อัพเป็นกะโหลกเซรามิคดีไหมครับ?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Voraphon Ketkinta
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

อัพเป็นกะโหลกเซรามิคดีไหมครับ?

โพสต์ โดย Voraphon Ketkinta »

คือว่าผมกำลังสนใจกะโหลกเซรามิกอยู่แต่ไม่รู้ว่าควรเลือกแบบไหนยี่ห้อไหนเพราะเห็นว่ามีแบบแยกขายทั้งที่เป็นตลับลูกปืนกับแบบเป็นตัวกะโหลกมาสำเร็จรูปปกติผมใช้กะโหลกชิมาโน105อยู่แล้วเห็นเขาบอกว่ากะโหลกเซรามิกลื่นกว่าก็เลยอยากจะลองแต่ไม่รู้ว่ามันมีข้อดีข้อเสียอย่างไรรบกวนพี่ๆเพื่อนๆทุกคนช่วยแนะนำด้วยครับ
ปล.ภาพตัวเซรามิคทั้ง2แบบอยู่ใต้ล่างครับ
ไฟล์แนบ
IMG_4356.PNG (278.23 KiB) เข้าดูแล้ว 7847 ครั้ง
IMG_4357.JPG (22.48 KiB) เข้าดูแล้ว 7847 ครั้ง
nickydt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java
ติดต่อ:

Re: อัพเป็นกะโหลกเซรามิคดีไหมครับ?

โพสต์ โดย nickydt »

https://www.youtube.com/watch?v=bUrwBzPdg7Q

ลองดูประกอบการตัดสินใจครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อัพเป็นกะโหลกเซรามิคดีไหมครับ?

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผมเปลี่ยน จาก pf 86/41 เป็น Tripeak ceramic PB86-SHCB เอาจริงๆ นะไม่ต่างกันแบบนี้ ในยะ av ไม่เพิ่ม รอบขาเท่าเดิม
ยังงงว่าไปเปลี่ยนทำมัย
รูปประจำตัวสมาชิก
sparco67
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841326288
Bike: เยอะจนจำไม่ได้

โพสต์ โดย sparco67 »

ผมก็ไม่ใช่ขาแรงนะครับและก็ไม่รู้ว่ามโนด้วยไหม
แต่ผมเปลี่ยนจุดหมุนเกือบทุกจุดเป็น enduro ceramic (ยกเว้นลูกรอกตีนผีเป็นเซรามิกงานจีน) แค่รู้สึกว่ามันสมูทดีครับ รอบขาสัก100 มันก็ลื่นดีนะครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

1. Loss ส่วนใหญ่บน BB มาจากซีลยาง และจารบี ไม่ใช่วัสดุของลูกปืน
2. Ceramic มันกลมกว่า และดีกว่า Steel Bearing เกรดสูงๆที่การหมุนเร็วมาก และร้อนมาก จักรยานหมุนช้าๆ ไม่ได้ใช้ประโยชน์ ลูกปืนเหล็กดีๆ จาก NBK, SKF ฯลฯ ดีกว่าเซรามิกจีนพอตัวเลยครับ
3. ตัวที่ Loss น้อย เทียบกับแบบ ธรรมดา แรงเสียดทานต่างกันได้มากหลายเท่าตัว หมุนเล่นบนขาตั้งเห็นผล
3.1 ถึงจะต่างเป็นเท่า แต่คิดเป็นวัตต์จริงๆแล้ว ประมาณวัตต์สองวัตต์เท่านั้นแหละครับ ปั่นจริงสองสามร้อยวัตต์ถึงกระชากพันวัตต์จะไปเห็นอะไร

คุ้มไหม? ตอบเลยว่าไม่
แกะลูกปืนเดิมมา ถอดซีลยางด้านใน เหลือด้านนอกไว้ เปลี่ยนจากจารบีหนืดเป็นน้ำมันแบบข้นๆ ลื่นกว่าอีกครับ (แต่มันต้องใส่ใหม่บ่อย ถ้าขี้เกียจดูแลรักษา จารบีเกรดสูงๆดีกว่าน้ำมัน)

ปล. จารบีอ่ะ ใช้ดีๆด้วยนะ ลูกปืน Enduro เกรดสูงๆใช้ Dupont Krytox 205 ,
Ceramic speed ใช้ Dupont Krytox 225
หามาใส่เองได้ แต่แพงนะ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
sorrawats
ขาประจำ
ขาประจำ
team: CK.CylingClub / ลำโพชวนปั่น / ปั่นคนเดียวสบายใจ
Bike: Bizango / Infinito CV / Trek4300
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sorrawats »

เซรามิกลองแล้วแต่ด้วยความที่ไม่ค่อยดูแลรถเท่าไร....ผมเลยกลับมาใช้ DA สบายใจหายห่วง :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ผมยังใช้ กะโหลกอันเทกร้า อยู่เลย ขึ้นเขา ปั่นราบ ยังสบายๆ ไม่รู้จะอับไปเพื่ออะไรเพราะ รอบขาเฉลี่ย ยังไม่เกิน 80 รอบ/นาที เลย 5555
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

อยากลองเหมือนกันครับ เห็นเพื่อนในทีมสองคนอัพ กะโหลก+ลูกกลิ้งตีนผี เซรามิก บอกว่าปั่นสบายขึ้นรอบขาดีสมูทขึ้นกว่าเดิม แต่ใช้ไปไม่นานก็พังไปทีละชิ้น ลูกกลิ้งตินผีไปก่อนตามมาด้วยกะโหลก ปัจจุบันหันมาใช้แบบเดิมๆหมดแล้วครับ ผมคิดว่าถ้าจะใช้ควรจะหาที่คุณภาพดีๆหน่อยมาใช้น่าจะดีกว่า

ปัจจุบันสำหรับผม หมั่นดูแลจุดหมุนหน่อยพวก ดุม+ลูกปืนล้อ กะโหลก รวมทั้ง โซ่+เฟือง ก็ยังปั่นได้สบายๆและยังพอใจอยู่ แต่ก็ยังเหลือกิเลสคือ แสวงหาล้อใหม่ และ อัพเฟรม ครับ :lol: :lol: :lol:
Voraphon Ketkinta
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Voraphon Ketkinta »

Wimpy เขียน:อยากลองเหมือนกันครับ เห็นเพื่อนในทีมสองคนอัพ กะโหลก+ลูกกลิ้งตีนผี เซรามิก บอกว่าปั่นสบายขึ้นรอบขาดีสมูทขึ้นกว่าเดิม แต่ใช้ไปไม่นานก็พังไปทีละชิ้น ลูกกลิ้งตินผีไปก่อนตามมาด้วยกะโหลก ปัจจุบันหันมาใช้แบบเดิมๆหมดแล้วครับ ผมคิดว่าถ้าจะใช้ควรจะหาที่คุณภาพดีๆหน่อยมาใช้น่าจะดีกว่า

ปัจจุบันสำหรับผม หมั่นดูแลจุดหมุนหน่อยพวก ดุม+ลูกปืนล้อ กะโหลก รวมทั้ง โซ่+เฟือง ก็ยังปั่นได้สบายๆและยังพอใจอยู่ แต่ก็ยังเหลือกิเลสคือ แสวงหาล้อใหม่ และ อัพเฟรม ครับ :lol: :lol: :lol:
งั้นใช้ของเดิมไปก็แล้วกันครับเพราะความเห็นส่วนใหญ่พูดถึงคนที่เปลี่ยนไปแล้วก็เปลี่ยนกลับมากันทั้งนั้นเลยมันต้องมีปัญหาอะไรอยู่แน่ๆเลยครับ
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหา ผมว่าลองให้หายคาใจก็โอเคนะครับ แต่สำหรับผม ผมว่าไม่คุ้ม 55555555
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

เมื่อก่อนใช้กระโหลก 105 ติดมากับชุดขับแล้วไปเปลี่ยนเป็น Token ใช้ไม่เท่าไหร่มีเสียงแคร๊กๆเพราะปั่นลุยน้ำเลยเปลี่ยนไปใช้ Enduro Ceramic เปลี่ยนเสร็จลองหมุนขาจานเล่นลื่นปรืดๆเลยครับออกไปปั่นรู้สึกลื่นดีครับแต่พอขายชุดขับออกไปเอากระโหลก 105 มาใส่เหมือนเดิมปั่นจริงก็ไม่เห็นว่ามันจะต่างตอนนี้เลยใช้กระโหลก 105 กับชุดขับ Dura ace 9100 ครับ
Urielius
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMC ALR01

โพสต์ โดย Urielius »

ผมเป็นคนนึงที่เปลี่ยนมาใช้กะโหลกเซรามิคเพราะความคันมากๆ ก่อนเปลี่ยนก็อ่านมาเยอะมาก มีทั้งบอกไม่รู้สึก และบางคนก็จะบอกว่าลื่นขึ้น พอได้มาลองเองรู้สึกว่าควงขาได้ลื่นขึ้นแบบรู้สึกได้ แต่ก็ไม่ถึงกับแบบว่าลื่นสุดๆ สำหรับผมพอใจกับมันมากครับ ของแบบนี้ต้องลองเองครับ จะได้ไม่คาใจ
Monsterjeff
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Monsterjeff »

สั่งมาแล้วครับ ว่าจะลองเหมือนกัน ยังไมได่ใส่ ต้องลองคันของตัวเองขี่ครับ คิดว่าดีขึ้น แค่ไหนไม่รู้แต่เสียตังไปแล้วแน่นอน :)
เห็นด้วยครับ อย่าให้คาใจ
one life, :arrow: live it
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”