ปั่นแล้วบาดเจ็บครับอยากขอคำแนะนำครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
gtxx2222
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812806691
Bike: hybrid

ปั่นแล้วบาดเจ็บครับอยากขอคำแนะนำครับ

โพสต์ โดย gtxx2222 »

ปั่นมาได้ปีกว่าๆแล้วครับแต่พึ่งจะมาเป็น โดยตอนแรกจะชาเล็กน้อยก่อนครับแต่มาพักหลังๆกลายเป็นเกร็งเจ็บชาไปเลยครับ เกร็งจนกล้ามเนื้อปูดขึ้นมาเห็นชัดเจนเหมือนออกแรงเบ่งกล้ามเลยครับ
รูปภาพ
เป็นตามสีแดงในภาพเลยครับทั้งขาและหลัง แต่ผมเป็นข้างซ้ายและเพิ่มส่วนข้างๆขาหนีบมาด้วยครับ แต่เป็นแค่ฝั่งซ้ายฝั่งเดียว ฝั่งขวาปรกติดี ซึ่งผมลองนอนราบกับพื้นแล้วทำท่าปั่นจักรยานอากาศดู มันก็อากาศเดียวกันเลยครับผมเลยคิดว่าคงไม่เกียวกับจักรยานแล้ว ผมเลยถามนักปั่นแถวบ้านก็ไม่มีไครเคยเป็นตำแหน่งนี้เค้าเลยบอกปั่นๆไปเหอะเดียวหายเอง แต่ยิ่งปั่นยิ่งแย่ครับ ผ่านมา 3 เดือนตอนนี้แค่กิโลกว่าๆก็ออกอาการแล้วครับ เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยน่ะครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: ปั่นแล้วบาดเจ็บครับอยากขอคำแนะนำครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

เคยนวดมั้ยครับ ตัวผมเองเคยเจ็บมาทุกส่วนในร่างกายละ ด้วยอาชีพที่ต้องแบกหนัก ใจร้อนชอบโดดขึ้นรถยนต์ยก(เป็นเด็กส่งแก๊ส) บางทีเอี้ยวตัวหรือล้มผิดจังหวะจะเจ็บแถวนั้น นวดแล้วหาย โชคดี มีหมอนวดคนตาบอดแถวบ้านพอดี บางครั้งแกล้งไม่บอกว่าตรงไหนเราเจ็บ เค้าจับดูยังรู้เลย

ปล.ผมอยู่พิดโลกครับ ถ้าสนใจเด๋วพาไปส่ง มีตั้งแต่มือเบาๆ ไปจนถึงมือยังกะคีมล๊อคเลย เหอๆ
gtxx2222
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812806691
Bike: hybrid

Re: ปั่นแล้วบาดเจ็บครับอยากขอคำแนะนำครับ

โพสต์ โดย gtxx2222 »

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเลยครับ ผมเป็นคนทำงานนั่งเยอะน่ะน่าจะเกี่ยวมั้ยครับ ท่านวดนี่พอจะทำเองได้มั้ยครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

ไม่เคยลองนวดเองครับ น้าลองหานวดดูน่าจะหายนะ พวกทำงานออฟฟิตเป็นบ่อยครับ ไม่ปวดคอก็หลังนี่ล่ะ

ปล.ไม่เคยนวดจะระบมหน่อย วันแรกๆ แล้วจะดีขึ้นมากเลยครับ ถ้าเจ็บก็บอกเค้าให้เบาหน่อยได้ แล้วจะติดใจ ผมนวดเดือนละ3-4ครั้งเลย เพราะปั่นบางวันเป็น100กม.
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Matt, Tern Link P7i
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iPDevil »

ขออนุญาตขัดแย้งครับ ห้ามนวดโดยเด็ดขาดครับ ดีขึ้นก้อโชคดีไป ไม่ควรเสี่ยง เรื่องนี้ต้องอาศัยความรู้ทางวิชาแพทย์ครับ

ผมไม่ใช่แพทย์แต่บาดเจ็บมาเยอะครับ แนะนำว่าให้ไปพบแพทย์เกี่ยวกับการฟื้นฟู ถ้าไปพบแพทย์ปัจจุบันสิ่งที่จะได้รับคือทานยารักษาปลายเหตุ(ขออภัยแพทย์ทุกท่านครับ แต่ส่วนใหญ่จะได้คำแนะนำแบบนี้)

จากรูปผมเข้าใจว่าเกิดจากการนั่ง หรือยกของผิดท่า ผิดรูปครับ หมอนรองกระดูกเกิดอักเสบบวม แล้วไปเบียดเส้นประสาททำให้เกิดอาการชา อาการเจ็บ การนวดจะเป็นการกระตุ้นให้แผลที่อักเสบ เป็นหนักขึ้น เหมือนเอามือไปขยี้แผล แผลไม่หายครับ ต้องยกของที่มันกดแผลออกก่อน แล้วจึงค่อยทานยารักษาแผล

โชคดีครับ มั่วๆ ไปอย่างที่เคยเป็นมาครับ ไม่ฟันธง แนะตามที่เคยเจอมาครับ
HIPSTER สายกลาง
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

สมัยนี้มันเป็นวิชาเรียนให้พวกนิสิตแพทย์เลยนะน้า
Human Anatomy & Physiology for Human Massage
จริงๆนวดแผนไทยดีครับ แต่อย่าหาคนมั่วมานวดฮะเด๋วงานงอก
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Matt, Tern Link P7i
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iPDevil »

นายไวไวครับ เขียน:สมัยนี้มันเป็นวิชาเรียนให้พวกนิสิตแพทย์เลยนะน้า
Human Anatomy & Physiology for Human Massage
จริงๆนวดแผนไทยดีครับ แต่อย่าหาคนมั่วมานวดฮะเด๋วงานงอก
ครับผม แพทย์ต้องเรียนวิชาเหล่านี้อยู่แล้วครับ และถ้าแพทย์ท่านใดนำมันมาใช้ก้อมักจะมีคิวที่ยาวเหยียด ยากแก่การเข้าถึงเพื่อตรวจรักษา ที่เจอส่วนใหญ่จับๆ แล้วก้อให้ยาทาน

การตรวจรักษาจากนักกายภาพที่ปัจจุบันออกมารับงานกันเองมากขึ้นแล้วจะง่ายการกันครับ

การบีบนวดในลักษณะแพทย์แผนไทย ผมไม่ปฏิเสธครับ แต่อย่าใช้การเสี่ยงโชคเลยครับ สิ่งที่ควรทำก่อนคือเอาสิ่งที่กดทับออกไปให้ได้แล้วค่อยว่ากัน

จากนั้นจะบำบัดฟื้นฟูด้วยแพทย์แผนไทยต่อก้อได้ แต่แผนไทยบางท่านมีวิชาความรู้ทาง Anatomy อย่างจิงจัง จะช่วยบรรเทาได้ดีครับ

จะแผนไทย แผนจีน แผนปัจจุบัน ถ้ารักษาให้ถูก เกาให้ตรงที่คัน มันย่อมได้ผลที่เหมือนกันครับ

ปอลิง. ขออภัยแพทย์ปัจจุบันด้วยครับที่ผมเหมาเข่ง แต่ขออนุญาตเป็นกระจกสะท้อนให้ท่านเร่งปรับปรุงวิธีการรักษา หรือวินิจฉัยโรคด้วยครับ
HIPSTER สายกลาง
Nature Mirror
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR SLR May 2, 2014 ; Gary Fisher เสือภูเขา

โพสต์ โดย Nature Mirror »

ถนัดซ้ายใช่ไหม คล้ายผม แต่ผมก็เป็นเฉพาะส่วนที่หลังบริเวณบั้นเอว ไม่ได้เป็นที่ขา แต่เป็นด้านขวา ถ้าใช้เกียร์หนัก อาการปวดเส้นเอวแนวนี้มาเลย ผมวิเคราะห์ตัวเองว่าน่าจะมาจากออกแรงขาไม่เท่ากัน ถนัดขวาก็มักออกแรงด้านขวามากกว่าหรือเป็นหลัก แต่ผมแก้ไขด้วยการยืดเส้นช่วยเอา และพยายามใช้แรงขาทั้งสองข้างให้เท่ากัน ถ้าไม่ลืมก็ปั่นสองเข้าเท่ากัน แต่เผลอก็กลับไปด้านขวาออกแรงทุกครั้ง ผมไม่ได้ใส่คลีต ใส่แต่ตะกร้อชนิดที่พอช่วยควงขาได้บ้างแต่ไม่ดีเท่ารองเท้าปั่น เขาบอกว่าต้องหัดปั่นขาเดียวด้วย เท่าที่หัดมาก็ยังไม่ถนัด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”