เปลี่ยนโซ่แล้วมีเสียงดัง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
เกรียงพล
สมาชิก
สมาชิก

เปลี่ยนโซ่แล้วมีเสียงดัง

โพสต์ โดย เกรียงพล »

รบกวนสอบถามครับ ผมเปลี่ยนโซ่มาเป็น KMC 11 sp EL โซ่ทอง กับชุดเกียร์ 105 11sp แต่เวลาเปลี่ยนเกียร์แล้วมีเสียงดังตลอดเวลา จนยังไงเสียงกันก็ไม่เงียบและสมูทเท่ากับโซ่ Shimano ที่มากับชุดเกียร์ จะทำยังไงดีครับ หรือต้องกลับมาใชโซ่ Shimano ที่ให้มา :(
Pichaa
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: เปลี่ยนโซ่แล้วมีเสียงดัง

โพสต์ โดย Pichaa »

เดาว่าช่องเฟืองกับโซ่ใหม่​ ความสึกหรอต่างกัน​ ทำให้ไม่ลงล็อคกันพอดีรึเปล่าครับ​
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

โซ่กะเฟืองยังไม่สนิทรกันครับ
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

ผมเคยตกม้าตาย ร้อยโซ่ตรงตีนผีผิด ไม่ได้ลอดตัวกันตรงลูกกลิ้งตีนผี ตอนปั่นเสียงมันจะดัง ไม่ลื่นเท่าโซ่เดิม ลองเช็คดูอีกจุดนะครับ
เกรียงพล
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ เบื้องต้นโซ่อยู่บนลูกกลิ้งตีนผี ปกติดีครับ เข้าเกียร์ได้ทุกเกียร์ แต่มีเสียงตอนเปลี่ยนเกียร์ เย็นนีจะยกไปที่ร้านให้ช่างดูให้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

สมมติฐาน
1. โซ่ใหม่เอี่ยม เฟืองเก่าแก่ ถ้าเป็นยุค 7-8 สปีด นี่ เสียตังค์เปลี่ยนเฟืองกันได้เลยครับ แต่สำหรับพวก 10 11 speed นี่ ผมรู้สึกว่าเฟืองมันอายุยืนยาวกว่าเยอะ อาจจะเป็นที่ตัวโซ่มันยืดเร็วกว่าสมัยก่อนกระมัง โซ่เลยยังไม่ทันสึกหรอเท่าไหร่ เวลาเปลี่ยนโซ่ใหม่ profileของใบโซ่ กับ ของใบเฟืองก็เลยยังคุยกันได้รู้เรื่องอยู่
2. โซ่ทางเดียว แต่ใส่โซ่กลับด้าน ผมเคยเจอแบบว่าจูนเกียร์หลังแล้ว เหมือนกับกำลังจูนเกียร์ในยุคโบราณระดับรุ่นไต่เต้ากันเลยแหละ พอดูโซ่ อ้าว กลับทาง ถอดมาใส่ใหม่ก็หาย ( ช่างเก่งๆที่เคยเจอกัน ก็บอกว่า เคยตกม้าเอาง่ายๆ เพราะรีบร้อนประกอบโซ่เข้าไปจนลืมดู ) โซ่ Shimano เนี่ยตัวดี ออกมา versionแรกไม่มีด้าน พอออกversionที่สองดันมีด้าน เวลาใส่ต้องดูดีๆ ถ้าหน้าตามันเหมือนกันก็แล้วไป ถ้าหน้าตามันต่างกัน ก็เอาด้านลายฉลุเข้าใน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
เกรียงพล
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เยี่ยมไปเลย
เกรียงพล
สมาชิก
สมาชิก

ขอสรุปปัญหาดังนี้
ปรับจูนโดยละเอียดเสียงลดลงแต่ก็ยังมีเสียงอยู่ จากการสอบถามกับทางร้านได้รับคำตอบว่า เนื่องจากเป็นที่มีความแข็งและเบาทำให้เกิดเสียงเวลาเปลี่ยนเกียร์ซึ่งเป็นนิสัยของโซ่รุ่นนี้
ผมจึงตัดสินไปใช้โซ่ DURA แทน เพื่อต้องการความนุ่มนวลและเสียงที่เงียบ ส่วนโซ่ทอง KMC ถอดออกล่ะ น่าจะโพต์ขายต่อไป ไม่รู้จะมีใครเอามัย
ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นและส่งข้อมูลมาให้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

อีกอย่างโซ่สปีดเดียวกันแต่ความกว้างไม่เท่ากันก็มีครับ จะมีผลตรงๆกับเสียงและการจูนเกียร์ ผมเพิ่งมารู้ตอนใช้ใบเบี้ยวเพราะลองเปลี่ยนโซ่คนละตัวแล้วเส้นนึงเจอปัญหาโซ่สีสับจานแก้ไงก็ไม่หาย แต่ใส่อีกเส้นนึงแล้วเงียบสนิท เลยสงสัยลองวัดความกว้างดู อ้าว ไม่เท่ากันซะงั้น
Kize
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Kize »

KMC DLC / YBN SLA ก็ดังคล้ายๆกันครับ ถ้าอยากได้เงียบๆ ต้องใช้โซ่ตามยี่ห้อชุดเกียร์จะเงียบที่สุด

ผมเลยสนใจแค่ความสมูทเวลาเปลี่ยนเกียร์เท่านั้น อยากหล่อก็ต้องแลกเอา อิอิ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”