ปั่น intenso อยู่ อยากติดขาจาน Rotor เพื่อติดวัด วัตต์ 2 ข้าง พอจะทำได้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

ปั่น intenso อยู่ อยากติดขาจาน Rotor เพื่อติดวัด วัตต์ 2 ข้าง พอจะทำได้ไหมครับ

โพสต์ โดย kinui »

ถามว่าทำไมต้องติดแบบ วัด 2 ข้าง คือผมเคยผ่าตัดหัวเข่า
เลยอยากรู้ว่า ได้ใช้มันบาลานซ์ ทั้ง 2 ข้างแล้วหรือยัง
ขอบคุณครับผม
74529.jpg (51.48 KiB) เข้าดูแล้ว 1372 ครั้ง
[/img]
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: ปั่น intenso อยู่ อยากติดขาจาน Rotor เพื่อติดวัด วัตต์ 2 ข้าง พอจะทำได้ไหมครับ

โพสต์ โดย JayTHAI »

2Inpower วัด2ข้างได้ครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปั่น intenso อยู่ อยากติดขาจาน Rotor เพื่อติดวัด วัตต์ 2 ข้าง พอจะทำได้ไหมครับ

JayTHAI เขียน:2Inpower วัด2ข้างได้ครับ
ปัญหาคือ ผมไม่รู้ว่า กะโหลกยานผม มันจะใช้ได้กับ 2inpower ได้หรือปล่าวครับผม
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

Power2max ครับ
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

Garmin Vector2ครับ
jdt3000
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jdt3000 »

ใช้ได้ครับ หากะโหลกแปลง bsa to 30 ของ rotor กับของ token ถ้าผมจำไม่ผิด

เพิ่มทางเลือกให้ครับ ถ้าอยากวัดสองข้าง แบบบันได be pro ถูกกว่า garmin vertor

หรือไป power2max NG ตัวใหม่วัดแยกสองข้างแต่ก็ราคาแรงใช้ได้
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ

jdt3000 เขียน:ใช้ได้ครับ หากะโหลกแปลง bsa to 30 ของ rotor กับของ token ถ้าผมจำไม่ผิด

เพิ่มทางเลือกให้ครับ ถ้าอยากวัดสองข้าง แบบบันได be pro ถูกกว่า garmin vertor

หรือไป power2max NG ตัวใหม่วัดแยกสองข้างแต่ก็ราคาแรงใช้ได้
ใจอยากใช้แบบที่ขาจานครับ
แบบบันได เห็นรีวิวว่า ใส่คลีทไม่ค่อยสะดวก และ เป็นรอยง่ายครับ
Desgarrado
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Desgarrado »

ผมใช้ แบบ 2 ข้างอยู่ ปั่นยังไงมันก็ไม่ได้เท่ากันครับ จะแตกต่างกันแค่เล็กน้อย
หลังๆไม่เคยสนใจเลยว่า balance เท่าไหร่ เอาตามธรรมชาติเลย

ดังนั้นผมว่า ข้างเดียวก็เพียงพอในการฝึกแล้วครับ
ปล.ถ้าเคยผ่าเข่า ไปทำฟิตติ้งผมว่าจะเห็นผลดีกว่าครับ
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

Desgarrado เขียน:ผมใช้ แบบ 2 ข้างอยู่ ปั่นยังไงมันก็ไม่ได้เท่ากันครับ จะแตกต่างกันแค่เล็กน้อย
หลังๆไม่เคยสนใจเลยว่า balance เท่าไหร่ เอาตามธรรมชาติเลย

ดังนั้นผมว่า ข้างเดียวก็เพียงพอในการฝึกแล้วครับ
ปล.ถ้าเคยผ่าเข่า ไปทำฟิตติ้งผมว่าจะเห็นผลดีกว่าครับ
เห็นด้วยครับ ไปให้ฟิตเตอร์ดูให้ดีกว่าว่าเราปั่นสมดุลไหม เพราะติดวัตต์วัดสองข้างเพื่อการนี้มันจะขี่ช้างจับตั๊กแตนไปครับ เพราะผมไม่เคยผ่าตัดมามันก็ไม่เห็นจะเท่ากันซักที 555 แต่ผมเปิดโชว์ไว้น่ะครับคือตอนเหนื่อยๆมันจะช่วยเตือนให้ผมพยายามเกลี่ยแรงไปที่ขาสองข้างให้บาล๊านนึกเอาเองว่ามันจะช่วยให้เหนื่อยน้อยลง 55 ... แต่ถ้าจะติดมาซ้อมจริงจังด้วยก็จัดเลยครับ
เรื่องวัตต์ ถ้าพาวเวอร์ทูแม๊กไม่ต้องเอนจีก็ได้ครับเอาแค่ไท๊ป์เอสก็พอผมซ้อมทุกวันถ่านประมาณ 4 เดือนหมด ไปเปลี่ยนถ่านร้านก็เอารถไปเชคๆภาพรวมด้วย เอนจีคือเคยกลัวๆเรื่องยูเอสบีกับแบตลิเที่ยมว่ามันจะยังไงเหมือนกันครับเลยไม่เปลี่ยนแล้วก็แพงขึ้นเยอะเหมือนกัน ผมก็ว่าบันไดยังน่าสนน่ะครับพวกเวคเตอร์ตอนนี้เค้าทำอะหลั่ยมาเปลี่ยนได้ทุกชิ้นย้ายคันก็ง่ายดี
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ

Desgarrado เขียน:ผมใช้ แบบ 2 ข้างอยู่ ปั่นยังไงมันก็ไม่ได้เท่ากันครับ จะแตกต่างกันแค่เล็กน้อย

ขอบคุณครับผม เคยไปฟิตติ้งมาแล้วครับ เพียงแต่กังวลว่า เราได้ใช้ข้างที่เคยบาดเจ็บเต็มที่แล้วหรือยังครับ
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ

sexton เขียน:

เห็นด้วยครับ ไปให้ฟิตเตอร์ดูให้ดีกว่าว่าเราปั่นสมดุลไหม เพราะติดวัตต์วัดสองข้างเพื่อการนี้มันจะขี่ช้างจับตั๊กแตนไปครับ เพราะผมไม่เคยผ่าตัดมามันก็ไม่เห็นจะเท่ากันซักที 555 แต่ผมเปิดโชว์ไว้น่ะครับคือตอนเหนื่อยๆมันจะช่วยเตือนให้ผมพยายามเกลี่ยแรงไปที่ขาสองข้างให้บาล๊านนึกเอาเองว่ามันจะช่วยให้เหนื่อยน้อยลง 55 ... แต่ถ้าจะติดมาซ้อมจริงจังด้วยก็จัดเลยครับ
เรื่องวัตต์ ถ้าพาวเวอร์ทูแม๊กไม่ต้องเอนจีก็ได้ครับเอาแค่ไท๊ป์เอสก็พอผมซ้อมทุกวันถ่านประมาณ 4 เดือนหมด ไปเปลี่ยนถ่านร้านก็เอารถไปเชคๆภาพรวมด้วย เอนจีคือเคยกลัวๆเรื่องยูเอสบีกับแบตลิเที่ยมว่ามันจะยังไงเหมือนกันครับเลยไม่เปลี่ยนแล้วก็แพงขึ้นเยอะเหมือนกัน ผมก็ว่าบันไดยังน่าสนน่ะครับพวกเวคเตอร์ตอนนี้เค้าทำอะหลั่ยมาเปลี่ยนได้ทุกชิ้นย้ายคันก็ง่ายดี
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

ร่างกายคนส่วนที่ใช้งานมากจะพัฒนามาก
ก็พอแล้ว
ไม่เหมือนตาที่ต้องใช้ทั้งสองข้างพร้อมกัน
ขนาดนักฟุตบอลอาชีพระดับสูงๆ ยังมีการใช้ขาข้างที่ถนัดกว่าอีกข้าง
ร่างกายคนส่วนมากจึงไม่เท่ากัน เช่นซีกซ้าย หรือ ซีกขวา ใหญ่/ยาว กว่าอีกข้าง
แรงของร่างกายซีกซ้ายกับขวาจึงไม่เท่ากันอยู่แล้ว
จะแก้ก็ต้อง ออกกำลังด้านที่กำลังอ่อนด้อยกว่าอีกข้างมากขึ้นกว่าอีกข้าง
จึงจะทำให้สมดุลย์ได้ การจะปั่นจักรยานให้ให้ขาสองข้างออกแรงเท่าๆกันจึงทำได้ยาก
ร่างกายมีกล้ามเนื้อเป็นจำนวนมาก ช่วยกันออกแรง ในการปั่นแต่ล่ะรอบขา
จึงเป็นไปได้ยาก ที่จะทำให้สมดุลย์ ระหว่างซีกซ้ายและซีกขวา
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ

Paitoon1956 เขียน:ร่างกายคนส่วนที่ใช้งานมากจะพัฒนามาก
ก็พอแล้ว
ไม่เหมือนตาที่ต้องใช้ทั้งสองข้างพร้อมกัน
ขนาดนักฟุตบอลอาชีพระดับสูงๆ ยังมีการใช้ขาข้างที่ถนัดกว่าอีกข้าง
ร่างกายคนส่วนมากจึงไม่เท่ากัน เช่นซีกซ้าย หรือ ซีกขวา ใหญ่/ยาว กว่าอีกข้าง
แรงของร่างกายซีกซ้ายกับขวาจึงไม่เท่ากันอยู่แล้ว
จะแก้ก็ต้อง ออกกำลังด้านที่กำลังอ่อนด้อยกว่าอีกข้างมากขึ้นกว่าอีกข้าง
จึงจะทำให้สมดุลย์ได้ การจะปั่นจักรยานให้ให้ขาสองข้างออกแรงเท่าๆกันจึงทำได้ยาก
ร่างกายมีกล้ามเนื้อเป็นจำนวนมาก ช่วยกันออกแรง ในการปั่นแต่ล่ะรอบขา
จึงเป็นไปได้ยาก ที่จะทำให้สมดุลย์ ระหว่างซีกซ้ายและซีกขวา
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ใช้ intenso + garmin vector s อยู่ครับ เอาจริงๆ ข้างเดียวก็พอถมเถแล้วครับ ร่างกายเรามันจะเรียนรู้การออกแรงให้เท่าๆ กันเอง แต่น้อยคนนักที่จะปั่นได้เท่าๆ กัน 50/50
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ

irat เขียน:ใช้ intenso + garmin vector s อยู่ครับ เอาจริงๆ ข้างเดียวก็พอถมเถแล้วครับ ร่างกายเรามันจะเรียนรู้การออกแรงให้เท่าๆ กันเอง แต่น้อยคนนักที่จะปั่นได้เท่าๆ กัน 50/50
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”