การที่เราซ้อมรอบขาและคุม zone ไปด้วย ทำให้เสียมวลกล้ามเนื้อหรือไม่ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Earth's Daddy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-265-5051
Bike: k2 attack4.0, trek liquid, Dahon boardwalk

การที่เราซ้อมรอบขาและคุม zone ไปด้วย ทำให้เสียมวลกล้ามเนื้อหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย Earth's Daddy »

การที่เราซ้อมรอบขาและอัตราการเต้นหัวใจอยู่ใน zone 2 และ 3 ไปด้วย โดยซ้อมวันละ ชั่วโมงถึงชั่วโมงครึ่ง
สัปดาห์ละ 5-6 วัน จะทำให้เสียมวลกล้ามเนื้อไปบ้างหรือไม่ครับ ถ้ามีการสูญเสียจะต้องปรับวิธีการซ้อมอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: การที่เราซ้อมรอบขาและคุม zone ไปด้วย ทำให้เสียมวลกล้ามเนื้อหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย SakonL »

1 ถึง 1 ชั่วโมงครึ่งถือว่า ไม่มากครับ

สัดส่วนโปรตีนที่ใช้ก็ไม่ได้มากมายอะไร ถ้าเทียบกับ พลังงานที่ใช้ร่วมกันส่วนอื่นๆ ทานเวย์โปรตีนช้อนเดียวก็คืนได้แล้วครับ หรือทานอาหารปกติที่มีสัดส่วนโปรตีนพอดีกับที่เราใช้ไป ไม่หายหรอกครับ ถ้าร่างกายดีขึ้นก็ค่อยขยับไปฝึกที่หนักขึ้น พักผ่อนให้พอด้วยนะครับ เน้นสร้างมวลกล้ามเนื้อก็ได้ครับ
Earth's Daddy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-265-5051
Bike: k2 attack4.0, trek liquid, Dahon boardwalk

Re: การที่เราซ้อมรอบขาและคุม zone ไปด้วย ทำให้เสียมวลกล้ามเนื้อหรือไม่ครับ

โพสต์ โดย Earth's Daddy »

ขอบคุณมากครับ
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

กินให้เพียงพอครับ
สำคัญที่สุด ถ้าเราออกกำลังเพื่อลดน้ำหนัก หรือ ฝึกซ้อม แต่กินไม่เพียงพอ
จนร่างกายต้องเผาพลานโปรตีนบางส่วนออกมาช่วย เนื่องจากระบบพลังงานเอโรบิคที่ใช้ไขมันยังไม่ดีพอ
อาจจะส่งผลให้มวลกล้ามเนื้อหายได้ครับ เท่าที่ปั่น+ฟิตเนส อยู่ตลอดการคุมเรื่องอาหารประกอบไปด้วย
ทำให้ไม่มีปัญหาเรื่องกล้ามเนื้อหายนะครับ (เล่นฟิตเนสอาจจะขึ้นช้าหน่อย) กับไขมันลดอีกต่างหาก
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

เด๋วตอนลีนออกแล้วจะร้องจ๊าก อิอิ อย่าสนใจเรื่องการปั่นหรือฟิตเนสมากครับ แค่ถูกท่า/ครบเซ็ตพอ มาดูหนักๆเรื่องอาหารสำคัญมากกว่าอีก
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

นายไวไวครับ เขียน:เด๋วตอนลีนออกแล้วจะร้องจ๊าก อิอิ อย่าสนใจเรื่องการปั่นหรือฟิตเนสมากครับ แค่ถูกท่า/ครบเซ็ตพอ มาดูหนักๆเรื่องอาหารสำคัญมากกว่าอีก
เหมือนกันครับ ลีนแต่ละที น้ำตาจะไหล กล้ามหายไม่ห่วงเท่าไขมันขึ้น 5555+
พล 347
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 Cycling Team
Bike: Cannondale EVO
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พล 347 »

ปั่นแบบนี้. กินเหมือนเดิม มวลกล้ามเนื้อไม่หายหรอกครับ กลัวแต่ไปกินเพิ่มทำให้อ้วนอีกต่างหาก
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

การขี่จักรยานเป็นประจำ ทำให้เกิดการสูญเสียมวลกล้ามเนื้อครับ แม้จะเป็นวิธีการลดน้ำหนักแต่น้ำหนักที่ลดลงนั้นเป้นการลดลงจากการสูญเสียมวลกล้ามเนื้อ และไขมัน ไปควบคู่กันนะครับ สำหรับขาปั่นทั้งหลายครับ เพราะกล้ามเนื้อที่ใช้ในการปั่นจักรยานนั้นเป็นกล้ามเนื้อที่อยู่ในบริเวณส่วนล่าง Lower Extremity ครับ และเป็นการเคลื่อนไหวแบบ Cyclic ที่จะใช้กลุ่มกล้ามเนื้อเดิมๆซ้ำๆตลอดเวลาครับ แต่ในร่างกายของเรามีกล้ามเนื้อมัดอื่นๆอีกหลายมัดนะครับ ที่ไม่ได้ใช้ในการขี่จักรยานครับ

วิธีการแก้ไขคือ การเพิ่มการฝึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ เช่น การฝึกด้วยน้ำหนัก แรงต้าน เวทเทรนนิ่งครับ เพื่อรักษามวลกล้ามเนื้อไว้ครับ มีการวิจัยออกมาแล้วว่า การฝึกความแข็งแรง หรือ การฝึกด้วยแรงต้าน นั้นจะช่วยรักษามวลกล้ามเนื้อไว้ได้ ไม่ใช่เฉพาะกล้ามเนื้อที่ใช้ขี่จักรยานเท่านั้นนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”