Max heart rate

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
komes
สมาชิก
สมาชิก
team: สัญจรชน คนมีเกียร์
Bike: trex

Max heart rate

โพสต์ โดย komes »

ผมอายุ 34 ถ้าใช้สูตรคำนวนหา max heart rate ที่ 220-34 = 186 แต่วันนี้ลองใช้เครื่อง heart rate monitor ตอนอัดขึ้นเขา ค่า max heart rate ขึ้นไปสูงสุดที่ 198 เฉลี่ยตอนขึ้นเขาอยู่ประมาณ 194-195 แล้วยังงี้ผมต้องใช้ค่าไหนในการฝึกซ้อมครับ แล้วค่า max heart rate ที่เกินจากค่าที่คำนวนได้จะเป็นอันตรายมั้ยครับ
famicom
สมาชิก
สมาชิก

Re: Max heart rate

โพสต์ โดย famicom »

ผมคำนวนง่ายๆครับ เอา 220 ลบอายุ
ไม่งั้นลองเข้าเวปนี้ดูครับ http://www.brianmac.co.uk/maxhr.htm
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

โพสต์ โดย DayWalker »

ใช้ค่าที่วัดได้จากการขี่จริงๆดีกว่าครับ

ถามว่า ถ้าสูตรถูกต้องแม่นยำจริงๆ คนอายุเท่ากัน คนหนึ่งไม่เคยออกกำลังกายเลย กินเหล้าสูบบุหรี่มาตอลดชีวิต น้ำหนักตัว 100 ขึ้น แต่อีกคนหนึ่งออกกำลังกายเล่นกีฬามาตลอดน้ำหนักตัว 75 กิโล

2 คนนี้จะมี Max HR เท่ากันจากสูตรเป็นไปได้หรือครับ

สูตรเค้าเอาไว้ตั้งต้นให้คนที่ไม่เคยออกกำลังกายได้รูป buffer ของตัวเองครับ อัดได้ไม่เกินเท่านั้นเท่านี้จะได้ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเทียบแล้วจะต่ำกว่าค่าความเป็นจริงของร่างกายเราครับ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

ใช้ของจริงซิครับ สูตรเอาไว้สำหรับผู้เริ่มต้นเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง ผมอายุ 46 MHR. ยังขึ้นไปถึง 200 กว่า แต่ตั้งสูงสุดแค่ 200 พอแล้ว
bobbagum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT Grade/GT Zaskar

โพสต์ โดย bobbagum »

ถ้าไม่ได้วัด VO2 Max ที่โรงพยาบาลก็ไม่รู้หรอกครับว่าเกินจริงหรือว่าไม่เกิน
เวลาตรวจสุขภาพประจำปี ขอออปชั่นเพิ่มที่เป็นวิ่งลู่หรือปั่นจักรยานแล้ววัดการหายใจheart rate ต่างๆไปด้วย
แต่คนที่ออกกำลังกายบ่อยๆ vo2 max มันก็เพิ่มสูงขึ้นได้ ไม่จำเป็นต้องลดลงตามอายุตามตารางอย่างเดียว

กรณีไม่ได้ไปให้หมอวัด ถ้าออกกำลังไปที่ระดับนั้นแล้วรู้สึกโอเคอยู่ ก็น่าจะใช้เป็นMaxไปได้แหละครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”