ตั้งล้อคาร์บอน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
maccie
สมาชิก
สมาชิก

ตั้งล้อคาร์บอน

โพสต์ โดย maccie »

ขอสอบถามเพื่อนๆครับ ล้อคาร์บอนขอบสูง 40-50 ทั้งแกว่งซ้าย-ขวา (ใช่อาการโบกที่เรียกกันหรือไม่) และ แกว่งขึ้น-ลง (เพื่อนผมบอกว่าเหวี่ยง แต่ผมว่าไม่น่าใช่) สามารถตั้งได้หรือไม่ครับ และต้องถอดยางออกตอนตั้งหรือไม่ครับเป็นยางฮาฟครับ
และต้องถ่วงล้อ แบบรถยนต์หรือไม่ครับ เท่าที่สังเกตดูตรงที่เติมลมจะหนัก ตกลงด้านล่างตลอด
ถ้าตั้งได้มีร้านแนะนำหรือไม่ครับอยู่แถว นวมินทร์ครับ ค่าตั้งประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ตั้งล้อคาร์บอน

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ตั้งได้ครับ ไม่ต้องถ่วงล้อ สำหรับล้อดีๆ เมื่อตั้งกลมแล้วน้ำหนักจะค่อนข้างสมดุลย์ อีกทั้งจักรยานปั่นกันไม่เร็วมาก น้ำหนักนิดหน่อยไม่ทำให้เสียศูนย์

ล้อเบี้ยวนิดหน่อยอาจพอตั้งโดยไม่ถอดล้อได้ หากอาการหนัก หรืออยากให้เนี๊ยบ ก็ต้องถอดยางครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
maccie
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ คุณน้องหนึ่ง ครับ :)
รูปประจำตัวสมาชิก
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0183191501
Bike: Dahon Cadenza

โพสต์ โดย Joeboy »

มายืนยันอีกเสียงครับ ตั้งได้

ล้อขอบ 1080 ซึ่งน่าจะสูงสุดในบรรดาล้อคาร์บอนเท่าที่มีมา ไม่นับล้อดิส ตอนได้มา ใหม่ๆ ลองใส่เข้าไปที่ตะเกียบ ลองหมุน แบบว่า สีขอบยางเบรคซ้ายทีขวาที ใจเสียแล้วผม คาร์บอนคงเบี้ยวเป็นแน่แท้ พาไปหาหมอแบบทำใจไว้แล้ว หมอตรวจอาการบอกซี่หย่อน ต้องถอดยางออก ทีนี้ยางก็เก่าแล้วติดกาวไว้ด้วย ถอดออกอาจเสียยางไปอีเส้น ไม่มีทางเลือก ปล่อยให้หมอรักษาไป สรุปเปลี่ยนไป 1 ซี่ ตั้งใหม่ตรงแหนวนิ่งเลย สรุปหมอคิดเฉพาะค่ารักษา 50 บาท ถูกเหลือเชื่อ :D ที่เหลือก็เอาล้อกลับไปใส่ยางเองที่บ้าน
maccie
สมาชิก
สมาชิก

ครับคุณ Joeboy
ผมเอาไปตั้งมาแล้วเหมือนกันครับ ซี่หย่อนเหมือนกันครับ :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”