ไมล์ Sigma rox 5.0 ใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้าง

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
Jaipanfc
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0871880035
team: belkin team
Bike: bianchi nirone 7
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

ไมล์ Sigma rox 5.0 ใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้าง

โพสต์ โดย Jaipanfc »

คือ...ผมอยากรู้ว่ารุ่นนี้ใช้เป็นยังไง ปัญหาจุกจิกอะไรเยอะไหม หารีวิวจากยูทูปก็ไม่มี

เลยอยากได้ข้อมูลจากนักปั่นที่เคยใช้งานรุ่นนี้
Mr.kim
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: merida scultura 2015

Re: ไมล์ Sigma rox 5.0 ใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้าง

โพสต์ โดย Mr.kim »

เห็นกระทู้ตั้งนานแล้ว ไม่กล้าตอบ
กำลังจะเซ็งกับ Rox 5.0 อยู่เหมือนกัน ว่าทำไมรอบขา มันไม่ขึ้น หรือขึ้น ๆ หาย ๆ
สรุป เป็นกับผมขาติดด้านขาไมล์ ผิด มันเป็นรูป สี่เหลี่ยมคิดว่าติดด้านไหนก็เหมือนกัน ซึ่งในคู่มือไม่ได้บอก แต่จริงๆ แล้วถ้าถูกด้าน เป็นปกติครับ (คนใช้ไม่รู้จริง ๆ หาคนเคยใช้ก็ไม่มี หาคนแนะนำก็ไม่มี ไปให้ให้ร้านดูเฮียแกเปิดคู่มืออย่างเดียวเซ็ง)

เป็นข้อ ๆ เลยละกัน รีวิวให้เลยละกัน
1.ไมล์ ขึ้นปกติครับ
2.รอบขา ขึ้นปกติ ดีเลย์นิด ๆ ประมาณ 2 วิ
3.หัวใจ ไม่ต้องใส่แน่นจนรัด แค่เอาน้ำทาตรงแผ่นซฺิลิโคน เกือบหลวม ๆ ตอนแรกผมไม่กล้าซื้อตัวแพง ๆ เพราะกลัวใส่คาดอกและจะไม่สบายตัว ตอนนี้ ดีมากครับ ชอบมาก ลืมว่าใส่เอาน้ำราดหัวไปก็บ่อย ๆ
4.มีไฟครับ กด ปุ่ม ข้างซ้ายล่างกับซ้ายบนค้าง ๆ 5 วิ จะ ปิด เปิดไฟ คือถ้าเปิดแล้ว กด 1 ครั้งไฟจะติดก่อนแล้วกดตามปกติ ไม่มีติดตลอดเวลา (ผมขี่กลางคืนเอา power bank กับไฟ led เหมือนปากกา เล็ก ๆ มาเกาะส่องไมล์ตลอดเวลา)
5.มีฟังคชั่นขี่เป็นรอบ แต่ผมทำไม่เป็น กำลังงมอยู่
6.ถ้าสนใจจริง ลองไปทดสอบในแต่ละรุ่่น์ที่หน้า web site sigma มันมีไมล์เสมือน on web ให้ลองเล่นครับ
7.ตัวไมล์ถอด ออกมาแล้วดูรอบต่าง ๆ ไม่ได้นะครับ ต้องเสียบบนแท่นของมันถึงจะทำงาน ตัวที่ใส่สายเป็นนาฬิกาก็เป็นแท่นวางแบบเดียวกัน
7.1 หน้าจอปรับแก้เมนูเหมือนตัวแพงไม่ได้นะครับ
7.2 เมนูหลากหลายมาก กดปุ่นซ้ายบน มีให้ดูชุดนึง กดปุ่มขวาล่างมีใหห้ดูอีกชุดนึง ใหม่ ๆ ดูระยะทางทั้งหมดแล้วกดกลับมาดูเวลา นี่เกือบทิ่มลงถนน หายากเกิน แต่ตอนนี้ชินแล้ว กดนับครั้งเอา กด 3 ครั้งไปนี้ กด 5 ครั้งดูอันโน้น
7.3 เมนูมากบอกละเอียดดีครับ
7.4 ตอน setup กำหนดอายู โซนหัวใจ ได้ แล้วให้มันเตือนเวลา อยู่โซนไหนได้เฉพาะได้ เช่น โซน 60-70 ถ้าต่ำห้อเกินมันจะเตือนบอกครับ ชอบตรงนี่ละ
7.5 ระยะทางเทียบกับ endo ที่ใช้ gps ห่างกันพอควร gps หายไปเป็น กิโล อยู่เด้อ
8.ตอนแรกอยากได้ตัวแพง ๆ กะว่าขี่เสร็จ อับขึ้นเว็บ ๆ ทุกวัน ดูความเร็ว อะไรแบบนี้ เดี่ยวนี้ เปิดโทรศัพท์ เปิด gps จับระยะทาง ขี่เสร็จ ปิด เดือนนึงมาดูทีนึงว่าขี่ไปกี่กิโล แค่เท่านี้ละครับ
9.ไม่มี gps เด้อครับ ต่อกับ app อะไรโดยตรงไม่ได้นะครับ ต้องไปซื้อขาต่อคอมต่างหากแล้วเอาไฟล์ไปประมาณอีกที
ไป stravaแล้วโอนไฟล ไป endo
10.ซื้อที่ร้านเท่านั้น เสียจะได้เปลี่ยนชิ้นที่เสียได้เลย ซื้อผ่านเว็บจะยากนะถ้าเสีย
11.ของผมมีปัญหากับไฟ Led 1200 Lm ใช้กับ power bank รอบขาขึ้น แล้วหายเป็นพักๆ หายไป 5-10 วิแล้วมา ปิดไฟปกติ
12.ถามว่าคุ้มราคาไหม ผมให้ 8/10 จากราคา 4500 ซื้อเมื่อนานแล้ว ถ้าได้มือสองหรือถูกกว่านี้น่าจะคุ้มมากครับ
13.ถ้าผมมีตัง รู้งี้เอา rox 10(ตอนราคาลง) ดีกว่า มีgps เสียคอมได้โดยตรง ดีกว่า
14.ใช้ไปซักพักจะรู้เองว่าหัวใจเกินโซน เหนื่อขนาดไหน หลัง ๆ ก็ถอดหัวใจขี่ครับ ถ้าผมงบไม่พอจะหาไมล์แบบสาย ดูแค่รอบขา กับความเร็วก็พอ
jazzy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-0731044
Bike: s-work m5,khs team

Re: ไมล์ Sigma rox 5.0 ใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้าง

โพสต์ โดย jazzy »

ผมใช้อยู่ครับ ดีไม่มีปัญหาอะไร
แต่อยากทราบว่า ปิดเสียงเตือนยังไงครับ ร้องตลอด รำคาญมากๆครับ
^^^^^^ไปทุกที่ ที่มีทาง^^^^^^^
thenengx
สมาชิก
สมาชิก
team: MTB TRAT THAILAND
Bike: Format Phantom 26"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thenengx »

ทดลองเล่นดูก่อนครับ / http://www.sigmasport.com/en/produkte/f ... less/rox50 (ใน PC นะครับ)
สติ๊กเกอร์ตกแต่งจักรยาน สติ๊กเกอร์ 3M ติดง่าย สีสวย ทนนาน
https://www.facebook.com/Thenengx-985236221499613/
crazybus
สมาชิก
สมาชิก
team: West Canal Cycling Team
Bike: infinite spad pro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย crazybus »

# ปิดเสียง เข้าไปตั้งค่า เลือก alarm เป็น off ครับ

# ในส่วนของการตั้งค่าวงล้อ คู่มือที่ให้มาในกล่อง ล้อ 700×23c ให้ใส่ค่า 2.125ม. (ระยะทางที่ล้อกลิ้งได้ใน1รอบ) ซึ่งวันนี้เอาไปทดสอบพบว่าไมล์อ่อนไป เลยลองค้นหาข้อมูลดู บางตารางคู่มือ sigma บอกระยะเป็น 2.133 ซึ่งข้อมูลแย้งกันกับในตัวกล่อง ผมเลยเอาตารางค่าล้อของ cateye ซึ่งมีระยะของล้อ 700×23c อยู่ที่ 2.096 น่าจะเป็นค่าที่ถูกครับ เดี๋ยวจะไปลองดูอีกที

# ในกล่องมีคูปองส่วนลด 50% สำหรับซื้อตัวโปรแกรมที่จะเอามาประมวลผลค่าต่างๆ ซึ่งถ้าเป็นตัว rox 10.0 จะแถมคูปองลด 100% ให้ แบบว่าซื้อเครื่องแถมโปรแกรม รายละเอียดดูในเว็บเลยครับ

# ส่วนตัวเครื่องผมซื้อมาวันนี้ ราคา 4300 บาท ขายึด 340 บาท หน้าตาหล่อเหลาใช้ได้งานเรียบร้อยดีครับ

ส่วนตัวของผม แฮ้ปปี้กับข้อมูลที่ได้จากเจ้า Rox5.0 และน่าจะได้ประโยชน์ในการพัฒนาการปั่นมากขึ้นจากค่าแสดงรอบขาและ HR โซนต่างๆ
Jaipanfc
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0871880035
team: belkin team
Bike: bianchi nirone 7
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย Jaipanfc »

ขอบคุณครับสำหรับการรีวิว ผมได้ซื้อมาใช้แล้ว ข้อเสียไฟที่หน้าจอแสดงแค่3-5 วินาที

ว่าแต่คุณCrazybus ซื้อขาจับยึดไมล์จากไหนขอแหล่งหน่อย ผมหาซื้อไม่ได้เลย(ในเชียงใหม่)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”