้าใครหาล้อขอบต่ำน้ำหนักเบา เป็นตัวเลือกที่ดีมาก โดยเฉพาะมือสอง

ตอนนี้อยากเปลี่ยนไปใช้รุ่นใหม่ มีสีดุมสวยๆให้เลือกด้วยอ่ะ
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

ผมเชียร์ Co24 ครับ ถึงแม้จะไม่เคยใช้ แต่เพราะจากที่คุยมา จากหลายๆเสียงว่าคุมค่าเกินราคา
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
สมาชิก
สมาชิก

biggysmall เขียน:ขอบล้อลอกง่ายครับ มันคือขอบเงินเนี่ยแหละ แต่เคลือสารบางอย่าง ให้มันสากๆ เหมือนพ่นทราย ซึ่งพอใช้งานมันก็จะลอกไปเรื่อยๆ จนหมดไป กลายเป็นขอบสีเงิน ปกติ ดูไม่น่าเกลียดแบบ สีดำที่ถลอกๆ แบบนั้นครับ

ความลื่น และ งาน ของขอบล้อผมชอบมากนะครับ ถ้าใครหาล้อขอบต่ำน้ำหนักเบา เป็นตัวเลือกที่ดีมาก โดยเฉพาะมือสอง

ตอนนี้อยากเปลี่ยนไปใช้รุ่นใหม่ มีสีดุมสวยๆให้เลือกด้วยอ่ะ
ขอบคุณมากคร้าบ ตอนนี้ตั้งเป็นเป้าหมายไว้แล้วครับว่าต้องจัดแน่ ^ ^
สมาชิก
สมาชิก

หนุ่มหน้ามน เขียน:ผมเชียร์ Co24 ครับ ถึงแม้จะไม่เคยใช้ แต่เพราะจากที่คุยมา จากหลายๆเสียงว่าคุมค่าเกินราคา
ตั้งแผนจัดสรรงบประมาณ พร้อมร่างแผนและคำชี้แจงต่อที่บ้านเรียบร้อยครับ รองบพร้อม ^ ^
เสือสมัครเล่น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867319914
Bike: Merida , Bianchi

โพสต์ โดย เสือสมัครเล่น »

ผมใช้co24ดุมรุ่นใหม่และก็เคยใช้ดุมรุ่นเก่า​อยู่
อยากจะบอกว่าคุ้มราคามากครับยิ่งดุมตัวใหม่
ผมปั่น​ความเร็ว​35-40แต่ถ้าช่วง​ความเร็ว35มันจะไหลยาวๆเบาขามาก​ส่วนเรื่องขอบดำลอกยากครับ
ผมหมดผ้าเบรคไป2ชุดละขอบก็ยังดำปรกติอยู่เลย
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

ขอเสียของ co24 ข้อนึงทีาผมเห็นคือ รองรับ นน แค่ 80 โลเท่านั้น ซึ่งผม นน เกิน เลยไม่มีโอกาสได้ใช้ครับ
สมาชิก
สมาชิก

เสือสมัครเล่น เขียน:ผมใช้co24ดุมรุ่นใหม่และก็เคยใช้ดุมรุ่นเก่า​อยู่
อยากจะบอกว่าคุ้มราคามากครับยิ่งดุมตัวใหม่
ผมปั่น​ความเร็ว​35-40แต่ถ้าช่วง​ความเร็ว35มันจะไหลยาวๆเบาขามาก​ส่วนเรื่องขอบดำลอกยากครับ
ผมหมดผ้าเบรคไป2ชุดละขอบก็ยังดำปรกติอยู่เลย
ผ้าเบรคคาร์บอนหรือผ้าเบรคอลูครับ ถ้าผมมีล้อ อีกชุดเป็นคาร์บอน ผมจะใช้ผ้าเบรคคาร์บอนร่วมกันเลยได้มั๊ยครับ
เสือสมัครเล่น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867319914
Bike: Merida , Bianchi

โพสต์ โดย เสือสมัครเล่น »

ผ้าเบรคคาร์บอนสามารถใช้ร่วมกับล้ออลูได้เลยครับ
แต่แนะนำถ้าขึ้น-ลง​เขาบ่อยๆแนะนำเป็นผ้าเบรคอลูดีกว่าเพราะขอบล้อตัวนี้จะกินผ้าเบรคมาก
สมาชิก
สมาชิก

เสือสมัครเล่น เขียน:ผ้าเบรคคาร์บอนสามารถใช้ร่วมกับล้ออลูได้เลยครับ
แต่แนะนำถ้าขึ้น-ลง​เขาบ่อยๆแนะนำเป็นผ้าเบรคอลูดีกว่าเพราะขอบล้อตัวนี้จะกินผ้าเบรคมาก
ขอบคุณมากคร้าบบบบ ^ ^
ปราโมทย์นะจ๊ะ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปราโมทย์นะจ๊ะ »

จากประสบการณ์ส่วนตัว ปั่นทางราบ (บรมราชชนนี-อ้อมน้อย-เซ็นทรัลศาลายา:ไป-กลับ)
ความเร็ว 0-42 : สบายๆ มาไว ควงเรื่อยๆ เบาเท้า ไม่เหนื่อย ตอนหมกก็สบาย ตอนลากก็ไปได้เรื่อยๆ
ความเร็ว 42-44 : เอาเรื่องอยู่ แต่ยังพอไปไหว หมกพอได้ แต่ตอนลากจะเหนื่อยหน่อย
ความเร็ว 44+ : นรก หมกก็นรก ลากก็นรก
ขึ้นเขาใหญ่ ปั่นเรื่อยๆไม่รีบไม่เร่ง 1.23 ชม. ขึ้นเขาเขียว ทำ PR 29.46 นาที : ล้อไม่มีอาการย้วยให้รู้สึก เร่งได้ทันใจ
สรุปความเห็นส่วนตัวมองว่า คุ้มค่ามากครับ ^__^
หมายเหตุ * น้ำหนักตัว 62-65 โล , น้ำหนักรถ 7.1-7.2 โล , FTP(20min) 238
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”