sram force ใช้road link เข้าเกียร์ไม่เนียนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kanawanoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846495834
team: ฅนครนายก
Bike: spe e5

sram force ใช้road link เข้าเกียร์ไม่เนียนครับ

โพสต์ โดย kanawanoat »

sram force ใช้road link เข้าเกียร์ไม่เนียนครับ เดิมใช้เฟือง11-28 จะเปลี่ยนเป็น 11-32 แต่ลองแล้วเข้าเกียร์ไม่เนียนครับพอมีทางแก้ไขไหมครับ
เสือโอ๊ตวัดดง
ปั่นไปมั่วๆแต่ปั่นทั่วทุกทาง
James_T
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897999785
team: Zero Cycling Club
Bike: Specialized Sprint

Re: sram force ใช้road link เข้าเกียร์ไม่เนียนครับ

โพสต์ โดย James_T »

ของผมใส่ road link ก็เปลี่ยนเกียร์เนียนดีนะครับ เฟืองใหม่ + โซ่ใหม่ครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: sram force ใช้road link เข้าเกียร์ไม่เนียนครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

James_T เขียน:ของผมใส่ road link ก็เปลี่ยนเกียร์เนียนดีนะครับ เฟืองใหม่ + โซ่ใหม่ครับ
ผมโซ่ใหม่ เฟืองใหม่ช่างกาก ทำไม่ได้ ผมกลับไปใช้ 11/28 จาหน้า 52/36 เวรของกรรมแท้
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

visual3dmax เขียน:
James_T เขียน:ของผมใส่ road link ก็เปลี่ยนเกียร์เนียนดีนะครับ เฟืองใหม่ + โซ่ใหม่ครับ
ผมโซ่ใหม่ เฟืองใหม่ช่างกาก ทำไม่ได้ ผมกลับไปใช้ 11/28 จาหน้า 52/36 เวรของกรรมแท้
ไม่เกี่ยวกับช่างหรอกครับ หลายๆคนก็เปลี่ยนถอด-ใส่road linkกันเอง
ลองเช็ค 1.ตีนผี ขาตีนผี เอียง คด บิด
2.ด๊อปเอ๊า คด งอ บิด
3.เฟรม เชนสเตย์ โหลดน้ำหนักคนแล้วได้ศูนย์หรือไม่

road linkมีหน้าที่ต่อด๊อปเอ๊าให้ยาวลงมา เพื่อไม่ให้ลูกลอกตีนผีตัวบนชนเฟืองเท่านั้น
เมื่อมีอะไหล่รถชิ้นได้ชิ้นหนึ่งบิดหรืองอ ไม่ได้ศูนย์ ระยะตีนผีที่ยาวขึ้นทำให้การเปลี่ยนเกียร์เพี้ยนมากขึ้น
Nondc2003
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 088-268-5113
team: เสือไร้สังกัด
Bike: Scott Addict 30

โพสต์ โดย Nondc2003 »

ถ้าตระกูล Sram เคยลองใช้ ตีนผี ของ MTB มั้ยครับ ผมเคยใช้ Road Link กับ ชุดขับ Sram red 10 sp เฟือง XX 11-36 เข้าเกียร์ไม่ค่อยเนียนเหมือนกัน เลยเปลี่ยนตีนผีเป็น Sram XX ปรากฎว่าเข้าเกียร์ได้แข็งแรง เป๊ะมากๆ ขึ้นดอยอินฯ และดอยอื่นๆ สบายมากๆครับ แต่ไม่แน่ใจว่า จะใช้ได้กับพวก 11 sp รึป่าวเคยคุ้นๆ ว่าอ่านเจอในนี้ระยะขึ้นเฟืองมันเท่ากัน ลองศึกษาดูอีกทีนะครับ อีกอย่างช่างที่ดูแลต้องโอและเข้าใจระบบของ Sram ด้วยนะครับ
ไฟล์แนบ
image.jpeg (87.26 KiB) เข้าดูแล้ว 597 ครั้ง
unggoonk
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย unggoonk »

Nondc2003 เขียน:ถ้าตระกูล Sram เคยลองใช้ ตีนผี ของ MTB มั้ยครับ ผมเคยใช้ Road Link กับ ชุดขับ Sram red 10 sp เฟือง XX 11-36 เข้าเกียร์ไม่ค่อยเนียนเหมือนกัน เลยเปลี่ยนตีนผีเป็น Sram XX ปรากฎว่าเข้าเกียร์ได้แข็งแรง เป๊ะมากๆ ขึ้นดอยอินฯ และดอยอื่นๆ สบายมากๆครับ แต่ไม่แน่ใจว่า จะใช้ได้กับพวก 11 sp รึป่าวเคยคุ้นๆ ว่าอ่านเจอในนี้ระยะขึ้นเฟืองมันเท่ากัน ลองศึกษาดูอีกทีนะครับ อีกอย่างช่างที่ดูแลต้องโอและเข้าใจระบบของ Sram ด้วยนะครับ
ใช้ได้ครับ ผมใช้rival11 กับตีนผีxx 10spอยู่ เนียนดี
แต่มีปัญหาสปริงตีนผีล้า(ยังหาอะไหล่ไม่ได้) โซ่เลยมีปัญหาหย่อนๆเมื่อเจอเฟืองหลังเล็กสุด
https://www.facebook.com/unggoonkasemsuk
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”