ไปงานจักรยานมาคับ nich ตัวนี้น่าเล่นไหมคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ไปงานจักรยานมาคับ nich ตัวนี้น่าเล่นไหมคับ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

เล่นมั่ง..... ไจแอ้น สต็อก บวม เพื่อลดต้นทุนสินค้าคงคลังเดี๋ยวจะเป็น sunk cost ไปซะก่อน ไหนจะค่าเช่าโกดังอีก จึงต้องรีบระบายของออก ทำไงจะขายเร็ว มันก็ต้องลดราคา ซึ่งตรงจุดนี้หากเปรียบเงื่อนไขกับ นิช มันต่างกัน ในมุมของผู้ขาย ในขณะที่นิชเอง สั่งผลิตตามออเด้อร์ที่สั่งมา ไม่สต็อกของมากซึ่งเป็นปกติของยี่ห้อรายเล็กแน่นอนเขาไม่สามารถทำปริมาณผลิตมากเท่ายักษ์ได้ต้นทุนต่อหน่วยจึงสูงจะให้เขาขายต่ำคงไม่ได้จะเทียบกันน่าจะเทียบในสถานการณ์ปกติครับจึงจะแฟร์ๆ .... ในมุมผู้ซื้อ แน่นอนยี่ห้อยักษ์ชื่อเก่าแก่ย่อมมีความน่าเชื่อถือสูงกว่ายี่ห้อใหม่ๆ ซึ่งเขาถูกกดดันให้โล็ะสต๊อกด้วยเงื่อนไขข้างต้นจึงดั้มราคาลงเป็นโอกาสของผู้ซื้อที่จะได้ซื้อของที่ตั้งราคาไว้สูง (แต่ราคาต่อหน่วยอาจเท่าๆนิชก็เป็นได้) นิช เพิ่งออกตัวใหม่ แน่นอนเป็นเรือธง ราคาควรสูงที่สุดในค่าย แต่เขาบอกว่าคุณภาพชนตัวท็อบทุกยี่ห้อได้ ซึ่งอาจเป็นจริงทั้งในเรื่องวัสดุการออกแบบค่าวิจัยที่ลงทุนไป ราคาต่อหน่วยน่าจะสูงกว่ายักษ์ตามปริมาณผลิต นั่นหมายความว่า นิชอาจเทียบเท่าหรือดีกว่าในการผลิตก็ได้ แล้วคนซื้อคงต้องตัดสินใจเอาว่า... ราคาสูง ลดลงมา (เหมือน korean king ป่าวน้อ 555) ชน กะยี่ห้อไทย ที่ทำคุณภาพดีเทียบเท่าราคาท๊อบยี่ห้ออื่นที่ยังไม่ลด จะเอาอะไร? ทิ้งท้ายไว้แบบนี้แหระ 555.....
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
silvers9784
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891911915
Bike: Gary Wahoo 09 เดิมๆ

Re: ไปงานจักรยานมาคับ nich ตัวนี้น่าเล่นไหมคับ

โพสต์ โดย silvers9784 »

Sadung_osk124 เขียน:
Paitoon1956 เขียน:
Sadung_osk124 เขียน: 43000 ครับ ทั้ง tcr sl propel sl
ต้นทุน+กำไร=ราคาขาย
ราคาขายเป็นไปตามกลไกตลาด+เทคนิคการตั้งราคาขาย

ทุเรียนบ้านผมที่ตลาดบ้านเพ ผมเคยเห็นกับตา
ชาวสวนเอาทุเรียนมาส่งที่ตลาด ขนวางลงแคร่ให้ด้วย ได้ราคา กิโลละ 8 บาท (เหมาหมดคันรถ)
พอค้าทุเรียนขายลูกค้าต่อ กิโลละ 25 บาท ชั่งขายทีละลูก

เราเองก็เห็นกับตาในเว็บนี้ ซื้อ F8 มาเป็นแสนๆ ใช้ไปนิดเดียว ขายได้แค่ 85,000-120,000

เดี๋ยวเฟรมตกรุ่น เดี๋ยวรุ่นใหม่จะออก เฟรมค้างสต๊อก เฟรมตัดสต๊อก

เป็นไปตามกลไกตลาด เราก็มองหาที่ได้ประโยชน์สูงสุดสำหรับตัวเอง

เหมือนที่ผมเลือกพัทเตอร์กอล์ฟ ด้วยเงื่อนไข ไม่สนใจยี่ห้อ ไม่สนใจรุ่น ขอให้พัทสั่งได้ทั้งระยะและทิศทางเป็นใช้ได้

แต่จักรยานกลับผิดแผกแตกต่าง นอกจากเปอร์ฟอร์แม้นแล้ว แบรนด์ รุ่น รูปทรงไม่ถูกใจ พาลจะไม่มีกะจิตกะใจปั่น

ยังมีจักรยานดีๆอีกเยอะ ที่คนเห็นแล้วเมิน ทั้งๆที่มันอาจจะดีที่สุดสำหรับเราก็ได้

จึงต้องลองเองด้วยวิธีต่างๆนาๆ

เห็นหลายๆท่านมีจักรยานดีๆปั่น ก็ยังลองใหม่อยู่ร่ำไป
บางท่านซื้อ F10 เต็มคันมา ยังถอดดูราเอซขายทิ้งก็ยังมีเลย

มันอยู่ที่ใจของแต่ละท่านนั่นละครับ ว่าจะหมดมากน้อยเท่าไร?

ของอย่างงี้อยุที่ใจชอบครับ ผม ผ่านมาแล้ว ซื้อใหม่ และมือ2 ทั้ง giant ตัวอลู ยัน เสากระโดง, s-work venge ตอนนี้ ใช้ dogma k8-s

แต่ราคาของ giant ณ ตอนนี้ ผมเหนละยังอยากได้อีกรอบ 43,000 บาท ได้เฟรม ใหม่ ประกัน5ปี เปนแบรนไตหวันที่มีโรงงานใหญ่เบอร์ต้นๆของโลก ถามว่าคุ้มค่ามั้ย คงมีคำตอบกันอยู่ละครับ

Giant ประกัน 5 ปีจริงเหรอครับ เคยถามหลายที่บอกปีเดียว

์Nich Faith สวยดีนะ แต่ขัดใจสับจาน ใช้แบบที่รัด หมดราคาเลย
Mongoose Tyax 09 - Mosso Mustang - Interpro - Gary Wahoo 09
Sadung_osk124
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Proprl Adv Pro, Rotor Power, NOQ, Sram Force, Vision Metrin 40, ITM, Fizik
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sadung_osk124 »

silvers9784 เขียน:
Sadung_osk124 เขียน:
Paitoon1956 เขียน:
ต้นทุน+กำไร=ราคาขาย
ราคาขายเป็นไปตามกลไกตลาด+เทคนิคการตั้งราคาขาย

ทุเรียนบ้านผมที่ตลาดบ้านเพ ผมเคยเห็นกับตา
ชาวสวนเอาทุเรียนมาส่งที่ตลาด ขนวางลงแคร่ให้ด้วย ได้ราคา กิโลละ 8 บาท (เหมาหมดคันรถ)
พอค้าทุเรียนขายลูกค้าต่อ กิโลละ 25 บาท ชั่งขายทีละลูก

เราเองก็เห็นกับตาในเว็บนี้ ซื้อ F8 มาเป็นแสนๆ ใช้ไปนิดเดียว ขายได้แค่ 85,000-120,000

เดี๋ยวเฟรมตกรุ่น เดี๋ยวรุ่นใหม่จะออก เฟรมค้างสต๊อก เฟรมตัดสต๊อก

เป็นไปตามกลไกตลาด เราก็มองหาที่ได้ประโยชน์สูงสุดสำหรับตัวเอง

เหมือนที่ผมเลือกพัทเตอร์กอล์ฟ ด้วยเงื่อนไข ไม่สนใจยี่ห้อ ไม่สนใจรุ่น ขอให้พัทสั่งได้ทั้งระยะและทิศทางเป็นใช้ได้

แต่จักรยานกลับผิดแผกแตกต่าง นอกจากเปอร์ฟอร์แม้นแล้ว แบรนด์ รุ่น รูปทรงไม่ถูกใจ พาลจะไม่มีกะจิตกะใจปั่น

ยังมีจักรยานดีๆอีกเยอะ ที่คนเห็นแล้วเมิน ทั้งๆที่มันอาจจะดีที่สุดสำหรับเราก็ได้

จึงต้องลองเองด้วยวิธีต่างๆนาๆ

เห็นหลายๆท่านมีจักรยานดีๆปั่น ก็ยังลองใหม่อยู่ร่ำไป
บางท่านซื้อ F10 เต็มคันมา ยังถอดดูราเอซขายทิ้งก็ยังมีเลย

มันอยู่ที่ใจของแต่ละท่านนั่นละครับ ว่าจะหมดมากน้อยเท่าไร?

ของอย่างงี้อยุที่ใจชอบครับ ผม ผ่านมาแล้ว ซื้อใหม่ และมือ2 ทั้ง giant ตัวอลู ยัน เสากระโดง, s-work venge ตอนนี้ ใช้ dogma k8-s

แต่ราคาของ giant ณ ตอนนี้ ผมเหนละยังอยากได้อีกรอบ 43,000 บาท ได้เฟรม ใหม่ ประกัน5ปี เปนแบรนไตหวันที่มีโรงงานใหญ่เบอร์ต้นๆของโลก ถามว่าคุ้มค่ามั้ย คงมีคำตอบกันอยู่ละครับ

Giant ประกัน 5 ปีจริงเหรอครับ เคยถามหลายที่บอกปีเดียว

์Nich Faith สวยดีนะ แต่ขัดใจสับจาน ใช้แบบที่รัด หมดราคาเลย

มะก่อนตอนซื้อที่ worldbike เรียบด่วน เซลบอกว่า ประกันเฟรม 5 ปี ประกันสี 1 ปี ครับ
unggoonk
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย unggoonk »

เชียร์ Nich ครับ สนับสนุนแบรนด์ไทย ดีไม่ดีก็คงต้องได้ลองเองก่อน
ส่วนตัวค่อนข้างเชื่อมั่นในแบรนด์ อย่างพี่ก้ามปู(คุณpavol) น้ำหนักตัว พลังซะขนาดนั้น กระทืบเฟรมnichได้
อย่างเราๆปั่นกันน้อยคนที่จะออกแรงได้ขนาดนั้น
https://www.facebook.com/unggoonkasemsuk
wheeler 168
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่แน่นอน
Bike: Trek Emonda SL

โพสต์ โดย wheeler 168 »

ในแง่คุณภาพเฟรมจริงๆ คงไม่ต่างกันกันเท่าไรหรอกครับถ้าเทียบท็อปกับท็อปด้วยกัน
แต่ economy of scale ในปริมาณการสั่งผลิตที่ต่างกันหลายเท่าตัว +กลไกการตลาดของแต่ละแบรนด์
ทำให้ราคาขายแบรนด์อินเตอร์หลายแบรนด์ลงมาใกล้แบรนด์ไทยได้
คราวนี้ก็อยู่ที่ชอบแล้วครับ แถมnich ให้เราเลือกคัสตอมสีได้ด้วยก็เลยยิ่งน่าสนใจ

เอาตรงๆ ผมก็อยากลองนะครับแบรนด์ไทย แต่เป็นคนชอบเปลี่ยนเฟรมเรื่อยๆ
เคยใช้ยี่ห้อไม่ฮิตกว่าจะปล่อยออกนี่แทบจะกราบให้ซื้อกันเลยทีเดียว
ก็เลยยอมเกาะกระแสตลาดเป็นทาสนายทุนต่อไปครับ
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

wheeler 168 เขียน:ในแง่คุณภาพเฟรมจริงๆ คงไม่ต่างกันกันเท่าไรหรอกครับถ้าเทียบท็อปกับท็อปด้วยกัน
แต่ economy of scale ในปริมาณการสั่งผลิตที่ต่างกันหลายเท่าตัว +กลไกการตลาดของแต่ละแบรนด์
ทำให้ราคาขายแบรนด์อินเตอร์หลายแบรนด์ลงมาใกล้แบรนด์ไทยได้
คราวนี้ก็อยู่ที่ชอบแล้วครับ แถมnich ให้เราเลือกคัสตอมสีได้ด้วยก็เลยยิ่งน่าสนใจ

เอาตรงๆ ผมก็อยากลองนะครับแบรนด์ไทย แต่เป็นคนชอบเปลี่ยนเฟรมเรื่อยๆ
เคยใช้ยี่ห้อไม่ฮิตกว่าจะปล่อยออกนี่แทบจะกราบให้ซื้อกันเลยทีเดียว
ก็เลยยอมเกาะกระแสตลาดเป็นทาสนายทุนต่อไปครับ
ถ้าซักวันเจอจักรยานที่แม็ชชิ่งกับตัวเอง แบบที่ว่าปั่นความเร็วใกล้ๆ 50 ก.ม/ช.ม ปั่นไปเท่าไรๆ ก็ไม่หมดแรง(น่าจะประมาณ 50-60 ก.ม)อย่าลึมเก็บเอาใว้นะครับ

เหมือนผมไม้กอล์ฟที่ตีไกลใกล้ๆ 300 หลา ผมเก็บเอาใว้ครบหมด แม้จะเลิกเล่นกอล์ฟมาเกือบๆ10ปี
มีวันหนึ่งเพื่อนรุ่นน้องมายึมชุดไม้กอล์ฟไปสอบโปร ก็ยกให้ทั้งถุงพร้อม Putter Honmar หายไปเลยจนบัดนี้ เขาคงไม่รู้ว่าที่บ้านติดวงจรปิด ถ่ายเอาใว้หมด

ไม่ว่าจะเคยเล่นเฟรมอะไรมามากเท่าไร แต่มันจะมีเพียงหนึ่งเดียวในดวงใจเสมอ เฟรม URACO ที่ผมเคยใช้ ถูกขายต่อไปให้นักสะสมชาวอินโดนิเซียไปแล้ว ชนิดที่หาอีกไม่ได้เพราะเลิกผลิตไปนานแล้ว

ก็กำลังมองหาดวงใจดวงใหม่อยู่เหมือนกัน!
ก็หวังว่าจะเป็น NICH
Sadung_osk124
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Proprl Adv Pro, Rotor Power, NOQ, Sram Force, Vision Metrin 40, ITM, Fizik
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sadung_osk124 »

เฟรมตัวท้อป แต่ละค่าย ที่ไปแข่งโปรทัวร์ผมว่า คุณภาพกินกันไม่ลง ดีกันคนละด้านจริงๆ ไม่มีใครกล้าพูดชัดว่า เฟรมนี้ดีกว่าอีกเฟรม ทีนี้ แบรนด์ยัก ไตหวัน ผู้นำเข้า ดันสตอคเยอะ แถมคุ้นๆว่า ไปเปนตัวแทน Bianchi เพิ่มอีก คงต้องใช้่เงินลงทุนอีกเยอะ เลยระบายสตอคออกมาล้อทใหญ่มาก ผม เป็นคนที่เคยซื้อก่อนลดราคา ถามว่าเจ็บมั้ย เจ็บ

แต่ผู้บริโภค ตอนนี้ ได้ราคาเฟรม ที่แข่งโปรทัวร์ แถมขายต่อ ไม่ยากเท่าไร คุณภาพ ช่วงออกใหม่ๆถึงกับของขาด หาของกันไม่ได้ รีวิวออกมาว่าดีพอสมควร ในราค่า สี่หมื่นต้นๆ ความคุ้มค่าจึงมีพอสมควรครับ

ตลาดจักรยานตอนนี้ ผมว่าเริ่มเป็น Red Ocean ละ แต่ละเจ้าสตอคเยอะ พอเฟรมใหม่ออก ก้เอามาลดราคา

ร้านที่ผมซื้อ Dogma มา หลังสุดไปเซอวิส เอา F8 มาลด ของใหม่ แสนต้นไม่ถึงแสนสอง ตอนนี้ผู้บริโภคอย่างเรา สบายครับ เลือกซื้อกันได้เต๋มที่ เลือกของที่คุ้มค่า
rockwaylife
สมาชิก
สมาชิก
team: Shake Rider Cycling Team
Bike: road bike เสือภูเขาและFixed Gear
ติดต่อ:

โพสต์ โดย rockwaylife »

ผมใช้นิชอยู่ไม่มีรีวิวอะไร แต่จากที่ใช้มันแจ่มดี ชอบและไม่รู้สึกผิดหวัง สิ่งที่ทำให้ผมหันจากยักษ์มากนิช เพราะ ผมอยากได้ของไทย แค่นั้นเอง ซื่อมาก้กะใช้ไม่เคยกะขาย ปั่นแข่งบ้าง ปั่นกลุ่มบ้างเดี่ยวบางสุขใจดี ^^
สายปั่นแข่ง แข่งไป ถ่ายภาพไป ><

https://www.facebook.com/rockwaylife เฟสส่วนตัวก๊าฟ
mtoyota
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mtoyota »

ผมใช้ tcr isp ยังอยากได้ faith เลย เบื่อตัวแทนไจแอ้นท์ชอบเทกระจาดจนเสียคุณค่าไปหมด
jameyutt
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jameyutt »

ราคาเยียบกับ tcr isp เลยอะ งบนี้ถ้าใจไม่รักคงต้องไปยักษ์
แต่ส่วนตัวชอบนะ ออกแนวบูทีค ในราคาย่อมๆ ถ้าชอบความเก๋เจ้ายักษ์สู้ไม่ได้แหะ
bigadisak
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigadisak »

ถ้าเทียบ ณ เวลาปัจจุบัน ที่เขากำลังลดราคาโละสต้อค ไจแอนท์ก็ดูจะคุ้มกว่าในแง่การขายต่อ

แต่ถ้าเทียบในช่วงเวลาปกติ ที่ขายกันในราคาตลาดของตัวเอง ประสิทธิภาพต่อราคา ผมว่านิชคุ้มกว่าแบรนด์นอกนะ

เคยใช้เฟรมสองตัว ล้ออีกสองชุด ใช้อยู่สองปี เลยเทียบให้ฟังได้

ก่อนมาใช้ ก็ใช้ล้อ ใช้เฟรมรุ่นโปรทัวร์มาหลายตัวอยู่ เจ็บมาเยอะ 55

ตอนนี้มาใช้แคนยอน แอโร้ด เพราะสวย แต่ปั่นแล้ว ก็เหมือนเดิม ไม่ต่างกับ L3 คันเก่าเท่าไร แคนยอนออกแนวนุ่มกว่านิด
แต่ก็เหนื่อยเหมือนเดิม ซ้อมให้ถึง ทางสายนี้ แรงกับใจล้วนๆ

ปล. เฟรม ล้อ นิช เอาจริงๆ ปล่อยง่ายนะคับ เจ็บตัวไม่เยอะด้วย เพราะมีแฟนกลุ่มเฉพาะ ลงเพจนิชคลับ แปปๆก็ไป
ปั่นสนุก
ครรชิต เพชราภิรัชต์
สมาชิก
สมาชิก
team: chan
Bike: R5 S3 TARMAC

โพสต์ โดย ครรชิต เพชราภิรัชต์ »

:P น่าใช้ ครับ....
ถ้า ชอบของดี แตกต่าง จาก คนอื่นๆ..
ไม่ จำเจ....
ลองปั่น ...feeling...
เหนือ ความคาดหมาย...
กด พุ่ง ทั้ง นั่ง และ ยืนโยก...
ผ่าน หลุม บนถนน สบายๆๆ ไม่กระแทก มือมาก..
.....ใกล้ เคียง R5 ....มากๆๆๆ
..
ครรชิต เพชราภิรัชต์
สมาชิก
สมาชิก
team: chan
Bike: R5 S3 TARMAC

โพสต์ โดย ครรชิต เพชราภิรัชต์ »

:mrgreen:
ถ้าชอบ เท่ห์ ไป brand นอก..
ถ้า ชอบ performance...nich
gobzzmeha
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0959899296
Bike: trek

โพสต์ โดย gobzzmeha »

มันไม่ได้สินค้าควบคุมราคา ผมว่าทุกคนไม่ต้องเถียงกันว่าแพงไม่ดี ใครอยากซื้อห่าอะไรก็ซื้อนะผมว่าง่ายจะตายผมขี่รถhonda ไม่เห็นต้องไปว่าbmwเลยว่าแม่งแพง
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

bigadisak เขียน:ถ้าเทียบ ณ เวลาปัจจุบัน ที่เขากำลังลดราคาโละสต้อค ไจแอนท์ก็ดูจะคุ้มกว่าในแง่การขายต่อ

แต่ถ้าเทียบในช่วงเวลาปกติ ที่ขายกันในราคาตลาดของตัวเอง ประสิทธิภาพต่อราคา ผมว่านิชคุ้มกว่าแบรนด์นอกนะ

เคยใช้เฟรมสองตัว ล้ออีกสองชุด ใช้อยู่สองปี เลยเทียบให้ฟังได้

ก่อนมาใช้ ก็ใช้ล้อ ใช้เฟรมรุ่นโปรทัวร์มาหลายตัวอยู่ เจ็บมาเยอะ 55

ตอนนี้มาใช้แคนยอน แอโร้ด เพราะสวย แต่ปั่นแล้ว ก็เหมือนเดิม ไม่ต่างกับ L3 คันเก่าเท่าไร แคนยอนออกแนวนุ่มกว่านิด
แต่ก็เหนื่อยเหมือนเดิม ซ้อมให้ถึง ทางสายนี้ แรงกับใจล้วนๆ

ปล. เฟรม ล้อ นิช เอาจริงๆ ปล่อยง่ายนะคับ เจ็บตัวไม่เยอะด้วย เพราะมีแฟนกลุ่มเฉพาะ ลงเพจนิชคลับ แปปๆก็ไป
ขอขอบคุณในความจริงใจที่บอกเล่าออกมา

โดยเฉพาะ

เจ็บมาเยอะ 55

ซ้อมให้ถึง ทางสายนี้ แรงกับใจล้วนๆ

ขอคารวะๆๆ จากใจจริง ที่กล้าบอกเล่าออกมาว่า จักรยานเกรดสูงอย่าง แคนยอน ก็ไม่ต่างจาก นิช L3 ซักเท่าไร
เพียงแต่ว่าตอนนี้ นิช ได้ออกรุ่นใหม่ที่ว่ากันว่านุ่มกว่าเดิม น่าจะเทียบชั้นพวกเกรดสูงๆได้แล้ว กระมัง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”