Preview โปรแกรม Zwift

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
nart_c
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0833003030
team: OSK Cycling Club
Bike: Pinarello Dogma F8

โพสต์ โดย nart_c »

เนื่องจากวันนี้ได้รับ e-mail invite จาก Zwift เลย preview มาให้ท่านที่สนใจได้ดูกันครับ

จากที่เคยกดไว้ในครั้งก่อนและไม่ได้รับคัดเลือกให้ร่วมทดสอบ ครั้งนี้ Zwift เปิดให้มีคนเข้าทดสอบเพิ่มเลยได้รับ e-mail มาแบบงงๆ

รูปภาพ

พอได้รับปุ๊บก็รีบทำตามคำแนะนำทันทีเพราะกลัวไม่ทัน :D

เริ่มต้นจากเข้า website เพื่อ download โปรแกรมมาลงในเครื่อง เว็บจะตรวจสอบโดยใช้ e-mail เราว่าเป็นคนที่ได้รับ invite หรือไม่ หลังจากตรวจสอบถูกต้องก็จะโหลดโปรแกรมมาเพื่อลงในเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ครับ หลังจากลงโปรแกรมเสร็จแล้ว จะให้มีการลงทะเบียน Account (สามารถเข้าไปเพิ่มเติมหรือปรับเปลี่ยนข้อมูลได้จากเว็บไซต์ของ zwift)

อุปกรณ์ที่ต้องใช้มีดังนี้ครับ
1.คอมพิวเตอร์
2. ANT+ USB dongle เพื่อใช้รับสัญญาณ ANT+ มายังคอมพิวเตอร์
3.จักรยาน
4.เทรนเนอร์
5.วัดหัวใจ
6.Power Meter

รูปภาพ

พอเปิดโปรแกรม จะเข้าสู่หน้า login ก็ใส่ Login password เข้าสู่หน้าจอเพื่อเชื่อมต่ออุปกรณ์ ถ้าไม่มี power จะไม่สามารถกด OK เข้าโปรแกรมได้

รูปภาพ

จากนั้นก็จะเข้าสู่หน้าจอเพื่อปั่นได้เลยครับ จะมีการให้เลือกเพศ หมวก ถุงมือ แว่น ถุงเท้า ซึ่งในครั้งแรกจะเลือกได้แค่ใส่หรือไม่ใส่ อุปกรณ์อื่นๆ เช่นเสื้อ ล้อ จักรยานไม่สามารถเลือกได้ (มีคำตอบให้ตอนท้าย)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ความเร็วในการปั่นจะถูกคำนวณตามแรงที่ใช้และสภาพพื้นที่ เช่นถ้าออกแรงเท่ากันแต่เป็นทางขึ้นเขา ความเร็วก็จะช้า แต่พอลงเขาก็จะไปเร็วขึ้น

แต่ละช่วงของการปั่นจะมี segment ให้แข่งกับคนอื่น เหมือน strava เลยครับ แต่ Zwift จะขึ้น real time ว่าตอนนี้ได้เวลาเท่าใหร่ในแต่ละ segment ที่ผ่านไป

หลังจากปั่นครบ Lab พบว่าโปรแกรมขึ้นว่าได้เสื้อมา 1 ตัว คาดว่าถ้าปั่นไปเรื่อยๆ คงได้อะไรมาเพิ่มมากขึ้นคล้ายๆเล่นเกมแล้วผ่านด่าน จะมีอุปกรณ์เสื้อผ้ามาแต่งได้ สนุกไปอีกแบบ

โปรแกรมสามารถ link กับ strava ได้เลยด้วย อันนี้ดีมากๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สรุปตามความเห็นผม
- สนุกกว่าที่คิดครับ เวลาปั่นจะมีคู่แข่งหรือคนอื่นอยู่ในการปั่นด้วย คล้ายๆการปั่นจริง มีคู่แข่งให้เราเปรียบเทียบอยู่เรื่อยๆ สามารถดูดคนหน้าได้ด้วยนะครับสำหรับคนที่ถนัดดูด
- อันที่ชอบมากๆอีกอย่างคือสามารถเชื่อมต่อกับ strava ได้เลยครับ ปั่นเสร็จปุ๊บอัพขึ้นปั๊บ

สั้นๆเท่านี้ก่อนนะครับ
OSK 113
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: Preview โปรแกรม Zwift

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

อ้อ ต้องมี Power meter ด้วย ถึงจะเล่นได้
มิน่าถึงไม่ได้ Invite สักกะที
ว่าแล้วไปหาวัตต์มากินมั่งดีกว่า
:D
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

:D แจ่มมากครับงั้นตั้งตารอ :D
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

ต้องมีวัตต์ด้วย ตายล่ะหว่า ลงทุนเยอะเกินกว่าจะได้เล่น แต่ดูตามเมล์ที่ส่งมา ไม่ได้บอกว่าจำเป็นต้องมีวัตต์ นะ

You were chosen to participate because you indicated that you have the following supported equipment:
•An ANT+ speed sensor (No sensor? No problem! Just click this link to buy)
•Kinetic Rock and Roll, Kinetic Road Machine or CycleOps Fluid2 trainer (SuperMagneto Pro support coming soon)
•A Windows PC desktop or laptop computer (Mac? Not yet - we'll let you know)
•A standard ANT+ USB2 dongle (No dongle? No problem! Just click this link to buy)
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
nart_c
สมาชิก
สมาชิก

iN2 เขียน:ต้องมีวัตต์ด้วย ตายล่ะหว่า ลงทุนเยอะเกินกว่าจะได้เล่น แต่ดูตามเมล์ที่ส่งมา ไม่ได้บอกว่าจำเป็นต้องมีวัตต์ นะ

You were chosen to participate because you indicated that you have the following supported equipment:
•An ANT+ speed sensor (No sensor? No problem! Just click this link to buy)
•Kinetic Rock and Roll, Kinetic Road Machine or CycleOps Fluid2 trainer (SuperMagneto Pro support coming soon)
•A Windows PC desktop or laptop computer (Mac? Not yet - we'll let you know)
•A standard ANT+ USB2 dongle (No dongle? No problem! Just click this link to buy)
เป็นไปได้ครับ ผมอาจจะเข้าใจผิดเอง กลับไปดูรูปที่เชื่อมต่ออุปกรณ์ เหมือนจะเลือกได้ว่าเป็น Power. หรือ speed. อย่างใดอย่างหนึ่งครับ
OSK 113
kritsang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08144792ห้าห้า
team: เดี่ยว
Bike: Schwinn

โพสต์ โดย kritsang »

ถ้าไม่ต้องใช้ power ก็ได้นี่ อีกหน่อยคงเจอโปรฯ ตั้งความหนืดต่ำสุด ใส่แม่เหล็กที่ล้อเพิ่ม วิ่งกันกระจาย :D
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

คนคิดก็ฉลาดอ่ะ ใช้วัตต์เป็นตัวแข่ง ตัวอัลกอลิทึ่มคงมีให้ใส่ส่วนสูง น้ำหนัก เพื่อไม่ให้คนตัวใหญ่วัตต์เยอะได้เปรียบเกิน
nart_c
สมาชิก
สมาชิก

Bkkbikelove เขียน:คนคิดก็ฉลาดอ่ะ ใช้วัตต์เป็นตัวแข่ง ตัวอัลกอลิทึ่มคงมีให้ใส่ส่วนสูง น้ำหนัก เพื่อไม่ให้คนตัวใหญ่วัตต์เยอะได้เปรียบเกิน
มีให้ใส่น้ำหนักและส่วนสูงครับ เวลาปั่นด้านขวาจะขึ้นให้เห็นว่าวัตต์ต่อน้ำหนักเท่าใหร่ด้วยครับ
OSK 113
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

การจะได้รับเลือก เขาดูที่ข้อมูลตอนเรากรอกไป ว่าอุปกรณ์ของเรามีอะไรบ้างที่ตัวเกมส์รองรับ ก็จะได้รับเลือก แต่ใช้เวลานานหน่อย
pkarin77
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Emonda S5 2016, Giant TCR Advanced 1 2014, Specialized Allez Comp Apex Mid-compact 2013, Fuji Sportif 1.5C 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pkarin77 »

แล้ว link กับ Garmin Edge ไปพร้อมกันได้ไหมครับ หรือต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

pkarin77 เขียน:แล้ว link กับ Garmin Edge ไปพร้อมกันได้ไหมครับ หรือต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ
ก็แยกกันครับ คือตัวรับสัญญาณ มันรับจากเซนเซอร์ครับ ไม่ได้รับจากตัว GARMIN รับจากเซนเซอร์ไปคำนวณถ้าตัวซอฟแวร์เกมส์ ^^

ปล.เดาเอานะครับ เพราะตัวกามินเองก็เป็นตัวรับสัญญาณ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ

pkarin77 เขียน:แล้ว link กับ Garmin Edge ไปพร้อมกันได้ไหมครับ หรือต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งครับ
ตัวเพาเวอร์มิเตอร์จะกระจายสัญญาณ ant+ เปรียบได้กับ wifi
ตัว garmin ก็รับสัญญาณไปแสดง
ส่วนจะเล่น zwift ต้องต่อ ant+ usb เข้ากับคอม ให้คอมรับ ant+ จาก power meter ได้เป็นอันจบ
ปอลิง ant+ usb ใน aliexpress หรือ ebay เพียบ มีตั้งแต่ 700-2000 เลือกเอา
poppyII
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ridley Finix C,Ridley NOAH SL

โพสต์ โดย poppyII »

ผมลองเล่นแล้วครับใช้วัดรอบขากับ กับฮาร์ดเรตของ garmin edge 510

ส่วนตัวรับที่คอมก็ใช้ของการ์มินที่แถมมากับvivofit

ผมว่าตัวแปรที่จะได้รับเชิญน่าจะเป็นที่เทรนเนอร์มากกว่าเหมือนกับว่า

ยังรองรับไม่กี่รุ่น
Ater
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891696488
team: DCC
Bike: Cervelo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ater »

อยากลองบ้างจัง ปักไว้ศึกษาหน่อยครับ
สุข.....อยู่ที่ใจ
ID LINE : ae_merit
TEL : O8.9169.6488
pkarin77
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Emonda S5 2016, Giant TCR Advanced 1 2014, Specialized Allez Comp Apex Mid-compact 2013, Fuji Sportif 1.5C 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pkarin77 »

Bkkbikelove เขียน:
ตัวเพาเวอร์มิเตอร์จะกระจายสัญญาณ ant+ เปรียบได้กับ wifi
ตัว garmin ก็รับสัญญาณไปแสดง
ส่วนจะเล่น zwift ต้องต่อ ant+ usb เข้ากับคอม ให้คอมรับ ant+ จาก power meter ได้เป็นอันจบ
ปอลิง ant+ usb ใน aliexpress หรือ ebay เพียบ มีตั้งแต่ 700-2000 เลือกเอา
ขอบคุณมากครับ

ผมลองปั่นดูแล้วครับ ใช้กับ trainer magnetic ธรรมดา + Wahoo Blue SC ไม่มี power meter ครับ

รวมๆแล้วสนุกดีนะครับ ตอนนี้ยังมีแค่เกาะเดียวให้ปั่นกับ รอบนึง 5km มีภูเขาด้วย มีทั้ง KOM และจุดให้ sprint

ปั่นๆไปก็มีบอกว่าคนหน้าอยู่ไกลเท่าไหร่ คนหลังจะแซงไปแล้ว ปั่นตามคนหน้ามากๆก็ได้เป็น draft master ด้วยครับ

ผมว่าเหมาะกับคนที่เบื่อกับการปั่น trainer มากกว่าเอาไว้ปั่นเผื่อพัฒนาอย่าง interval หรือ tempo ครับ

ข้อดีอีกอย่างคือ เวลา sync กับ strava จะเหมือนว่าเราปั่นอยู่บนเกาะ Zwift จริงๆ จึงมีพวก KOM ต่างๆเหมือนปั่นจริงๆ หรือจะทำพวก Gran Fondo ก็ได้ครับ

แต่ระยะทางที่ปั่นใน Zwift จะน้อยกว่าที่เราปั่นบน trainer นะครับ เพราะเขาทดแรงในการปั่นขึ้นเขาไปครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”