ถามชาวไทอัลหน่อย

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pigyball
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-659-0465 ,02-533-0463
team: En-bike God Endurance
Bike: GT Sport TREK 4300 Ridley fenix

ถามชาวไทอัลหน่อย

โพสต์ โดย pigyball »

สงสัยมากเลยครับว่าทำไมถืงไม่ใช้ดิสเบรคด้านหลังกัน
สังเก็ตดูเเล้วส่วนมากจะใช้เป็นไฮโดรลิค เพราะอะไรหรอครับ
:?: :?:
กำลังหัดเล่น trial ครับ เอาMTB เล่น เเต่ของผมใช้ดิสหลังอะครับ
:?: :?:
ระวัง มันจะมาโดยไม่รู้ตัว
noomHH
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant stp, Principia, Giant DH Team
ตำแหน่ง: @Hua Hin@

Re: ถามชาวไทอัลหน่อย

โพสต์ โดย noomHH »

เพราะว่าริมเบรคไฮดรอลิคให้พลังเบรคมากกว่าดิสเบรคครับ แต่ก็มีรถไทรอัลหลายๆรุ่นในปัจจุบันใช้ดิสเบรคหลัง (เมืองนอก)
ส่วนเฟรม MTB ถ้าเอามาเล่นไทรอัลที่ไม่โหดมากผมว่าใช้ดิสก็ได้ครับ แต่ถ้าเล่นท่าที่ต้องใช้พลังในการเบรคที่รุนแรงมากๆ เฟรมที่ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อรับแรงบิดขนาดนั้นอาจจะมีปัญหาเฟรมฉีกตรงหูยึดดิสเบรคได้ครับ
kikgoxx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087.519.8224
team: พระรามแปด
Bike: "Infinity"

โพสต์ โดย kikgoxx »

มันใส่ได้แต่เบรคไม่ค่อยจะอยู่น่ะซิ
จังหวะที่เราต้องการจะให้อยู่มันดันให้ตัวไหลได้นิดนึงก็เหวอเอามากๆ บวกกับซี่ลวดให้ตัวไปอีก
ถ้าใช้ใบใหญ่ๆหน่อยก็ดีขึ้น แต่ยังไม่มั่นใจสู้วีเบรคยังไม่ได้เลย

แม้แต่เฟรมรุ่นใหม่ที่ออกแบบให้ใช้ดิสเบรคได้ ก็ไม่ค่อยเห็นใครใส่เบรคดิสสักเท่าไร
ถ้าเป็นเฟรมที่ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อไทร์อัลแล้ว หูดิสฉีกไปหลายรายครับ ถึงขั้นเฟรมขาดไปเลย
แต่ก็เป็นเฉพาะเล่นบางท่านะ พลาดมาพัง

แต่กับรถล้อ 20 นิ้ว ไม่ค่อยเป็นไรล้อมันเล็กเทียบกับใบดิสแล้วต่างไม่มาก
โดยเฉพาะเรื่องความยาวซี่ลวดที่สั้นกว่า มันจะให้ตัวน้อย ไม่ค่อยรู้สึกหยุ่นๆเหมือนจะไม่อยู่เท่ารถล้อ 26 นิ้ว
แต่แนวสตรีทใส่ได้ไม่มีปัญหามาก เน้นไหลๆ ไม่ได้จับเบรคตลอด

ตอบเท่าที่เคยสัมผัสมาก็เท่านี้ละครับ รอความเห็นข้างล่าง มาเสริมต่ออีกครับ
ประกอบ ซ่อม ล้าง อัพเกรดจักรยานที่ Bike Hub เราดูแลคุณเหมือนเพื่อน
Full service เริ่มต้นที่ 500 บาท
moto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812899481
team: CMtrials
Bike: Rockman Manus II

โพสต์ โดย moto »

เห็นด้วยกับความเห็นของคุณหนุ่มทั่งสองหนุ่มครับ ผมใช่รถ20"ดิสเบรกหน้าริมเบรกหลัง(ก็เปลี่ยนมาเกือบทุกตั่งแต่รุ่นดิโอเร่ XT ปัจจุบันใช้XTRก็ไม่ได้ดั่งใจ จะเอวิดBB5 BB7 จุรี่ แฮ มากูร่า โฮป จะใบ160 170 180มิล ลองมาหมดและหมดอารมณ์ตามละครับจะเหลื่อก็แต่TRYALLที่ยังไม่ได้ลองมันแพงตับแล๊ปเลยครับ )ความรู้สึกส่วนตัวนะครับผมว่าดิสเบรกไม่น่าคบละครับ(ยกเว้นTRYALL)มันวืดนิดทำให้เวอต่อท่าไม่ได้ดั่งใจเคยไปลองรถที่ใช้ริมเบรกECHOหน้าหลังคนละเรื่องเลยครับ ตอนนี้กำลังเก็บเงินถอยตะเกียบใหม่ที่มี4รูและECHOริมเบรกหน้าครับเผื่อท่าทำกำลังขุนใหม่จะดีขึ้นอิอิ
ไฟล์แนบ
สุดสุดริมหน้าหลัง ซักวันหนึ่งเจอกัน
สุดสุดริมหน้าหลัง ซักวันหนึ่งเจอกัน
Resize of 0100.jpg (42.22 KiB) เข้าดูแล้ว 672 ครั้ง
gio_joey
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gio_joey »

kikgoxx เขียน: ตอบเท่าที่เคยสัมผัสมาก็เท่านี้ละครับ รอความเห็นข้างล่าง มาเสริมต่ออีกครับ
ความเห็นตาม 2ท่านบนเลยครับ ตอบชัดเจนแล้ว :lol: :lol:
Czar Rama8
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897072282
team: KMUTNB
Bike: Rock Man Bike [Manut2]
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Czar Rama8 »

ขอตอบเเบบเชิงวิชาการนะครับ

ถ้าจะให้พูดถึงตำเเห่งของเเรงที่กระทำต่อวงล้อด้วยความฝึด

เเรงกระล้อที่สำผัสพื้นคือF เเละเเรง(ความผืดจากเบรก) คือ f
ล้อจะมีเส้นผ่านศูนกลาง เเละครึ่งของเส้นผ่านศูนย์กลางคือรัสมี คือ L

เเรงบิดทอก คือ T
สมาการครับ
T=Lr
อธิบายสมาการนะครับ ทอก(T)=ความยาวรัสมี(L)คูณด้วยมุม(R)

จะเห็นได้ว่าย้งค้าLมากค่าทอกก็ยิ้งสูง ดังนั้น ล้อง26"เเละ20"จึงมีค้าทอกที่ต่างกันข้อนข้างมาก

ที่นี้มาดูตัวอย่างความเเตกต่างละหว่าการหมุนเเล้วเบรกนะครับ
โฟร์จะเทียบละหว่างล้อ26" เเละ20" นะครับโดยหมุนหนึ่งลอบ=360ํ

26x360ํ:20x360ํ
จะได้
93.6kN : 72kN คือเเรงที่กระทำที่หน้ายางนะครับสังเกตนะครับขนาดของเเรงต่างกันมากครับ

ถ้าคิดจากละบบดิสนะครับ ยกตัวอย่างใบดิส6" =160mm

(16)x(360) = 57.6kN

เทียบนะครับล้อ 26"= 93.6kN
20"= 72kN

เทียบการเสียเปรียบเชิงกลของเบลกนะครับ

26" ; 93.6kN - 57.6kN = 36kN
20" ; 72kN - 57.6kN = 14.4kN

สังเกตนะคครับว่าค่าเเรงที่กระทำต่อเบรกล้อ20"มีค่าน้อยกว่า26"
ดังนั้นสรุปว่าล้อ20"เหมาะกับการใช้ดิสครับ เพราะใช้เเรงบิบเพียง14.4kN
เเต่ถ้าใช้ริมก็ได้ริมจะได้ค้าทอกที่สูกกว่าจึงใช้เเรงเบรกน้อยกว่าดิสคับ
เเต่ถ้าท่ารไดมีดิสที่เเรงพอ ที่จะเอาชนะทอกของล้อ+น้ำหนักตัวได้ก็ใช้ดิสได้ครับ

ตอนนี้โฟร์ก็ใช้20"อยู่ครับใช้ดิสหน้าหลังเลยครับ เล่นไม่ต้องเช็ดริม สีไม่ลอก ไม่เกลัวน้ำ ไม่ต้องเจียขอบ
อิอิ มันครรับ หวังว่าปัญหาจะเครียนะครับ สวีดดีครับ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอเชิญชาวTrials ทุกท่านเข้าร่วมกลุ่มสนทนากับ Trials Thailand ผ่านfacebookได้ตาลิ้งคับ
Facebook: https://www.facebook.com/groups/trials.th/
Youtube: http://www.youtube.com/user/FOURCZAR/videos
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

ผมใช้ดิสหลัง BB 7 อยู่เหมือนกันครับ เล่นยากกว่า เพราะว่ามันไม่จึกจริงๆ มีขยับนิดหน่อย ดีแค่ วีลลี่สบายกว่า เพราะเลียเบรคเนียนกว่า ในอนาคตก็จะเปลี่ยนเป็นน้ำมันเหมือนกัน ก็เลยกะว่า เอาคันนี้เป็นสตีทไทล์ไป เดี๋ยวโชคดีมีเงิน จะหาอีกสักเฟรม ติดไฮโดรลิก ริมเบรคหลัง แล้ว ดิสน้ำมันเบรคหน้าครับ แต่ยังติดใจอยู่ว่าจะเอา ยี่สิบนิ้ว หรือ ยี่สิบหกนิ้วดี เดี๋ยวกลับไทย คงไปขอลอง ความรู้สึก ระหว่างสองคันนี้ด้วยตัวเอง แล้วค่อยคิดอีกทีจะเล่นแบบไหน :lol:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
Czar Rama8
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897072282
team: KMUTNB
Bike: Rock Man Bike [Manut2]
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Czar Rama8 »

นี่ครับ เล่นมาสองอาทิตเเล้วครับ ได้อย่างใจสั่งจิงๆครับ
ไฟล์แนบ
Image024.jpg (58.42 KiB) เข้าดูแล้ว 519 ครั้ง
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอเชิญชาวTrials ทุกท่านเข้าร่วมกลุ่มสนทนากับ Trials Thailand ผ่านfacebookได้ตาลิ้งคับ
Facebook: https://www.facebook.com/groups/trials.th/
Youtube: http://www.youtube.com/user/FOURCZAR/videos
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”