ขอทราบรีวิว Nich Signature ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Kraiwit
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอทราบรีวิว Nich Signature ครับ

โพสต์ โดย Kraiwit »

อยากถามพี่ๆเพื่อนๆผู้ใช้เฟรม Nich signature ครับว่าเป็นอย่างไร กำลังสนใจอยู่เลยครับ และเทียบกับแบรนด์อื่นๆเป็นอยากไร
ตอนนี้ใช้ Giant tcr advanced sl 2013 อยู่ครับท่านใดเคยใช้ แตกต่างกันมากใหมครับ อยากลองของไทยด้วย :P :P :P
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอทราบรีวิว Nich Signature ครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

เฟรมพวกนี้เค้าเรียกว่า open mold ผมใช้ตัว hongfu 066sl เฟรมเบามาก size 52 827 กรัม แต่หนัก ตะเกียบหน่อย 395 หลักอาน 161 ผมว่ามันพุ่งดีครับ เป็นเฟรมมาจากโรงงาน ไม่ทำญี่ห้อ ให้เค้ามารับแล้วเอาไปขายเอง ซึ่งมันดีกว่าเฟรม coppy ได้มาตรฐาน กว่า มีหลายเจ้าครับ Caerus Bike/alpha one/(Nich signature ผมว่าน่าจะเป็น Open mold ท่าเทียบกับหลายๆเจ้า องศาไกล้กัน มากๆ) ถ้าขึ้นเขา ระเบิดเนิน พุ่งดีมากๆครับ คุ่มราคา
nond9972
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0942653514
team: Turtle Cycling Club Thailand / SoitanBKK
Bike: Kaze Race Ronin-ER
ตำแหน่ง: facebook : nond9972
ติดต่อ:

Re: ขอทราบรีวิว Nich Signature ครับ

โพสต์ โดย nond9972 »

visual3dmax เขียน:เฟรมพวกนี้เค้าเรียกว่า open mold ผมใช้ตัว hongfu 066sl เฟรมเบามาก size 52 827 กรัม แต่หนัก ตะเกียบหน่อย 395 หลักอาน 161 ผมว่ามันพุ่งดีครับ เป็นเฟรมมาจากโรงงาน ไม่ทำญี่ห้อ ให้เค้ามารับแล้วเอาไปขายเอง ซึ่งมันดีกว่าเฟรม coppy ได้มาตรฐาน กว่า มีหลายเจ้าครับ Caerus Bike/alpha one/(Nich signature ผมว่าน่าจะเป็น Open mold ท่าเทียบกับหลายๆเจ้า องศาไกล้กัน มากๆ) ถ้าขึ้นเขา ระเบิดเนิน พุ่งดีมากๆครับ คุ่มราคา
นิช ไม่ใช่โอเพ่นโมลด์ ครับ เป็น odm คือ มีการต่อยอดการออกแบบเพิ่ม

ดั๊กกิ้งไทเกอร์ รีวิวไว้แล้วครับ

http://www.duckingtiger.com/first-look-nich-signature/
>>เรื่องปั่นเรามักท้อ เรื่องแต่ง(รถ)หล่อเราไม่เคยพอ<<
nond9972
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0942653514
team: Turtle Cycling Club Thailand / SoitanBKK
Bike: Kaze Race Ronin-ER
ตำแหน่ง: facebook : nond9972
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nond9972 »

ทำความรู้จักแบรนด์ นิช เพิ่มเติม

http://www.duckingtiger.com/nich-cycling-interview/
>>เรื่องปั่นเรามักท้อ เรื่องแต่ง(รถ)หล่อเราไม่เคยพอ<<
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

nond9972 เขียน:
visual3dmax เขียน:เฟรมพวกนี้เค้าเรียกว่า open mold ผมใช้ตัว hongfu 066sl เฟรมเบามาก size 52 827 กรัม แต่หนัก ตะเกียบหน่อย 395 หลักอาน 161 ผมว่ามันพุ่งดีครับ เป็นเฟรมมาจากโรงงาน ไม่ทำญี่ห้อ ให้เค้ามารับแล้วเอาไปขายเอง ซึ่งมันดีกว่าเฟรม coppy ได้มาตรฐาน กว่า มีหลายเจ้าครับ Caerus Bike/alpha one/(Nich signature ผมว่าน่าจะเป็น Open mold ท่าเทียบกับหลายๆเจ้า องศาไกล้กัน มากๆ) ถ้าขึ้นเขา ระเบิดเนิน พุ่งดีมากๆครับ คุ่มราคา
นิช ไม่ใช่โอเพ่นโมลด์ ครับ เป็น odm คือ มีการต่อยอดการออกแบบเพิ่ม

ดั๊กกิ้งไทเกอร์ รีวิวไว้แล้วครับ

http://www.duckingtiger.com/first-look-nich-signature/
open molde มันไม่ได้มีแค่ hongfu นะครับ มันมีหลายเจ้า work well/miracalc อะไอีกเยอะแยะ แต่ทรง ที่นิยมก่คือ ทรง 066 069 มัน มีทั้ง โรงงาน ผลิตอย่างเดี่ยว และมี เทรดดิ่ง ที่รับจากโรงงานมาขาย และผมไม่ได้บอกเป็น oem นะครับ ถ้าเฟรม 100% ปรับ แบบ 10 แล้วได้ order 50 100 ชิ้น โรงงานก่ปรับให้นะครับ เพราะ ท่อประกอบคอ กะโหลก มันแยกเป็น module
lokoong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad CF

โพสต์ โดย lokoong »

จขกท ถามถึง nich signauture ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่า จะโยงไป OEM หรือ Open mold ทำไม
หากคุณไม่สามารถตอบคำถามที่ จขกท ต้องการได้ ก็อ่านแล้วผ่านไปก็ได้นี่ ผมว่ามันเสียเวลาทั้งสองฝ่าย
จริงอยู่ที่ว่า nich อาจจะจ้าง โรงงานที่ใดที่หนึ่งทำ แล้วมันแปลกตรงไหน ทำไมคุยเรื่อง F8 Storck R5
ไม่เห็นจะมีใครสนใจเลยว่า เฮ้ย นี่มัน OEM มาจากโรงงานนี้นะ เทียบกับ FMXXXSL ได้เลย บ้างเลย

บ่นไปงั้นๆ
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

เฟรม Nich/sign คาแลคเตอร์ มันเป็นเฟรม ที่เน้นหนักไปทาง All Around แนวขึ้นเขา
เฟรมน้ำหนักเบา แข็ง กระโหลก BB386 ใหญ่ stiff กด ขึ้นเขา ดีมากครับ แต่ในทางกลับ
กัน ทางราบ ก็ไปได้ แต่ระยะปลายๆ ค่อนข้างตึงๆครับ 40-45 จะเริ่มหนืดๆ ผมใช้ ล้อ เรโนล
SLG ปลายพอมี แต่แช่ไม่ได้นานครับ ยิงสปิ้นท์บอกได้เลย ยืนกดพุ่งสุดๆครับ

อื่น ๆ ผมว่า มีรีวิว อยู่หลายๆ ที่น่ะครับ ลองค้นดู
ไฟล์แนบ
Doi Inthanon.jpg
Doi Inthanon.jpg (113.19 KiB) เข้าดูแล้ว 8107 ครั้ง
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
sorasak_geol46
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich: Signature

โพสต์ โดย sorasak_geol46 »

สวัสดีครับ
ผมประกอบเฟรม Nich Signature size xxs สีดำ ตอนปลายเดือนมกราคม 2016 ที่ผ่านมาจากที่ศึกษาและอยากได้เฟรมแนว All round เน้นขึ้นเขา โดยเฟรมเดิมของผมเป็น Merida ride lite 905 ปี 2011-2012 อลูมิเนียม แนว Endurance ซึ่งได้มาตอนทำงานที่ออสเตรเลียครับ

จากวันที่ประกอบจนถึงวันนี้ เฟรมตัวนี้น่าจะปั่นมาประมาณ 3700 km. ส่วนใหญ่ผมปั่นทางราบแถวเส้นบางปะอินสายใน ผ่านที่ว่าการกาแฟกับกลุ่ม Ayutthaya Family โดยจะมีบางช่วงที่อัดกันมากกว่า 40++ ตลอดเราก็ตามเขาไหวครับ ในส่วนการขึ้นเขา ดอยแรกที่เอาไปทดลองเฟรมตัวนี้คือตัวพ่อของเขาในบ้านเรา งานดอยอินทนนท์ ในตอนเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา โดยความที่เฟรมแข็งทำให้เราปั่นและกดผ่านมาได้เรื่อยๆ แต่ด้วยความอ่อนของผมเอง จึงไปจอดหายใจพักตรงเนิน TOT เพราะพี่ตาเริ่มมาเคาะแถวน่องขวาเลยต้องจอด จากนั้นค่อยปั่นไปต่อจนถึงยอด ในเวลา 4.30 ชม ตามเวลาขาอ่อนแบบผม

ต่อมาได้เอาไปลองขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปราจีนต่อเขาเขียวช่วงปลายเดือนมีนาคม ซึ่งทางบางช่วงยังเป็นหินลอยอยู่ครับ ด้วยเฟรมที่เบาและกดได้เรื่อยๆ ทำให้ผมขึ้นไปถึงยอดเขาเขียวได้แบบขาไม่แตะพื้น พอถึงตอนลงช่วงดิ่งลงมาจากเขาเขียวมีลุ้นเล็กๆ ช่วงถนนหินลอย แต่ด้วยรถที่ควบคุมค่อยข้างง่ายก็ทำให้สนุกกับการลงเขามากครับ จนมาถึงช่วงก่อนสงกรานต์ได้ล้อมาใหม่คือ Nich Atem2 ขอบ 40 ยางงัดมา และมีโอกาสได้เเอารถไปปั่นแถวบ้านที่เชียงใหม่ ผมไปปั่นทางไปปาย โดยเริ่มจากบ้านแถวหลัง มหาลัยแม่โจ้ปั่นไปทางถนนหมายเลข 1095 ไปทางปายขึ้นไปจนเกือบถึงปากทางเข้าห้วยน้ำดัง ช่วงลงจากห้วยน้ำดังนี่สนุกมาก รถควบคุมได้ดี ไม่มีอาการสั่นเวลาเข้าโค้งในความเร็วสูง
การตัดสินใจชองผมคือ ผมอยากได้เฟรมที่เบา และคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่จ่ายลงไป ประกอบกับชื่อเสียง และการบริการของพี่ขิน จึงตัดสินใจได้ไม่ยากครับ เพราะหากมีปัญหาอะไรกับผลิตภัณฑ์ผมสามารถติดต่อสอบถามทางร้านหรือพี่ชินได้โดยตรง ทำให้การแก้ไขได้ดีมากครับ
ในความเห็นส่วนตัวผม ผมรุ้สึกคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่จ่ายไปครับ ถ้าเทียบกับของ Brand name แต่ผมเน้นคุณค่าที่จ่ายไป แถมได้ความเป็นไทยมาด้วยจึงสรุปออกมาได้ดังนี้ครับ

ป.ล. Try before trust เป็น motto ของ Nich เขาแต่ผมดัน Trust before try เพียงแต่เวลามันสุกงอมพอดีจึงตัดสินใจซื้อครับ
ไฟล์แนบ
sign on Doi Intthanon 2016.jpg
sign on Doi Intthanon 2016.jpg (101.17 KiB) เข้าดูแล้ว 8054 ครั้ง
Sign All black.jpg
Sign All black.jpg (115.53 KiB) เข้าดูแล้ว 8054 ครั้ง
Kong Gnam View point2016.jpg
Kong Gnam View point2016.jpg (105.63 KiB) เข้าดูแล้ว 8054 ครั้ง
sign on เขาเขียว.jpg
sign on เขาเขียว.jpg (131.35 KiB) เข้าดูแล้ว 8054 ครั้ง
Kraiwit
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ๆครับที่แสดงความคิดเห็น อยากถามเพิ่มเรื่องความไหลและความนุ่มครับ เช่นปั่นไกลๆ หรือเข้าช่วงขรุขระความรู้สึกเป็นอย่างไร และปั่นเดี่ยวแช่เติมมากไหมครับ
Nuttadon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich Signature
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nuttadon »

ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ signature ได้ประมาณ 4 เดือนครับ ของเดิมใช้ nirone 7
เทียบความรู้สึก คงจะเทียบยากกับ giant เดิมที่ จขกท เคยใช้อยู่ครับ
โดยส่วนตัวแล้ว signature เป็นเฟรมแนว all around ออกไปทางแนวไต่เขาครับ
stiff ดีกดแล้วตอบสนองดีครับ กดพุ่งดีครับ คงความเร็วได้ดี แต่ก็ต้องอยู่กับล้อด้วยครับ ผมใช้ขอบต่ำ 22/25 ความเร็ว 35++ ก็ยังเติมอยู่หน่อยๆ เรื่องความนุ่มถ้าปั่นผ่าน เส้นขาวบนถนนที่ไว้เตือนให้ชะลอความเร็ว ( ผมไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร 555 ) ก็สะเทือนที่ขากับแขนเบาๆครับ ล่าสุดเอาไปขึ้นเขาใหญ่ สนุกมากครับ กดเป็นมาๆ ยืนโยกก็ไม่ยวบ

ปล.แนะนำครับเฟรมนี้
ไฟล์แนบ
011.JPG (85.34 KiB) เข้าดูแล้ว 7778 ครั้ง
004.JPG (66.88 KiB) เข้าดูแล้ว 7778 ครั้ง
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

Nuttadon เขียน:ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ signature ได้ประมาณ 4 เดือนครับ ของเดิมใช้ nirone 7
เทียบความรู้สึก คงจะเทียบยากกับ giant เดิมที่ จขกท เคยใช้อยู่ครับ
โดยส่วนตัวแล้ว signature เป็นเฟรมแนว all around ออกไปทางแนวไต่เขาครับ
stiff ดีกดแล้วตอบสนองดีครับ กดพุ่งดีครับ คงความเร็วได้ดี แต่ก็ต้องอยู่กับล้อด้วยครับ ผมใช้ขอบต่ำ 22/25 ความเร็ว 35++ ก็ยังเติมอยู่หน่อยๆ เรื่องความนุ่มถ้าปั่นผ่าน เส้นขาวบนถนนที่ไว้เตือนให้ชะลอความเร็ว ( ผมไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร 555 ) ก็สะเทือนที่ขากับแขนเบาๆครับ ล่าสุดเอาไปขึ้นเขาใหญ่ สนุกมากครับ กดเป็นมาๆ ยืนโยกก็ไม่ยวบ

ปล.แนะนำครับเฟรมนี้
ถ้าใช้ล้อคาร์บอนขอบ 40 mm. นี่ ความเร็ว 35-45 นี่กำลังสบาย แต่เกิน 45++ ไป ต้องเติมอยู่หน่อยๆๆครับ แต่ถ้าล้อหลังเป็น 56 mm. 45++ นี่เติมไม่เยอะเท่าไหร่ แต่การลู่ลมและพุ่งอาจจะแพ้ตัว Aero
lokoong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad CF

โพสต์ โดย lokoong »

เฟรมเดิมเป็น tcr advance sl แล้วเปลี่ยนเป็น nich sign อาจจะเจอฟีลลิ่งคล้ายๆเดิมนะ
Kraiwit
ขาประจำ
ขาประจำ

จิงๆ อยากเปลี่ยนแนวครับ แต่ไม่ชอบแอโร่กับเอนดูร้าน เลยเปลี่ยนเฟรมแต่คงความเป็นออลราวอยู่ บวกกับอยากได้ระบบบริการหลังการขายที่ดีด้วยครับเลยสนใจ และน่าจะได้เบากว่าเดิมด้วยเพราะเฟรมเดิมเป็นหลักอานธรรมดาไม่ใช่กระโดงเลยหนัก

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่เข้ามาตอบ ท่านอื่นๆเคยมีประสบการณ์เข้ามาแจมได้นะคับ

ตอนนี้ถามทาง nich ไป ของหมดครับเข้ามาเดือนมิถุนา แต่ยังมองตัวอื่นอยู่ด้วยครับ
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

Kraiwit เขียน:จิงๆ อยากเปลี่ยนแนวครับ แต่ไม่ชอบแอโร่กับเอนดูร้าน เลยเปลี่ยนเฟรมแต่คงความเป็นออลราวอยู่ บวกกับอยากได้ระบบบริการหลังการขายที่ดีด้วยครับเลยสนใจ และน่าจะได้เบากว่าเดิมด้วยเพราะเฟรมเดิมเป็นหลักอานธรรมดาไม่ใช่กระโดงเลยหนัก

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่เข้ามาตอบ ท่านอื่นๆเคยมีประสบการณ์เข้ามาแจมได้นะคับ

ตอนนี้ถามทาง nich ไป ของหมดครับเข้ามาเดือนมิถุนา แต่ยังมองตัวอื่นอยู่ด้วยครับ

ลองดูในกลุ่ม club ใน facebook ดู อาจจะมีคนมาปล่อยใน sizeที่ใช่แต่สีไม่ใช่ก็มีนะครับ
Nuttapong Songsuwankit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nuttapong Songsuwankit »

ผมเพิ่งได้เฟรม Nich Faith1 มาเมื่อวันจันทร์ วันอังคารเย็นหยิบไปปั่น รู้สึกชอบมาก มันคือเฟรมที่ใช่มากเลยครับ กดเป็นพุ่ง ทั้งๆ ที่ผมก็ไม่ใช่ขาแรงอะไรเลย จากที่เคยปั่นคันเก่า เวลาช่วงปั่นสวนกับลม รู้สึกได้ถึงแรงที่ลมปะทะเข้าที่ตัวผม แต่ Faith นี่ทำให้ผมรักการปั่นมากขึ้น ปั่นสวนลมไม่เป็นปัญหาสำหรับผม ผมสามารถปั่นแช่ได้ที่ความเร็ว 29-30 หัวใจเต้น ไม่เกิน 160 ได้นาน ๆ โดยที่ไม่รู้สึกเหนื่อยเลยครับ
ไฟล์แนบ
CE30ACF3-3F9D-45D2-95C0-EC2C9EBF377D.jpeg (282.56 KiB) เข้าดูแล้ว 4347 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”