ปั่น"รอบเร็วเกียร์ต่ำ"กับ"รอบช้าเกียร์สูง" อย่างไหนดีกว่ากันครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
zeiyar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cervelo S3 disc

ปั่น"รอบเร็วเกียร์ต่ำ"กับ"รอบช้าเกียร์สูง" อย่างไหนดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย zeiyar »

ระหว่าง"ปั่นรอบเร็วเกียร์ต่ำ"กับ"รอบช้าเกียร์สูง" อย่างไหนดีกว่ากันครับ พออดีผมเจอมาหลายคนละครับปั่นรอบขาช้ากว่าผมแต่แซงผมแล้วก็ห่างออกไปเรื่อยๆ (ผมลองดูขาของเค้าก็ประมาณ5รอบ แต่ของผม 6รอบ) ก็เลยสงสัยว่าเราควรจะปั่นแบบไหนกันแน่ระหว่างรอบช้าเกียร์หนัก กับรอบสูงเกียร์เบา แล้วปกติทางเรียบจะปั่นกันอยู่ที่เกียร์ไหนกันครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

Re: ปั่น"รอบเร็วเกียร์ต่ำ"กับ"รอบช้าเกียร์สูง" อย่างไหนดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ....
ซ้อมมาแบบไหน ก็ปั่นแบบนั้น อย่างผมซ้อมที่รอบขาค่อนข้างสูง 95-105 เวลาไปออกงานก็ปั่นตามนั้น อาจมีเพิ่มรอบขาหรืออัตราทดให้หนักขึ้นเพื่อชดเชยความเร็วที่เปลี่ยนไป บางช่วงอาจเพิ่มเกียร์หนักหรือลดรอบขาสลับกันเพื่อให้ได้พักขาหรือหัวใจตามสถานการณ์ จากประสพการณ์ส่วนตัวที่ใช้รอบขาต่ำเกียร์หนัก ผมมักจะมีอาการเจ็บที่หัวเข่าบ่อยๆ และพอมีHRกลับพบว่าหัวใจเต้นเร็วกว่าการปั่นเกียร์เบารอบขาสูง ประกอบกับบริบทในการขี่+ซ้อม ที่ปั่นค่อนข้างไกล ผมเลยเลือกปั่นเกัยร์เบารอบขาสูงดีกว่า
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปั่น"รอบเร็วเกียร์ต่ำ"กับ"รอบช้าเกียร์สูง" อย่างไหนดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย Tdf »

เท่าที่เห็นมา คนที่ปั่นมานานๆจนขามีแรงดี จะใช้เกียร์หนักและรอบขาไม่สูงมากครับเพราะปั่นสบายเร่งความเร็วง่ายเพราะใช้เฟืองหลังเล็กกว่า พวกที่รอบขาสูงๆใช้เกียร์เบาๆเวลาจะเร่งความเร็วรถมันไม่ค่อยพุ่งเพราะเฟืองมันทดเยอะครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

คนเราจะมีรอบขาธรรมชาติที่ปั่นแล้วรู้สึกสบายแตกต่างกันครับ แต่ส่วนใหญ่จะอยู่ระหว่าง 80-90
ซึ่งกล้ามเนื้อจะมีอยู่ 2 ประเภทคือ Slow Twist และ Fast Twist ชื่อก็บอกอยู่แล้ว Slow Twist เป็นกล้ามเนื้อที่ทำงานช่วงรอบขาต่ำ ส่วน Fast Twist ก็ตรงข้ามกัน
รอบขา, HR และ ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ มันจะสัมพันธ์กัน
สมมติให้ที่ความเร็วเท่ากัน
- รอบขาต่ำ >> HR ต่ำกว่า, ใช้งานกล้ามเนื้อมากกว่า
- รอบขาสูง >> HR สูงกว่า, ใช้งานกล้ามเนื้อน้อยกว่า
แต่การเลือกใช้รอบขามันขึ้นอยู่กับว่าปั่นในสถานการณ์ไหน เช่น
- แข่ง Criterium ที่ใช้ความเร็วสูง มีกระชากลากถูกเป็นจังหวะ อันนี้ต้องใช้รอบขาจัด 95++ เน้น Fast Twist ถึงจะเหมาะ
- ปั่นขึ้นเขา อันนี้แน่นอนไม่สามารถใช้รอบขาสูงได้เลย เจอเขาชันมากๆนี่ต่ำกว่า 65 เลย อันนี้ก็ Slow Twist
- นักไตร หรือ TT กลุ่มนีจะใช้รอบขากลางถึงต่ำ ราวๆ 80 พวกนี้ก็ Slow Twist
ดังนั้นมันตอบไม่ได้ว่าแบบไหนดีกว่ากัน อยู่ที่สถานการณ์ ดีที่สุดเลยคือต้องหมั่นซ้อมทั้งรอบขาต่ำรอบขาสูง จะได้ตอบสนองได้ทุกสภาวะครับ
zeiyar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cervelo S3 disc

โพสต์ โดย zeiyar »

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ พอจะเข้าใจละว่าไปควรจะไปทางไหนครับ
aritanonsense
สมาชิก
สมาชิก
Bike: gios felleo 2013 / cervelo p2 2009
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aritanonsense »

ผมขอออกความเห็นอย่างมือใหม่ว่าควรทำได้ทั้งสองอย่างนะครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผม ชอบ 42/16 รอบขา 90-96 สบายรอบขา แต่ถ้า ถ้า ขึ้น 100+ หัวใจ ขึ้น +zone .2 ไม่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มันไป โหลดหัวใจไป ถ้าล้ามากๆ เกียหนักขึ้นเนิน ผมจะกดเกียเบาขึ้น รอบ 100 เผื่อไล่ความล้าจากขึ้น เนิน เดี่ยวธรรมชาติ ของคุณ จะบอกรอบคุณเองครบ
s4110488
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAVA SUOH 27.5 Bianchi Impulso Voloce 53 Ridley Noah RS Rival 54

โพสต์ โดย s4110488 »

ลองอ่านกระทู้นี้ครับ อาจตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... #p11367359

อันนี้แนวทาง การเลือกรอบขาครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... #p11480732

สรุปตามสถานการณ์ และตามที่เราถนัดครับ
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

คิดว่าเลือกรอบขาตามความสามารถตัวเองครับ

ลองมาหลายแบบพบว่าตัวเองขี่สบายที่ 70 - 85 รอบ / นาที
สูงกว่านั้น จะรู้สึกล้าและเหนื่อยเร็ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”