ขอคำแนะนำครับ โหลดแผนที่ลง Garmin 520 ไม่ได้

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
Bizzibas
สมาชิก
สมาชิก
team: Pan Tum Mile Cycling Team
Bike: Bianchi Nirone 7 -2014

ขอคำแนะนำครับ โหลดแผนที่ลง Garmin 520 ไม่ได้

โพสต์ โดย Bizzibas »

ผมเพิ่งถอย Garmin 520 มา เป็นตัวแรกในชีวิตครับ ว่าจะเอาไปใช้ที่ Audax 200 km ซะหน่อย แต่ก็มาเจอปัญหาว่ามันโหลดแผนที่จากเว็บ Audax ที่เป็นไฟล์ .tcx มาเพื่อนำไปใส่ในเครื่อง ปรากฎว่าผมหาเส้นทางใน course ไม่เจอครับ ทั้งๆ ที่ทำตามขั้นตอนในอินเตอร์เน็ตแล้วก็ไม่ขึ้น มีวิธีไหนหรือทางใดแนะนำบ้างไหมครับ (ผมใช้ MacbookPRO ไม่รู้ว่าเกี่ยวอะไรหรือเปล่า)

ขั้นตอนที่ผมใช้
- เสียบสาย USB เข้าเครื่องแล้วต่อเข้าคอม
- เลือกโฟลเดอร์ Garmin/newfiles
- copy File แผนที่ๆ โหลดมาใส่เข้าไปใน Folder Newfiles
ทำตามขั้นตอนนี้ก็ยังไม่เห็น เปลี่ยนไปใส่ในโฟลเดอร์ course ก็ไม่เจอ ผมทำอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
To stop or to keep going, The one who decides is yourself.
รูปประจำตัวสมาชิก
s.puwanai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Canyon
ตำแหน่ง: รังสิต คลอง 3 ธัญบุรี

Re: ขอคำแนะนำครับ โหลดแผนที่ลง Garmin 520 ไม่ได้

โพสต์ โดย s.puwanai »

Garmin 520 เหมือนว่าจะทำไม่ได้ ครับ
Novice
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำครับ โหลดแผนที่ลง Garmin 520 ไม่ได้

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

Bizzibas เขียน:ผมเพิ่งถอย Garmin 520 มา เป็นตัวแรกในชีวิตครับ ว่าจะเอาไปใช้ที่ Audax 200 km ซะหน่อย แต่ก็มาเจอปัญหาว่ามันโหลดแผนที่จากเว็บ Audax ที่เป็นไฟล์ .tcx มาเพื่อนำไปใส่ในเครื่อง ปรากฎว่าผมหาเส้นทางใน course ไม่เจอครับ ทั้งๆ ที่ทำตามขั้นตอนในอินเตอร์เน็ตแล้วก็ไม่ขึ้น มีวิธีไหนหรือทางใดแนะนำบ้างไหมครับ (ผมใช้ MacbookPRO ไม่รู้ว่าเกี่ยวอะไรหรือเปล่า)

- เสียบสาย USB เข้าเครื่องแล้วต่อเข้าคอม
- เลือกโฟลเดอร์ Garmin/newfiles
- copy File แผนที่ๆ โหลดมาใส่เข้าไปใน Folder Newfiles
ทำตามขั้นตอนนี้ก็ยังไม่เห็น เปลี่ยนไปใส่ในโฟลเดอร์ course ก็ไม่เจอ ผมทำอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ
520 รุ่นใหม่กว่าน่าจะได้นะครับ ลองใช้เครื่อง Windows โหลดจากเว็บแทนหรือยังครับ แล้วค่อยเอาลงเครื่องเราอีกที
ผมเคยใช้เครื่อง Mac โหลดมาลง garmin 510 เจอตอนจะปั่น 200BPM Rayong เดือน พ.ค. ที่ผ่านมา
ปรากฎว่าใช้ไม่ได้ เครื่องหา course ไม่เจอ
เลยลองบูตเป็น Windows แล้วโหลดไฟล์แทน garmin 510 ถึงจะมองเห็น course ที่เราโหลดเข้าไป
ผมไม่แน่ใจว่าตอนใช้ safari โหลดแล้วมันทำให้ไฟล์เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมหรือเปล่านะครับ
Bizzibas
สมาชิก
สมาชิก
team: Pan Tum Mile Cycling Team
Bike: Bianchi Nirone 7 -2014

โพสต์ โดย Bizzibas »

ภูน้ำฟ้า เขียน:
Bizzibas เขียน:ผมเพิ่งถอย Garmin 520 มา เป็นตัวแรกในชีวิตครับ ว่าจะเอาไปใช้ที่ Audax 200 km ซะหน่อย แต่ก็มาเจอปัญหาว่ามันโหลดแผนที่จากเว็บ Audax ที่เป็นไฟล์ .tcx มาเพื่อนำไปใส่ในเครื่อง ปรากฎว่าผมหาเส้นทางใน course ไม่เจอครับ ทั้งๆ ที่ทำตามขั้นตอนในอินเตอร์เน็ตแล้วก็ไม่ขึ้น มีวิธีไหนหรือทางใดแนะนำบ้างไหมครับ (ผมใช้ MacbookPRO ไม่รู้ว่าเกี่ยวอะไรหรือเปล่า)

520 รุ่นใหม่กว่าน่าจะได้นะครับ ลองใช้เครื่อง Windows โหลดจากเว็บแทนหรือยังครับ แล้วค่อยเอาลงเครื่องเราอีกที
ผมเคยใช้เครื่อง Mac โหลดมาลง garmin 510 เจอตอนจะปั่น 200BPM Rayong เดือน พ.ค. ที่ผ่านมา
ปรากฎว่าใช้ไม่ได้ เครื่องหา course ไม่เจอ
เลยลองบูตเป็น Windows แล้วโหลดไฟล์แทน garmin 510 ถึงจะมองเห็น course ที่เราโหลดเข้าไป
ผมไม่แน่ใจว่าตอนใช้ safari โหลดแล้วมันทำให้ไฟล์เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมหรือเปล่านะครับ
ขอบคุณทุกท่านมากครับตอนนี้ทำได้แล้ว ขอแชร์วิธีเผื่อเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นๆ นะครับ
๐๐ โดยในตอนแรกผมโหลดไฟล์มาจากเว็บ Audax จะได้ไฟล์ สมมุติว่าเป็น "Audax200.tcx"
ซึ่งใน Window นั้นจะมองเห็นนามสกุลไฟล์เป็น .tcx
๐๐ แต่สำหรับ Macbook นั้น เมื่อโหลดจากแหล่งเดียวกันไฟล์ที่ได้จะกลายเป็น "Audax200.tcx.txt" แทน
๐๐ ซึ่งสิ่งเราต้องทำก็แค่ลบนามสกุล .txt ออกเท่านั้นเอง
๐๐ ขั้นตอนที่เหลือก็ Copy>Past>Course อย่างที่รู้กันก็จบครับ

อันนี้เฉพาะที่ผมเป็นนะครับ ไม่ทราบว่าเครื่อง Mac ท่านอื่นเป็นไหมไม่รู้เหมือนกัน
ขอบคุณครับผม ^^
To stop or to keep going, The one who decides is yourself.
aum047
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-9023377 เบอร์เดียว
team: Strong Pig.
Bike: Propel isp
ตำแหน่ง: ลาดกระบัง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aum047 »

ขอลองด้วยครับ
Strong pig.
เรา.....จะเป็นหมูที่แข็งแรง :lol:
luknatt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย luknatt »

สำหรับใครที่ใช้เครื่อง MAC ถ้าโหลดไฟล์ผ่าน Safari ไฟล์ที่ได้จะไม่ใช่ .tcx จริงๆครับ
แนะนำให้โหลดผ่าน Browser อื่นจะนำไปใช้ได้เลยครับ (ผมใช้ Chrome โหลดมาใช้ได้เลยครับ)
tumbledoll
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tumbledoll »

ขอเก็บไว้เป็นความรู้ครับ
DumJang
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แอ่วม่วน กิ๋นลำ - เจียงใหม่เจ้า
Bike: gary fisher wahoo 2006/trek madone 3.1 2012
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย DumJang »

ลอง import เข้าทาง garmin connect ดูครับ น่าจะง่ายกว่า
เคยทำแต่ workout ตัว edge 520 จะเช็คว่าเป็นขอมูลประเภท bike รึป่าว ถ้าไม่ใช่ก็จะไม่รับ
ไม่รู้ course จะเป็นเหมือนกันรึป่าว
tasamalee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-452-2283
team: GARMIN BICYCLE
Bike: ดูข้อมูลของ EDGE เพิ่มที่นี่ http://garminbicycle.blogspot.com/
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tasamalee »

ให้เลีอกไฟล์.gpxนะครับแล้วเอามาว่างที่new file
แล้วเปิดedge (ทุกรุ่น)แล้วไปที่courseเลือกสร้างcourseและเลือกไฟล์ที่เอามาว่างได้เลยครับ
GARMIN BICYCLE รับซ่อมไมล์ garminและไมล์ igpsport ติดต่อได้ที่
Line ID: garminbicycle
facebook:จิรพงษ์ ทัศมาลี

ดูรายละเอียดสินค้า​ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

ลิงก์ร้านค้า https://shopee.co.th/igpsport
Niran Msng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816218240
Bike: HARO ThreadComp + NSbikes HOLY1 + Voodoo Hoodoo + Colnago ZX ZERO ALU + CERVÉLO R3
ตำแหน่ง: Prasertmanukitch Rd., Ladprao, Bkk.

โพสต์ โดย Niran Msng »

เป็นความรู้อย่างดีเลยครับ
Duan[ด่วน]
Mid School BMX
AUDAX 1000 SVB.Surin.Bang Sapan.KhunTan.Phitsanulok
LRM 1200 TANAOSRI.1500 BKK-PRH-BKK.1600 LANNA

SKYWAYRACING>>HAROMASTER|GROUP 1b|THREAD COMP>>NSbikesCLASH JUNIOR|Holy One>>VooDooHooDoo>>COLNAGOCX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO>>CERVÉLO R3
เป้าบิน
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เป้าบิน »

ได้ความรู้ใหม่เดี๋ยวจะลองไปทำดูครับ
elite007
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: Banphotphisai Cycling
Bike: Bianchi / Cervelo / S-Work

โพสต์ โดย elite007 »

ขอสอบถามเป็นความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับว่าไฟล์ TCX กับ GPX มันแตกต่างกันยังไงแล้วควรจะใช้ตัวไหนมากกว่าครับ
:D :mrgreen: :D :mrgreen: :D :mrgreen: :D
teeravitc
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย teeravitc »

จะลองทำดู
teeravitc
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย teeravitc »

ต้องลองทำมั่ง
boymac
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT REVEL1

โพสต์ โดย boymac »

กำลังหาวิธีทำอยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ
https://www.youtube.com/watch?v=mDOLAthnRkY
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”