สอบถามการตั้งค่าไมล์ล้อรถพับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

สอบถามการตั้งค่าไมล์ล้อรถพับ

โพสต์ โดย nopparat2510 »

W.jpg (81.55 KiB) เข้าดูแล้ว 4961 ครั้ง
คือเพิ่งได้ KSH F20R ซึ่งน่าจะล้อ 20นิ้วตามชื่อรุ่น สงสัยเลยวัดล้อ ได้แค่ 18 นิ้ว แล้วผมต้องตั้งค่าไมล์ 18 หรือ 20 ครับ
sak1810
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Caad10 / Panasonic Order / Dahon Boardwalk / Bruno Mini / Java Decaf / Champee-i / Retro MTB

Re: สอบถามการตั้งค่าไมล์ล้อรถพับ

โพสต์ โดย sak1810 »

ดูที่ข้างยางครับ จะมีเบอร์ยางบอกอยู่
ประมาณ 20×1.5 แบบนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: สอบถามการตั้งค่าไมล์ล้อรถพับ

โพสต์ โดย toop »

สูบลมให้เต็ม แล้ววัดจากเส้นรอบวงยางให้เป็นค่ามิลลิเมตรแล้วใช้ค่านี้ใส่ที่ไมล์ได้เลยครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

สำเร็จครับ ต้องตั้งค่า 20นี้ว แต่ผมสงสัยทำไม่ วัดด้วยสายวัดตามภาพ สุดขอบยางนอก ยังไงก็ 18 นิ้ว แต่เวลาตั้งค่าล้อในไมล์ กำหนด 20 นิ้ว ในคู่มือภาษาอังกฤษ ก็กำหนด 20 นิ้ว ลองเทียบล้อ 460 451 ของเพื่อน ๆ เต็มที่ 18.5 นิ้ว แล้วในระบบไมล์ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ 20 นิ้ว แบ่งปันความรู้ครับ
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ผมใช้การ์มิน ตั้งออโตเลย เซทไม่ถูกเหมือนกัน
ถ้าใช้แคทอาย ก็ตั้งตามคู่มือที่ให้มาเลย เอาแบบค่าเฉลี่ยๆเอา
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย poonchompoo »

สเปคบนยางเขียนไว้ว่ากี่นิ้วก็ตามนั้นครับ
ที่จริงต้องวัดที่ขอบล้อหรือเปล่าครับไม่ใช่ขอบยาง ในไมล์จะมีค่าสำเร็จรูปไว้ส่วงหน้าให้เราใส่ค่าความกว้างล้ออย่างเดียว แต่ที่จริงควรใส่ตัวเลขแบบแมนนวลครับเพื่อให้ได้ค่าที่ถูกต้องตามหน้ากว้างของยางที่เราใช้มากที่สุด
ชีวิตต้องซู่...
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

จริงๆ ผมอยากจะแนะนำเรื่องการใช้ไมล์ตรวจจับความเร็ว แบบใช้ไมล์แบบGPS ตรวจจับความเร็วแทนการวัดรอบด้วยแม่เหล็กที่ล้อครับ ผมว่ามันสะดวกกว่าเยอะเลยครับ ไม่ต้องสนใจว่าขนาดของล้อเราจะเล็กหรือใหญ่ เพราะไมล์แบบGPS จะตรวจจับความเร็วของรถเราจากดาวเทียม ซึ่งผมเห็นราคาของไมล์บางรุ่นบางยี่ห้อ เช่น Bryton Rider10 หรือ Rider100 ราคาประมาณ 2พันกว่าบาท แตกต่างกับพวกไมล์ Cateye รุ่นไร้สาย ประมาณ 1000บาท แต่สิ่งที่เราได้มันคุ้มกว่าเยอะเลยครับ เช่น เราสามารถเก็บบันทึกประวัติเส้นทางที่เราปั่นผ่านมาแล้ว เอาไว้ดูได้ภายหลัง ซึ่งรายละเอียดที่ได้จากไมล์แบบนี้จะละเอียดไม่แพ้ไมล์แบบแม่เหล็กเลยครับ มีทั้งความเร็ว แถมมีออฟชั่นรอบขา และ Heart Rate ใช้เลือกใช้ได้ครับ ข้อดีอีกข้อหนึ่งก็คือ หากเรามีรถจักรยานที่มีขนาดล้อไม่เท่ากัน เพิ่มขี้นมาในอนาคต ก็สามารถใช้กับไมล์แบบGPS ได้เลย ไม่ต้องคอยตั้งขนาดล้อใหม่ แถมไม่ต้องคอยกังวลเรื่องระยะห่างของเซ็นเซอร์แม่เหล็กด้วยครับ ผมแค่แนะนำไว้เผื่อเป็นทางเลือกครับ
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ตามคำแนะนำของคุณtoop สะดวกมากครับ ไมล์ใช้จับสัญญาณGPS
มีรถหลายคัน วันนี้อยากปั่นคันไหน ก็ถอดไมล์มาใส่ได้เลยครับ ปั่นเสร็จ ก็ส่งข้อมูลมาไว้ที่มือถือเก็บบันทึกได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”