ไปงานจักรยานมาคับ nich ตัวนี้น่าเล่นไหมคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Kangkal
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Mtb
ติดต่อ:

ไปงานจักรยานมาคับ nich ตัวนี้น่าเล่นไหมคับ

โพสต์ โดย Kangkal »

พอดีอยากจัดเฟรมเสือหมอบสักคัน เห็น nich ตัวตั้งแต่ อยากถามเพื่อนๆ ที่เคยลองเฟรม nich ว่าดีไหมคับ สู้เฟรมยี่ห่ออื่นได้ไหมคับ
ไฟล์แนบ
1494448249954.jpg (65.96 KiB) เข้าดูแล้ว 9564 ครั้ง
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

Re: ไปงานจักรยานมาคับ nich ตัวนี้น่าเล่นไหมคับ

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

เคยใช้ NICH L2RS ครับ ปั่นวันแรก ออกจากบ้านไปแค่ 3 ก.ม ถึงเนินขนาดใหญ่ ใหล่เขา ขณะกำลังสับสน กลับข้ามเนินไปได้ทั้งๆยังไม่ได้ปรับเกียร์เลย
ต่อมาก็ไล่ระยะ วันละ 30,50,80,100 ก.ม ต่อวัน 5-6 วันต่อสัปดาห์ เมื่อช่วงกลางปีที่แล้วนี่เอง
แต่พอจะไป 120 ก.ม ต่อวัน กลับไปไม่ได้เพราะอ่อนล้ามาก เพราะปีกลายผมอายุ 60 ปี
ช่วงที่ปั่นวันละ 100 กม. ก็ยัน Weight ด้วย จนสามารถ เร่งขึ้นเนินขนาดใหญ่ได้ไปเปลียนเกียร์เอาใกล้ๆยอดเนิน ขนาดผมอายุ 60 ยังปั่น เอวี 28~29 ได้ โดยใช้แค่ล้อ Scirocco
ยังนึกไม่ออกว่า ถ้าผมได้ Nich ตอนอายุ 20 ที่ปั่นทีม 100 ที่ความเร็ว 46 จะบวกไปอีกเท่าไร?
ดีแน่นอนครับ คุ้มแสนคุ้ม
เพียงแต่แข็งละสะเทือนบ้าง ผมใช้ยาง 28 แทน
วันใหนจะเอาเวลา ค่อยใส่ยาง 23 แต่ไม่ว่าใช้ยางอะไร สูบลม ประมาณ 100 ก็โอเค หรือ หน้า 100 หลัง 120 ก็ได้
น้องๆอยากได้มากแต่เงินไม่ถึง ส่วนพวกเงินถึง ก็โดดไปเล่นรถระดับบนกันหมด คนเลยใช้น้อย
Ayutthaya family
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0915978491
team: ayutthaya family
Bike: Focus Izalco Max
ติดต่อ:

Re: ไปงานจักรยานมาคับ nich ตัวนี้น่าเล่นไหมคับ

โพสต์ โดย Ayutthaya family »

ในภาพน่าจะเป็น Nich Faith ตัวเรือธงสายออลอะราวด์ตัวใหม่ของพี่ชินเค้าครับ ตัวนี้เฟรมเปล่าไม่รวมตะเกียบหนัก 808 กรัม ตะเกียบอีก 380 กรัม เบากว่าตัวsignatureตัวปีที่แล้ว ซึ่งเป็นตัวที่ดีมากๆครับผมใช้ไปขึ้นภูทับเบิก เขาใหญ่ เขาเขียว ปั่นทริปอยุธยา-เกาะช้าง ไปกลับ เฟรมแข็ง'โครต'สติฟกดเป็นมา ตะเกียบทรงกึ่งแอโร่ ผมก็ได้ไปลองปั่นทางหินอย่างที่ ducking tiger ได้รีวิวไว้เฟรมมันนุ่มเกินไปครับเหมือนจากที่เคยเป็นเฟรมออลอะราวด์บนถนน กลายร่างเป็นเอนดูร้านซ์ซะงั้น ซึ่งที่ผมอธิบายมานี้ผมอยากบอกว่า "ซื้อเถอะครับ"จะได้ไม่เป็นภาระในการเกา เดี๋ยวผมจะใส่รีวิวเพิ่มเติมไว้ให้นะครับ ส่วนราคาตอนออกใหม่เลยก็43000บาท มีไซส์ตั้งแต่xxs-xl มีให้เลือก12สี ส่วนนี่ข้อมูลกับรีวิวเพิ่มเติมครับ ข้อมูล http://www.duckingtiger.com/nich-faith-debut/ รีวิว http://www.duckingtiger.com/nich-faith-review/ อาจรอคนอื่นมาเสนอตัวอื่นๆที่ราคากับคุณภาพใกล้เคียงกันเพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ
Kangkal
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Mtb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kangkal »

กับ tarmac ตัวนี้อันไหนน่าเล่นกว่ากันคับ
ไฟล์แนบ
P_20170424_161704.jpg (79.28 KiB) เข้าดูแล้ว 9382 ครั้ง
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

นุ่ม พุ่ง ไหล ในเฟรมเดียวกัน ถ้าเป็นสภาวะถนนปกติก็อาจจะพอรู้สึกได้อย่างนั้น
แต่ถ้าเฟรมเดียวจะเปรี้ยวได้ทั้งถนนเรียบ และถนนหินหรือทางกรวด ผมว่ายาก
ขนาดยี่ห้อใหญ่ๆระดับโลกเงินทุนวิจัยหนาๆ เค้ายังต้องแยกไลน์Cobble-classicออกจากสายall-roundเลยครับ
เว้นซะแต่จะเป็นพวกตูดติดโช๊ค หรือเครื่องในเสริมใยเหล็กอะไรทำนองนี้ ถึงจะพอไหว :lol:

กลับมาตอบคำถามจขกท. ถ้ามั่นใจว่าจะใช้ยาวๆ Nichตัวนี้ก็โอเคครับ
แต่ถ้าคิดว่าจะไปต่อแน่ๆ ในราคาเดียวกันนี้ยังมีGiantอยู่ครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

43k ผมเชียไป propel isp กับ tcr isp ตอนนี่ *****ไจแอนลดเยอะ++++รถเยอะ จนต้องระบาย 55555
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ตัวนี้อ่านรีวิวแล้วเคลิ้มฝันกลางวันเลยทีเดียว เขียนขนาดว่าไม่แพ้เฟรมตัวใด ๆ ในโลกนี้เลยนะ แบบสู้เฟรมทุกเฟรมในโปรทัวร์ได้เลย ความสติฟเทียบกับรถไต่เขาที่สติฟที่สุด แต่นุ่มกว่าเฟรมทุกเฟรมที่เคยลอง อะไรขนาดนั้นเลย
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

เฟรมบางรุ่นขายต่อได้ 50%
เฟรมบางรุ่นขายต่อได้ 60%
แต่ไม่ว่าเฟรมอะไร ถ้าขายต่อที่ 30% ไม่เกิน 3 วันก็ขายได้
ที่ขายไม่ได้เพราะตัดใจไม่ได้

เมื่อNich ทำเฟรมให้ นุ่ม พุ่ง ใหล กระโจนได้แล้ว ก็รอดูภาคต่อไป

เฟรม Nich รุ่นที่ยังไม่นุ่ม ที่ประกาศขาย 60 % ขายยากครับ

ถ้าปั่นบ่อยๆทุกสัปดาห์ ใช้ครบ 3 ปี เฟรมอะไรก็คุ้มครับ

ที่เห็นๆกันอยู่นี่ พากัน อั๊พแต่รถกับอุปกรณ์

แต่ไม่เห็นใครอั๊พ ชุด Private Gym กันเลย

หรือแม้แต่เครื่องเสียงดีๆสักชุด มีชีวิตชีวาขึ้นเยอะ

ปั่นจักรยานอย่างเดียวมันแรงยากนะครับ Private Gym ช่วยได้

https://youtu.be/31K_7dTg-KM
Anna.ann
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Anna.ann »

นับวันราคาสูงขึ้นๆ ไม่ใช่ทำเพื่อคนไทยล่ะ รารคานี้ไปเอา giant หรือ มือสองยี่ห้ออื่นๆ ดีกว่า
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

Anna.ann เขียน:นับวันราคาสูงขึ้นๆ ไม่ใช่ทำเพื่อคนไทยล่ะ รารคานี้ไปเอา giant หรือ มือสองยี่ห้ออื่นๆ ดีกว่า
เขาทำธุรกิจนะครับ ต้องลงทุน ต้องกู้แบงค์ ต้องจ่ายดอก เวลาเขาขาดทุน คงไม่มีใครช่วยเขา

นึกถึงใจเขาใจเราบ้าง ถ้าคิดว่าแพง ก็รอซื้อมือสอง ก็รอซื้อเฟรมร้าวไปซ่อมใช้ซิครับ

คิดแบบนี้ ชาติจะก้าวหน้าไปได้อย่างไร

ผมคุยกับเพื่อนที่จบ อินสตรูเม้นท์+วิศวคอมพิวเตอร์ ลาดกระบัง เพื่อนบอกว่า วัตต์มิเตอร์ของจักรยานทำง่ายนิดเดียวต้นทุนนิดเดียว

แหมเมื่อไรจะมีคนทำขายซักทีหนอ

เอ ถ้า NICH ทำตลาดแบบจอง+จ่ายล่วงหน้า ซัก 100 เฟรม ราคาจะลงไปเท่าไรหนอ?

ขอเอาใจช่วย แบรนด์ไทยครับ ไทยไม่ช่วยไทยแล้วไทยจะช่วยใคร!!!
รูปประจำตัวสมาชิก
Population8899
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso

โพสต์ โดย Population8899 »

Paitoon1956 เขียน:
Anna.ann เขียน:นับวันราคาสูงขึ้นๆ ไม่ใช่ทำเพื่อคนไทยล่ะ รารคานี้ไปเอา giant หรือ มือสองยี่ห้ออื่นๆ ดีกว่า
เขาทำธุรกิจนะครับ ต้องลงทุน ต้องกู้แบงค์ ต้องจ่ายดอก เวลาเขาขาดทุน คงไม่มีใครช่วยเขา

นึกถึงใจเขาใจเราบ้าง ถ้าคิดว่าแพง ก็รอซื้อมือสอง ก็รอซื้อเฟรมร้าวไปซ่อมใช้ซิครับ

คิดแบบนี้ ชาติจะก้าวหน้าไปได้อย่างไร

ผมคุยกับเพื่อนที่จบ อินสตรูเม้นท์+วิศวคอมพิวเตอร์ ลาดกระบัง เพื่อนบอกว่า วัตต์มิเตอร์ของจักรยานทำง่ายนิดเดียวต้นทุนนิดเดียว

เอ ถ้า NICH ทำตลาดแบบจอง+จ่ายล่วงหน้า ซัก 100 เฟรม ราคาจะลงไปเท่าไรหนอ?

ขอเอาใจช่วย แบรนด์ไทยครับ ไทยไม่ช่วยไทยแล้วไทยจะช่วยใคร!!!
เห็นด้วยกับ พี่ Paitoon1956 ครับ
แล้วอีกอย่างคือ Nich Faith คือตัวท๊อปสุดของค่าย Nich ถ้าเทียบต้องเทียบกับตัวท๊อปของค่ายนอกครับ
อย่าเทียบราคาตัวท๊อปของค่ายไทยกับตัวต่ำสุดของค่ายนอกสิครับ
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

Population8899 เขียน:

เห็นด้วยกับ พี่ Paitoon1956 ครับ
แล้วอีกอย่างคือ Nich Faith คือตัวท๊อปสุดของค่าย Nich ถ้าเทียบต้องเทียบกับตัวท๊อปของค่ายนอกครับ
อย่าเทียบราคาตัวท๊อปของค่ายไทยกับตัวต่ำสุดของค่ายนอกสิครับ
ก็ที่มีคนเชียร์Giantนี่เค้าไม่ได้เชียร์SCRกันนะครับ :lol:
ลองดูราคาTCR Advanced SLตัวท็อปค่ายดูครับ ว่าช่วงนี้ทำราคาลงมาเหลือเท่าไหร่
Sadung_osk124
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Proprl Adv Pro, Rotor Power, NOQ, Sram Force, Vision Metrin 40, ITM, Fizik
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sadung_osk124 »

TJA เขียน:
Population8899 เขียน:
Paitoon1956 เขียน: เขาทำธุรกิจนะครับ ต้องลงทุน ต้องกู้แบงค์ ต้องจ่ายดอก เวลาเขาขาดทุน คงไม่มีใครช่วยเขา

ก็ที่มีคนเชียร์Giantนี่เค้าไม่ได้เชียร์SCRกันนะครับ :lol:
ลองดูราคาTCR Advanced SLตัวท็อปค่ายดูครับ ว่าช่วงนี้ทำราคาลงมาเหลือเท่าไหร่
43000 ครับ ทั้ง tcr sl propel sl
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

Sadung_osk124 เขียน: 43000 ครับ ทั้ง tcr sl propel sl
ต้นทุน+กำไร=ราคาขาย
ราคาขายเป็นไปตามกลไกตลาด+เทคนิคการตั้งราคาขาย

ทุเรียนบ้านผมที่ตลาดบ้านเพ ผมเคยเห็นกับตา
ชาวสวนเอาทุเรียนมาส่งที่ตลาด ขนวางลงแคร่ให้ด้วย ได้ราคา กิโลละ 8 บาท (เหมาหมดคันรถ)
พอค้าทุเรียนขายลูกค้าต่อ กิโลละ 25 บาท ชั่งขายทีละลูก

เราเองก็เห็นกับตาในเว็บนี้ ซื้อ F8 มาเป็นแสนๆ ใช้ไปนิดเดียว ขายได้แค่ 85,000-120,000

เดี๋ยวเฟรมตกรุ่น เดี๋ยวรุ่นใหม่จะออก เฟรมค้างสต๊อก เฟรมตัดสต๊อก

เป็นไปตามกลไกตลาด เราก็มองหาที่ได้ประโยชน์สูงสุดสำหรับตัวเอง

เหมือนที่ผมเลือกพัทเตอร์กอล์ฟ ด้วยเงื่อนไข ไม่สนใจยี่ห้อ ไม่สนใจรุ่น ขอให้พัทสั่งได้ทั้งระยะและทิศทางเป็นใช้ได้

แต่จักรยานกลับผิดแผกแตกต่าง นอกจากเปอร์ฟอร์แม้นแล้ว แบรนด์ รุ่น รูปทรงไม่ถูกใจ พาลจะไม่มีกะจิตกะใจปั่น

ยังมีจักรยานดีๆอีกเยอะ ที่คนเห็นแล้วเมิน ทั้งๆที่มันอาจจะดีที่สุดสำหรับเราก็ได้

จึงต้องลองเองด้วยวิธีต่างๆนาๆ

เห็นหลายๆท่านมีจักรยานดีๆปั่น ก็ยังลองใหม่อยู่ร่ำไป
บางท่านซื้อ F10 เต็มคันมา ยังถอดดูราเอซขายทิ้งก็ยังมีเลย

มันอยู่ที่ใจของแต่ละท่านนั่นละครับ ว่าจะหมดมากน้อยเท่าไร?
Sadung_osk124
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Proprl Adv Pro, Rotor Power, NOQ, Sram Force, Vision Metrin 40, ITM, Fizik
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sadung_osk124 »

Sadung_osk124 เขียน: 43000 ครับ ทั้ง tcr sl propel sl
ต้นทุน+กำไร=ราคาขาย
ราคาขายเป็นไปตามกลไกตลาด+เทคนิคการตั้งราคาขาย

ทุเรียนบ้านผมที่ตลาดบ้านเพ ผมเคยเห็นกับตา
ชาวสวนเอาทุเรียนมาส่งที่ตลาด ขนวางลงแคร่ให้ด้วย ได้ราคา กิโลละ 8 บาท (เหมาหมดคันรถ)
พอค้าทุเรียนขายลูกค้าต่อ กิโลละ 25 บาท ชั่งขายทีละลูก

เราเองก็เห็นกับตาในเว็บนี้ ซื้อ F8 มาเป็นแสนๆ ใช้ไปนิดเดียว ขายได้แค่ 85,000-120,000

เดี๋ยวเฟรมตกรุ่น เดี๋ยวรุ่นใหม่จะออก เฟรมค้างสต๊อก เฟรมตัดสต๊อก

เป็นไปตามกลไกตลาด เราก็มองหาที่ได้ประโยชน์สูงสุดสำหรับตัวเอง

เหมือนที่ผมเลือกพัทเตอร์กอล์ฟ ด้วยเงื่อนไข ไม่สนใจยี่ห้อ ไม่สนใจรุ่น ขอให้พัทสั่งได้ทั้งระยะและทิศทางเป็นใช้ได้

แต่จักรยานกลับผิดแผกแตกต่าง นอกจากเปอร์ฟอร์แม้นแล้ว แบรนด์ รุ่น รูปทรงไม่ถูกใจ พาลจะไม่มีกะจิตกะใจปั่น

ยังมีจักรยานดีๆอีกเยอะ ที่คนเห็นแล้วเมิน ทั้งๆที่มันอาจจะดีที่สุดสำหรับเราก็ได้

จึงต้องลองเองด้วยวิธีต่างๆนาๆ

เห็นหลายๆท่านมีจักรยานดีๆปั่น ก็ยังลองใหม่อยู่ร่ำไป
บางท่านซื้อ F10 เต็มคันมา ยังถอดดูราเอซขายทิ้งก็ยังมีเลย

มันอยู่ที่ใจของแต่ละท่านนั่นละครับ ว่าจะหมดมากน้อยเท่าไร?

ของอย่างงี้อยุที่ใจชอบครับ ผม ผ่านมาแล้ว ซื้อใหม่ และมือ2 ทั้ง giant ตัวอลู ยัน เสากระโดง, s-work venge ตอนนี้ ใช้ dogma k8-s

แต่ราคาของ giant ณ ตอนนี้ ผมเหนละยังอยากได้อีกรอบ 43,000 บาท ได้เฟรม ใหม่ ประกัน5ปี เปนแบรนไตหวันที่มีโรงงานใหญ่เบอร์ต้นๆของโลก ถามว่าคุ้มค่ามั้ย คงมีคำตอบกันอยู่ละครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”