......จักรยานธุดงค์..........

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย NOKNICE »

ผมพอเพียง ลอยที่บ้านกันสองคนครับลุง ส่วนลูกชายติดเรียนที่บางมดครับ
ไฟล์แนบ
15027489_1235542013187573_4797685253616234958_n.jpg (30.85 KiB) เข้าดูแล้ว 154 ครั้ง
Deang-sarapee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814730594
team: รักรถรักธรรม
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

Re: ......จักรยานธุดงค์..........

โพสต์ โดย Deang-sarapee »

NOKNICE เขียน:ผมพอเพียง ลอยที่บ้านกันสองคนครับลุง ส่วนลูกชายติดเรียนที่บางมดครับ
:) :D ขอบคุณมากครับ สุดยอดครับ ไปเจอคลิปพอเพียงแบบง่าย ๆ นำมาฝากเพื่อทำความเข้าใจให้ยิ่ง ๆ ขึ้นครับ :) :D

แก้ไขล่าสุดโดย Deang-sarapee เมื่อ 18 พ.ย. 2016, 07:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898133936
team: อิสระ
Bike: Trek 3900, Dark Rock ทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: ๔๖๕ ซอยจ่าโสด ถนนทางรถไฟเก่า แขวง,เขตบางนา กทม.๑๐๒๖๐
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงเนตร »

สวัสดีครับ..น้องแดง สารภี (และหลานนก) ขณะนี้ลุงอยู่ที่ อ.สันป่าตอง พรุ่งนี้จะปั่นไปนอนแถวเขื่อนแม่งัดครับ 089-8133936
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

อรุณสวัสดิ์ลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่านครับ
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 3900, Dark Rock ทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: ๔๖๕ ซอยจ่าโสด ถนนทางรถไฟเก่า แขวง,เขตบางนา กทม.๑๐๒๖๐
ติดต่อ:

NOKNICE เขียน:อรุณสวัสดิ์ลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่านครับ
..ครับสวัสดี คืนนี้นอนที่ อช.ศรีล้านนา ท้ายคันเขื่อนแม่งัด
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

รูปภาพ

รูปภาพ

'โหรบุญเลิศ' ชี้ชะตาบ้านเมืองไปด้วยดี ก้าวหน้าสู่ความสงบสุข

บุญเลิศ" โหรการเมือง โพสต์เฟซบุ๊ก มองชะตาบ้านเมือง ชี้เปลี่ยนผ่านด้วยดี เจริญก้าวหน้า มีความสงบสุขทั่วกัน

รูปภาพ

ไทยรัฐออนไลน์: ภาพประกอบข่าว© ไทยรัฐออนไลน์ ภาพประกอบข่าว

เมื่อวันที่ 29 พ.ย. 59 นายบุญเลิศ ไพรินทร์ อดีต ส.ส.ฉะเชิงเทรา พรรคประชาธิปัตย์ และอดีต ส.ว. หรือที่รู้จักดีว่าโหรการเมือง ได้โพสต์เฟซบุ๊กส่วนตัว เมื่อเวลา 22.02 น. วันที่ 28 พ.ย.ที่ผ่านมาว่า "มองชะตาบ้านเมืองผ่านทั้งโหราศาสตร์ (Astrology) และศาสตร์แห่งตัวเลข (Science of Number) หรือเลขศาสตร์ (Numerology) แล้วพบว่า บ้านเมืองของเราจะเปลี่ยนผ่านไปด้วยดี มีความเจริญก้าวหน้า ความสงบ ความสุขของคนไทยโดยถ้วนหน้า ตั้งแต่วันที่ 29 พ.ย.59 เวลา 11.00 นาฬิกาเป็นต้นไป

ทั้งนี้เนื่องจากดาวที่ให้คุณสูงสุดในสุริยจักรวาล คือ ดาวพฤหัสบดีกำลังโคจรอยู่ในราศีกันย์ตรีโกณให้คุณราศีมังกรอย่างเต็มที่ ร่วมกับพฤหัสบดีเดิมถ้ามองเชิงเลขศาสตร์จะพบว่า วันที่ 29 พ.ย. 2016 (29+11+2016=4) เวลา 11.00 นาฬิกา(2) เป็นตัวเลขที่เป็นมิตรกับ เลข 7 (28+7+1952=7) และตามหลักเลขศาสตร์ระบบคาลเดียน (Chaldean System) เมื่อ 5,000 ปีเศษที่ Count Hamon (Cheiro) นำมาปรับใช้ ก็พบว่า เลข 1, 2, 4, 7 เป็นมิตรที่ดีต่อกัน ดังนั้นผู้ใดก็ตามที่มีตัวเลขแสดงเส้นทางชีวิต (Destiny Number) เท่ากับ เลข 1 หรือ เลข 2 หรือ เลข 4 หรือ เลข 7 จะประสบโชคดีมีความสำเร็จในวันที่ 29 พ.ย. 59 (2016) เวลา 11.00 นาฬิกา ตามหลักเลขศาสตร์ระบบคาลเดียน"

ขอให้มันเป็นจริงซักครั้งเถิด คนไทยจะได้นอนตาหลับ นับเป็นสิบปีคงได้ที่หาความสุขกันไม่ได้เลย

:lol: :lol: นี่ก็ใกล้จะสิ้นปี ๒๕๕๙ แล้วเหลือเวลาอีกแค่เดือนเดียว ตลอดปี ๕๙ นี้ผมไม่ได้ออกปั่นไปไหนไกล ๆ ดังที่วางแผนไว้อันเนื่องมาจาก ต้องคอยดูแลน้องสาวซึ่งเป็นมะเร็งต้องเข้าผ่าตัด เดินเข้าเดินออกโรงพยาบาลเหมือนกับบ้าน เมื่อได้กลับมาพักที่บ้านก็จะพาเธอออกปั่นเพื่อออกกำลังกายผลของการปั่นจักรยาน เธอสามารถผ่านวิกฤตมาได้เกือบจะ ๑ ปีแล้ว หมอบอกให้รอดูอาการผ่าน ๒ ปีได้ ถึงจะฟันธง ช่วงที่น้องทุเลาและสามารถอยู่คนเดียวได้อย่างปกติเรา ๒ คนจึงได้มีเวลาออกรอบซ้อมใหญ่ ๒ ครั้งด้วยกัน ครั้งแรกเป็นการเน้นระยะทาง ครั้งที่ ๒ เป็นการเน้นคุณภาพ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

:) :D ครั้งที่ ๒ เป้าหมายนี้ไปนอน ๒ คืน โหด มันส์ ฮา ครับ :) :D

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

:) :D วันจริงคงไม่นานนี้แน่นอน เป้าหมาย "ทั่วไทยไปกับจักรยาน" ต้องรอดูสถานการณ์ก่อนครับ :) :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่านครับ

ขอให้คุณป้า น้องสาวลุงหายป่วยและแข็งแรงในเร็ววันนะครับ

ส่วนผม....ทำงาน รอเวลาได้เดินทางบ้างครับ
ไฟล์แนบ
20161130_150016.jpg (83.81 KiB) เข้าดูแล้ว 117 ครั้ง
20161130_150032.jpg (70.72 KiB) เข้าดูแล้ว 117 ครั้ง
20161130_150125.jpg (77.86 KiB) เข้าดูแล้ว 117 ครั้ง
20161130_150138.jpg (75.12 KiB) เข้าดูแล้ว 117 ครั้ง
20161130_150235.jpg (72.27 KiB) เข้าดูแล้ว 117 ครั้ง
20161130_150245.jpg (83.46 KiB) เข้าดูแล้ว 117 ครั้ง
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

"..สวัสดีครับ น้องแดง และหลานนก จบทริปที่ อ.เชียงคำ เมื่อ ๑ ธ.ค.๕๙ ขึ้นรถที่ออกจาก บขส.เชียงคำ ๐๘.๔๕ น. ถึง บขส.หมอชิตใหม่ ๒๒.๓๐ น. ปั่นไปขึ้นรถไฟฟ้าที่สถานีหมดชิต รถออกจากสถานี ๒๓.๐๐ น. ลงสถานีแบริ่งสุดปลายทาง แล้วปั่นต่อถึงบ้าน ๐๐.๐๑ น. อาบน้ำ ต้มมาม่าทาน นอน สวดมนต์ หลับ.

..ทริปหน้า ยิ่งใหญ่มาก ๆ นะครับ "วันจริงคงไม่นานนี้แน่นอน เป้าหมาย "ทั่วไทยไปกับจักรยาน" ต้องรอดูสถานการณ์ก่อนครับ"

..ถ้าสะดวกกรุณาให้ทราบกำหนดการเดินทาง, วัตถุประสงค์, กิจกรรม และสิ่งที่คาดว่าจะได้รับ ของทริปให้ทราบด้วย จักเป็นพระคุณยิ่งครับ.
ไฟล์แนบ
IMG_0785.JPG (81.77 KiB) เข้าดูแล้ว 114 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

NOKNICE เขียน:สวัสดีลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่านครับ

ขอให้คุณป้า น้องสาวลุงหายป่วยและแข็งแรงในเร็ววันนะครับ ส่วนผม....ทำงาน รอเวลาได้เดินทางบ้างครับ
:) :D อรุณสวัสดิ์ครับ คุณหลาน ขอบพระคุณมากครับในคำอวยพรครับ และขอให้สมปรารถนาในเร็ววันนะครับ :) :D
ลุงเนตร เขียน:"..สวัสดีครับ น้องแดง และหลานนก จบทริปที่ อ.เชียงคำ เมื่อ ๑ ธ.ค.๕๙ ขึ้นรถที่ออกจาก บขส.เชียงคำ ๐๘.๔๕ น. ถึง บขส.หมอชิตใหม่ ๒๒.๓๐ น. ปั่นไปขึ้นรถไฟฟ้าที่สถานีหมดชิต รถออกจากสถานี ๒๓.๐๐ น. ลงสถานีแบริ่งสุดปลายทาง แล้วปั่นต่อถึงบ้าน ๐๐.๐๑ น. อาบน้ำ ต้มมาม่าทาน นอน สวดมนต์ หลับ.

..ทริปหน้า ยิ่งใหญ่มาก ๆ นะครับ "วันจริงคงไม่นานนี้แน่นอน เป้าหมาย "ทั่วไทยไปกับจักรยาน" ต้องรอดูสถานการณ์ก่อนครับ"

..ถ้าสะดวกกรุณาให้ทราบกำหนดการเดินทาง, วัตถุประสงค์, กิจกรรม และสิ่งที่คาดว่าจะได้รับ ของทริปให้ทราบด้วย จักเป็นพระคุณยิ่งครับ.
:o :o อรุณสวัสดิ์ครับ พี่เนตรที่เคารพอย่างสูง "ทริปหน้า ยิ่งใหญ่มาก ๆ นะครับ" โอ้ย..พี่ครับ คำนี้ผมแย่เลยครับ ไปเทียบกับคนอื่นหรือกับคุณพี่ก็ได้ มันก็เทียบกันไม่ติดแล้วล่ะครับ ทริปของผมมันเพียงเด็ก ๆ เพราะทริปผมไม่มีวัตถุประสงค์ กิจกรรม ตลอดจนสิ่งที่คาดว่าจะได้รับใดๆ เราไปกันดุ่ย ๆ ไม่มีหลักวิชาการทั้งสิ้นเลยครับพี่ ไปเพราะอยากจะไป สำหรับคำว่า "ทั่วไทยไปกับจักรยาน" ก็เพียงอยากจะบอกกับทุก ๆ ท่านว่าผมไปแบบใช้จักรยานนะเพราะ ใจคิดว่าอยากจะให้เป็นแบบอย่างสำหรับคนเบี้ยน้อยหอยน้อย ไม่มีกะตังมากพอจะไปแบบอื่นให้หันกลับมามองว่า จักรยานมันก็ไปได้นี่หว่า...หากมีใจรักและใจถึง อีกอย่างก็เพื่อเป็นแนวทางสำหรับนักจักรยานรุ่นหลัง ๆ จะได้มีกำลังใจอยากจะไปบ้าง

สำหรับในระหว่างการเดินทางนั้นเราก็จะถือโอกาสเผยแพร่ พระพุทธศาสนา ตามที่ได้รับปากกับ พ่อ-แม่-ครูบาอาจารย์ไว้ ก็แค่นี้จริง ๆ สำหรับแนวทางการเผยแพร่ก็ไม่ได้ลึกซึ้งอะไร เราเจอใครที่เขามีความทุกข์(เชื่อครับเจอเยอะเลยล่ะ) ถ้าเขามีวาสนาเราก็จะช่วยชี้ทาง แนะนำ ศีลธรรม จริยธรรม ตลอดจนแนวทางของพระพุทธศาสนาที่จะนำพาไปสู่การดับทุกข์ ถ้าเราพูดกันเรื่อง ศีลธรรม จริยธรรม ทุกคนพอนึกได้คิดออก แต่พอพูดเรื่องศาสนาทุกคนจะเริ่ม งง ๆ กันแล้ว ร้อยละแปดสิบครับที่ไม่เข้าใจศาสนา เขาคิดว่า ศีลธรรม จริยธรรม นี้แหละคือตัวศาสนาเมื่อคิดอย่างนี้โอกาสจะพ้นทุกข์มันก็ยาก

พุทธศาสนานั้นมันเหนือกว่าคำว่า ศีลธรรมจริยธรรม เพราะศีลธรรมจริยธรรมเป็นของที่มาคู่โลก หรือที่เรียกว่าเป็น "สากล" เพราะมีศีลธรรมจริยธรรมครบถ้วนจึงได้เกิดมาเป็น "คน" เมื่อเกิดมาแล้วก็มารักษา ศีลธรรมจริยธรรม ก็จะกลับมาเกิดเป็นคนเวียนแล้วเวียนเล่าไม่รู้จบ แต่พระพุทธศาสนาสอนลึก(สูง)ไปยิ่งกว่าขั้นนั้น เช่นสอนว่า ไม่ทำบาปทั้งปวง ทำความดีทั้งหมดทั้งสิ้น ทำจิตใจให้สะอาดบริสุทธิ์ผ่องใส

ไม่ทำบาปทั้งปวง ทำความดีทั้งหมดทั้งสิ้น จุดนี้ก็คือ ศีลธรรมจริยธรรม ส่วน ทำจิตใจให้สะอาดบริสุทธิ์ผ่องใส นี่ล่ะครับคือที่บอกว่าลึก(สูง) ขึ้นไปอีกในศาสนาอื่นข้อนี้ไม่บอกไว้หรือบอกไว้ก็ไม่ทะลุปรุโปร่ง ทำอย่างไรจึงจะบริสุทธิ์ผ่องใส สำหรับพุทธศาสนานั้นบอกสอนไว้หมดเช่น ก็ต้องฝึก สติ สมาธิ เพื่อให้เกิดปัญญา เมื่อเกิดปัญญาก็จะรู้แจ้งเห็นธรรมมากขึ้น ๆ ที่สุดก็จะรู้ว่า "อะไรเป็นอะไร" หรือฝึกไป ๆ ก็จะเห็น อริยสัจ ๔ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ฯ เป็นต้น แบบนี้ล่ะครับ :) :D

รูปภาพ

:shock: :o แผนที่ข้างบนนี้คือ แนวทางคร่าว ๆ ที่ผมร่างไว้ในใจและพอสร้างเป็นโครงร่างให้เข้าใจได้ง่าย ๆ ครับ แต่ผมต้องรอดูสถานการณ์ก่อนครับจึงกำหนดวันยังไม่ได้ เช่นขณะนี้ น้ำท่วมภาคใต้ ฯ เพื่อนที่อยู่ภาคใต้คอยให้ข่าวสารมาตลอดเป็นระยะ ๆ ทุกสิ่งอย่างในโลกใบนี้ พระพุทธองค์ตรัสไว้แล้วว่า "ไม่เที่ยงแท้แน่นอน" หากสถานการณ์ เหตุการณ์ไม่เอื้ออำนวย แผนนี้อาจล้มเหลวก็ได้ แต่สำหรับผมแล้ว ฝันไว้อย่างไรจะสานฝันและฟันฝ่าไปให้ถึงจงได้ วันนั้นมาถึงผมจะแจ้งให้คุณพี่ทราบครับ ผิดพลาดเมตตาอภัยให้ผมด้วยครับพี่ :) :D
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

อรุณสวัสดิ์ครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน

เอาใจเชียร์ให้ลุงเดินทางด้วยจักรยานได้โดยเร็วด้วยครับ

ส่วนผม ตั้งแต่พรุ่งนี้ถึงวันอาทิตย์ที่ 11 ชวนลุงเดินเดินทางไปกาญครับ คงได้ความรู้เพิ่มเติมจากลุงเนตรอีกมากแน่ๆครับ

เมื่อวันอาทิตย์ได้ไปปั่นตามรอยพระนาชดำริคลองลัดโพธิ์กับเพื่อนนักปั่นมาครับ
ไฟล์แนบ
1481027751221[1].jpg (62.54 KiB) เข้าดูแล้ว 105 ครั้ง
1480847017354[1].jpg (65.57 KiB) เข้าดูแล้ว 105 ครั้ง
20161204_103709[1].jpg (59.34 KiB) เข้าดูแล้ว 105 ครั้ง
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Deang-sarapee เขียน:
NOKNICE เขียน:สวัสดีลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่านครับ

ขอให้คุณป้า น้องสาวลุงหายป่วยและแข็งแรงในเร็ววันนะครับ ส่วนผม....ทำงาน รอเวลาได้เดินทางบ้างครับ
:) :D อรุณสวัสดิ์ครับ คุณหลาน ขอบพระคุณมากครับในคำอวยพรครับ และขอให้สมปรารถนาในเร็ววันนะครับ :) :D
ลุงเนตร เขียน:"..สวัสดีครับ น้องแดง และหลานนก จบทริปที่ อ.เชียงคำ เมื่อ ๑ ธ.ค.๕๙ ขึ้นรถที่ออกจาก บขส.เชียงคำ ๐๘.๔๕ น. ถึง บขส.หมอชิตใหม่ ๒๒.๓๐ น. ปั่นไปขึ้นรถไฟฟ้าที่สถานีหมดชิต รถออกจากสถานี ๒๓.๐๐ น. ลงสถานีแบริ่งสุดปลายทาง แล้วปั่นต่อถึงบ้าน ๐๐.๐๑ น. อาบน้ำ ต้มมาม่าทาน นอน สวดมนต์ หลับ.

:o :o อรุณสวัสดิ์ครับ พี่เนตรที่เคารพอย่างสูง "ทริปหน้า ยิ่งใหญ่มาก ๆ นะครับ" โอ้ย..พี่ครับ คำนี้ผมแย่เลยครับ ไปเทียบกับคนอื่นหรือกับคุณพี่ก็ได้ มันก็เทียบกันไม่ติดแล้วล่ะครับ ทริปของผมมันเพียงเด็ก ๆ เพราะทริปผมไม่มีวัตถุประสงค์ กิจกรรม ตลอดจนสิ่งที่คาดว่าจะได้รับใดๆ เราไปกันดุ่ย ๆ ไม่มีหลักวิชาการทั้งสิ้นเลยครับพี่ ไปเพราะอยากจะไป สำหรับคำว่า "ทั่วไทยไปกับจักรยาน" ก็เพียงอยากจะบอกกับทุก ๆ ท่านว่าผมไปแบบใช้จักรยานนะเพราะ ใจคิดว่าอยากจะให้เป็นแบบอย่างสำหรับคนเบี้ยน้อยหอยน้อย ไม่มีกะตังมากพอจะไปแบบอื่นให้หันกลับมามองว่า จักรยานมันก็ไปได้นี่หว่า...หากมีใจรักและใจถึง อีกอย่างก็เพื่อเป็นแนวทางสำหรับนักจักรยานรุ่นหลัง ๆ จะได้มีกำลังใจอยากจะไปบ้าง

สำหรับในระหว่างการเดินทางนั้นเราก็จะถือโอกาสเผยแพร่ พระพุทธศาสนา ตามที่ได้รับปากกับ พ่อ-แม่-ครูบาอาจารย์ไว้ ก็แค่นี้จริง ๆ สำหรับแนวทางการเผยแพร่ก็ไม่ได้ลึกซึ้งอะไร เราเจอใครที่เขามีความทุกข์(เชื่อครับเจอเยอะเลยล่ะ) ถ้าเขามีวาสนาเราก็จะช่วยชี้ทาง แนะนำ ศีลธรรม จริยธรรม ตลอดจนแนวทางของพระพุทธศาสนาที่จะนำพาไปสู่การดับทุกข์ ถ้าเราพูดกันเรื่อง ศีลธรรม จริยธรรม ทุกคนพอนึกได้คิดออก แต่พอพูดเรื่องศาสนาทุกคนจะเริ่ม งง ๆ กันแล้ว ร้อยละแปดสิบครับที่ไม่เข้าใจศาสนา เขาคิดว่า ศีลธรรม จริยธรรม นี้แหละคือตัวศาสนาเมื่อคิดอย่างนี้โอกาสจะพ้นทุกข์มันก็ยาก

พุทธศาสนานั้นมันเหนือกว่าคำว่า ศีลธรรมจริยธรรม เพราะศีลธรรมจริยธรรมเป็นของที่มาคู่โลก หรือที่เรียกว่าเป็น "สากล" เพราะมีศีลธรรมจริยธรรมครบถ้วนจึงได้เกิดมาเป็น "คน" เมื่อเกิดมาแล้วก็มารักษา ศีลธรรมจริยธรรม ก็จะกลับมาเกิดเป็นคนเวียนแล้วเวียนเล่าไม่รู้จบ แต่พระพุทธศาสนาสอนลึก(สูง)ไปยิ่งกว่าขั้นนั้น เช่นสอนว่า ไม่ทำบาปทั้งปวง ทำความดีทั้งหมดทั้งสิ้น ทำจิตใจให้สะอาดบริสุทธิ์ผ่องใส

ไม่ทำบาปทั้งปวง ทำความดีทั้งหมดทั้งสิ้น จุดนี้ก็คือ ศีลธรรมจริยธรรม ส่วน ทำจิตใจให้สะอาดบริสุทธิ์ผ่องใส นี่ล่ะครับคือที่บอกว่าลึก(สูง) ขึ้นไปอีกในศาสนาอื่นข้อนี้ไม่บอกไว้หรือบอกไว้ก็ไม่ทะลุปรุโปร่ง ทำอย่างไรจึงจะบริสุทธิ์ผ่องใส สำหรับพุทธศาสนานั้นบอกสอนไว้หมดเช่น ก็ต้องฝึก สติ สมาธิ เพื่อให้เกิดปัญญา เมื่อเกิดปัญญาก็จะรู้แจ้งเห็นธรรมมากขึ้น ๆ ที่สุดก็จะรู้ว่า "อะไรเป็นอะไร" หรือฝึกไป ๆ ก็จะเห็น อริยสัจ ๔ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ฯ เป็นต้น แบบนี้ล่ะครับ :) :D

รูปภาพ

:shock: :o แผนที่ข้างบนนี้คือ แนวทางคร่าว ๆ ที่ผมร่างไว้ในใจและพอสร้างเป็นโครงร่างให้เข้าใจได้ง่าย ๆ ครับ แต่ผมต้องรอดูสถานการณ์ก่อนครับจึงกำหนดวันยังไม่ได้ เช่นขณะนี้ น้ำท่วมภาคใต้ ฯ เพื่อนที่อยู่ภาคใต้คอยให้ข่าวสารมาตลอดเป็นระยะ ๆ ทุกสิ่งอย่างในโลกใบนี้ พระพุทธองค์ตรัสไว้แล้วว่า "ไม่เที่ยงแท้แน่นอน" หากสถานการณ์ เหตุการณ์ไม่เอื้ออำนวย แผนนี้อาจล้มเหลวก็ได้ แต่สำหรับผมแล้ว ฝันไว้อย่างไรจะสานฝันและฟันฝ่าไปให้ถึงจงได้ วันนั้นมาถึงผมจะแจ้งให้คุณพี่ทราบครับ ผิดพลาดเมตตาอภัยให้ผมด้วยครับพี่ :) :D
""..สวัสดีครับ น้องแดง สารภี .. ขอบคุณมาก ที่ตอบให้ทราบ ครบถ้วนกระบวนความตามที่ถาม "โครงการนี้ ยิ่งใหญ่ โดยความคิดเห็นของพี่แต่ผู้เดีียวแล"..""
ขาประจำ
ขาประจำ

NOKNICE เขียน:อรุณสวัสดิ์ครับลุงแดง ลุงเนตรและทุกท่าน เอาใจเชียร์ให้ลุงเดินทางด้วยจักรยานได้โดยเร็วด้วยครับ ส่วนผม ตั้งแต่พรุ่งนี้ถึงวันอาทิตย์ที่ 11 ชวนลุงเดินเดินทางไปกาญครับ คงได้ความรู้เพิ่มเติมจากลุงเนตรอีกมากแน่ๆครับ เมื่อวันอาทิตย์ได้ไปปั่นตามรอยพระนาชดำริคลองลัดโพธิ์กับเพื่อนนักปั่นมาครับ
:) :D ยอดเยี่ยม ขอให้เดินทางด้วยความสนุกสนานและปลอดภัยตลอดการเดินทางครับ
ลุงเนตร เขียน:
""..สวัสดีครับ น้องแดง สารภี .. ขอบคุณมาก ที่ตอบให้ทราบ ครบถ้วนกระบวนความตามที่ถาม "โครงการนี้ ยิ่งใหญ่ โดยความคิดเห็นของพี่แต่ผู้เดีียวแล"..""
:) :D ขอบคุณครับ...ผมเกรงว่าคนอื่นเขามาอ่านเจอ เขาจะหมั่นไส้ผม ซึ่งไม่ต้องการให้เกิดประเด็น เป็นอันเข้าใจนะครับ"โครงการนี้ ยิ่งใหญ่ โดยความคิดเห็นของพี่แต่ผู้เดีียวแล" เป็นความคิดเห็นของคุณพี่เนตรเพียงคนเดียว...นะครับ ขอบพระคุณพี่มากครับที่ให้กำลังใจแบบล้นใจ :lol: :lol:

รูปภาพที่ภูแสงจันทร์ ได้เห็นปรากฏการณ์ท้องฟ้าแปลกตาคือ เมฆฟุ้งกระจายบางส่วนก็พาดผ่านท้องฟ้า ยืนสังเกตุเป็นนานจนอดไม่ไหวขอเก็บภาพมาเล่าสู่กันฟัง แต่ไหนแต่ไรคนโบราณ(พ่อ-แม่)เคยเล่าให้ฟังว่าถ้าเห็นท้องฟ้าปรากฏการณ์เช่นที่ว่า ระวังไว้ปีนี้จะหนาวหนัก สมัยเป็นเด็กบอกได้เลยครับอากาศภาคเหนือหนาวมาก ๆ ครับ ผมกับพี่สาวต้องนั่งผิงไฟทุกเช้าเสมอ ๆ ครอบครัวเราไม่ถึงกับยากจนนักแต่ก็ไม่ร่ำรวยพอที่จะหาเสื้อผ้าสวย ๆ หนา ๆ ใส่ กองไฟจึงดีที่สุดให้ความอบอุ่นได้ดี :lol: :lol:

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพและเช้าวันนี้ที่ภูแสงจันทร์อุณภูมิ์ที่ ๑๔ องศาเซลเซียส เรียกว่าเย็น ๆ ครับ แต่ถ้าคนภาคอื่นก็เรียกว่าหนาวทีเดียว หนาวนี้ภาคเหนือน่าท่องเที่ยวมาก ๆ นะครับ ใครที่มีเวลาโปรดให้การสนับสนุนภาครัฐบาลที่รณรงค์เชิญชวนให้หันมาท่องเที่ยวเมืองไทย เชียงใหม่-เชียงราย ยินดีต้อนรับ เรามีสถานที่ท่องเที่ยวหลายแห่งที่สุดจะประทับใจ ยิ่งเดินทางด้วยจักรยานยิ่งมีความสุข หาเวลาให้กำไรกับชีวิตมาฝึกใช้ชีวิตแบบ Slow Life ท่านจะได้สัจธรรมนำมาสอนใจให้ชีวิตเต็มเปี่ยมกับคำว่า "มนุษย์" เรียนเชิญกันนะครับ :) :D

:shock: :shock:
อากาศเย็นถึงหนาว กับมีหมอกบางในตอนเช้า อุณหภูมิต่ำสุด 14-20 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 29-32 องศาเซลเซียส บริเวณยอดดอยอากาศหนาว อุณหภูมิต่ำสุด 7-14 องศาเซลเซียส ลมตะวันออก ความเร็ว 10-25 กม./ชม.
ออกประกาศ 10 ธันวาคม 2559 05:00 น

คาดหมาย : ในช่วงวันที่ 10-14 ธ.ค. อากาศเย็นถึงหนาวกับมีหมอกในตอนเช้า และมีหมอกหนาในบางพื้นที่ โดยอุณหภูมิจะสูงขึ้น 1-2 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 15-22 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 28-33 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 10-25 กม. /ชม. ในวันที่ 15 ธ.ค. อากาศเย็นถึงหนาวกับมีหมอกในตอนเช้า และอุณหภูมิจะลดลง 1-2 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 14-20 องศาเซลเซียส อุณหภูมิสูงสุด 28-32 องศาเซลเซียส บริเวณยอดดอยอากาศหนาว อุณหภูมิต่ำสุด 7-14 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงเหนือ ความเร็ว 15-30 กม. /ชม.

รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
ภาพสามภาพที่แพร่หลายในโซเชียลมีเดียได้อารมณ์และเห็นความแตกต่าง พร้อมกับความช่างคิดของ "คน" แต่เมื่อเห็นแล้วทำให้สะท้อนและนึกถึงชีวิตเมื่อวัยเด็กตามที่เล่าให้ฟัง วันนี้เวลานี้ครอบครัวผมมีความสุขกว่าเมื่อวัยเด็ก ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อันเนื่องมาจาก การที่ผมสามารถหันหลังให้กับอบายมุขได้ทั้งหมดทั้งสิ้น ขอย้อนหลังไปในอดีตที่หลังจากเรียนจบและเข้าทำงาน ผมเกเรมาก ๆ ถึงขั้นเกือบถูกไล่ออกจากราชการ โชคดีเป็นของผมที่สมัยเด็ก ๆ ครอบครัวยังไม่ร่ำรวยคุณแม่เป็นคนธรรมะมาก ทุกวันพระคุณแม่จะพาผมกับพี่สาวไปวัดเสมอ ๆ สุดท้ายเมื่ออยู่ชั้น ป.๓ - ๔ ผมก็ได้ไปเป็นเด็กวัดอยู่วัดมาตลอดได้ถูกพระอาจารย์เคี่ยวเข็ญให้เรียนสวดมนต์ ฝึกนั่งภาวนาท่านสอนเรื่องบาปบุญคุณโทษเยอะครับ จนจบชั้น ป.๔ ผมอยากจะบวชแต่พ่อส่งเข้าไปเรียนใน อ.เมืองเชียงใหม่ ก็เริ่มห่างวัดคบเพื่อนใหม่เจอะเจอหลาย ๆ รูปแบบ ส่วนใหญ่แล้วคนรวย ๆ ทั้งนั้น

อาจจะด้วยวิบากกรรมที่ตามมาแต่อดีตชาติก็ไม่ว่ากัน แต่กรรมปัจจุบันนี่มันยิ่งรุนแรงร้ายกาจมากกว่า ช่วงรับราชการต้องเข้าสู่สนามรบการเข่นฆ่าถือเป็นเรื่องธรรมดา เราไม่ฆ่าเขาเขาก็ฆ่าเรา ตชด.เป็นชีวิตที่แสนจะรันทดมาก ๆ อยู่ฐานกันแค่ไม่เกิน ๑๐ กว่าคน ตกอยู่ในวงล้อมของข้าศึกตลอดเวลา ช่วงนั้นใครตายก่อนถือว่าโชคดีใครไม่ตายก็เตรียมตัวไม่วันใดก็วันหนึ่ง ช่วงนั้นถ้ามองย้อนอดีตก็สุด ๆ ของความห่างจากศีลธรรม สุรายาเมาคือเพื่อน นารีพาชีกีฬาบัตรคือความสนุกสนาน ผมเลวร้ายนับสิบ ๆ ปี จวบจนเจอพระอริยเจ้าท่านได้เมตตาช่วยมาดึงผมขึ้นจากนรกได้ จนกระทั่งกล้าประกาศตัวเองเกิดใหม่อีกครั้งเมื่อ ๑ มกราคม ๒๕๓๒ โดย เลิก ละอบายมุขทั้งหมดทั้งสิ้น หันหน้าเดินทางธรรมอย่างเร่งรีบ วิบากกรรมตามมาทวงคืนติด ๆ แทบเลือดตากระเด็น วันนี้เวลานี้ผมถือได้ว่าวิ่งหนีวิบากกรรมจนถึงที่สุด

กระทู้จักรยานธุดงค์ของ Thaimtb.com เป็นส่วนหนึ่งที่จุดประกายให้ผมได้สร้างบุญอันยิ่งใหญ่ ถึงวันนี้สามารถรวมเรื่องสร้างเป็นหนังสือเล่มใหญ่ได้อย่างน้อยเล่มหนึ่ง ซึ่งเป็นการทำให้ผมได้ทำตามคำสอนของครูบาอาจารย์ ที่ว่าให้นำธรรมะมาเผยแพร่เพื่อร่ำร้องให้ศีลธรรมกลับมาก่อนโลกาจะวินาศ นับได้จะย่างเข้าปีที่ ๓ แล้วละครับ(เหลืออีกเพียงเดือนเดียว ๕๕๕) บางส่วนของธรรมะได้ปรากฏในกระทู้ของ จักรยานธุดงค์นี้ ผมขอขอบคุณ Thaimtb.com ไว้ ณ ที่นี้เป็นอย่างสูงครับ

บุญใดที่ผมสร้างไว้ ณ จุดนี้ก็ขออุทิศมอบให้กับทุกท่านให้อยู่เย็นเป็นสุขกันถ้วนหน้า กรรมที่ผิดพลาดเมตตาอโหสิกรรมแก่ผมด้วย และเรียนเชิญให้หาเวลามาใช้ชีวิตแบบ Slow Life (มาปั่นจักรยานทางไกล)ปฏิบัติธรรมไปด้วยแล้วท่านจะพบกับสิ่งมหัศจรรย์เหมือนที่ผมได้เล่าให้ฟัง :) :D

:idea: :idea: “กมฺมุนา วตฺตติ โลโก กมฺมุนา วตฺตติ ปชา กมฺมนิ พนฺธนา สตฺตา รถสฺสาณีว ยายโต”

“โลกย่อมเป็นไปเพราะกรรมหมู่สัตว์ย่อมเป็นไปเพราะกรรมสัตว์ทั้งหลายถูกผูกไว้ในกรรมเหมือนลิ่มสลักของรถที่กำลังแล่นไปฉะนั้น” คำกล่าวขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้กล่าวไว้ สัตว์โลกทำสิ่งใดไว้สิ่งนั้นก็จะมีผลตามเสมอไม่ช้าก็เร็วเป็นดังกงกรรมกงเวียนวนอยู่เรื่อยเรื่อย

“กรรม” ตามหลักทางพระพุทธศาสนาก็คือการกระทำที่เกิดมาจากเหตุแห่งเจตนา และคำว่า “วิบาก”ผลที่เกิดขึ้นจากเหตุแห่งการกระทำกรรมนั้น เมื่อมีเหตุแห่งกรรมก็ต้องมีผลแห่งกรรมตามมาเช่นกันเพราะฉะนั้นไม่ว่าจะเป็นกรรมดี หรือ กรรมชั่วจะอยู่ติดตัวเราตลอดไป เพราะทั้งกรรมดีและกรรมชั่วจะคอยอยู่เคียงข้างเราไปตลอดโดยไม่แยกไปไหน แต่ก็ไม่มีวันที่กุศลจะล้างบาปออกไป

“ ดูก่อนปุณณะ กรรม ๔ ประการนี้… กรรมดำ มีวิบากดำมีอยู่ กรรมขาว มีวิบากขาว มีอยู่” กรรมทั้งดำทั้งขาว มีวิบากทั้งดำทั้งขาวมีอยู่ กรรมไม่ดำไม่ขาว มีวิบากไม่ดำไม่ขาวเป็นไปเพื่อความสิ้นกรรมมีอยู่” นั่นหมายถึงทั้งกรรมดำ กรรมขาวก็มีวิบากกรรมของตนเอง โดยสามารถแบ่งเป็นสองแบบได้คือ

กรรมดำ ก็คือแนวทางผลและการกระทำออกมาในด้านบวกร่วมถึงการเสนอตนเองให้กับผู้อื่นได้ชื่นชม
กรรมขาว เป็นแนวสองแนวทาง ทุกสิ่งในกรรมขาวล้วนมาจากการไม่เบียดเบียนผู้ใด ผลกระทำดังกล่าวทำให้ตนมีสุขและสังคมก็มีสุข
๓ กรรมทั้งดำทั้งขาว เป็นผลแห่งการกระทำที่มีทั้งเบียดเบียนและไม่เบียดเบียนบ้างทำให้ผลกรรมออกผลลัพธ์มากลางกลาง มีทั้งสุขและทุกข์ปนกันไป
๔ กรรมไม่ดำไม่ขาว เป็นกรรมของพระอรหันต์ผู้ซึ่งละแล้วด้วยกรรมทั้งปวง

วิบากกรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นกรรมดีหรือกรรมชั่ว ไม่ว่าจะเป็นกุศลหรืออกุศล การฝึกฝนให้ข่มจิตใจละทิ้งวิบากกรรมในอดีตไม่ว่าชาติก่อนหน้าหรือชาตินี้ไม่ว่าผลอะไรจะเกิดตามมาก็ต้องรับมือให้จงได้เพราะเป็นสิ่งที่เราสร้างสะสมมา โดยมีส่วนประกอบมาจากเหตุและผลทั้งสิ้น ในเมื่อมีเหตุแห่งการกระทำย่อมมีผลลัพธ์แห่งการกระทำเช่นกัน

แต่เท่าที่หลายคนทราบและพอจะเข้าใจกับคำว่า “วิบากกรรม” นั้นก็คือการเจอแต่สิ่งร้ายร้ายสิ่งแย่ๆ ไม่ว่าจะเป็นความยากจน ตกงาน อุบัติเหตุซ้ำแล้วซ้ำเล่าอาจจะเกิดมาจากวิบากกรรมที่เคยสะสมมาหรือไม่นั้นไม่สำคัญ เพราะไม่สามารถย้อนกลับไปแก้ไขอะไรได้อีก มีเพียงกลับมามองที่ปลายทางว่าทำไมถึงเกิดเหตุนี้ และนำมาวิเคราะห์หาข้อแก้ไขจะดีกว่าทนทุกข์ทรมานกับการนั่งจมอยู่กับผลกรรมนั้น การที่ได้แก้ปัญหาที่เป็นเหตุแห่งกรรมอาจจะช่วยให้วิบากกรรมที่เจอค่อยค่อยคลายไปที่ละน้อยก็เป็นไปได้ :) :D

:) :D การแก้กรรมที่ดีที่สุดคือสร้างกุศล(ความดี)ด้วยบุญกิริยาวัตถุ ๑๐ อันเริ่มแต่ ทาน ศีล ภาวนา ดังเช่นที่ผมได้กระทำมาโดยตลอด การไปรดน้ำมนต์สะเดาะเคราะห์กับเกจิอาจารย์ แต่ตนเองไม่สร้าง กรรมดี เลย บอกได้คำเดียวว่า "เปล่าประโยชน์ครับ" จงสร้างแต่กรรมดีเพื่อหนีวิบากกรรม และเป็นทุนหนุนนำอนาคต อย่าไปหลงงมงายกับการสะเดาะเคราะห์แก้กรรมแบบคนปัญญาอ่อนกันเลยดีกว่าครับ ผิดพลาดกราบอภัยครับ :) :D
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

"......ครับ.........สาธุ........ครับ.........."
ไฟล์แนบ
20161210_101822.jpg (79.69 KiB) เข้าดูแล้ว 87 ครั้ง
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีลุงแดง และทุกท่านครับ
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

..สวัสดี น้องแดง หลานนก สบายดี..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”