ผ้าเบรค หน้า-หลัง สึกเท่ากันมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

ผ้าเบรค หน้า-หลัง สึกเท่ากันมั้ยครับ

โพสต์ โดย swasin185 »

ผมไปเปลี่ยนผ้าเบรคคาร์บอนมา ผ้าเบรคเก่าก็ใส่ถุงรวมๆกลับมาด้วย
ทีนี้พอผมเปลี่ยนกลับไปใช้ล้ออลู ผมก็จะเปลี่ยนเป็นผ้าเบรคเดิม
ผมสังเกตุว่าผ้าเบรคคู่ นึงมันสึกมากกว่าอีกคู่นึง ปัญหาคือว่า มันเป็นเบรคหน้าหรือหลังนี่สิครับ
เผื่อจะได้สลับกันใส่ให้มันสึกเท่าๆกันต่อไป (ผ้าเบรคคาร์บอนก็ใช้ไม่นานยังไม่ทันสึกเลยดูไม่ออก)

ผมหนัก 85 กก. ส่วนใหญ่ปั่นแต่ทางราบๆ มักจะไม่ค่อยกำเบรคหน้า เพราะกลัวตีลังกา
เลยสันนิษฐานว่า เบรคหลังผมน่าจะสึกมากกว่า ของเพื่อนๆ ลองสังเกตุดูว่าเป็นเหมือนกันมั้ยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย swasin185 เมื่อ 17 มี.ค. 2017, 10:47, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
yai-united
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ผ้าเบรค หน้า-หลัง สึกเท่ากันมั้ยครับ

โพสต์ โดย yai-united »

สึกไม่เท่ากันครับ ผมเองก็ใช้เบรคหลังมากกว่ามันจึงสึกมากว่าเป็นเรื่องปกติธรรมดาครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ผ้าเบรค หน้า-หลัง สึกเท่ากันมั้ยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

swasin185 เขียน:... มักจะไม่ค่อยกำเบรคหน้า...
ถ้าแบบนี้เบรคหลังก็น่าจะสึกมากกว่าแหละครับ

แต่อยากให้เข้าใจใหม่ และฝึกฝนการใช้เบรคหน้าให้ชำนาญ เพราะจะทำให้หยุดรถได้ระยะสั้น โดยที่รถไม่ปัด ไม่เสียการควบคุมครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
V_kookai_V
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Roubaix 1.0 LE 2016
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

โพสต์ โดย V_kookai_V »

ของผมเบรคหน้าสึกมากกว่าครับ
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

น้องหนึ่ง เขียน:
swasin185 เขียน:... มักจะไม่ค่อยกำเบรคหน้า...
ถ้าแบบนี้เบรคหลังก็น่าจะสึกมากกว่าแหละครับ

แต่อยากให้เข้าใจใหม่ และฝึกฝนการใช้เบรคหน้าให้ชำนาญ เพราะจะทำให้หยุดรถได้ระยะสั้น โดยที่รถไม่ปัด ไม่เสียการควบคุมครับ
ถามหน่อยครับ นิสัยผมชอบกดคู่เลย ได้เบรคสั้นกว่า และเลียเบรคลดความเร็วชอบกดคู่ แบบนี้ มัน ok มัยครับ
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ที่ว่าไม่ค่อยกำเบรคหน้า คือผมมักจับเบรคจากฮูดครับ ผมเข้าใจว่าตัวเองจะบีบเบรคหน้าเบากว่าเบรคหลัง แต่ความเป็นจริงก็ไม่แน่ใจว่าตัวเองใช้เบรคหลังหนักจนสึกเยอะกว่า จริงๆหรือไม่ ก็คาดการณ์เอาครับ อีกซัก 2-3 เดือนค่อยเช็คดูอีกที ว่ามันจะกลับมาสึกเท่ากันมั้ย
แก้ไขล่าสุดโดย swasin185 เมื่อ 17 มี.ค. 2017, 12:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ของผมเบรคหน้าสึกมากกว่า

ไปซื้อกล่องที่ทำน้ำแข็งมาจากไดโซะไว้ใส่ผ้าเบรคเลยครับ เอาแบบกล่องที่ทำน้ำแข็งก้อนยาวๆ กล่อง 60 บาท ใส่ได้ 9 คู่ เขียนไว้ว่า หน้า-หลัง ใช้กับล้อคู่ไหน จะได้ไม่มั่วครับ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

หน้าสึกมากกว่า ครับ
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

เบสิคการเบรคคือ เบรคสองมือครับ
แต่ถึงจะเบรคสองมือ เบรคหน้าก็จะสึกมากกว่าครับ เพราะล้อหน้าเบรคจับสนิทกว่าและเกิดเป็นแรงหยุดรถมากกว่า
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการตั้งเบรคของแต่ละคนด้วย เพราะมีหลายคนตั้งเบรคชดเชยกำลังเบรคเรียบร้อยแล้ว ไม่มีปัญหาเวลากำเบรคแรงสองมือพร้อมกัน เบรคหน้าหลังเฉลี่ยแรงหยุดรถได้พอๆกัน

ตามที่ชอบใจครับ
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”