สอบถามความคุ้มค่ากับการ up ล้อ brand name

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
unnero
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Allez E5 2015
ติดต่อ:

Re: สอบถามความคุ้มค่ากับการ up ล้อ brand name

โพสต์ โดย unnero »

Paitoon1956 เขียน:
JayTHAI เขียน:อยู่ที่มุมมองครับ
ถ้ามองแง่เศรษฐศาสตร์ไม่คุ้มครับ เพราะล้อหรือเฟรมที่ราคาต่างกันเท่าตัว ไม่ได้ทำให้เราปั่นดีขึ้นเท่าตัวครับ

ถ้ามองในแง่นามธรรม(สิ่งที่ไม่สามารถจับต้องได้เช่นความสุข ความชอบ) ผมว่าถ้าได้ใช้แล้วเราโอเคกับมัน มันก็น่าจะโอเคอยู่ใช่มั้ยครับ555555

ยกตัวอย่างของผมเอง เดิมใช้ล้อ20000เปลี่ยนเป็น50000 แต่ตอบโจทย์ผมได้ทุกอย่างแถมหายคันไปอีกนาน(ตัวโปรใช้แข่งแล้ว) มันเกินคุ้มครับ
แชมป์โลกเขาปั่นเดี่ยว 40 ก.ม ได้ประมาณ 46 นาที เอวีแค่ 52
ใครปั่นเดี่ยว 40 ก.ม ได้ เอวี 35+ ก็มันเหลือหลายแล้วครับ

ส่วนใครจะจ่ายมากจ่ายน้อย เป็นเรื่องส่วนบุคคล
บางคนไปลงอ่าง ไม่ทันไรหมดไป สองสามพัน

บางคนให้ทุนการศึกษาเด็ก เดือนละ 12,000 ได้อาทิตย์ละคืน หรือเดือนละคืน

ที่น่าเห็นใจก็คนที่ปั่นเดี่ยว เอวี ต่ำกว่า 30 แต่ดันลงทุนสูง ทั้งๆที่รู้ว่า ที่ลงไป โอกาสได้คืน 40~50% ตอนขายออก ยังพอมี

ห้องมือสองเลยคึกคัก

แด่ สุขภาพที่ได้มา แด่อายุขัยที่ยืนยาว

เอาแต่คุ้มก็พอ เอาแค่ความสุขทางใจที่คุ้มก็พอ

สมัยผมส่วนมากพวกจริงัง ปั่นเพื่อมุ่งทีมชาติ

สมัยนี้ ปั่นเพื่อให้ได้รับการยกย่องว่า ขาแรง???!!!
แค่เห็นค่าสมัคร หลัก 1,000 ผมก็ถอยแล้วครับ

เห็นคนเร่งเข้าเส้นแล้วชนะแสดงอาการดีใจแล้วผมให้สงสัย

ดีใจอะไรนักหนา กับ แชมป์ อบต แชมป์เทศบาล

ส่วนผม ช่วงใหน 60 ก.ม/ 2 ช.ม 3 นาที ก็สุขใจแล้ว

ช่วงใหน 20 ก.ม เอวี ใกล้ๆเกือบๆ 35 ก็สุขใจแล้ว

เวลาตกเมื่อไร ก็ค่อยๆพัก ก็ค่อยๆ ซ้อมขึ้นมาใหม่
ค่อยๆศึกษาเทคนิกการซ้อมสมัยใหม่

ภาษาอังกฤษนั้น สมัยอยู่ประเทศ อิสราเอล ผมคิดเป็นภาษาอังกฤษด้วยซ้ำ

แด่ สุขภาพ แด่ ความพอใจ แด่ การลงทุนที่คุ้มค่า

แด่ จักรยาน อันเป็นที่รัก เพราะเราจะอยู่กับเขาตลอดอายุขัย
ผมปั่นav25เอง ผมก็ยังรู้สึกเห็นใจตัวเองครับ ผมพยายามจะพัฒนาขาใปแข่งระดับ อบต./เทศบาล ต้อง AV สักเท่าไรครับ
และควรดีใจระดับไหนครับ ถ้าอยากดีใจมากต้องเเข่งระดับไปนครับ
LINE : siwawut83
STRAVA : siwawut
มื อ ใ ห ม่ ค รั บ
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

Re: สอบถามความคุ้มค่ากับการ up ล้อ brand name

โพสต์ โดย charlt »

:D :D :D
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

hamyacoza เขียน:ถ้าโปรทุกทีมใช้ล้อ lightweight หมดเราจะจบที่ล้อคู่ 5 หมื่นมั้ยครับ ถ้าดาวดังใช้ล้อคู่ 2 หมื่น เราจะจบที่กี่หมื่นครับ สรุปว่าเราจบที่ราคาของล้อ หรือที่โปรใช้ หรือที่ตามการใช้งานของเรา มี 3 จบให้เลือกครับ
สำหรับผมถ้าเกินกำลังไปมาก ไตร่ตรองแล้วไม่ไหวก็ไม่ต้องไปหามาใช้ครับ เอาแค่กำลังทรัพย์ที่จ่ายไหวไม่เดือดร้อน ...

แต่ถ้าหากว่า โปรทุกทีมใช้ล้อ lightweight หมด ผมคิดว่านักปั่น อบต.แบบผม คงได้เห็นมีคนใช้ lightweight มาปั่นให้เห้นแถวบ้านกันบ้างแน่ๆ :lol: :lol:
Nuttadon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich Signature
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nuttadon »

ทุกคนก็ต้องเคยมีความคันครับ อยากอัพล้อ ดุมนี้เค้าว่าดี ขอบนี้ตัดลมดีกว่า. ใครมีเงินซื้อแล้วสบายใจก็ซื้อไปครับ ส่วนผมได้เจอมุมมองใหม่ คือทำไงให้ล้อ ขอบหน้า 22 หลัง 25 ของผมเนี่ย ไปไวเท่าขอบสูง ผลที่ได้คือร่างกายครับ แข็งแรงขึ้น สุขภาพดีขึ้น แล้วก็เก็บตังค์ไป มีพอเมื่อไหร่ก็สนุกหล่ะครับ เพราะเราซ้อมจนแรงดีจริงๆ
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

น่าจะมีอีกหลากหลายความคิดเห็น รอฟัง
jameyutt
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jameyutt »

ผมเป็นคนนึงที่เปลี่ยนจากล้ออลูหมื่นกลาง ไปคาร์บอนแตะแสน
สิ่งหนึ่งที่บอกได้คือล้อมันปั่นสบายขึ้นจริงๆ แต่ล้ออลูหมื่นต้นก็เคยปั่นด้วยความเร็วนี้ได้ แค่เหนื่อยกว่านิดหน่อย 55 5 5
ถามผมนะ ผมว่าคาร์บอนสัก สามสี่หมื่นก็คงดีมากๆแล้ว
hack55
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย hack55 »

ล้อแบรนด์มันก็ช่วยตอบสนองความต้องการ และกิเลสเราครับ

ส่วนมันช่วยเรื่อง AV น้ำหนัก Speed ไหม คือมันช่วยได้พอสมควรกับค่าเงินที่จ่ายไปครับ

ยิ่งทุนเยอะ ล้อที่ได้ก็ดีมากขึ้นตาม AV หรือ Speed ก็จะทำให้ได้ง่ายขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่าจะทำให้ AV จากเดิม 30ไป 35 ได้นะครับ แต่คือมันได้ 30 **อาจจะเท่าเดิม** ได้ง่ายขึ้น กดเป็นมามากขึ้น

ผมก็เหมือนๆทุกท่าน จากล้ออลูหลักไม่กี่พันจนไปลองล้อครึ่งแสน คือ ส่วนตัวอัพเพราะกำลังทรัพย์ก็พอมี และอยากเน้นการใช้งาน ไม่ได้ต้องการแข่งขันเอาติดทีมชาติ หรือแข่งเอาโล่รางวัลครับ แต่คือมันก็เหมือนเป็นความสุขที่เราได้ชื่นมื่นเวลาใช้มันด้วยน่ะครับ
:D :D :D :D :D
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

ล้อจักรยาน-จักรยาน ความคุ้มค่าสำหรับผมคิดว่าหามาตรฐานวัดยากครับล้อแพงไม่ได้ทำให้เราปั่นได้เร็วขึ้นตามมูลค่าของล้อหรอกครับแต่มันมีความแตกต่างแน่นอนครับ แต่สำหรับผมถ้าเงินในกระเป๋าไม่เดือดร้อน ไม่มีภาระเรื่องค่าใช้จ่ายอย่างอื่น หรือต้องหยิบยืมใครไปซื้อผมไม่เอาครับ...ผมถือว่าของประเภทนี้มันกลายเป็นสินค้าแฟชั่นในกลุ่มอบแซวๆกันว่าของดีต่อใจครับ...ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่ายจัดเลยครับ....เพราะว่ามันดีต่อใจมากครับ :)
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

unnero เขียน: ผมปั่นav25เอง ผมก็ยังรู้สึกเห็นใจตัวเองครับ ผมพยายามจะพัฒนาขาใปแข่งระดับ อบต./เทศบาล ต้อง AV สักเท่าไรครับ
และควรดีใจระดับไหนครับ ถ้าอยากดีใจมากต้องเเข่งระดับไปนครับ
จักรยานนั้นความสนุก ความมัน เริ่มต้นที่ เอวี 35 ขึ้นไปครับ เพราะความเร็วที่ได้จะมีแรงส่งพอที่จะทำให้การเติมแรงเพื่อรักษาความเร็วน้อยลง

ถ้าคุณปั่นเดี่ยวเอวี 35 ได้อย่างน้อย 10 ก.ม คุณก็มีโอกาสปั่นกลุ่ม ความเร็ว 45 ได้แล้วครับ

แชมป์โลกชายปั่นเดี่ยว 40 ก.ม เอวี 52
หญิง ก็ เอวี 42

บ้านเราใครทำเอวีเดี่ยวได้แถวๆ 40 ก็ อันดับต้นๆของประเทศแล้วครับ

ที่เหลือก็อยู่ที่ว่า ยืนระยะได้ไกลเท่าไร

การแข่งขันบ้านเรา รุ่นอายุ 50+,60+ เขาก็ปั่น เอวี 35 ได้แล้วครับ เพราะส่วนมากใช้รถเบา 6 โลกว่าๆ

ปั่นเดี่ยวได้เอวี 35 ก็แข่งได้แล้วครับ ทั้งสนุก ทั้งมัน ปั่นช้ากว่านี้ ใช้เวลานาน แดดเผาร้อนครับ ต้องใส่ปลอกแขน หรือทาครีมกันแดด

อยากชนะต้องหาคนแนะนำ ปั่นอย่างไรจึงจะถนอมแรง ใช้แรงอย่างคุ้มค่า
ซ้อมอย่างไรจะเร่งเข้าเส้นให้ชนะได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”