กระแสฟิกเกียร์ลดลง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
banpot66
สมาชิก
สมาชิก
Tel: .
team: .
Bike: bianchi pista
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: กระแสฟิกเกียร์ลดลง

โพสต์ โดย banpot66 »

ปั่น fixed gear ครับ(ทุกวัน ไปทำงาน)
ทุกวันนี้ปั่นไปก็ถามตัวเองไปว่า จะบ้าหรือปล่าว
เหนื่อยฉิบ ขาไม่ฟรี แต่ทำไงได้ ไม่มีใจให้หมอบจริงๆ
มันไม่ใช่ ๆ

กลัวอยู่เหมือนกันถ้ากระแสฟิกซ์หมดแล้วจริง
จะยังกล้าปั่นอยู่หรือปล่าว กลัวดูเชยๆ
เหมือนคนในกางเกงยีสน์ขาบาน ประมาณนั้น

แต่คงดีถ้าเอาพวกอะไหล่มือ 1-2 มาปล่อยถูกๆ
ตอนที่ไม่มีคนเล่นแล้ว5555
dpathawut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0895004106
Bike: Fixed Gear

โพสต์ โดย dpathawut »

banpot66 เขียน:ปั่น fixed gear ครับ(ทุกวัน ไปทำงาน)
ทุกวันนี้ปั่นไปก็ถามตัวเองไปว่า จะบ้าหรือปล่าว
เหนื่อยฉิบ ขาไม่ฟรี แต่ทำไงได้ ไม่มีใจให้หมอบจริงๆ
มันไม่ใช่ ๆ

กลัวอยู่เหมือนกันถ้ากระแสฟิกซ์หมดแล้วจริง
จะยังกล้าปั่นอยู่หรือปล่าว กลัวดูเชยๆ
เหมือนคนในกางเกงยีสน์ขาบาน ประมาณนั้น

แต่คงดีถ้าเอาพวกอะไหล่มือ 1-2 มาปล่อยถูกๆ
ตอนที่ไม่มีคนเล่นแล้ว5555
พี่เฟรมเหล็กหรืออลูอ่า กำลังคิดอยู่จะอัพอลูหรืออัพเหล็กดี (ปล.เดิมเหล็กหะตอนซื้อมือใหม่สั่งอย่างเดียว พอศึกษาแล้วจึงรู้ว่าเฟรมมันไม่เหมาะกับร่างกาย ท่อนนอนติดเป้าเป๊ะ) ก็เลยว่าจะเปลี่ยน แต่อลูมันก็แรงเกินราคาไซส์ 49 ก็มีแต่ VISP 790 ตั้ง 6,xxx แต่ถ้าใส่เหล็กก็กลัวจะสนิมเล่นงานหากใช้นานๆเข้า)
pigasore
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fixed

โพสต์ โดย pigasore »

เกียร์เข้าไม่แม่น เข้าเกียร์ไม่ถนัด นู่นนี่นั่น
แนะนำ ฟิกเลยครับ
dpathawut เขียน:
pigasore เขียน:ถ้าใจชอบฟิก อัพฟิกครับ
หมอบ6000ขี่ไปเซงเปล่าๆเชื่อผม อัพเฟรมฟิกจะขี่ดีกว่า

ปล. ผมปั่นทั้งฟิกและหมอบ
เซงเปล่าๆยังไงอ่าครับ
P.Gack
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย P.Gack »

:) :cry:
TiaWStarK
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย TiaWStarK »

หายจริงครับ ผมก็ปั่นฟิกเหมือนกัน หาของยากจริงช่วงนี้ +.+ เฟรมขาดมานี่คิดยากเลยครับคงต้องสั่งนอก
แต่เป็นเหมื่อนว่า ทำให้คนมาปั่นจักรยานกัน เพราะฟิกนี่แหละ
เห็นหลายคน เลิกปั่นฟิก ไปถอย เสือภูเขา ถอยเสือหมอบมา ปั่นเพราะสะดวกกว่า
ก็ถือว่าดีครับ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ฟิกเกียร์ไม่ได้จุดกระแสเฉพาะเมืองไทยนะครับ ทั่วโลก กระแสจักรยานกลับมาเพราะฟิกเกียร์นี่แหละครับ

วงการหมอบรับอานิสงค์เต็มๆช่วงนี้ :D
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

คงใช่ ที่ฟิกซ์เกียร์เป็นตัวจุดกระแสให้จักรยานยุคใหม่ เพราะสมัยฟิกซ์เริ่มเข้ามาไทยเมื่อ 2550 ชาวจักรยานฟิกซ์ ต้องใช้จานซูจิโน่ ซึ่งราคาฟุ่มเฟือย ผมจึงยังไม่กล้าประกอบรถ
เมื่อปี 2552 ผมปั่นจักรยานไปหาจานเดี่ยวอลูมีเนียม 52 ฟัน ตั้งแต่ย่านวรจักรไปจนถึงถนนจรัล ก็ยังไม่มีขายอีก หลังจากนั้นปีเดียว จึงมีจาน Lasco ออกมาจำหน่ายในราคาประหยัด จึงมีผู้ผลิตจักรยานไทย ทำเฟรมกับตะเกียบอ้วนราคาประหยัดออกมาบ้าง เจ้าแรกก็ RC ซึ่งมีขนาดสำหรับสุภาพสตรีกับเยาวชนด้วยล่ะ
ชาวจักรยานแม่บ้านเลยได้อานิสงไปด้วยเลย เพราะอะไหล่ใส่ด้วยกันได้หลายอย่างน่ะ

ต้องขอบคุณกระแสฟิกซ์เกียร์กับภาพยนตร์เรื่องจั๊กกะแหล่นจริงๆครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

ผมว่าไม่น่าจะใช่ที่ฟิกเกียร์จุดกระแสให้จักรยานยุคใหม่ กระแสจักรยานมันค่อยๆบูมมาเรื่อยๆ พวกฟิกเกียร์เป็นจุดเล็กๆที่มาแบบวูบวาบแล้วก็หายไปในเวลาไม่กี่ปี สังเกตจากในเวปนี้ก็มีพวกฟิกเกียร์เข้ามาไม่มาก กระแสหลักๆคือเสือภูเขาและเสือหมอบ มาเรื่อยๆและเพิ่มอย่างมั่นคงต่อเนื่อง แต่หลังๆช่วง 3-4 ปี กระแสเสือหมอบมาแรงกว่าเสือภูเขา ไปขี่ที่ไหนก็จะเจอเสือหมอบเป็นส่วนใหญ่ ส่วนจักรยานมินิและพวกพับก็จะมีกลุ่มของเขาซึ่งยังมีจำนวนไม่มากแต่ก็ได้รับความนิยมขึ้นมาเรื่อย ส่วนฟิกเกียร์ตอนนี้แทบจะไม่เห็นแล้วตามท้องถนนและในซอย วัยรุ่นรักง่ายหน่ายเร็ว
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
aaronskinner
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0999102787
team: - กลุ่มสวนเบญ - BikeThailand -
Bike: Unknown ps1, Mountain Bike , Road bike

โพสต์ โดย aaronskinner »

ไม่จริงครับ ฟิกเกีย หรือ Track Bike ที่บอกว่า กำลังหายไป ผมไม่เห็นว่ามันจะหายไปไหน เรายังเป็นครอบครัวที่ใหญ่และไม่ใช่เล็กๆ ใครบอกว่ามีแต่วัยรุ่น? พี่ๆในกลุ่มผม ก้อ 30 40 กันก้อยังปั่นกันอยู่ มีการแข่งที่เป็นทางการBangkok Criterium มีกลุ่มฟิกพาเร็ตไปหัวหินกลุ่มใหญ่ มีทริปออกต่างจังหวัดไกล้และไกล หาก พี่เสื้อทั้งหลาย ไม่มาอยู่ในวงการนี้จริงๆ ไม่รู้หรอกครับ ส่วนตัวผมปั่นทั้งหมอบและฟิก แต่ใจเทไปให้ฟิก เพราะ สังคม ฟิกที่ผมอยู่ ผมคิดว่ามันดีกว่า สังคมหมอบบางกลุ่มนะครับ ไม่ได้เจาะจงกลุ่มไหน ผมเองก้อซ้อมกับกลุ่มหมอบหลายกลุ่ม เพราะฉนั้นผมไม่ได้มาแบ่งแยก กลุ่มฟิกๆอย่างเราพยามเข้ากับกลุ่มหมอบ และส่วนใหญ่ปั่นกันจริงจัง ไม่ใช่แฟชั่น แต่มีหมอบบางกลุ่มพยามกักกั้นพวกเราและแอนตี้เรา บางคนบอกว่า วัยรุ่นปั่นฟิกงบไม่ถึงไม่มีเกียอาไหล่ไม่แพงเบื่อไวมาเร็วเบื่อเร็ว คือพวกนั้นเขาไมไ่ด้จริงจังแต่แรกอยู่แล้ว แต่พวกผมไม่ใช่นะครับและอะไหล่แต่ละชิ้นที่พวกเราใช้ก้อไม่ต่างจากหมอบดีดีหรอกครับ ผมอยากให้ พี่เสือ ทั้งหลายลองหาข้อมูลสังคมฟิกในไทยเราก่อนนะครับ ก่อนที่จะตัดใจสินอะไรเพียงแค่มองจากภายนอก หรือถ้าอยากทราบข้อมูลส่วนไหนอีก คุยกับผมได้ครับ
-Razel-
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale Synapse 5 Carbon

โพสต์ โดย -Razel- »

จากที่ผมได้อ่านดูก็มีหลายความเห็นในเชิงลบนะ ผมอยากให้พวกคุณลองเปิดโลกสิบ้างครับ สังคมจะได้น่าอยู่ขึ้น
ก็ยอมรับครับว่าคนปั่นเสือภูเขาและเสือหมอบมีจำนวนมากกว่า แต่กระแสฟิกส์เกียร์ก็ไม่ได้หายไปไหนครับ นับวันมีแต่ยิ่งเพิ่มมากขึ้น สำหรับเจ้าของกระทู้ ตามมาดูในกลุ่มของเราได้ครับ จะครบหมื่นอยู่แล้ว https://www.facebook.com/groups/578645905520362/

สำหรับคนที่คิดว่าปั่นฟิกส์ไม่มีเบรกแล้วอันตราย อันนี้ก็จริงครับ แต่ถ้าอยากจะปั่นให้ปลอดภัยจริง ๆ ต้องอาศัยทักษะและประสบการณ์ การคำนวน Skid Patch + Gear Ratio เป็นสิ่งสำคัญ การใส่ตะกร้อหรือสายรัดปลอดภัยกว่าปั่นแบบเฟืองตายติดเบรกอีกนะครับ

สำหรับบางคนอีก ที่ชอบดูถูกฟิกส์เกียร์ (ประมาณว่าของตัวเองดีไปหมดทุกอย่าง ผมล่ะอยากบอกว่ารถรุ่นที่ได้แชมป์โลกคันละหกเจ็ดแสนก็มีแล้วในไทย ไปหาดูครับ) ต้องเข้าใจครับ รถเกียร์เดียว เฟืองตาย ขาล็อค ได้แค่ปั่นเอามันส์ครับ

และสุดท้าย หากใครคิดว่าฟิกส์เกียร์ปั่นได้แค่ใกล้ๆ ขึ้นเขาไม่ได้ อยากให้ดูภาพเอาครับ ;)
แค่อยากให้ลองปั่นดู แล้วจะรู้ว่ามันคือ life style :lol:

รูปภาพ
If dying is your way out then count me in I'm coming
Maybe a different spin!!
wa_ve69
สมาชิก
สมาชิก
Bike: cinelli mash histogram
ตำแหน่ง: BKK - RAMA 9

โพสต์ โดย wa_ve69 »

fixed gear อีกเสียงครับ ชอบด้วยความเป็นเอกลักษณ์

ทุกวันยังปั่นอยู่ อย่าได้มองในเรื่องราคาของรถเลยครับ ให้มองว่าเป็นเพื่อนนักปั่นเช่นเดียวกัน
sarapol
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย sarapol »

คนตั้งกระทู้ มานั่งคุยกันหน่อยนะครับ ว่างๆ มาปรับทัศนะคติกันหน่อย
ziconaja
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ziconaja »

ที่กระแสมันลดเอาจริงๆเพราะของมันหายาก คนส่วนใหญ๋ไปเสือหมอบซึ่งตลาดมันใหญ่กว่าผู้นำเข้าก็ได้ตังเยอะกว่า

ช่วงปี12-13 ช่วงนั้นฟิกเกียร์บูมจริงๆ ไม่ว่าอายุเท่าไรก็เห็นปั่นกันหมด ตอนนั้นที่ดังๆเลยก็มีร้านsixty sealee กม8
ประกอบจักรยานกันจนถึงตี2ตี3

เดี๋ยวนี้จักรยานเสือหมอบแต่ละคันที่เห็นตามสนามเขียวราคาก็แสนอัพ สองแสนสามแสนก็มีให้เห็นถมเถไป
ลองคิดดูร้านค้าได้15-20% ประกอบคันนึงก็หมื่นห้า-ห้าหมื่นในส่วนกำไรก่อนหักค่าใช้จ่าย

ถามว่าฟิกเกียร์ราคาเป็นแสนมีมั้ย ก็มี แต่อัตราส่วนมันเทียบกันไม่ได้ ร้านจักรยานที่เคยขายฟิกเกียร์เลยหันไปขายเสือหมอบกัน

ส่วนเรื่องความปลอดภัย ขอข้ามเพราะเห็นคนที่เข้ามาก็เป็นขาฟิกเกียร์คงรู้ว่ามันปลอดภัยพอๆกับเบรคเสือหมอบสำหรับคนที่มีทักษะ

แค่อยากจะบอกว่า กระแสฟิกเกียร์ไม่ได้ลดลงหลอกครับ ที่ลดลงคือกระแสฟิกเกรียนเด็กมปลายเห่อฮะมอย :D
OFF
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fixed Gear

โพสต์ โดย OFF »

ตามท้องถนนก็ยังมีคนปั่นฟิกเกียร์อยู่นะครับ หนึ่งในนั้นก็เป็นผมคนหนึ่งล่ะที่ยังปั่นไปส่งของให้เพื่อนให้คนรู้จักหรือปั่นไปเที่ยวในเมืองทำธุระอยู่ย้านใจกลางเมืองอยู่เลย ถึงแม้ช่วงนี้จะไม่ค่อยว่างออกถนนเท่าไหร่ก็เถอะ ผมทิ้งจากเสือภูเขา เสือหมอบ รถพับ มินิมานานล่ะผมจบที่ฟิกเกียร์และชอบปั่นฟิกเกียร์มากและรักมากด้วยครับ เรื่องกระแสรที่น้อยลงอันนี้ก็มีส่วนแต่ถามว่าหายไปมั้ยตอบได้ว่ายังไม่หายไปไหนยังมีเพื่อนๆน้องๆก็ยังปั่นกันอยู่นะครับ ปั่นฟิกเกีียร์เพราะรักในจักรยานแต่ไม่ใช่แค่ตามกระแสรโปรดอย่างที่มองแค่เปลือกภายนอกครับ จักรยานด้วยกันอย่างตีกรอบกันแค่ประเภทจักรยานเลยครับ ;)
สู้ต่อไป....ทาเคชิ !
Gentoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gentoo »

สนใจฟิกครับ น่าจะทนทานดี
เสื้อจักรยานราคา 195 บาท
สกรีนเสื้อ 1 ตัวก็สกรีนได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”