ขอความเห็นทุกท่านครับเรื่องจักรยานไฮบริด

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nipon Kingkaewkanthong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0834359966
Bike: จักรยานออกกำลังกายในบ้าน
ตำแหน่ง: อยุธยา
ติดต่อ:

ขอความเห็นทุกท่านครับเรื่องจักรยานไฮบริด

โพสต์ โดย Nipon Kingkaewkanthong »

พอดีตอนนี้สนใจ จักรยาน hybrird ไว้ ของ fuji อยากขอความเห้นครับ ว่า เราเลือก แบบไหน ผมสูง 173 ควรเลือก แฮนตรงดีหรือ หมอบดี แล้ว ถ้าซื้อใช้บันได แบบหมอบ หรือ ภูเขาดีครับ จะไว้ใช้ปั่นในเมืองออกกำลังไม่ไกลจากบ้าน

แล้วมีร้านไหนแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ พอดีผม ไม่มีความรู้ใดๆ เรื่องจักรยานเลยช่วยแสดงความเห้นด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KSH-W

Re: ขอความเห็นทุกท่านครับเรื่องจักรยานไฮบริด

โพสต์ โดย ok_man »

เคยเป็นแบบนี้พักใหญ่เหมือนกัน แนะนำยากมากเลยครับ ตอนแรกจะเอาซิงเกิลสปีดมาปั่นเล่นๆ ไปๆมาๆ ถนนแถวบ้านไม่ดีเลยไปจัดเสือภูเขามา พอขี่เสือภูเขา ปรากฎว่าชอบเที่ยว เอาไปติดตระแกรงหลังแล้วออกทริป ไม่สะดวกเลยไปถอยทัวร์ริ่งมาอีกคัน แล้วก็พับด้วยคันนึง เอาไว้ปั่นไปซื้อแกงแถวบ้าน แต่ทุกวันนี้แถวบ้านทำรถไฟฟ้า กลายเป็นใช้รถพับบ่อยกว่าอีกเพราะยกขึ้นฟุตบาทได้บ้างใช้ง่ายในเมืองกรุง แล้วตอนนี้ทะเลาะกะเมีย เลยหาเรื่องซื้อเฟรมหมอบอยู่ (สั่งแล้วแต่รอรับของ)

เพราะฉะนั้น ผมว่าคันแรกซื้อๆไปเถอะครับ ถ้าปั่นต่างจังหวัดทางดีๆยาวๆบนถนน ยังไงก็แนะนำหมอบ ถ้าชอบลงดินก็ไปเสือภูเขา แต่ถ้าในเมืองยังยืนยันว่ารถพับสะดวกมากมายครับ รถเลือกแบบที่เรามองแล้วสวย เราจะได้ขี่มันบ่อยๆครับ
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอความเห็นทุกท่านครับเรื่องจักรยานไฮบริด

อ่อ ถ้าจะแนะนำเพิ่มต้องถามว่างบเท่าไหร่ และขี่แบบไหน บรรทุกของไหม หรือตัวเปล่า อยู่จังหวัดอะไร .... ด้วยครับ
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

โพสต์ โดย Ferruccio »

hybrird ก็แฮนด์ตรงครับ เอาหมอบมาคิดว่าก้มลงหรือเปล่า ถ้าก้มไม่ลงแฮนด์สูงกว่าหรือสูงเท่าอานกลายเป็นเสือนั่งซะงั้น
เอารถแม่บ้านมาขี่ดีกว่ามั๊ง ! ที่สำคัญไซส์ของเฟรมครับ เลือกให้พอดีอย่าเอาใหญ่หรือเล็กกว่า เดี๋ยวเป็นเด็กขี่รถพ่อ,พ่อขี่รถลูกไปอีก บันได ถ้าไม่เคยใส่บันไดแบบมีตัวล็อคหรือบันไดคลีท เอาของเสือภูเขาก็พอครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ถ้ามีเพื่อนใช้ก็ขอลองไปเลย ยิ่งหลายคันยิ่งดี แล้วจะรู้ด้วยตัวเอง
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ชอบจับแฮนด์แบบไหน ก็เลือกอันนั้นเลยครับ ถ้ายังไม่รู้ ก็ต้องหาแฮนด์หลายๆ แบบลองวางมือดูครับ ลองจับๆ แล้วชิฟเกียร์ไปด้วย พักเดียวก็จะรู้ว่ามันถนัดไหม

ส่วนเรื่องบันได (เดาว่าคงอยากได้แบบ clipless) ก็มีสองตัวเลือกให้คุณปวดหัวอีก คือ คุณจะขี่โดยใช้รองเท้าจักรยานบ่อยแค่ไหน หรืออยากใส่รองเท้าผ้าใบธรรมดา รองเท้าแตะ (ในอารมณ์ขี่เล่นๆ )

ถ้าขี่โดยใช้รองเท้าจักรยาน ผมแนะนำบันไดของ MTB ที่แพร่หลายสุดก็คือ Shimano สามารถซื้อแป้นพลาสติคติดเพิ่มเพื่อรองรับรองเท้าธรรมดาได้ (ผมก็ใช้แบบนี้)

ถ้าจะเอาอเนกประสงค์ แนะนำบันไดสองหน้า หน้าหนึ่งเป็นคลิป อีกหน้าเป็นแป้นเรียบๆ รองรับรองเท้าธรรมดา (แต่มันหนักกว่านิดหน่อย)
fear is a mind killer
Nipon Kingkaewkanthong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0834359966
Bike: จักรยานออกกำลังกายในบ้าน
ตำแหน่ง: อยุธยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nipon Kingkaewkanthong »

ok_man เขียน:อ่อ ถ้าจะแนะนำเพิ่มต้องถามว่างบเท่าไหร่ และขี่แบบไหน บรรทุกของไหม หรือตัวเปล่า อยู่จังหวัดอะไร .... ด้วยครับ
อยุธยา พกรอ
แบกเป้ชึด รองเท้ากีฬา ครับงบ ไม่เกินสองหมื่น
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

Nipon Kingkaewkanthong เขียน:
ok_man เขียน:อ่อ ถ้าจะแนะนำเพิ่มต้องถามว่างบเท่าไหร่ และขี่แบบไหน บรรทุกของไหม หรือตัวเปล่า อยู่จังหวัดอะไร .... ด้วยครับ
อยุธยา พกรอ
แบกเป้ชึด รองเท้ากีฬา ครับงบ ไม่เกินสองหมื่น
ถ้าอยู่อยุธยาผมว่าเลือกที่เป็นชุดขับหมอบดีกว่าครับ ถ้าไม่ขึ้นเนินปีนเขา ผมว่าลองดู FUJI หรือ GIANT หรือ JAVA ก็ได้ครับ สวยดีราคาหมื่นกลางๆ ที่เหลือเอาไปซื้อพวกหมวก อุปกรณ์อื่นๆได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”