RoadLink กับ ตีนผีขายาว ทดแทนกันได้จริงใช่ไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

pong.cpe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMX

RoadLink กับ ตีนผีขายาว ทดแทนกันได้จริงใช่ไหม

โพสต์ โดย pong.cpe »

พอดีจะเอารถไปทำเตรียมไว้ขึ้นดอย
ตอนนี้มีเฟือง 11-25 อยากใส่ 11-32
ช่างก็บอกว่ายืดขาตีนผีเลย (ใส่ Roadlink ถ้าเรียกผิดแก้ไขให้ด้วยครับ)
แต่พอดูใน Spec มันมีตีผีแบบขากลาง-ขายาว อะไรสักอย่าง (SRAM Rival + Force)
เลยอย่างรู้ว่ามันทดแทนกันได้จริงใช่ไหม หรือ ควรหาตีนมีระยะที่ยาวขึ้นมาใส่(หายากมากและแพง) ไม่อยากเสียตังฟรี
และต้องทำอะไรเพิ่มเติมมีอะไรบ้าง เช่น เพิ่มข้อโซ่เข้าไปด้วยไหม และ .....
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: RoadLink กับ ตีนผีขายาว ทดแทนกันได้จริงใช่ไหม

โพสต์ โดย irat »

แทนได้ครับ ใช้อยู่ แต่ได้แค่ 32 และต้องเพิ่มข้อที่โซ่ด้วย
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

Re: RoadLink กับ ตีนผีขายาว ทดแทนกันได้จริงใช่ไหม

โพสต์ โดย teemai »

ผมเข้าใจว่า โรดลิง ใช้แก้ปัญหาเวลาใส่เฟืองหลังใหญ่แล้วลูกกลิ้งตีนผีตัวบนมันชนเฟืองใหญ่....

ส่วนตีนผีขาสั้น/กลาง/ยาว ต้องเลือกใช้ตามความต่างของ (ใบจานใหญ่-เล็ก)+(เฟืองใหญ่-เล็ก) ครับ

ถูกผิดยังไง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ใส่โรดลิ้ง ตีนผีขาสั้น ใส่เฟืองได้ 11-40
yutmsu
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yutmsu »

ตีนผีขาสั้นใส่เฟือง11-32ได้อยู่แล้วครับ(แต่ไม่เหมาะตามspec)ไม่ต้องเปลี่ยนโซ่แต่ตั้งระยะลูกลิ้งตีนผีให้ห่างจากเฟืองใบ32ให้ดีเท่านั้นครับ
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai9121 »

จะใช้แค่งานขึ้นดอยหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ ผมจะใช้ตีนผีขาสั้นที่ใช้อยู่ แค่ไม่ใช้จานใหญ่กับเฟืองใหญ่พร้อมกัน ถ้าไปไต่เนินผมก็ใช้ 11-32 ทางราบก็ใช้จานใหญ่ พอถึงช่วงไต่เนอนก็ลงจานเล็กสามารถใช้ได้ถึง 32 ครับ เพราะช่วงไต่เนินผมคงไม่ได้ใช้จานใหญ่ ถ้าพูลเล่จ็อกกิ้งติดก็ไขน็อตที่ปรับระยะห่างเพิ่มขึ้น ลองดูครับไม่ต้องเสียเงิน นานๆทีผมถึงจะมีโอกาสได้ไต่เนินที
pong.cpe
สมาชิก
สมาชิก

ใช้แค่ไต่ดอยครับ

ปล.ทำไว้งานดอยอิน
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ผมเพิ่งได้เฟือง force 11-32 มาลอง ใช้ตีนผี force22 ขาสั้น จาน50-34 โซ่เดิมใช้กับเฟือง 11-28 เวลาใช้จาน34 เฟืองหลังขึ้นได้หมดโดยปรับ b screw เข้าสุด ที่เฟือง32 มีบดนิดๆ ถืาเปลียนสกรูยาวขึ้นน่าจะรอด แต่หาสกรูเทียบไม่ได้ ที่จาน50ขึ้นไม่ถึงเฟือง32 โซ่ตึงสุด คาดว่าถ้าต่อโซ่คงขึ้นได้แบบบดๆ แต่ผมกะจะใช้เฟืองก้บตีนผี x9 ขากลางที่ถอดจากเสือภูเขาอยู่แล้วเลยใช้วิธีเปลี่ยนตีนผี ประกอบแล้วขึ้นได้หมดแบบว่าระยะห่างเฟืองกับลูกกลิ้งเหลือๆน่าจะได้ถึง40 ฟัน และใช้จานหน้าได้ครบหมด 22 เกียร์ครับ

เป็นข้อมูลเผื่ออีกทางเลือกครับ ตีนผีภูเขาไม่แพงและสปริงแข็งเปลี่ยนเกียร์ฉับไว แล้วยังมีคลัทช์เผื่ออนาคตอยากลองทำเสือหมอบจานเดียวได้ครับ
Bubble_Blue
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS และ.....ยังไม่เป็นคัน
ตำแหน่ง: All way in my heart.

โพสต์ โดย Bubble_Blue »

Good Pain เขียน:ผมเพิ่งได้เฟือง force 11-32 มาลอง ใช้ตีนผี force22 ขาสั้น จาน50-34 โซ่เดิมใช้กับเฟือง 11-28 เวลาใช้จาน34 เฟืองหลังขึ้นได้หมดโดยปรับ b screw เข้าสุด ที่เฟือง32 มีบดนิดๆ ถืาเปลียนสกรูยาวขึ้นน่าจะรอด แต่หาสกรูเทียบไม่ได้ ที่จาน50ขึ้นไม่ถึงเฟือง32 โซ่ตึงสุด คาดว่าถ้าต่อโซ่คงขึ้นได้แบบบดๆ แต่ผมกะจะใช้เฟืองก้บตีนผี x9 ขากลางที่ถอดจากเสือภูเขาอยู่แล้วเลยใช้วิธีเปลี่ยนตีนผี ประกอบแล้วขึ้นได้หมดแบบว่าระยะห่างเฟืองกับลูกกลิ้งเหลือๆน่าจะได้ถึง40 ฟัน และใช้จานหน้าได้ครบหมด 22 เกียร์ครับ

เป็นข้อมูลเผื่ออีกทางเลือกครับ ตีนผีภูเขาไม่แพงและสปริงแข็งเปลี่ยนเกียร์ฉับไว แล้วยังมีคลัทช์เผื่ออนาคตอยากลองทำเสือหมอบจานเดียวได้ครับ
ตีนผี x9 ใช้ชิฟเตอร์FORCE ได้เลยหรอครับ

ผมใช้ ตีนผีrival เฟือง32 ต้องระวังเวลาใช้จานหน้าใหญ่ และใบหลัง4ใบบน ดรอปเอ๊าคดได้นะครับ เผลอโดนมาล่ะ
ต่อroadlink ชัวร์กว่าครับ
>> ถึงขาจะไม่ไป แต่ใจไม่เคยถอย<<
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้หมดครับทั้ง x9, xo, xx ถ้าเป็น 10sp อัตราทดตีนผีเท่ากับ sram road ทั้ง 10sp และ 11sp ใช้ตีนผีภูเขาก็ขึ้นเฟืองท้ายได้แบบภูเขา ปรกติตีนผี x9 ผมใช้กับภูเขา 10sp ได้ถึงเฟือง 40 แบบยังมีเหลือ

ผมประกอบแล้วใช้จานหน้า 50 ขึ้นเฟืองท้าย 32 แบบยังเหลือๆ ดูแล้วถ้าต่อโซ่ก็น่าขึ้นเฟือง40 ได้ แต่มันเกินจำเป็น ไว้หาจานหน้าforce 1 44t ได้ จะลองหมอบเฟืองท้าย 10-42 ดูอีกทีครับ

road link ก็ดีครับ แต่พอดีผมมีของในมือแล้วและชอบทำเล่นเองนะครับ
hize
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-7450286
team: Majorbike
Bike: Dartmoor White/Green Ghetto , KTM Strada RA 2.0 asia model , PEERLESS LIBERO
ตำแหน่ง: แถวสวนสยาม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hize »

ขอรบกวนเพิ่มคำถามหน่อยครับ

ถ้า Ultraga Di2 ขาสั้น สามารถสลับใส่เฟือง 11-32 ได้เลยไหมครับ

ไม่ต้องปรับเปลี่ยน หรือเพิ่มอะไรเลยใช่ไหมครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

teemai เขียน:ผมเข้าใจว่า โรดลิง ใช้แก้ปัญหาเวลาใส่เฟืองหลังใหญ่แล้วลูกกลิ้งตีนผีตัวบนมันชนเฟืองใหญ่....

ส่วนตีนผีขาสั้น/กลาง/ยาว ต้องเลือกใช้ตามความต่างของ (ใบจานใหญ่-เล็ก)+(เฟืองใหญ่-เล็ก) ครับ

ถูกผิดยังไง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ตามนี้เลยครับ โรดลิงค์เพิ่มระยะตัวตีนผี ไม่ได้เพิ่มระยะขาตีนผี
แต่ตีนผีขายาวส่วนใหญ่ ตัวจะยาวตามกันด้วย ขายาวจึงใส่เฟีองได้ใหญ่กว่าตามไปด้วย

สำหรับเกียร์แสรม ไม่ต้อง "ดัดแปลง" ด้วยโรดลิงค์ แค่เปลี่ยนเป็นตีนผีเสือภูเขา ก็ใช้เฟืองได้เท่ากับเสือภูเขาแล้วครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
pong.cpe
สมาชิก
สมาชิก

คือผมเอาตีนผีสาย XO ขายาวมาใส่ได้เลยหรอครับ
น้องหนึ่ง เขียน:
teemai เขียน:ผมเข้าใจว่า โรดลิง ใช้แก้ปัญหาเวลาใส่เฟืองหลังใหญ่แล้วลูกกลิ้งตีนผีตัวบนมันชนเฟืองใหญ่....

ตามนี้เลยครับ โรดลิงค์เพิ่มระยะตัวตีนผี ไม่ได้เพิ่มระยะขาตีนผี
แต่ตีนผีขายาวส่วนใหญ่ ตัวจะยาวตามกันด้วย ขายาวจึงใส่เฟีองได้ใหญ่กว่าตามไปด้วย

สำหรับเกียร์แสรม ไม่ต้อง "ดัดแปลง" ด้วยโรดลิงค์ แค่เปลี่ยนเป็นตีนผีเสือภูเขา ก็ใช้เฟืองได้เท่ากับเสือภูเขาแล้วครับ
Bubble_Blue
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS และ.....ยังไม่เป็นคัน
ตำแหน่ง: All way in my heart.

โพสต์ โดย Bubble_Blue »

น้องหนึ่ง เขียน:

ผมเศร้าเลย :lol: ใช้ชิฟเตอร์ rival มีตีนผี x9 เก่าๆดันให้คนอื่นไป ไปซื้อ force ขายาวมา กะใช้32 จิงอยากจะไป40ด้วยซ้ำ(ขาอ่อน) 5555...ขาดความรู้จริงๆ :D
>> ถึงขาจะไม่ไป แต่ใจไม่เคยถอย<<
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ

เสริมอีกนิดครับ เผื่อใครที่ใช้ sram road ทั้ง 10&11sp จะหาตีนผีภูเขามาใช้ ให้หาที่เป็น 10sp นะครับ ได้ตั้งแต่ x7 ยัน xx เพราะอัตราทดเท่ากับ sram road เป๊ะๆ ที่เจอมาสังเกตุจะเป็นตีนผีมีคลัทช์และล็อคได้ และที่ขาจะเขียนว่า Exact Actuation
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”